[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về thừa kế

Dream Thai

Xe điện
Thống nhất 100℅ để lại thờ cúng, lấy chỗ cho con cháu khi về có chỗ nghỉ ngơi. Mong muốn ổn định pháp lý, sau này đỡ phát sinh
Theo e nếu là đất thờ cúng thì tất cả chung tiền xây 1 cái nhà thờ, thuê nguoi trông coi
Chứ giờ 1 ông vừa ở cả g.d, vừa làm nhà thờ, vừa ko đc bán. Thỉnh thoảng 1 đoàn ở TP về phải hầu các vị. Thì cũng tâm tư phết :)

thachhan

Xe tải
Để lại làm chỗ thờ cúng thì cũng phải làm giấy tờ rõ ràng. Tránh trường hợp như AE ông Đại tá ××× ... đến lúc đó thì " HỐI " cũng ko kịp nũa rồi!!!

Pumzen

Xe ba gác
Luật thừa kế có nhiều điều làm nhà cháu ngạc nhiên, ngoài nhận định của mình.
Ví dụ như bđs của 2 vc sau bao năm tích luỹ mua sắm được. Cứ nghĩ không có di chúc thừa kế cho con cái của mình thì mặc định sau này nếu chả may mất đi chúng nghiễm nhiên được thừa kế. Tuy nhiên không phải vậy !
Tài sản sở hữu của 2 vc sau hôn nhân là tài sản chung, nếu chả may 1 trong 2 ng mất đi mà không có di chúc, tài sản đó sẽ được chia 2. Phần của người mất theo luật thừa kế sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ nhất, gồm cha mẹ đẻ, nuôi của người mất, vợ hoặc chồng và con cái.
Như vậy phần tài sản chia đôi đó được chia đều cho mn ở hàng thừa kế thứ nhất, chứ không phải vợ(hoặc chồng) và con cái nghiễm nhiên được thừa kế. Ngoài ra còn có thêm hàng thừa kế thứ 2, thứ 3 nếu hàng thừa kế thứ nhất từ chối hoặc không thể thừa kế.
Vì vậy, nếu vc có tài sản lớn, để tránh tranh cãi kiện tụng sau này, nên lập di chúc thừa kế rõ ràng.

zaiwaz123

Xe điện
Theo em thì đã cho đời sau thì để đời sau định đoạt, tuỳ theo nhu cầu, theo thời thế, thời cuộc mà hành động. Chết đi rồi còn nắm đất, nhẹ tênh với đời thì quan tâm làm gì con cháu nó dùng ra sao. Nó có tâm thì ra nc ngoài nó thờ phụng cũng là đáng quý, nó láo thì giữ khư khư đất hương hoả nó để hoang tàn thì cũng vứt đi
Trong tất cả anh chị em thì mỗi người một ý, nhưng lại cứ giữ giá làm nộm, tiền thì thích nhưng lại tỏ vẻ thanh cao, dẫn đến tình trạng bằng mặt không bằng lòng ....Tốt nhất là bán chia đều sau đó mỗi người trích 1 phần gửi ông nào chịu trách nhiệm thờ cúng để lấy dần ra thắp hương các cụ hàng năm.
Cháu thì đến đời thứ 4 thứ 5 thì chúng nó cũng quên các cụ rồi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em cũng đang ở tình trạng này:
1. Nếu để đất là hương hoat, thò cúng. Vậy ai sẽ đứng tên trong sổ. Không có chuyện "sở hữu tập thể" ở đây nhé. Chắc chắn như vậy vì xảy ra trong họ nhà em rồi
2. "tập thể họ hàng" không đứng tên, thì ai đứng tên?
Thí dụ cho ông V.( người anh của em), người đang ở bên cạnh cai quản từ đường, đứng tên, thì "tập thể gia tộc" không chịu, vì lỡ ra ông này mang bán khi túng quẫn thì sao?
Đó là cái khó, nhưng pháp luật yêu cầu một người đích thực đứng tên sổ đỏ, để đóng thuế đất và các nghĩa vụ liên quan. Không có chuyện "đồng sở hữu tập thể" đâu ạ
Vậy thì phải xem là hên xui khi trao cho người đứng tên và sống trong ... hy vọng
Căn nhà của em hiện đang sống, sau khi em qua đời, em cũng mong muốn làm nhà từ đường
(vì em không có con thừa kế)
Nghĩ đi nghĩ lại rồi, phải để cho đứa cháu có con trai làm nơi thờ cúng. Sau này hên xui nó (con cháu nó) giữ lại thành từ đường thì tốt, nếu không nó bán đi thì cũng chịu. Em có sống lại đâu cản được.
Bán đi chia các cháu (em không có con) mỗi đứa đôi tỷ cũng chẳng giải quyết được chuyện gì. Mà đồng tiền từ trên trời rơi xuống, chẳng ai quý trọng, mà có khi chia bôi không đều còn gây thù chuốc oán nữa

Chỉnh sửa cuối:

