Nhờ các cụ tư vấn mua đất giấy viết tay không có sổ

hb6789

Xe tải
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e vấn đề này với ạ. Em có được giới thiệu mua 1 mảnh đất ở khu trung tâm Sapa bán giá rẻ hơn thị trường vì không có sổ, có giấy viết tay mua bán của chủ cũ từ năm 2010, trên giấy viết tay có vẽ hiện trạng và số đo mảnh đất, cùng chữ ký của hàng xóm, tổ trưởng khu phố.
Hiện trên mảnh đất có nhà cấp 4 xây sẵn. Em tìm hiểu thì xung quanh là nhà dân,homestay và nhà hàng, có nhà có sổ có nhà không. E hỏi môi giới thì bạn ấy bảo ra sổ được với giá 17tr/m2 nhưng hiện tại đang dịch bệnh nên ko làm được, chủ cũ ko có tiền để ra sổ nên mới phải bán đi (e mới chỉ nghe môi giới nói chứ chưa tìm hiểu việc ra sổ này)
Hiện tại e có ý định mua lại rồi xây cái nhà nhỏ nhỏ kiểu homestay để cho thuê theo ngày và thỉnh thoảng lên sapa chơi có chỗ ở. Theo các cụ thì có nên mua miếng này ko?
Và rủi ro nếu lỡ mua, liệu ko ra được sổ thì có sao không ạ?

hb6789

Xe tải
Nếu ra đc sổ thì cụ yêu cầu cho xem sổ chứng nhận qsd đất nông nghiệp.

Sổ này nhìn giống sổ chứng nhận qsd đất ở. Chỉ khác tên 1 chút
bên kia chỉ gửi cho e xem cái giấy viết tay mua bán của 2 người viết hồi năm 2010 cụ ạ, có vẽ sơ đồ, hiện trạng thửa đất và chữ ký của hàng xóm xung quanh, của người làm chứng, tổ trưởng dân phố, ngoài ra ko có giấy tờ gì cả

chuyenchemgio

Xe tăng
1. tổ trưởng tổ dân phố thì 2 năm thay 1 ông, ko có tác dụng pháp lý, ông ấy chủ chứng nhận cho việc có sự mua bán giữa ông bán, và cụ chủ,
2. Ông bán(b) có giấy viết tay với 1 ông khác nữa(c) thì cũng ko có tác dụng pháp lý,
3. Ví dụ 1 ông z nào đó quay lại, đưa cho cụ cáy giấy chứng nhận hợp pháp, thì cụ mất tiền, ông b,c, dính án lừa đảo,
4. Sau này lên được sổ đỏ, thì nó phải là 1 ông z nào đó, ( hiện có tên trong sơ đồ địa chính xã, hoặc huyện), chứ cụ ko có pháp lý với mảnh đất hiện hữu,
5. Liệu đất có lên đc sổ đỏ hay ko, hay vẫn đất lúa, đất nông nghiệp, đất TMDV,........

Để tránh đc rủi ro, cụ phải chắc chắn rằng.
kiểm tra kĩ xem hồ sơ gốc của mảnh đất trên địa chính là tên ai, của ai, nguồn gốc đất gì, guy hoạch mới là đất gì, có dính vào quy hoạch ko, hay đất thổ cư lâu dài,

hb6789

Xe tải
1. tổ trưởng tổ dân phố thì 2 năm thay 1 ông, ko có tác dụng pháp lý, ông ấy chủ chứng nhận cho việc có sự mua bán giữa ông bán, và cụ chủ,
2. Ông bán(b) có giấy viết tay với 1 ông khác nữa(c) thì cũng ko có tác dụng pháp lý,
3. Ví dụ 1 ông z nào đó quay lại, đưa cho cụ cáy giấy chứng nhận hợp pháp, thì cụ mất tiền, ông b,c, dính án lừa đảo,
4. Sau này lên được sổ đỏ, thì nó phải là 1 ông z nào đó, ( hiện có tên trong sơ đồ địa chính xã, hoặc huyện), chứ cụ ko có pháp lý với mảnh đất hiện hữu,
5. Liệu đất có lên đc sổ đỏ hay ko, hay vẫn đất lúa, đất nông nghiệp, đất TMDV,........

