Nhờ các cụ tư vấn cho Merc C180k or C200 (Em mới từ box xe máy lên)

luckyluke_pfiev

Xe tải
Như của cụ dự thì thực sự em thấy chi phí cho em nó có cao nhưng tầm 5 triệu 1 tháng, vẫn trong tầm kiểm soát. Cảm ơn cụ nhiều. Cụ cho em hỏi là mấy em dòng này có đỏng đảnh lắm không cụ? (Số là thỉnh thoảng em phải leo núi về thăm quê hương) Sợ nhất là vào gara nhận được cái báo giá tầm vài chục củ chắc em ngất :). Nếu như em chạy Civic 2006-2008 so với Merc C180k thì chi phí trung bình hàng tháng liệu có gấp đôi không cụ nhỉ?

E tính cho bác thế này (theo thực tế em đã sử dụng C200K của e thời gian qua):

- Mua xe: 25 - 27 k -> ok, kiếm được C200 hoặc C180 đời 2003, 2004
- Chi phí bảo dưỡng, thay dầu, sửa chữa, lặt vặt bình quân 1 triệu/tháng (năm 2010 e thay dầu 4 lần = 3,6 tr và thay mấy món đồ hết tổng cộng ~ 11 tr)
- Xăng: 40km x 2 (đi- về) x 26 (ngày công đi làm) x 7 lít/100km bq x 21.300 đ/lít = 3.101.280 đ
- Chi phí làm quen police, lốp xe thay định kỳ... thì tùy, e chưa tính

bác cân đối thu nhập - chi phí rồi quyết định.

luckyluke_pfiev

Xe tải
Thưa các cụ về khoản xăng xe, em nghĩ là ta nên tính 1 con số trung bình cao (Không thể đem đọ với cả kỷ lục của các cụ kì cựu trong làng được). Có lẽ em nghĩ trung bình cứ 10 lít là hợp lý (cho người lái chưa đỉnh cao như em). Hợp lý các cụ nhỉ?

V8_Northstar

Xe buýt
10L mà cụ đi trong HN đều đều 30 ngày tháng thì e sợ khó cụ ạ..
cụ cứ thoải mái cho em là 14 15L cho vô tư. Ko phải là e chê, mà e nói thật đấy. >:) nhất là hôm nào cụ đi toàn đoạn tắc thì còn hơn thế nhièu...
Mẹc thì cũng chỉ đổ xăng thay dầu chứ có làm gì đâu mà đắt hả cụ. >:D<
cạnh nhà e..có ông đi ML, 1 ngày đi tầm 100 miles. Chả thấy thay dầu bảo dưỡng gì hết. mà thấy cũng sống được 4 năm đấy. cụ chịu khó dầu mỡ chăm chút thì cũng còn lâu mới hỏng..
Mer cứ định kì service hay tất cả loại xe nào thì cũng phải tầm 200.000 miles mới lo cụ ạ 8-x

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuanlong

Xe tải
Em chạy Mec C180K gần 2 năm rồi chả phải thay gì nhiều,lâu lâu đổ xăng thôi...hay tại e đi ít

HangB2

Xe điện
Em chạy Mec C180K gần 2 năm rồi chả phải thay gì nhiều,lâu lâu đổ xăng thôi...hay tại e đi ít
chẳng phải tại cụ ít đi mà chính xác nó là như vậy ợ, làm gì có xe nào bình thường mà cứ vừa đi vừa thay đồ đâu

C200K

Xe máy
Cái khoản leo đồi đèo thì e đã kiểm chứng sau chuyến xuyên việt dịp tết, công việc hàng ngày thì e toàn đi Hòa Bình, Bắc Giang, Bắc Ninh. Miễn phải bàn, vừa khỏe, chắc chắn, an toàn và cả... phê lòi nữa!

Mọi sự so sánh đều khập khiễng, nên e không bàn về Civic, nhưng có 2 ông bạn chạy Civic khi thấy xe của e bây giờ đổi qua Mer rồi!

Như của cụ dự thì thực sự em thấy chi phí cho em nó có cao nhưng tầm 5 triệu 1 tháng, vẫn trong tầm kiểm soát. Cảm ơn cụ nhiều. Cụ cho em hỏi là mấy em dòng này có đỏng đảnh lắm không cụ? (Số là thỉnh thoảng em phải leo núi về thăm quê hương) Sợ nhất là vào gara nhận được cái báo giá tầm vài chục củ chắc em ngất :). Nếu như em chạy Civic 2006-2008 so với Merc C180k thì chi phí trung bình hàng tháng liệu có gấp đôi không cụ nhỉ?

Beck

Xe điện
thằng bạn em mua con C200 đời 2003 hết 500M, đi gần 1 năm sửa hết 200M (có khi hơn mà giấu... :) ), cu cậu hoảng quá bán vội nhưng cũng quá khó, sau đó đem ra salon bán được 350M (mừng quýnh). Giờ thì đang đi KIA Forte. Em thì cũng nhìn MER thì lòng lại trỗi dậy nhưng mà nghĩ đến thằng bạn lại đâm ra sợ. Do vậy em có lời tâm sự với các cụ, em sợ lắm. >:D<

luckyluke_pfiev

Xe tải
Ấy, chết thật! Cụ làm em sợ...cả ra quần rồi. Các cụ có dọa dẫm anh em thì xin cụ cho biết thêm cụ bạn đó sửa cái gì, bị sao mà 1 năm ngốn tới cả 200M? Kể cho bà con tham khảo đi cụ!

thằng bạn em mua con C200 đời 2003 hết 500M, đi gần 1 năm sửa hết 200M (có khi hơn mà giấu... :) ), cu cậu hoảng quá bán vội nhưng cũng quá khó, sau đó đem ra salon bán được 350M (mừng quýnh). Giờ thì đang đi KIA Forte. Em thì cũng nhìn MER thì lòng lại trỗi dậy nhưng mà nghĩ đến thằng bạn lại đâm ra sợ. Do vậy em có lời tâm sự với các cụ, em sợ lắm. >:D<

Chỉnh sửa cuối:
Cụ mời ông bạn lên đây chơi cho vui nhé, chơi nhưng mà có khi tiết kiệm được khối tiền cho thú chơi xe đấy.