X0000

Xe điện
Ví dụ như bđs của 2 vc sau bao năm tích luỹ mua sắm được. Cứ nghĩ không có di chúc thừa kế cho con cái của mình thì mặc định sau này nếu chả may mất đi chúng nghiễm nhiên được thừa kế. Tuy nhiên không phải vậy !
Tài sản sở hữu của 2 vc sau hôn nhân là tài sản chung, nếu chả may 1 trong 2 ng mất đi mà không có di chúc, tài sản đó sẽ được chia 2. Phần của người mất theo luật thừa kế sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ nhất, gồm cha mẹ đẻ, nuôi của người mất, vợ hoặc chồng và con cái.
Như vậy phần tài sản chia đôi đó được chia đều cho mn ở hàng thừa kế thứ nhất, chứ không phải vợ(hoặc chồng) và con cái nghiễm nhiên được thừa kế. Ngoài ra còn có thêm hàng thừa kế thứ 2, thứ 3 nếu hàng thừa kế thứ nhất từ chối hoặc không thể thừa kế.
Vì vậy, nếu vc có tài sản lớn, để tránh tranh cãi kiện tụng sau này, nên lập di chúc thừa kế rõ ràng.
Nếu tài sản đó không có di chúc, thì khi không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất thì mới được tính đến hàng thừa kế thứ 2 đấy cụ
Ví dụ: Hai vợ chồng có 2 con, khi 1 người mất trước thì phần tài sản của người đó sẽ chia đều cho người còn lại, con cái chung và bố mẹ đẻ. Với điều kiện tất cả những người đó còn sống, ai mất thì không được chia.

Son23

Xe buýt
Kể
Nếu tài sản đó không có di chúc, thì khi không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất thì mới được tính đến hàng thừa kế thứ 2 đấy cụ
Ví dụ: Hai vợ chồng có 2 con, khi 1 người mất trước thì phần tài sản của người đó sẽ chia đều cho người còn lại, con cái chung và bố mẹ đẻ. Với điều kiện tất cả những người đó còn sống, ai mất thì không được chia.
Kể cả có di chúc thì vẫn sẽ có 1 số người được hưởng thừa kế ko phụ thuộc nội dung di chúc cụ nhé. Đó là cha, mẹ đẻ, vợ, chồng con chưa thành niên hoặc thành niên nhưng ko có khả năng lao động. 1 suất bằng 2/3 suất chia theo pháp luật. Vdu ông A chết, di chúc ghi rõ 5 tỉ của ông ấy để lại hết cho vợ và 2 con, nhưng bố mẹ ông ấy còn sống là phải chia 5 phần, mỗi phần 1 tỉ, bố mẹ ông ấy hưởng gần 700tr mỗi suất, còn lại mới là của vợ con. Thường các gđinh mặc định ko ai đi tranh của cháu, nhưng nếu đấy là tsan có đki tên như ô tô, đất đai, muốn chuyển quyền sở hữu, các cháu phải bảo ông bà làm thủ tục từ chối di sản thừa kế. Tóm lại cũng khá phức tạp.

X0000

Xe điện
Kể
Kể cả có di chúc thì vẫn sẽ có 1 số người được hưởng thừa kế ko phụ thuộc nội dung di chúc cụ nhé. Đó là cha, mẹ đẻ, vợ, chồng con chưa thành niên hoặc thành niên nhưng ko có khả năng lao động. 1 suất bằng 2/3 suất chia theo pháp luật. Vdu ông A chết, di chúc ghi rõ 5 tỉ của ông ấy để lại hết cho vợ và 2 con, nhưng bố mẹ ông ấy còn sống là phải chia 5 phần, mỗi phần 1 tỉ, bố mẹ ông ấy hưởng gần 700tr mỗi suất, còn lại mới là của vợ con. Thường các gđinh mặc định ko ai đi tranh của cháu, nhưng nếu đấy là tsan có đki tên như ô tô, đất đai, muốn chuyển quyền sở hữu, các cháu phải bảo ông bà làm thủ tục từ chối di sản thừa kế. Tóm lại cũng khá phức tạp.
Đang chỉ nói đến việc không có di chúc thôi cụ

Son23

Xe buýt
Va
Đang chỉ nói đến việc không có di chúc thôi cụ
Vâng, em mở rộng và nối tiếp còm của cụ gì bảo ngạc nhiên về luật thừa kế ấy ạ. Rất nhiều nhà mặc định tài sản 2 vc là chỉ của gđinh nhỏ, ko di chúc, lúc cần các thủ tục pháp lý để thừa kế, còn phải chứng minh vợ/chồng lúc chết thì bố mẹ đẻ còn sống ko. Bố mẹ đẻ chết rồi mà chết sau vẫn cứ được hưởng, hàng 1 của các cụ lại đc chia phần ấy.
Chặt chẽ nhất vẫn là có di chúc.

donlilama

Xe buýt
Các cụ để lại nhà, đất, tất cả đều thống nhất giữ nguyên trạng để làm nơi hương khói, không bán thì làm thừa kế như thế nào cho chuẩn ạ?
Phải làm Di sản để thờ cúng cụ nhé: Thống nhất để ai đó trong số con cháu để quản lý Di sản thừa kế: Điều 645 Bộ luật dân sự 2015:
"Điều 645. Di sản dùng vào việc thờ cúng
1. Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.
Trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử người quản lý di sản thờ cúng.
Trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.
2. Trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng."

