Nhờ các Cụ tư vấn giúp: Forexter XT hay Outback

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn

darkxt

Xe buýt
Em đọc bên OToSaigon thì các cụ ấy nói là dời cái còi bên sườn ra cạnh cái còi phía trước là ok. Em nghĩ là Subaru muốn mình hạn chế bấm còi...:)
Hôm trc xe bác Mauxeco cùng qua xưởng dời còi lên trc là ổn bác ah. Vụ garanti mà rung như vậy thì bác vào hãng check xem sao, chứ bt garanti xe chỉ hơi rung chút lúc nhiệt độ dầu chưa cao thôi ah, xe em trên 45 độ thì dù tua máy vẫn cao nhưng ko rung gì mấy.

Mà ob e ko biết ntn, chứ fxt15 xe em garanti sáng khá lâu mới xuống dưới 1krpm, phải tầm 5-6p gì đấy.

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn
Hôm trc xe bác Mauxeco cùng qua xưởng dời còi lên trc là ổn bác ah. Vụ garanti mà rung như vậy thì bác vào hãng check xem sao, chứ bt garanti xe chỉ hơi rung chút lúc nhiệt độ dầu chưa cao thôi ah, xe em trên 45 độ thì dù tua máy vẫn cao nhưng ko rung gì mấy.

Mà ob e ko biết ntn, chứ fxt15 xe em garanti sáng khá lâu mới xuống dưới 1krpm, phải tầm 5-6p gì đấy.
em thấy sti mất 7 phút để rpm từ 1600-800

darkxt

Xe buýt
Chắc máy tubor nên lâu hơn, em chạy camry với c250 thấy garanti nhanh hơn.

Mà trong bãi xe em để gặp rất nhiều xe đề phát đi luôn chả bao giờ garanti máy hết, rất hại máy. Em toàn nghe hết bản nhạc chờ tua máy ổn định xuống mới chạy

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn
Thực ra do subies cẩn thận chăm vợ thui chứ miv khuyên chỉ cần 1 phút, nhưng khi về đến điểm đến cho em nó 1 phút ccool down nữa :)

darkxt

Xe buýt
1 phút là để nhiệt độ dầu lên thôi ah, nhưng tắt đèn báo nhiệt độ dầu em vẫn đợi. Trc em trao đổi với ông chủ gara gần nhà chuyên làm xe Đức, bác ý lưu ý em là nếu ko gấp gáp gì quá thì cứ nên garanti xuống dưới 1k ổn định hãy chạy thì mới bền máy. Chứ bt tắt đèn nhiệt độ dầu là chạy đc rồi ah ( đèn tắt thì nhiệt độ mới khoảng 50 độ thôi ah)

tungkhuyen

Xe điện
1 phút là để nhiệt độ dầu lên thôi ah, nhưng tắt đèn báo nhiệt độ dầu em vẫn đợi. Trc em trao đổi với ông chủ gara gần nhà chuyên làm xe Đức, bác ý lưu ý em là nếu ko gấp gáp gì quá thì cứ nên garanti xuống dưới 1k ổn định hãy chạy thì mới bền máy. Chứ bt tắt đèn nhiệt độ dầu là chạy đc rồi ah ( đèn tắt thì nhiệt độ mới khoảng 50 độ thôi ah)
Thế nên bên cạnh đấy thì trên bobistheguy nó còn khuyên 2 thứ nữa (đọc lâu rồi lúc nào tìm lại link sau): Chọn loại dầu có độ lỏng cao khi ở nhiệt độ thường (ví dụ như Pennzoil 5w30 lỏng như nước luôn) để giảm ma sát, tăng lưu lượng bơm khi mới khởi động. Dùng lọc dầu KN, Fram vì nó có chế độ antidrain back, đại khái là khi tắt máy thì van trong lọc tự đóng ko cho dầu đang trong đường ống cấp trở về đáy cácte-->khi khởi động lại có dầu bơm ngay, tránh khởi động khô (prevent dry start)
Tham khảo
http://bobistheoilguy.com/forums/ubbthreads.php?ubb=showflat&Number=316065
http://www.knfilters.com/wrenchoff_oilfilter.htm

hathai1977

Xe máy
Chắc máy tubor nên lâu hơn, em chạy camry với c250 thấy garanti nhanh hơn.

