[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chọn loại gỗ làm ban thờ !

Miki2016

Xe buýt
Tùy gỗ nữa cụ ơi, em nói thật họ lấy lõi cây keo mà làm thật chuẩn vẫn ok mà cụ, hơn chán vạn gỗ Nam Phi hay gỗ Tần bì mà thợ vẫn lữa là sồi, lõi nó không mối mọt cong vênh, keo chủ yếu trồng vùng đồi cao ráo sạch sẽ- một yêu cầu khi làm đồ thờ!
E có xem trực tiếp 1 cái ban bằng gỗ keo , thì thấy bị nứt to lắm cụ ah ! K biết có phải họ dùng keo non hay thế nào k nữa.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Xưa các cụ toàn tạc tượng từ gỗ mít, thế chắc gỗ ấy là ổn ạ.

kts.DucNgoc

Xe tăng
1. Gỗ Hông - gỗ này ko nứt, khói hương thoải mái.
2. Gỗ vàng tâm.
3. Gỗ cây gạo
4. Gỗ lát, gỗ mỡ, gỗ mít..

HuyArt

Xe lăn
Chào các cụ ! E có vấn đề muốn nhờ các cụ có hiểu biết về gỗ tư vấn giúp e.
Chả là e muốn sắm cái ban thờ thì thợ tư vấn nên dùng bằng gỗ Gõ ( do nó chịu được nhiệt độ cao ít cong vênh , nứt ) nhưng loại này giá cao. Còn gỗ Sồi thì k chịu được nhiệt độ cao vào mùa hè . Dễ cong vênh ,nứt . Ko rõ có phải vậy k các cụ ?
Ps : E có cái phòng thờ tầm 6m² ( kt : 3 x2 m ) . Ban đầu chỉ định làm caia ban treo đơn giản vì nhu cầu để mỗi bát hương ông táo.
Có 1 bác thợ chuyên đồ gỗ mỹ nghệ Bắc Ninh có đến tư vấn với kích thước phòng thờ như thế . Thì nên để 1 cái ban thờ 1m75 ( giá 17tr ) hoặc 1m53 ( 16tr ) . Bác ấy có gửi 1 số mẫu và tư vấn do phòng thờ ở trên cao, bị nắng nóng vào mùa hè vì thế nên dùng ban bằng gỗ Gõ ba chi ( gỗ Gõ đỏ gì đó ) . E xem cũng thấy thích nhưng chi phí hơi cao và k biết j về gỗ cả .
Loại bác ấy để mặt ban là 1 tầm gỗ , chỉ gép viền 4 xung quanh. Mặt ban và chân ghép với nhau k dùng đinh. Tủ kiêm bàn cơm có bánh xe nên rất tiện.
Trong ảnh là gỗ Tần Bì, gọi Sồi cho vui tai thôi
Còn gỗ Gõ như bác thợ kia mô tả thì 90% là Gõ nam phi, tức là loại gỗ nhập từ NP về, giống gỗ Gõ thì gọi là Gõ thôi, tuy ko có vân veo gì nhưng được cái cũng ăn màu và ít co ngót.
Cụ cứ đặt Gụ lào là ok rồi, giá cũng rẻ, hỏi vào Thiết Bình xem khảo giá rồi hẵng mua. Đây là nơi sx chính rồi bán buôn đi nơi khác

agrimeco

Xe lăn
Trong ảnh là gỗ Tần Bì, gọi Sồi cho vui tai thôi
Còn gỗ Gõ như bác thợ kia mô tả thì 90% là Gõ nam phi, tức là loại gỗ nhập từ NP về, giống gỗ Gõ thì gọi là Gõ thôi, tuy ko có vân veo gì nhưng được cái cũng ăn màu và ít co ngót.
Cụ cứ đặt Gụ lào là ok rồi, giá cũng rẻ, hỏi vào Thiết Bình xem khảo giá rồi hẵng mua. Đây là nơi sx chính rồi bán buôn đi nơi khác
Em thấy gõ nam phi có vân đẹp đấy chứ nhỉ, màu nó trắng chứ ko đỏ như hương thôi.