donlilama

Xe buýt
1. Nếu để đất là hương hoat, thò cúng. Vậy ai sẽ đứng tên trong sổ. Không có chuyện "sở hữu tập thể" ở đây nhé. Chắc chắn như vậy vì xảy ra trong họ nhà em rồi
Thí dụ cho ông V.( người anh của em), người đang ở bên cạnh cai quản từ đường, đứng tên, thì "tập thể gia tộc" không chịu, vì lỡ ra ông này mang bán khi túng quẫn thì sao?
Đó là cái khó, nhưng pháp luật yêu cầu một người đích thực đứng tên sổ đỏ, để đóng thuế đất và các nghĩa vụ liên quan. Không có chuyện "đồng sở hữu tập thể" đâu ạ
Vậy thì phải xem là hên xui khi trao cho người đứng tên và sống trong ... hy vọng
Căn nhà của em hiện đang sống, sau khi em qua đời, em cũng mong muốn làm nhà từ đường
Nghĩ đi nghĩ lại rồi, phải để cho đứa cháu có con trai làm nơi thờ cúng. Sau này hên xui nó (con cháu nó) giữ lại thành từ đường thì tốt, nếu không nó bán đi thì cũng chịu. Em có sống lại đâu cản được.
Bán đi chia các cháu (em không có con) mỗi đứa đôi tỷ cũng chẳng giải quyết được chuyện gì. Mà đồng tiền từ trên trời rơi xuống, chẳng ai quý trọng, mà có khi chia bôi không đều còn gây thù chuốc oán nữa
Cụ lập di chúc để lại làm Di sản dùng vào việc thờ cúng thì căn nhà của cụ muôn đời sẽ là nhà thờ cúng cụ ah. Đứa cháu mà cụ di chúc để quản lý Di sản thờ cúng cũng không thể bán được nên cụ yên tâm. (Cụ nghiên cứu thêm Điều 645 Bộ luật dân sự 2015!)

donlilama

Xe buýt
Kể
Thế Di chúc để làm gì hả cụ....kkkk! Đã di chúc để lại hết cho vợ con rồi mà bố mẹ vẫn đc chia...chả hóa ra Di chúc cho vui ah!

zaiwaz123

Xe điện
Thế Di chúc để làm gì hả cụ....kkkk! Đã di chúc để lại hết cho vợ con rồi mà bố mẹ vẫn đc chia...chả hóa ra Di chúc cho vui ah!
Tìm hiểu kỹ đi rồi hãy quất còm, có ai tranh còm của cụ đâu mà vội vàng thế.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Phần của người mất theo luật thừa kế sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ nhất, gồm cha mẹ đẻ, nuôi của người mất, vợ hoặc chồng và con cái.
Cái này theo em là hợp lý mà cụ. Vì bố mẹ hay con cái thì đều quan trọng như nhau cả

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Kể
Cụ nên tìm hiểu lại luật xem những trường hợp nào đươcn thừa kế NGOÀI DI CHÚC.

lenhhoxung1980

Xe điện
Đúng đấy cụ. Em gặp 2 trường hợp. 1 là cụ ông cụ bà mất, không để lại di chúc, con cháu phải đi xác minh đủ thứ: đăng ký kết hôn rồi xác nhận hàng thừa kế thứ nhất còn những ai (phải về xã xác nhận là bố mẹ đẻ ra 2 cụ đã mất, hix), tốn bao nhiêu thời gian mới xong.
Trường hợp thứ 2 là cụ ông mất, cụ bà nghĩ đương nhiên tài sản thuộc về mình, nên làm di chúc viết tay chia cho ai cho ai. Đến khi ra chính quyền mới ngã ngửa ra là di chúc không hợp lệ, bà chỉ có quyền với 1/2 tài sản chung, 1/2 còn lại chia đều.
Nói chung giờ cứ nhờ luật sư làm di chúc ngay khi còn minh mẫn, tránh rắc rối không đáng có sau này.
Theo em biết nếu để tài sản làm nơi thừa tự, thờ cúng thì không được đứng tên ai thì phải. Còn nếu để di chúc lại đích danh 1 người nào đó, kèm theo điều kiện không được bán, thì điều kiện đó vô hiệu.
Cụ DurexXL vào giải thích dùm bọn em cái.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]

zaiwaz123

Xe điện
Khoản 1 Đ644 BLDS 2015, vậy theo cụ có gì sai ạ.
Cụ nói đúng rồi đấy !

lenhhoxung1980

Xe điện
Khoản 1 Đ644 BLDS 2015, vậy theo cụ có gì sai ạ.
Vụ người thừa kế ngoài di chúc em cũng mới biết gần đây. Trước cứ tưởng chỉ có con chưa thành niên mới được. Giờ hóa ra ông bà cũng có phần. Mà em thấy bao vụ chia theo di chúc, có thấy nhắc đến ông bà đâu nhỉ?