Mà trong bãi xe em để gặp rất nhiều xe đề phát đi luôn chả bao giờ garanti máy hết, rất hại máy. Em toàn nghe hết bản nhạc chờ tua máy ổn định xuống mới chạy
Mình cũng thấy lạ vì OB khởi động cứ 1500 vòng mà đợt đến 3p cũng ko thấy nhích nhích nên phải đi luôn. Camry thì khởi động 2p là xuống 800.

tung son

Xe hơi
Mình cũng thấy lạ vì OB khởi động cứ 1500 vòng mà đợt đến 3p cũng ko thấy nhích nhích nên phải đi luôn. Camry thì khởi động 2p là xuống 800.
Đúng là Su lâu xuống vòng tua thật, con Lexus em đi thì chưa đến 1 ph đã về dưới 1000 rồi.

darkxt

Xe buýt
Các cụ cần đi ngay thì chuyển xuống D một phát rồi trả lại về P garanti tiếp là thời gian garati giảm xuống còn 1p ngay ah

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn
Khi đã vào D tua máy giảm luôn không cần 1 phút, lúc đó coi như xe đi luôn :)

Khổ nhất khi ai mở cửa đợi để đóng cửa mà mãi không thấy đi, cứ tuởng mình cố tình hành hạ người mở cổng :(

hathai1977

Xe máy
Khi đã vào D tua máy giảm luôn không cần 1 phút, lúc đó coi như xe đi luôn :)

Khổ nhất khi ai mở cửa đợi để đóng cửa mà mãi không thấy đi, cứ tuởng mình cố tình hành hạ người mở cổng :(
Vào D thì xe có tải nên vòng tua giảm ngay rồi. Nhưng nếu vào D rồi lại về P thì cứ đi luôn thôi chứ?

Về vấn đề khởi đông lâu em xin giải thích tý chút:
Khi khởi động thì dòng Forester 2.0 - XT xe nào cũng rung và tiếng nổ lớn ạ. Thời gian rung khoảng 40 giây tới 01 phút tùy vào nhiệt động động cơ. Việc này theo tư vấn của Học Viện Kỹ Thuật Subaru thì là bình thường, do hoạt động của van tuần hoàn khí thải (EGR - Exhaust Gas Regulation) tạo ra hiện tượng này.
Sau khoảng 40 - 60 s thì tiếng nổ dội và sự rung lắc xe giảm xuống (đó là lúc nhiệt độ nước làm mát khoảng 57 độ C). Tuy nhiên chỉ khi nào nhiệt độ nước lên khoảng 80 độ C thì vòng tua mới giảm xuống còn 800 V/p. thời gian này kéo dài khoảng 3 đến 5 phút khi xe chạy cầm chừng (idling). Khi anh vào số, hộp điều khiển động cơ sẽ hủy chế độ chạy idling và chuyển sang chế độ có tải (loading) và khi đó tua máy sẽ giảm xuống, thậm chí nếu anh vừa đề máy xong, vào số ngay thì xe cũng sẽ không rung gật hay nổ dội vì hoạt động van EGR cũng bị hạn chế. anh có thể thử làm như vậy xem kết quả thế nào. Tuy nhiên như vậy là không tốt cho động cơ vì nhiệt độ chưa đủ nóng và dầu bôi trơn cũng chưa lên đều.

darkxt

Xe buýt
Vào D rồi giả về P thì vòng tua vẫn kéo lên 1k5rpm garanti tiếp một lúc mới xuống bác ah. chỉ làm vậy khi cần đi ngay thôi (bác kéo qua D đi luôn hại hơn là ép giảm thời gian garanti

Mic71

Xe buýt
Từ trước đến nay Tiguan vẫn là xe tương đương với Forester trong cùng phân khúc và giá mà cụ.
Hôm trước em qua xem Tiguan 2.0 đời 2015, nguyên bản thì nội thất quá kém các cụ ạ, vẫn ghế nỉ, khởi động bằng chìa, ghế , ĐH chỉnh cơm, đồ nhựa xấu quá. Lazang thường.... Giá đó có nhiều lựa chọn

tungkhuyen

Xe điện
Hôm trước em qua xem Tiguan 2.0 đời 2015, nguyên bản thì nội thất quá kém các cụ ạ, vẫn ghế nỉ, khởi động bằng chìa, ghế , ĐH chỉnh cơm, đồ nhựa xấu quá. Lazang thường.... Giá đó có nhiều lựa chọn
Thế thì lại ko bằng Forester cụ nhể?

xedap1954

Xe máy
Cháu cũng mon men xen Subaru, thấy các cụ phân tích làm máu lên não nhanh quá. Đúng là phải gạt bỏ đi cái thương hiệu khó phết, giá ngang Glk, cháu phải đàm đạo với Gấu vụ này, giải pháp một số cụ đưa ra cháu sẽ tham khảo áp dụng. Cụ nào phụ trách bán hàng, inbox giúp cháu cái giá tốt của FRT với ạ, cháu sẽ gặp trực tiếp để đàm.

Cháu cũng mon men xen Subaru, thấy các cụ phân tích làm máu lên não nhanh quá. Đúng là phải gạt bỏ đi cái thương hiệu khó phết, giá ngang Glk, cháu phải đàm đạo với Gấu vụ này, giải pháp một số cụ đưa ra cháu sẽ tham khảo áp dụng. Cụ nào phụ trách bán hàng, inbox giúp cháu cái giá tốt của FRT với ạ, cháu sẽ gặp trực tiếp để đàm.
Cụ cần cứ alo em nhé.