HuyArt

Xe lăn
Nhiều tiền thì Hương đá là đẹp nhất, rồi đến gụ, gõ, mít. Cụ mà ko cần kích thước chuẩn theo tk căn nhà thì cứ xuống Hải Ninh, Nam định mà chọn hàng mộc đóng sẵn. Có đầy đủ các thể loại kích cỡ chất liệu mà giá đảm bảo rẻ hơn HN cỡ 30%.
Những cái tên như Hương đá, Hương vân, Hương xám, Hương đỏ... các làng nghề đang diễn, tuyền là gỗ nhập từ châu phi và nam mỹ về.
Gụ, gõ, mít..cũng rứa. Thậm chí có làng trên Đông Anh nổi tiếng về đóng bàn thờ gỗ mít giờ tuyền gỗ Sầu riêng từ miền nam chuyển ra
Mua đồ gỗ giờ như oánh bạc, hại não phết

HuyArt

Xe lăn
Em thấy gõ nam phi có vân đẹp đấy chứ nhỉ, màu nó trắng chứ ko đỏ như hương thôi.
Nói Gõ NP thì phải hỏi lại là Gõ NP nào, cũng như Lịm NP cũng phải hỏi là Lim NP nào, chứ cùng tên gọi, nhưng chất gỗ và vân gỗ nó cũng như ma trận.
Thế nên mới có chuyện, đặt làm cửa gỗ Lim NP, người nhà báo giá 2,8tr/m2, người ngoài báo 2tr - 2,2tr. Toàn chửi người nhà chăn mà ko biết chất gỗ nó khác hẩn nhau, kk

HuyArt

Xe lăn
Cụ cho em thắc mắc vì em thấy mấy còm nói thế rồi: Có cả mít Nam Phi á? Em cảm tưởng như Nam Phi cây gì cũng có và toàn cây to vậy?
Nhập về, thấy giống gỗ gì thì đặt tên cho nó, cho vào phòng lap xét nghiệm ADN khéo chả họ hàng gì với nhau sất

Alexandre Ciskob

Xe điện
Đồ bàn thờ thì cứ gụ mà chơi thôi cụ, gỗ mít sao mà bằng gụ được
Cụ kĩ tính thì tìm gụ Quảng Bình, nếu ko thì gụ Lào cũng tốt chán

D móm

Xe hơi
Cám ơn cụ !
E cũng k rõ là có khó tìm thật k , Bác thợ này tư vấn là nên dùng gỗ gõ , và dám bảo hành lâu. Do nó chịu dc nhiệt độ cao , còn loại gỗ sồi bác ấy bảo chỉ bảo hành 6 tháng .
E thì chả biết gì về gỗ, cũng lần đầu dc nghe đến tên gỗ Gõ.
Gỗ sồi thì nhanh đi lắm cụ à. Theo em cụ cứ làm gỗ Mít là Ok.

Toietmoi

Xe điện
Em mới sắm cái bàn thờ 2 tầng kích thước 1m54, chủ hàng bẩu gỗ gõ thì cứ tạm tin vậy, giá 9 triệu giao tận nhà, cũng chả biết đắt hay rẻ.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe láng máng là do cái tích phật hoá hay gì đó liên quan đến cây mít - tâm lý, tín ngưỡng gì đó chứ gỗ mít sao bằng gụ được.
Ngày xưa em có xem phóng sự trên TV nói về gỗ mít. Hóa ra nó không hề thần thánh tí nào đâu mà nhiều cụ lại đi khuyên chủ thớt xài.
Trước tiên gỗ mít hay được đục đẽo tượng Phật vì nó...dễ đẽo. Tượng Phật cần càng tinh xảo càng tốt, hạn chế đẽo nhầm, sai, nên các loại gỗ thịt mềm sẽ được ưa chuộng hơn. Các loại gỗ cứng, tốt thì lại hay bị đem làm...kèo cột :))

Có nhiều cụ ít để ý. Thực ra gỗ mít dễ bị mối mọt hơn các loại gỗ khác. Tượng, hoành phi vẫn làm bằng gỗ mít được vì nó hay được "sơn son thếp vàng", đánh bóng bằng sơn ta (là một chất cực độc).

