[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Taihoatu

Xe lăn
Bài hay nhất là mời ông bà già cụ ra đòi nhà để làm việc abc.
Đuổi đi rồi thì tính tiếp. chứ cụ và vợ cụ tiến thoái lưỡng nan.

Mont

Xe tải
Bán cái nhà thôi cụ ơi. Mỗi tháng cụ giúp anh chị 2 -3 củ còn anh chị tự thuê 1 chỗ khác bỏ ra 2 củ. Cộng của cụ nữa là 4-5tr cũng đc cái nhà tạm tử tế rồi. ( Vẫn đúng phương án nhà anh chị thuê chỉ mất 2tr). Tất nhiên ko thể được nhà như cụ chủ, trừ khi cụ chủ cho thêm.
Chứ còn nhùng nhằng việc anh chị ở trên đất của mình thì mãi cụ chẳng giẫy ra được đâu. Mà cũng chỉ cho max 2 tháng thôi cụ ạ. Đừng kéo dài quá

haizz

Xe tải
Cụ hiền thế, em là phụ nữ đứng trên cương vị chị em mượn nhà thế em cũng chẳng chịu được. Vừa tiếc tiền tiếc nhà vừa tức cái thái độ ấy. Theo em cụ cứ nói chuyện rõ ràng ra là em cần lấy lại nhà bán để có tiền làm ăn. Cho thời hạn chuyển đi. Còn sau cụ bán hay ko tuỳ. Dứt khoát ngay và luôn.

Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Em nghĩ ...thà một lần đau, cứ nói cụ cần lấy lại nhà đến cả lý do hay bịa lý do cụ cũng chẳng cần phải nói, người có ý tứ người ta chẳng ở nhờ lâu đến thế mà đã không biết ý thì có nói lý do gì ra cũng bị suy diễn.

• Vodka
Reactions: Kuu

ung_sung_tu_tai

Xe container
e nghĩ ra 1 trường hợp nữa là nhà này giờ đứng tên của cả 2 vc rồi. cụ làm căng vợ cụ đứng về phía nhà vợ bảo là tài sản chung. giờ cho thuê 7tr/ tháng. tiền đấy cũng chia đôi. e ko lấy của chị. a lấy thì lấy 3tr rưởi. các cụ tính sao
cụ có vẻ tay nhanh đáo để =))
nhà là của bố mẹ đẻ cụ chủ để lại chứ ko phải nhà vợ à nha.
Xin lỗi
Nhầm
Sửa rồi mà không cần biểu quyết

Winrider

Xe máy
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Theo suy nghĩ của em thì chị vợ cụ cũng khó khăn nếu cụ giúp được thì giúp còn không giúp được thì thôi không ai trách được cụ đâu hãy đặt cụ vào hoàn cảnh nếu cụ khó khăn liệu anh chị vợ bà nhà vợ có làm như cụ không? Hơn nữa nhà đó là của bố mẹ cụ do vậy nhà vợ cụ và vợ cụ phải cảm ơn cụ vì đã tốt với chị vợ cụ như vậy.
Nếu là em thì em sẽ không nhận 2 triệu của chị vợ cụ và cho họ thêm 6 tháng để tìm nhà trong thời gian đó em sẽ đang bán dần vì bán nhà cũng lâu, có khách là em bán rồi lấy tiền mua đất nền để đầu tư vì chung cư thì giảm giá theo thời gian như vậy vừa đỡ bực mà tiền sau này lại tăng. Của mình mình làm chứ cứ để nhùng nhằng sau này vừa mất tiền mà mất tình chả phải ngại ai cả.

