[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nếu có đk không phải lo lắng gì nhiều thì cứ cho ở vài năm, có cam kết rõ ràng là cho ở 5 năm chẳng hạn, hết hạn thì lấy lại nhà. Ngại nhất khoản mập mờ gây ra nghi ngờ nọ kia mất hay.

ACE giúp nhau được là điều rất tốt, khó khăn mới nhờ vả, ai có đk hơn thì giúp đỡ. Nhưng có giới hạn, ace kiến giả nhất phận nên cũng có chừng mực.

Giờ chưa căng về mặt tài chính thì cụ nên có cuộc họp gia đình ( nhớ thảo luận với vợ trước) rồi công bố rõ ràng, đừng lấy 2tr mà dại

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ bảo ông bà nội báo ra HN và ở nhà của mình là bà chị phải thu xếp ngay. Cái này chỉ báo cho ông bà nội thôi, chả cần bảo vợ cụ cũng được. Hết phim hê hê

xauxi6868

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ thớt như sau, mỗi người một ý nhưng đây là ý kiến mình. Cụ thớt và gấu cùng đến nhà AC nói chuyện và nói thẳng luôn với anh chị là không lấy tiền thuê nhà 2 tr , mà sẽ thông báo luôn là 3 tháng nữa sẽ giao nhà cho ông anh bà chị nào đó ở CQ với cái giá bán đã định sẵn ( Cụ thớt đã nhận cọc) đề nghị AC trong 3 tháng tìm nhà mới hoặc thuê nhà mới khác để em giao nhà. ( trước khi đi đến nhà AC thì trao đổi với gấu trước về việc mình sẽ trao đổi với AC để gấu cùng biết) 1, 2 tuần sau khi nói chuyện thì nhờ ae qua nhà chung cư đó với mình và nhờ họ nhận là người mua , đến ngó nghiêng , đo đạc... rồi gần 3 tháng ;lại dẫn họ đến chung cư và họ sẽ YC cụ giao nhà như đã hẹn, như vậy AC cũng không thể không đi, mà cụ vẫn danh chính là bán nhà đó cho người khác, còn sau đó vài năm nếu biết cụ vẫn giữ nhà đó thì nói là do họ tiền bạc, giấy tờ không oki thì người mua ko lấy nhà nữa.
e thấy ý kiến cụ này hay đấy cụ chủ cứ nghĩ cả nể thì còn mệt dài dài

vieteuro

Xe container
Nghe các cụ trên này tư vấn là chuẩn
Bán đi
Mà xem ý vợ thế nào

vjtcon

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ thớt như sau, mỗi người một ý nhưng đây là ý kiến mình. Cụ thớt và gấu cùng đến nhà AC nói chuyện và nói thẳng luôn với anh chị là không lấy tiền thuê nhà 2 tr , mà sẽ thông báo luôn là 3 tháng nữa sẽ giao nhà cho ông anh bà chị nào đó ở CQ với cái giá bán đã định sẵn ( Cụ thớt đã nhận cọc) đề nghị AC trong 3 tháng tìm nhà mới hoặc thuê nhà mới khác để em giao nhà. ( trước khi đi đến nhà AC thì trao đổi với gấu trước về việc mình sẽ trao đổi với AC để gấu cùng biết) 1, 2 tuần sau khi nói chuyện thì nhờ ae qua nhà chung cư đó với mình và nhờ họ nhận là người mua , đến ngó nghiêng , đo đạc... rồi gần 3 tháng ;lại dẫn họ đến chung cư và họ sẽ YC cụ giao nhà như đã hẹn, như vậy AC cũng không thể không đi, mà cụ vẫn danh chính là bán nhà đó cho người khác, còn sau đó vài năm nếu biết cụ vẫn giữ nhà đó thì nói là do họ tiền bạc, giấy tờ không oki thì người mua ko lấy nhà nữa.
E sợ vk bác thớt sinh sự thôi :))

Kitcat

Xe container
Cụ này bị con bé ngáo nó tán hôm kia nên h cũng hơi ngáo
Nhà này của bố mẹ đẻ chủ thớt, nên sẽ là câu chuyện chính của nhà mình chứ ko phải nhà vợ
Có vụ gì hot thế ạ?