Phóng sự còn nói về 1 ý theo hướng học thuật Khựa: Gỗ mít thuộc tính âm. Nên các cụ để ý đền chùa xưa thường kín đáo, tối và khi bước vào có cảm giác thâm trầm. Gỗ mít phù hợp với yêu cầu tâm linh của chùa chiền. Ngược lại, vì nó tính âm. Nó sợ ánh mặt trời. Để gỗ mít ở nơi có ánh sáng mặt trời chiếu vào hoặc bị hun nóng mỗi ngày sẽ rất nhanh nứt toác ra.

Ấy là em nghe TV chém thế. Các cụ thời nay, xây nhà 4-5 tầng, đôi khi quay hướng Tây cho hợp tuổi. Rồi sản phẩm chỉ đánh vecni. Hoàn toàn ko nên dùng gỗ mít.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ !
E cũng k rõ là có khó tìm thật k , Bác thợ này tư vấn là nên dùng gỗ gõ , và dám bảo hành lâu. Do nó chịu dc nhiệt độ cao , còn loại gỗ sồi bác ấy bảo chỉ bảo hành 6 tháng .
E thì chả biết gì về gỗ, cũng lần đầu dc nghe đến tên gỗ Gõ.
Thợ họ có gỗ gì thì họ quảng cáo gỗ đó thôi. Chứ ban thờ nhà cụ đặt cỗ cúng thì món ăn cũng chả nóng hơn 100 độ được. Còn thời tiết thì làm sao mà hơn 50 độ? Cần gỗ chịu nhiệt độ cao hổng lẽ lo nó cháy?

Gỗ gì cũng được, không quan trọng vì thường nhà dân bây giờ toàn cao tầng. Ban thờ đặt nơi cao nhất (và cũng thường nóng nhất) nên khó bị mối mọt.
Chủ yếu là phải kì công chọn gỗ đã được phơi lâu dài, co ngót xong. Nhà em mua bàn thờ được mấy bữa nó co lại nứt toác ra. Thằng bán phải chở về lắp miếng gỗ khác vào. Giờ thì ổn.
Vậy thôi. Không nên áp dụng kinh nghiệm thời xưa vì bây giờ nhà cửa không xây dựng như trước.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em mới sắm cái bàn thờ 2 tầng kích thước 1m54, chủ hàng bẩu gỗ gõ thì cứ tạm tin vậy, giá 9 triệu giao tận nhà, cũng chả biết đắt hay rẻ.
Em ban thờ 1 tầng. Lâu rồi éo nhớ gỗ gì (mà cũng chỉ là quảng cáo), 7 củ. Dùng cũng ổn. Nói thật là đồ đi mua thì đành tin lời chủ hàng, cố đòi cái bảo hành thật lâu thôi. Nhìn chung ban thờ chỉ gặp vấn đề lớn nhất là dễ co ngót, nứt toác rồi hở khe. Những lỗi này sẽ lộ ra ngay sau 1-2 mùa hè nắng nóng đỉnh điểm. Sau 3 năm ko vấn đề gì là ok rồi.

Toi88888

Xe điện
Cụ cứ tìm hàng đồ gỗ chuẩn, đặt đóng cái bàn (tủ) thờ như cụ đưa hình gỗ gụ 100%.
Cụ mặc cả tất cả các mặt phải gụ hết, càng dùng càng đen bóng. Nhờ người biết về gỗ kiểm tra trước khi đánh vecni hoặc sơn PU. Giá cũng phải chăng thôi (20-30) tuỳ kích thước, dày mỏng.
Quê em làm chỉ dưới 15tr gụ size phổ thông. Yc:
- Ko rác, ko làm gỗ dập
- Ko đóng đinh. Ghép mộng
- Đục tay/máy theo yc
- Xong mộc ktra - ký - sơn
- Mặt bàn nên làm 2 tấm vì sau dễ cong và ngót.
- Cột vuông 95mm, khung 25mm, ván 10mm÷12mm
- Gụ 100%
Còn to hơn thì tiền to lên
p

