[Funland] Nhờ các cụ tư vấn kinh doanh gì giúp em với

khongxinhkhongxau

Xe đạp
Các cụ muốn cho thuê nhưng tầm này thì kiếm đâu được người thuê, có thì cũng phải giảm bằng nửa giá thông thường
Dạ đúng, chính vì thế mà e mới phải nghĩ xem tự kinh doanh gì, chứ nếu cho thuê được giá ổn thì em cứ đi làm thuê thôi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em có mặt bằng tầng 1,2 căn shophouse thương mại trong khu đô thị mới khá lớn, dân cư bắt đầu về ở nhiều. Em tính tận dụng mặt bằng để kinh doanh, kiếm thêm thu nhập, nếu kinh doanh tốt thì em về hưu sớm, chứ em chán cảnh đi làm thuê lắm rồi ! Cccm tư vấn giúp em xem nên kinh doanh gì thời buổi này ạ? em có vốn tầm 500 củ, mặt bằng 55 m2 mỗi tầng, 2 tầng.

Em cám ơn cccm trước ạ !
Cụ đi quan sát một vòng các khu chung cư đi cụ...
Như cc cũ của em và cc hiện nay em đang mới chuyển tới, em thấy cửa hàng tiện lợi là ok nhất, cung cấp từ rau thịt thái sẵn v.v hơn hẳn siêu thị, nên khách đông như nấm, vấn đề nguồn hàng, chất lượng và giá bán cạnh tranh là ok.

duongqua

Xe container
thằng thuê nó LÀM CÁI NGHỀ của nó
Chuẩn cụ, người có nghề thì vứt cho cái mặt bằng là sống khỏe sống tốt không phải nghĩ, chứ chủ thớt giờ còn chưa biết làm gì thì tốt nhất cho thuê cho nó nhẹ đầu. Đi làm thuê thì ko được thoải mái tự do nhưng nhẹ đầu, chứ làm chủ thì cũng vẫn phải làm, có được tự do đâu mà vẫn phải lo nghĩ nhiều hơn đi làm thuê.

phucsminh

Xe tăng
Tiện đây các cụ cho em xin kinh nghiệm làm thế nào để tìm đến các bên có nhu cầu thuê mặt bằng nhỉ? Chứ giờ cứ treo biển cho thuê em thấy không ăn thua. Làm thế nào để PR cho mặt bằng của mình??

nvh_hn

Xe container

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thèng cho thuê: Có nhiều tiền, muốn nhàn, lại muốn ra ít xiền = Cho thuê
Thèng thuê: Có ít xiền, lăn vào làm, kiếm nhiều xiền : Đi thuê
Thực ra như em, chủ 1 dn cũng chỉ là đi làm thuê cho nhân viên thôi :)
Làm cái gì mà ko yêu nghề, thì đều là đi làm thuê cả, thật!
Yêu nghề, đi làm thấy vui, thì sẽ thấy như làm chủ, hihihi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Dạ đúng, chính vì thế mà e mới phải nghĩ xem tự kinh doanh gì, chứ nếu cho thuê được giá ổn thì em cứ đi làm thuê thôi
Trả lời được thì các cụ đây có Shophouse hết rồi, vấn đề là các cụ ấy chả có shophouse.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tiện đây các cụ cho em xin kinh nghiệm làm thế nào để tìm đến các bên có nhu cầu thuê mặt bằng nhỉ? Chứ giờ cứ treo biển cho thuê em thấy không ăn thua. Làm thế nào để PR cho mặt bằng của mình??
Qua cò vạc cho nhanh, mất ít xèng lần đầu, lần sau rút được kinh nguyệt thì tốt, không lại mất tiền đợt mới.

hưvô

Xe lăn
Qua văn phòng MGBĐS thôi cụ

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Đâu xa, ngay cạnh em vài trường hợp đây.

Có thằng đồng nghiệp đang làm ngon lành, chỉ vì ức chế với sếp nên nghĩ việc, mở cái cửa hàng tiện ích ở nhà làm. Gần một năm trời nó mất mặt, anh em cuối tuần gọi điện đi cà phê, đi nhâu thì toàn bận, lúc thì kiểm hàng, lúc thì đi nhập hàng..v..v... Đến khi ngồi được với nó thì mặt mũi tóp teo, hốc hác.. Nó với kể bảo tưởng ngon ăn, lấy lại cái mặt bằng đang cho thuê 30tr/ tháng dưới tầng 1 nhà nó để làm... Mà động vào cái này còn vất hơn cả nuôi con mọn, không có cả thời gian dành cho gia đình bạn bè..Giờ hoạt động gần năm rồi cũng ổn định nó vất lại cho con em họ nó làm, coi như thuê nó quản lý luôn. Em mới bẩu thế tháng mày kiếm được nhiêu, nó bảo nếu trừ chi phí đi các kiểu thì được tầm 50-70tr. Em mới bẩu mày làm thế là lỗ. Giờ cho thuê nhà được 30tr, tiền lương trước đây chưa nghỉ làm chỗ công ty nó được tầm 20tr/ tháng là lương cứng, ngoài ra linh tinh cũng phải được thêm 10tr nữa. Tức là tổng thu nhập đi làm thuê là 30 tr. Cộng tất tần tật vào thì được tầm 60tr/ tháng là xông xênh. Mà đi làm thì chỉ làm 8-9 tiếng / ngày, tuần làm 5 ngày. Giờ làm nhà thì từ 7h sáng đến 10h đêm mới đóng cửa, làm cả tuần. Tính ra lỗ hơn đi làm nhiều. Lãi mỗi cái là không bị thằng sêp nó chửi hàng ngày thôi :))))).