Nhà cụ chủ mà dư dả thì thôi cụ hỏi ý vợ cụ thế nào.
Ngoài ra, nhà thì là của các cụ để lại, em nghĩ là cũng có lý nếu cụ nói rằng giờ cần bố mẹ cụ bảo cần lấy nhà cho thuê để tiền các cụ dưỡng già.
Để ở lâu quá sợ sau muốn đòi được nhà càng khó ạ.
Hai triệu thì lấy làm gì
Không lấy tiền và cho rõ thời hạn lấy lại nhà đi cụ, covid xong tìm nhà cũng dễ, họ cùn quá thì cụ tìm nhà hộ nhà họ luôn.

duongqua

Xe container
ôi thôi, cụ chủ dứt điểm ngay từ đầu đê. Đăng bán nhà cho khách đến xem nhà nhiều vào. Sau nói anh chị vợ là chuẩn bị bán nhà. Còn lại bán hay ko là chuyện của cụ. Còn người ta khó khăn thì giúp cho mấy tháng tiền thuê nhà bên ngoài (đấy là nếu thấy giúp được thì giúp nhé). Ko về sau thì mất nhà (chưa đến mức) mất cả tình cảm chị em, có khi còn phải mua nhà cho anh chị ở mới đuổi được ra. Qua đấy thấy cụ cả nể quá. Riêng chuyện cho ở nhờ nhà là đã dại rồi, kể cả nhà bỏ không nhé. Nhà em bị dính rồi, may mà đuổi đi được nhưng cũng mất 1 món kha khá cộng với dọa đưa ra tòa mới xong được. Và từ đó cũng coi như là mất luôn một quan hệ họ hàng ruột thịt luôn.

Xechaybangcom

Xe điện
Đúng là ở với những người không biết điều rất khó.
Khi mình giúp đỡ quá lâu, tự dưng họ coi đấy là điều nghiễm nhiên. Đến khi mình dừng lại không giúp nữa thì họ có cảm giác mất mát rất lớn, như thể mình vừa cướp của họ. Họ sẽ không đủ tỉnh táo mà nghĩ là ôi em nó đã giúp mình bao nhiêu năm đâu, họ chỉ nghĩ là ôi cái thằng khốn nạn đó nó đuổi mình ra khỏi nhà, thằng khốn nạn, thằng khốn nạn!
Tâm lý chung của những người nhược tiểu là thế đấy.

Chỉnh sửa cuối:

xebuyt

Xe tăng
"hoặc cầm 2tr đi thuê thì không bao giờ có được cái nhà đẹp và rộng rãi như cái nhà đang ở nhờ"
Cũng phải chấp nhận thôi, vì khó khăn thì không thể đòi hỏi ở nhà cao cửa rộng được.
Cụ chủ nếu cương quyết thì nghe theo các quân sư trên này tư vấn ngon như Gia Cát Khổng Minh rồi chứ cứ dùng dằng thì không dứt điểm được đâu.
Nhưng mấu chốt chắc vẫn phải được vợ cụ thông cảm và hiểu chuyện một cách tuyệt đối thì mới xuôn xẻ, chứ mẹ vợ lại mắng con gái không biết thương chị thì khó đấy.
Chúc cụ sớm giải quyết được khó khăn này :)

cerato7749

Xe tăng
Nhà là của mình, giấy tờ mình giữ, tốt nhất là gọi người bán mịa đi lấy tiền làm việc khác cho đỡ đau đầu, để lâu mứt châu hoá bùn

nguyenx

Xe điện
Xem thu nhập của họ khó khăn thật thì cho ở nhờ thêm tròn 1 năm nữa e lấy lại nhà có việc
Nếu khó khăn vừa thì cho nửa năm

Mọi thứ cần cực kỳ rõ ràng dù là anh em , cho ra cho, xin ra xin
Như này và làm giấy đàng hoàng là ok.

Nam Minh

Xe buýt
Rất khó cho cụ trong trường hợp này. Ko dễ như các cụ trên này tư vấn đâu. Nhưng phải luôn nghĩ đó là nhà của mình và bằng mọi cách lấy lại càng sớm càng tốt.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn.
Bàn với vợ là thôi, ko lấy của a chị vợ 2tr nữa, cho thuê nhà lấy tiền hỗ trợ a chị thêm tháng vài ba triệu để thuê nhà khác. Chứ nhìn thế a thì đơn giản nhưng còn bên nhà a nói này nói nọ ko hay...
Em nghĩ vậy còn tuỳ vợ chồng cụ

darthvader

Xe điện
Nếu là em thì em nói thẳng luôn với cả vợ chồng chị vợ và bố mẹ vợ là cho ở miễn phí nốt 2020 rồi con phải thu nhà về cho thuê để lo cho các cháu nhà con ăn học.
Có gì phải ngại đâu nhỉ, cũng chả cần tìm lý do vòng vo làm gì.
Muốn đẹp lòng nhà vợ thì bảo bố mẹ vợ bán cái nhà chật đang ở đi, được bao nhiêu rồi con hỗ trợ thêm cho vài trăm triệu mua lấy cái nhà rộng hơn, lúc đó ông bà thích để gia đình chị vợ đến ở cùng hay không là việc của ông bà.

công nông tàu

Xe container
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Em gần giống cụ và hiện nay vẫn đang bị mắc trong cái mớ bùng nhùng và anh em có nguy cơ xích mích nặng. Nghĩ lại mình vừa mất tiền mà vẫn mang tiếng đuổi anh em ra khỏi nhà.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Người ngoài tư vấn thì dễ thẳng tưng, này nọ, chứ người trong cuộc khó nghĩ, nói dối sao được khi vợ còn đó, nên việc lạnh lùng bảo anh chị vợ dọn đi là khó, người nhà với nhau không thể xử lý như người ngoài được.