Aids

Xe điện
Bài hay nhất là mời ông bà già cụ ra đòi nhà để làm việc abc.
Đuổi đi rồi thì tính tiếp. chứ cụ và vợ cụ tiến thoái lưỡng nan.
Hay gì tài sản đã đứng tên 2 vợ chồng rồi ( sổ đo tên 2 ng). Giờ lớn rồi thì tự giải quyết chứ đẩy lại vc khó cho bố mẹ làm gì. 2 vk ck phải quyết thôi

E sợ vk bác thớt sinh sự thôi :))
chính xác cụ ạ, nếu gấu của chủ thớt sinh sự thì chủ thớt một mình chống lại mafia hơi mệt.nếu vậy chủ thớt chơi bài thử dò gấu xem thái độ thế nào khi chủ thớt muốn bán nhà chung cư đi. lúc đó tùy tình hình của gấu mà tính, nếu gấu đồng lòng muốn lấy lại nhà thì nói thật với gấu, còn không thì 1 mình trả nhà cho Bố mẹ chủ thớt. sau khi bố mẹ chủ thớt lấy lại thì chủ thớt lại vẫn là người thừa kế.

congthuong

Xe điện
Trừ khi nhà cụ thực sự nguy cấp, thực sự cần tiền, thì giải pháp bán mới nhẹ lòng.

Còn ở vị trí người ta sẽ thấy mình cầm tiền 1 đống mà đuổi cả gia đình, con cái ra đường..... khó nói chuyện lắm.

Nên chỉ có cách là nhờ bố mẹ ruột lấy lại, 2 là nhắm mắt kệ cho qua, 3 là bỏ vợ, bán lấy được 50% ..... kaka

haizz

Xe tải
Em nói thật, cái kiểu ở nhà ko phải của mình lại không mất tiền thì ko có ý thức giữ gìn, cũng ko cần tìm cách mua nhà khác đâu. Càng để lâu họ càng thêm sâu cái tâm lý tầm gửi ỉ lại, và khi cụ lấy nhà sẽ thành câu chuyện mâu thuẫn. Giờ cụ có thể thông báo trước 6 tháng- 1 năm việc lấy nhà, lý do thì càng cả nghìn cái ( cho thuê lấy tiền trả lãi ngân hàng đang vay đầu tư chẳng hạn)....
Chuẩn cụ ạ, nhiều người đi vay cầm tiền người khác nhưng lúc trả thì tiếc cứ như đưa tiền của mình cho người. Đây là kiểu ở lâu tưởng như nhà mình luôn rồi nên trả thì tiếc.
Em còn biết có vụ cho nhà anh vợ ở nhờ đất vườn mấy chục năm, đến khi đất được giá đòi để bán ko được, nhà đấy kiến quyết ko đi, đánh nhau sứt đầu vỡ trán sau phải thuê xã hội đen, công an vào giải quyết mãi mới xong, mà xong việc phải vất cho nhà kia chục tỏi cho đỡ điếc tai cơ.

Hn07

Xe tăng
Hay nhể , vì cái chữ “họ hàng” mà họ mặt dày cù nhây được như thế thì mình cũng mặt dày mà chơi lại chứ chẳng thể khác được .

Cục Cơm

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng anh chị ruột mình ở nhà bme mình thì khó nói chứ chị vợ đuổi phát một.
chỉ cần thông báo cần bán nhà để đầu tư cái nọ cái kia là xong. Bảo a chị cho 6 tháng hoặc 1 năm dọn đi. Nói nhẹ nhàng là đc. Xong dẫn 1 thằng bạn đến cho xem nhà. Xem xong đặt cọc nói chuyện luôn vs gia đình chị vợ. Xong 2 thằng đi uống bia :))

Google Vietnam

Đi bộ
Nhận 2 củ tầm này là ngu người.
Bảo vợ trước, sau đó nói chuyện thẳng với gia đình nhà vợ & anh chị vợ. Cho ở thêm đúng 6 tháng để nhà ấy đi tìm nhà (tốt cho trót). Sau 6 tháng không cần biết kết quả thế nào cũng tống thẳng đôi anh chị vợ kia đi. Để lâu rách việc.
Nhất định là không đc nhận bất cứ xu nào nhé.

Trừ khi nhà cụ thực sự nguy cấp, thực sự cần tiền, thì giải pháp bán mới nhẹ lòng.