Nên cụ thớt tính làm thì trước tiên phải biết mình làm cái gì trước đã, cái mà mình có thế mạnh, có nghề để đam mê để theo đuổi tới cùng, chứ mở ra để kiếm đồng ra đồng vào hàng ngày thì thôi. Lên đây hỏi of thì 99% là fail rồi :))

Chuẩn cụ, người có nghề thì vứt cho cái mặt bằng là sống khỏe sống tốt không phải nghĩ, chứ chủ thớt giờ còn chưa biết làm gì thì tốt nhất cho thuê cho nó nhẹ đầu. Đi làm thuê thì ko được thoải mái tự do nhưng nhẹ đầu, chứ làm chủ thì cũng vẫn phải làm, có được tự do đâu mà vẫn phải lo nghĩ nhiều hơn đi làm thuê.
Thực ra như em, chủ 1 dn cũng chỉ là đi làm thuê cho nhân viên thôi :)
Làm cái gì mà ko yêu nghề, thì đều là đi làm thuê cả, thật!
Yêu nghề, đi làm thấy vui, thì sẽ thấy như làm chủ, hihihi.

XeCutKitRieng

Xe máy
THời buổi này càng làm càng mất tiền

duongqua

Xe container
Đâu xa, ngay cạnh em vài trường hợp đây.

Có thằng đồng nghiệp đang làm ngon lành, chỉ vì ức chế với sếp nên nghĩ việc, mở cái cửa hàng tiện ích ở nhà làm. Gần một năm trời nó mất mặt, anh em cuối tuần gọi điện đi cà phê, đi nhâu thì toàn bận, lúc thì kiểm hàng, lúc thì đi nhập hàng..v..v... Đến khi ngồi được với nó thì mặt mũi tóp teo, hốc hác.. Nó với kể bảo tưởng ngon ăn, lấy lại cái mặt bằng đang cho thuê 30tr/ tháng dưới tầng 1 nhà nó để làm... Mà động vào cái này còn vất hơn cả nuôi con mọn, không có cả thời gian dành cho gia đình bạn bè..Giờ hoạt động gần năm rồi cũng ổn định nó vất lại cho con em họ nó làm, coi như thuê nó quản lý luôn. Em mới bẩu thế tháng mày kiếm được nhiêu, nó bảo nếu trừ chi phí đi các kiểu thì được tầm 50-70tr. Em mới bẩu mày làm thế là lỗ. Giờ cho thuê nhà được 30tr, tiền lương trước đây chưa nghỉ làm chỗ công ty nó được tầm 20tr/ tháng là lương cứng, ngoài ra linh tinh cũng phải được thêm 10tr nữa. Tức là tổng thu nhập đi làm thuê là 30 tr. Cộng tất tần tật vào thì được tầm 60tr/ tháng là xông xênh. Mà đi làm thì chỉ làm 8-9 tiếng / ngày, tuần làm 5 ngày. Giờ làm nhà thì từ 7h sáng đến 10h đêm mới đóng cửa, làm cả tuần. Tính ra lỗ hơn đi làm nhiều. Lãi mỗi cái là không bị thằng sêp nó chửi hàng ngày thôi :))))).

Nên cụ thớt tính làm thì trước tiên phải biết mình làm cái gì trước đã, cái mà mình có thế mạnh, có nghề để đam mê để theo đuổi tới cùng, chứ mở ra để kiếm đồng ra đồng vào hàng ngày thì thôi. Lên đây hỏi of thì 99% là fail rồi :))
Đi làm mà đặt cái tôi với cái tự trọng của mình lên cao quá thì chả làm ở đâu được. Nhiều khi mình cũng phải biết thua, biết nhịn và biết mình đang ở vị trí nào có vậy thì đi làm mới thoải mái đầu óc được chứ bác nào đi làm cũng nghĩ mình là bố người ta, ko ai được đụng vào mình thì mệt rồi.
Đi làm thuê mà mệt tí nhưng ngày nghỉ mình nghỉ tẹt ga ko phải lo nghĩ điều gì nữa, thế mới là sướng nhất. Còn đứa nào nói gì thì mặc nó nói, nói xong là từ tai này qua tai kia thế là xong. Làm vậy chả mấy chốc cũng hơn 30 năm thôi cụ ợ :D

lathuroi

Xe tải
Cụ chủ đã xác định không làm thuê vậy em ủng hộ chủ động kinh doanh riêng nhé

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Các khu dân cư mới luôn có nhu cầu rất cao về hoàn thiện căn hộ.
Kinh doanh mấy cái đó ổn định, sàn gỗ, giấy dán tường, tủ bếp, máy lọc nước, đèn trang trí, khóa thẻ từ....

Mesocsic

Xe điện
Em đang đi thuê. Mấy hôm nữa lại phải trả 60 tr tiền thuê nhà. Dịch ntn thì các cụ biết kd ntn rồi. Em có nên xin giảm 20-30% tiền thuê nhà ko ạ ? Thanks các cụ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đi thuê. Mấy hôm nữa lại phải trả 60 tr tiền thuê nhà. Dịch ntn thì các cụ biết kd ntn rồi. Em có nên xin giảm 20-30% tiền thuê nhà ko ạ ? Thanks các cụ.
Cụ giỏi quá, cụ kinh doanh gì thế ạ?

Linhsmall

Xe tải
Trên fb có nhiều group lắm cụ ạ cứ post vào đó có khi lại có ích đó cụ ạ, trc e tìm mặt bằng cũng toàn lên group fb tìm thôi