Để tránh đc rủi ro, cụ phải chắc chắn rằng.
kiểm tra kĩ xem hồ sơ gốc của mảnh đất trên địa chính là tên ai, của ai, nguồn gốc đất gì, guy hoạch mới là đất gì, có dính vào quy hoạch ko, hay đất thổ cư lâu dài,
vâng cảm ơn cụ, chắc e sẽ tìm hiểu kỹ thông tin về nguồn gốc pháp lý đất xem. Nhưng nếu trong trường hợp e ko muốn lên sổ, mà xác nhận đúng nguồn gốc đất với người bán cho em, vẫn cứ để thế rồi xây nhà thì sau này liệu có xảy ra trường hợp rủi ro nào ko cụ?

chuyenchemgio

Xe tăng
Nếu cụ ko muốn lên sổ. Mà chắc chắn rằng ông bán chủ thực sự. Thì vẫn tiềm ẩn nh rủi ro.
1. Nhà nước lấy đền bù sẽ khó xác nhận chủ sở hữu thực sự để thanh toán đền bù
2. Trong 1 số TH. 5-10 năm sau xã huyện làm sổ theo khu vực thì sẽ lên sổ miễn phí( phí dịch vụ) . nhưng nó sẽ lên sổ tên của chủ trong trích lục hồ sơ. Sau đó sổ đỏ sẽ đứng tên chủ gốc mảnh đất. Và cụ muốn sang tên mình. Thì phải nhờ chủ đầu kí HĐMB từ ổng sang cụ. ( 1 số TH ở hà nội xin 1 chữ kí mất 500tr. TĐC Dương nội hà đông là ví dụ)
3. Cụ chỉ đc phép xây nhà tạm. Và ko được xây nhà cao tầng ( có GPXD. Có sổ hồng. Hoàn công.....).
4. Ko sổ thì sẽ ko thể cầm cố ở ngân hàng để vay tiền được.

berryfun

Xe điện
Nếu cụ ko muốn lên sổ. Mà chắc chắn rằng ông bán chủ thực sự. Thì vẫn tiềm ẩn nh rủi ro.
2. Trong 1 số TH. 5-10 năm sau xã huyện làm sổ theo khu vực thì sẽ lên sổ miễn phí( phí dịch vụ) . nhưng nó sẽ lên sổ tên của chủ trong trích lục hồ sơ. Sau đó sổ đỏ sẽ đứng tên chủ gốc mảnh đất. Và cụ muốn sang tên mình. Thì phải nhờ chủ đầu kí HĐMB từ ổng sang cụ. ( 1 số TH ở hà nội xin 1 chữ kí mất 500tr. TĐC Dương nội hà đông là ví dụ)
3. Cụ chỉ đc phép xây nhà tạm. Và ko được xây nhà cao tầng ( có GPXD. Có sổ hồng. Hoàn công.....).
Chuẩn cụ.

Cái món này nó như là đánh bạc thôi.

Cụ chủ muốn đánh bạc thì đầu tiên là xem quy hoạch. Nếu ko lấy vào thì tốt (Kể cả xem quy hoạch thì cũng khó nói vì trước đây hiện tai chưa quy hoạch nhưng 1-2-5-10 năm sau thì ko ai biết). Việc nếu vào quy hoạch thì tùy vào tình trạng đất để được mức đền bù. Để nhận được đền bù này vô cùng phức tạp, thường sẽ căn cứ vào tên chủ đầu tiên của chính quyền địa phương. Mà đất kiểu mua bnas mình ở xa đến cũng mệt phết. mấy bố chính quyền địa phương thì hiện tại cứ cho 1-2tr là hót ngọt hơn họa mi sơn ca. dăm ba năm các bố nghỉ thì bắc thang hỏi ông trời để hỏi.
Tuy nhiên, nếu cụ có thông tin sâu hơn thì tốt quá. Cứ tin vào linh cảm của mình là tốt nhất. Linh cảm sẽ mách bảo mình.