Còn ở vị trí người ta sẽ thấy mình cầm tiền 1 đống mà đuổi cả gia đình, con cái ra đường..... khó nói chuyện lắm.

Nên chỉ có cách là nhờ bố mẹ ruột lấy lại, 2 là nhắm mắt kệ cho qua, 3 là bỏ vợ, bán lấy được 50% ..... kaka
em ủng hộ quan điểm nhờ bố mẹ ruột chủ thớt lấy lại, như vậy cũng hợp tình.

nuocnga173018

Xe buýt
Khó khăn thì trước nay vẫn thế cụ ạ, nên mới không có tiền mua đất tử tế. Tích góp được 300tr xây nhà trái phép em đã cản rồi không nghe, giờ xảy ra chuyện thì gọi vợ em khóc lóc kể khổ. Hai vợ chồng tháng thu nhập tổng chắc được tầm 15tr thôi.
Chết dở, cụ mắc phải mấy trọng tội đấy:
- Căn hộ đấy là của bố mẹ để lại cho cụ - cụ cho người khác đến ở cả thời gian dài mà không 1 lời thưa gửi tới bố mẹ là sao?
- Thu nhập của cả 2 vợ chồng cụ chỉ đủ trang trải trong gia đình(15triệu) ấy vậy mà cụ cho người khác đến ở căn nhà- chính ra cho thuê được 7-8 triệu/tháng- với số tiền ấy, cụ có thể biếu bố mẹ 1 vài triệu tiêu vặt, với số tiền ấy, con cái cụ đỡ khổ bao nhiêu không?
- Khi cụ cho người khác đến ở nhờ - không có bất kỳ giao kèo nào, trách nhiệm của người chủ gia đình của cụ ở đâu khi gửi trứng cho ác?
Giải pháp: cụ đòi lại nhà, cho họ 6 tháng thời gian để thu xếp. Và cái 2 triệu vớ vẩn kia cụ không nên động vào làm gì - bẩn tay.
Nói với bố mẹ cụ 1 vài lời để các cụ cũng như gia đình nhà cụ đỡ nghĩ sai về cụ.
Nói rõ quan điểm của cụ với vợ, bố mẹ vợ - rạch ròi, thẳng thắn...
Chúc cụ sớm có giải pháp thoả đáng

Bố khỉ 123

Xe điện
Gọi đến, cả vợ cả chồng, nếu có cả nhạc phụ thì càng tốt, nói rõ quan điểm, ac ở nhà em đã 3 năm = gần 300 củ miễn phí, giờ ac chị chuyển trả em nhà em có việc, dứt khoát ko nói có việc gì mà chỉ là ac trả để mình có việc thôi, ko lằng nhằng. Loại này phải cứng mới đuổi được, và phải đuổi mới giải quyết được việc của mình, nếu cứ thỏa hiệp thì nó sẵn sàng trả cụ 10 củ /tháng hoặc hơn để hoãn binh nhưng đến tháng nó dưa khó khăn nó méo trả cũng ko làm gì được nó.

truongphi2008

Xe máy
Cụ cứ bàn kỹ với vợ xem ý tứ vợ cụ thế nào, nếu thuận là ko cho ở thì tốt, còn không cụ lấy lý do ngoại cảnh như cần tiền làm ăn phải bán hoặc bố mẹ cụ có ý muốn sử dụng căn nhà đó. Chứ cứ thế này có mà đến tết Congo cũng chả lấy lại dc nhà.

hungkienpham

Xe điện
Trót dại rồi cụ ạ thôi cụ đã thương thì thương cho chót, đã vót thì vót cho tròn các cụ bẩu thế. Theo em giờ cụ cứ ra cái thời hạn 1 năm nữa cho chị vợ cụ và đồng thời miễn phí như ban đầu đừng dại lấy 2tr/tháng chẳng giải quyết đc gì cụ ạ. Sau 1 năm thu hồi lại nhà nói là anh trai cụ ra ở hoặc vẽ ra lý do nào đó hợp lý là đc.