Cụ cứ bán đi rồi trích 1 ít cho anh chị kia là ổn, chả ai trách được. Cái nhà chung cư bán có gì phải tiếc, khéo sau 1 năm giá nó giảm 10% lại ngon, cụ gửi TK ăn 10% xong mua giá lại giảm 10% vậy là ăn ra 20% ngon choét.
chuẩn cụ. Bán đi và cho anh chị vài trăm củ, còn lại gửi TK vài năm rồi mua căn khác.
Như nhà em cả bên vợ lẫn em trai lúc khó khăn chúng nó cũng tự trọng không bao giờ xin xỏ, mình thích thì giúp đỡ vì đó là phần nào giúp đỡ ace gia đình, nhưng ko thể quá và nhiều quá được vì mình còn phải lo cho vợ con, cha mẹ 2 bên nữa.
Khi đưa ra phương án đó mà ko thoải mái đòi nọ kia, mặt nặng mày nhẹ, giận hờn thì kệ cmncm, tử tế thì chơi, mất dậy thì bố mày lượn, kể cả là bố mẹ vợ tử tế thì hay đến chơi, ko thì đến đúng trách nhiệm rồi về, ko là cà kề ca trà thuốc gì cả, rất rõ ràng

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là ở với những người không biết điều rất khó.
Khi mình giúp đỡ quá lâu, tự dưng họ coi đấy là điều nghiễm nhiên. Đến khi mình dừng lại không giúp nữa thì họ có cảm giác mất mát rất lớn, như thế mình vừa cướp của họ. Họ sẽ không đủ tỉnh táo mà nghĩ là ôi em nó đã giúp mình bao nhiêu năm đâu, họ chỉ nghĩ là ôi cái thằng khốn nạn đó nó đuổi mình ra khỏi nhà, thằng khốn nạn, thằng khốn nạn!
Tâm lý chung của những người nhược tiểu là thế đấy.
Cụ hẳn nhớ cụ thảm sát 6 người ở Bình Phước, cũng là ban đầu coi nó như con rể, chu cấp xe cộ, rồi cắt đột ngột nó đâm ra thù chém chết cả nhà.

• Vodka
Reactions: Kuu

doping113

Xe tải
Các cụ tư vấn giản đơn vậy chỉ nghĩ 1 chiều " lợi".
Là người trong cuộc vợ sẽ biết rõ toan tính., Nếu đồng lòng thì đã tự nói với bố mẹ vợ để giải quyết. vấn đề là vợ muốn giúp chị mình, chữ " Tình nghĩa"
Giải quyết thẳng tưng cool quá dễ, nhưng chủ thớt tự làm khó với chính vợ và các con sau này, lễ tết, giỗ chạp cứ kênh kênh trong lòng. Bố mẹ, họ hàng vợ sẽ mãi khắc sâu trong lòng...
Giả dối, không trung thực lại làm vợ mất niềm tin, buồn, coi thường chồng. Các vụ chán chồng, ngoại tình hầu hết đều lấy lý do này để đi an ủi...

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Theo em phương án tốt nhất là bán nhà. Bán thật chứ không phải bán vờ như một số cụ trên này khuyên. Lý do thì có đầy, cụ cho anh chị vợ thời hạn 3 tháng, bán xong hỗ trợ vài chục triệu để ổn định cuộc sống. Tiền bán thì gửi ngân hàng hoặc đầu tư mua căn chung cư mới (cái này phải giấu tiệt với bên nhà vợ) để cho thuê theo ý cụ.
Chứ còn đuổi anh chị vợ đi xong lại cho thuê thì mất hết họ hàng quan hệ với nhà vợ.

Bocui

Xe buýt
Chuyện của cụ chủ chẳng khác mấy việc ông bố cho thằng con con cá mà ko cho nó cái cần câu, nó mãi chỉ biết ngồi chờ ông bố đưa cá cho ăn thôi, ko tìm cách đi câu cá đâu. Nếu là em thì lên phương án với gấu bán thôi (dù xót là nhà ông bà cho mình, nhưng hoàn cảnh nó như vậy, khiến mình phải hành động như thế) chứ như nhiều cụ bảo giả vờ bán, thế mai kia ko bán nữa, họ lại cằn nhằn sao ko bán nữa ko để mình lại ở (họ lại ôm cục tức vì biết hoặc nghi ngờ việc cụ đuổi khéo họ ra ngoài đường)