[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Cụ cứ nói thẳng thôi, càng bóng gió càng mệt rồi lại mất lòng nhau ra. Mà vợ cụ cũng buồn cười nhỉ, không biết nói sao cho vừa lòng chị với chồng à??

blacksigma

Xe máy
Đã giúp thì không lăn tăn. Còn đã lăn tăn thì đừng giúp ...
Em nghĩ giá thuê thị trường là 7-8m 1 tháng thì mình cho chị vợ thuê 5-6m. Không trả được thì lấy tiền nợ..

honglong1

Xe điện
Đưa thêm 2 tr/tháng hỗ trợ luôn 1 năm cho nhà ấy tìm chỗ khác. Không làm rắn thì lấy lại được nhà cũng còn khướt mà nội ngoại khục khặc. Chấp nhận mất thêm tiền cho người ta đi là đẹp cả đôi đường.

wtpwt

Xe điện
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Cụ bảo vỡ nợ. Dẫn vài người đến xem nhà, chốt giá, thời gian các kiểu. Là bà chị cụ phải tính nước khác.

mrductk111

Xe buýt
Nói trước cho vk ck chị là sẽ bán nhà trong vòng X tháng (cụ cho họ được thời gian bao lâu tùy cụ).
Sau X tháng thì bán,thật lòng k muốn bán thì giả bán

mrzoro

Tháo bánh
Cụ chủ mà cứ cả nể vậy theo tôi thì nên chuyển luôn tên sổ đỏ cho anh chị vợ luôn đi. Cả thớt đã khuyên cụ rồi.
1 là còn nhà, ae mặt nặng mày nhẹ.
2 là mất nhà, ae mặt nặng mày nhẹ.

lx125_black

Xe container

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Người ngoài tư vấn thì dễ thẳng tưng, này nọ, chứ người trong cuộc khó nghĩ, nói dối sao được khi vợ còn đó, nên việc lạnh lùng bảo anh chị vợ dọn đi là khó, người nhà với nhau không thể xử lý như người ngoài được.

Cụ cứ bán đi rồi trích 1 ít cho anh chị kia là ổn, chả ai trách được. Cái nhà chung cư bán có gì phải tiếc, khéo sau 1 năm giá nó giảm 10% lại ngon, cụ gửi TK ăn 10% xong mua giá lại giảm 10% vậy là ăn ra 20% ngon choét.

ngoannhi

Xe hơi
Nên dứt khoát và rõ ràng cụ ơi.

Xe_om_day

Xe buýt
Tốt nhất là không cầm tiền và giao hẹn có thời hạn trả nhà thôi cụ ơi. Không thì 3 năm rồi 5 năm rồi 10 năm....và mãi mãi vẫn thế nhé. Lý do thì cụ cứ đánh tiếng cần tiền làm ăn phải bán nhà, thế thôi.

canhhoabatdiet

Xe container

Ở đời nhiều khi làm ơn thành mắc oan đó cụ chủ?
Cụ chủ năm này bao nhiêu tuổi rồi ạ?

NVV

Xe tăng
Chiêu ở nhờ ăn cướp đất vẫn còn nguyên giá trị đến ngày hôm nay.

MAGIC LIFE

Xe buýt
Cụ cứ cho thời hạn rùi hết thì
Cụ cứ cắt điện cắt nước. Là xong.
Kiểu gì cũng phải phắn. Cướp đc mới lạ.

canhhoabatdiet

Xe container
Nhận 2tr/ tháng là ngu người luôn. Còn lâu mới đuổi được nữa.
Tóm lại cứ bài ngửa mà chơi. Đuổi càng sớm càng tốt. Chứ cứ nhùng nhằng thì đến già nhé.
Mất nhà lúc nào không biết. Phương án xấu nhất vẫn có thể xảy ra.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cái nhà 2,5 tỷ cho thuê giỏi lắm 7-8 triệu/tháng.
Trong khi 2,5 tỷ gửi tk ăn lãi 15 triệu/tháng, gấp đôi luôn.

Cái nhà còn hiện hữu mà đuổi anh chị đi, thì vợ ghét, anh chị ghét, bố mẹ vợ ghét.

Bán đi gửi tk lãi hơn, xong biếu anh chị 50 củ coi như giúp đỡ. Ổn thỏa.

Cùng là đuổi, nhưng vẫn còn cái nhà đó thì anh chị thù mình. Nhưng nếu bán rồi thì lại khác.

congthuong

Xe điện
Không bán được thì cụ bảo bố mẹ cụ ở Nam ra lấy lại nhà để ở.

Rồi nói chuyện với tất cả các bên lấy lại nhà là xong.

Đầy giải pháp.

hưvô

Xe lăn
Căn nhà này bố mẹ em CHO ĐỨT 2 vợ chồng em rồi ạ, trước khi vào SG bố mẹ cũng chuyển nhượng sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng , cái này thì cả nhà bên vợ em đều biết.
Vợ em tính tình mềm yếu nên chị gái hay mẹ tỉ tê vài câu lại mềm lòng, mặc dù nhiều lúc em phân tích cũng nghe ra chứ không biết phải trái. Giờ ý vợ là tùy em quyết định , nhưng em biết trong lòng vợ vẫn muốn giúp đỡ chị gái. Còn ý tứ vợ chồng chị gái là giờ muốn ở nhờ, trả 2tr/tháng, còn thời hạn thì không biết đến bao giờ vì không có tiền mua nhà mới , hoặc cầm 2tr đi thuê thì không bao giờ có được cái nhà đẹp và rộng rãi như cái nhà đang ở nhờ. Bố mẹ vợ em thì muốn vợ chồng em giúp đỡ anh chị. Ông bà không muốn nhìn thấy đứa nào bị khổ, âu cũng là cái lẽ thường tình của bố mẹ đối với con cái.
Thực ra giờ lấy lý do gì để đòi lại nhà thì cũng bị bên nhà vợ nhìn với ánh mắt khác. Thực lòng em thấy mình rất dại, trách mình ngay từ đầu không dứt khoát, hoặc không cho mượn nhà nữa mà hỗ trợ cho vay tiền hàng tháng thuê nhà chỗ khác ngay từ đầu thì mọi chuyện đã khác, không dây dưa kéo dài phức tạp như bây giờ.
- Giúp đỡ 2 năm ko lấy tiền cũng đã là ngon lành rồi
- Giờ 1 là cụ ngại mang tiếng với nhà vợ thì cứ tiếp tục im lặng và vẫn cho ở ko lấy tiền; 2 là cụ ko dám can đảm lên tiếng thì thôi đóng thớt cho xong, mọi việc vẫn tiến hành bình thường, lấy ý kiến trên đây làm quái gì nữa

wtpwt

Xe điện
Người ngoài tư vấn thì dễ thẳng tưng, này nọ, chứ người trong cuộc khó nghĩ, nói dối sao được khi vợ còn đó, nên việc lạnh lùng bảo anh chị vợ dọn đi là khó, người nhà với nhau không thể xử lý như người ngoài được.

Cụ cứ bán đi rồi trích 1 ít cho anh chị kia là ổn, chả ai trách được. Cái nhà chung cư bán có gì phải tiếc, khéo sau 1 năm giá nó giảm 10% lại ngon, cụ gửi TK ăn 10% xong mua giá lại giảm 10% vậy là ăn ra 20% ngon choét.
Khéo rao bán nhà chị vợ mua luôn, trả tiền một cục thì không biết cụ ấy sẽ còn bất ngờ vì nhà vợ đến mức nào nữa. :))