Dữ kiện cụ đưa ra thì tốt nhất điều tra các hộ liền kề và hỏi cán bộ thôn xã tại đó trước khi mua, mang quà sang hỏi thăm khi mua bán viết tay nhờ họ ký làm chứng hộ. Sau đó lập vi bằng giao tiền "Vi bằng sẽ ko lập cho việc mua bán đất ko giấy tờ... (Cái này cụ nào rõ luật vào tư vấn giúp cụ)". Nói chung cũng chỉ là đánh bạc. Tuy nhiên cửa đặt cược thế nào là do mình

khanhvt74

Xe hơi
Mua là xác định mất trắng. Bây giờ thời đại 4,0 đất nhà nước quản lý từng cm. Nếu làm được giấy chủ cũ đã làm rồi, nếu bạn liều cứ mua thì khi bạn chỉ cần ủi đất thôi là TT dô thị có mặt ngay và....

c230sport

Xe tải
Có rẻ hơn nhiều không cụ ơi.

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Cụ nói chuẩn đấy. Ủi đất, mang máy đến thi công là bao nhiêu ban ngành hỏi thăm và đình chỉ ngay.

Mua là xác định mất trắng. Bây giờ thời đại 4,0 đất nhà nước quản lý từng cm. Nếu làm được giấy chủ cũ đã làm rồi, nếu bạn liều cứ mua thì khi bạn chỉ cần ủi đất thôi là TT dô thị có mặt ngay và....

hb6789

Xe tải
e cũng có nghĩ đến 1 số trường hợp như cụ nói, nhưng đi sâu tìm hiểu thì e thấy khá khó hiểu là hiện tại đất ở sapa giao dịch hầu như đều là mua bán giấy viết tay rất nhiều, đặc biệt là ở chỗ khu trung tâm nhà thờ, quảng trường. Nhưng nếu thật sự tiềm ẩn nhiều rủi ro thế này thì chắc e cũng phải xem xét lại. Cảm ơn cụ rất nhiều ạ!

hb6789

Xe tải
Chuẩn cụ.

Cái món này nó như là đánh bạc thôi.

Cụ chủ muốn đánh bạc thì đầu tiên là xem quy hoạch. Nếu ko lấy vào thì tốt (Kể cả xem quy hoạch thì cũng khó nói vì trước đây hiện tai chưa quy hoạch nhưng 1-2-5-10 năm sau thì ko ai biết). Việc nếu vào quy hoạch thì tùy vào tình trạng đất để được mức đền bù. Để nhận được đền bù này vô cùng phức tạp, thường sẽ căn cứ vào tên chủ đầu tiên của chính quyền địa phương. Mà đất kiểu mua bnas mình ở xa đến cũng mệt phết. mấy bố chính quyền địa phương thì hiện tại cứ cho 1-2tr là hót ngọt hơn họa mi sơn ca. dăm ba năm các bố nghỉ thì bắc thang hỏi ông trời để hỏi.
Tuy nhiên, nếu cụ có thông tin sâu hơn thì tốt quá. Cứ tin vào linh cảm của mình là tốt nhất. Linh cảm sẽ mách bảo mình.

Dữ kiện cụ đưa ra thì tốt nhất điều tra các hộ liền kề và hỏi cán bộ thôn xã tại đó trước khi mua, mang quà sang hỏi thăm khi mua bán viết tay nhờ họ ký làm chứng hộ. Sau đó lập vi bằng giao tiền "Vi bằng sẽ ko lập cho việc mua bán đất ko giấy tờ... (Cái này cụ nào rõ luật vào tư vấn giúp cụ)". Nói chung cũng chỉ là đánh bạc. Tuy nhiên cửa đặt cược thế nào là do mình
hiện miếng đất e quan tâm đang nằm trong khu dân cư, xung quanh hiện hữu nhà dân, homestay và nhà hàng cụ ạ, nên e nghĩ dính quy hoạch thì tỉ lệ rất ít. Cái e chỉ đang lo như cụ trên nói, e chỉ sợ sau này lòi ra 1 ông nào đó trên trời rơi xuống thì lại dễ xảy ra rắc rối. Cũng tại 1 phần mình là dân nơi khác đến mua nên ko nắm đc rõ lịch sử cụ thể như dân bản địa.