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Đồ thờ xưa vẫn dùng gỗ mít vì nó dai thớ, các bác thợ bảo mít ăn sạch. Nhưng mít ta giờ không có cây to, một cái mặt bàn thờ phải ghép 2-3 tấm. Mít to thì có khi là sầu riêng, có cả mít Nam Phi trông đẹp mã lắm mà nhấc nhẹ hều.
Ngoài lý do tín ngưỡng thì tính chất cơ lý của gỗ mít rất tốt, hầu như không bị mối mọt. Nhà tôi có hồi bị mối xông, ăn hết sàn gỗ (công nghiệp), đồ gỗ phổ thông đê La Thành gỗ xoan đào, chò chỉ, khung cửa gỗ dổi... đều bị xơi hết, chỉ còn cái tủ thờ gỗ mít và cửa chính gỗ lim là không hề hấn gì.

Ca phê thôi

Xe tăng
Chào các cụ ! E có vấn đề muốn nhờ các cụ có hiểu biết về gỗ tư vấn giúp e.
Chả là e muốn sắm cái ban thờ thì thợ tư vấn nên dùng bằng gỗ Gõ ( do nó chịu được nhiệt độ cao ít cong vênh , nứt ) nhưng loại này giá cao. Còn gỗ Sồi thì k chịu được nhiệt độ cao vào mùa hè . Dễ cong vênh ,nứt . Ko rõ có phải vậy k các cụ ?
Ps : E có cái phòng thờ tầm 6m² ( kt : 3 x2 m ) . Ban đầu chỉ định làm caia ban treo đơn giản vì nhu cầu để mỗi bát hương ông táo.
Có 1 bác thợ chuyên đồ gỗ mỹ nghệ Bắc Ninh có đến tư vấn với kích thước phòng thờ như thế . Thì nên để 1 cái ban thờ 1m75 ( giá 17tr ) hoặc 1m53 ( 16tr ) . Bác ấy có gửi 1 số mẫu và tư vấn do phòng thờ ở trên cao, bị nắng nóng vào mùa hè vì thế nên dùng ban bằng gỗ Gõ ba chi ( gỗ Gõ đỏ gì đó ) . E xem cũng thấy thích nhưng chi phí hơi cao và k biết j về gỗ cả .
Loại bác ấy để mặt ban là 1 tầm gỗ , chỉ gép viền 4 xung quanh. Mặt ban và chân ghép với nhau k dùng đinh. Tủ kiêm bàn cơm có bánh xe nên rất tiện.
Nhà mình làm bằng gỗ gõ nguyên tấm, giá cao nhưng rất hài lòng, rất đáng để làm. Mình làm kiểu đơn giản, không cầu kỳ.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Những cái tên như Hương đá, Hương vân, Hương xám, Hương đỏ... các làng nghề đang diễn, tuyền là gỗ nhập từ châu phi và nam mỹ về.
Gụ, gõ, mít..cũng rứa. Thậm chí có làng trên Đông Anh nổi tiếng về đóng bàn thờ gỗ mít giờ tuyền gỗ Sầu riêng từ miền nam chuyển ra
Mua đồ gỗ giờ như oánh bạc, hại não phết
Cụ cho em hỏi em định mua tủ quần áo gỗ Gõ có ổn không ạ, trước em toàn mua tủ gỗ Xoan đào giờ muốn mua loại cao cấp hơn tí, mà mua tủ gỗ thịt em có cái không thích là bản lề, tay nắm, ray trượt họ hay làm loại không tốt, không tên tuổi. Ví dụ kê tivi ở nhà em thấy họ không lắp ray mà lại đục ray gỗ kéo sẽ bị nặng mà nhiều khi ngăn kéo nông kéo không cẩn thận là phi cả ngăn kéo ra ngoài.