hb6789

Xe tải
môi giới có nói với e là chủ cũ ko có đủ tiền để làm sổ nên muốn bán đi, môi giới cũng chắc nịch với e là ra sổ đc với giá 17tr/m nhưng đang dịch và Sapa đang đình chỉ lại việc cấp sổ nên chưa chắc thời gian cụ thể nên e mới hơi lăn tăn.

hb6789

Xe tải

hb6789

Xe tải
Cụ nói chuẩn đấy. Ủi đất, mang máy đến thi công là bao nhiêu ban ngành hỏi thăm và đình chỉ ngay.
e chỉ tính xây cái nhà cấp 4 dạng homestay chứ ko xây kiên cố nhiều tầng, nếu ko vướng tranh chấp hay kiện cáo gì thì e nghĩ chắc có thể lo liệu đc, vì vị trí đất cũng ở trong ngõ ngách chứ ko phải mặt đường lớn

berryfun

Xe điện
môi giới có nói với e là chủ cũ ko có đủ tiền để làm sổ nên muốn bán đi, môi giới cũng chắc nịch với e là ra sổ đc với giá 17tr/m nhưng đang dịch và Sapa đang đình chỉ lại việc cấp sổ nên chưa chắc thời gian cụ thể nên e mới hơi lăn tăn.
Cò vạc cụ tin làm gì. Bọn cò nó ăn tiền cò của cụ xong thì nó té. Nếu ra được sổ thì chủ cũ ko dại gì mà ko ra sổ. Nhà cháu quan niệm đối với xã hội thì mình dại, chứ miếng ngon mấy khi bày sẵn ra xã hội.

quanld

[Tịch thu bằng lái]
mua đất ko sổ coi như đánh bác cụ ạ, nhưng đổi lại nhiều lô vị trí đẹp mà giá lại tốt. Thường e thấy cụ nào nắm chắc khu vực đó thì mới dám mua đất ko sổ!

hungkienpham

Xe điện
Sổ đỏ nó là linh hồn của mảnh đất, Cái giấy viết tay, tự viết, tự vẽ ra chẳng có cơ sở pháp lý nào cả cụ ạ. Em nói thật nếu ngon dân khu ấy nó đã choén chứ k đến lượt cụ đâu.

khanhvt74

Xe hơi
Xạo đấy bạn ơi. Đừng bao giờ tin vào môi giới nhé. Hãy tự nghiên cứu và tìm hiểu cho kỹ vào nhé. Ah chi phí làm sổ đổ rất thấp bạn nhé đố với đất có nguồn gốc hợp pháp, còn đất không hợp pháp có thể bao gồm đất nhảy dù, đất qui hoạch, đất rừng, đất lâm nghiệp, thoát lũ, ANQP thì không bao giờ làm được dù có tiền tấn

SĐ2105

Xe hơi
Cụ đừng tin vào lời cò vạc , tốt nhất chờ qua dịch , khi nào làm đc sổ thì cụ giao dịch , thời buổi khó khăn mình càng phải chắc chắn , chả ai dại bỏ một đống tiền ra rồi lại phải chạy theo lạy lục để sau này làm sổ cả .

cattrang130390

Xe tăng
Có 1 điều là nếu chắc nịch như vậy ô MG chả húp trước, làm gì mà lại đi chia phần cho cụ.
Nên là các trg hợp mua bán không sổ đa phần là người ta không làm được sổ, hoặc làm chi phí quá cao mới bán "rẻ" thôi cụ.