Beck

Xe điện
Ấy, chết thật! Cụ làm em sợ...cả ra quần rồi. Các cụ có dọa dẫm anh em thì xin cụ cho biết thêm cụ bạn đó sửa cái gì, bị sao mà 1 năm ngốn tới cả 200M? Kể cho bà con tham khảo đi cụ!
Em nói thật đấy ạ, Mer mới thì em kô biết thế nào nhưng Mer mà đến khoảng 6 tuổi trở lên là bắt đầu đổ bệnh, ví dụ như các dòng bình dân thì thay thế rẻ và hệ thống nó cũng kô ảnh hưởng gì. Nhưng Mer thì linh kiện thay thế thì cụ cứ tính từ chục củ trở lên, mà làm cái này ảnh hưởng đến cái kia (đúng nghĩa hiện đại thì hại điện đấy cụ ạ), kiểu như Mer chỉ để dùng cho người có nhiều tiền thôi, linh kiện đến hạn là phải thay thế, thay thế triệt để, thay đồng bộ nếu không là đèn báo loạn lên, cụ có cố để đi thì nhìn các đèn cảnh báo cũng kô thể yên tâm được. Em nghĩ nếu có thừa tiền (tiền kô phải nghĩ) mới đi được Mer cụ ạ, còn như em thấy cụ tình hình như thế thì không nên 1 tí nào, kô thể chơi đc đâu cụ ạ.

Beck

Xe điện
Cụ mời ông bạn lên đây chơi cho vui nhé, chơi nhưng mà có khi tiết kiệm được khối tiền cho thú chơi xe đấy.
Vâng, thằng bạn em cũng thỉnh thoảng lang thang trên này, hồi đấy nó cũng chuyên làm ở 32 Đại Từ đấy ạ. Em nghe nói chỗ đấy làm tốt, tuy nhiên thằng bạn em nó làm thì bắt bệnh kô đúng, phán như đúng rồi, thay đồ loan lên nhưng kô hết. Pótay luôn.

musiclife

Xe tăng
Em nói thật đấy ạ, Mer mới thì em kô biết thế nào nhưng Mer mà đến khoảng 6 tuổi trở lên là bắt đầu đổ bệnh, ví dụ như các dòng bình dân thì thay thế rẻ và hệ thống nó cũng kô ảnh hưởng gì. Nhưng Mer thì linh kiện thay thế thì cụ cứ tính từ chục củ trở lên, mà làm cái này ảnh hưởng đến cái kia (đúng nghĩa hiện đại thì hại điện đấy cụ ạ), kiểu như Mer chỉ để dùng cho người có nhiều tiền thôi, linh kiện đến hạn là phải thay thế, thay thế triệt để, thay đồng bộ nếu không là đèn báo loạn lên, cụ có cố để đi thì nhìn các đèn cảnh báo cũng kô thể yên tâm được. Em nghĩ nếu có thừa tiền (tiền kô phải nghĩ) mới đi được Mer cụ ạ, còn như em thấy cụ tình hình như thế thì không nên 1 tí nào, kô thể chơi đc đâu cụ ạ.
Hỏi thật cụ đã đi xe Mer bao giờ chưa? hay lại toàn nghe người này nói, người kia nói. Cái người ta cần là lời khuyên thực tế từ những người đã đi xe Mer, còn nghe hơi nồi chỗ thì xin lỗi cụ... lặn đi cho nước nó trong

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Cụ lại làm em máo lên rồi :). Thu nhập trung bình của em tầm 25-30T/tháng. Thường thì các em Merc dòng C180 2003 bây giờ chi phí trung bình cho việc bảo dưỡng khoảng tầm bao nhiêu các cụ?
Thế thì tới luôn đi cụ ơi. 25-30tr/tháng là cũng tạm tạm rồi. Thời gian mới mua thì đầu tư sửa chữa tốn đấy, nhưng sau là bình thường thôi. Quan trọng phải tìm được gara uy tín.

C200K

Xe máy
Cụ này nói cứ như kể chuyện kiếm hiệp ấy, chỉ riêng cái khoản c200 - 2003 bán 350M cụ nói đủ biết cụ là Thần Điêu đại hiệp rồi! Nói thế anh e trên này ai mà chả ... vãi

VietFox

Xe hơi
đi đường trường thì chỉ tầm vậy thôi. Nhưng em nghĩ thực tế hơn thì phải tầm 9 lít. Vì cụ ấy còn phải lòng vong vào tp nữa. Với lại chả có ai đi tài được như cụ c200k là có 5,7l đâu. Xe em số AT đi ngoài đường trường cũng phải 7,8 lít. Còn trong phố em đi làm thì toàn 12-13 thâm trí có lúc 14L. Vì đi có 6km từ nhà đến cty nhưng hôm nào nhanh nhất cũng phải 35 phút không thì toàn 55 phút. Bảo sao chả 14l.
Nên nếu cụ c200k tính hơn 3tr tiền xăng thì em dự kà ko đủ. Mà em nghĩ nếu cụ cả đi làm và đi chơi tháng phải tầm 7-9 củ. Như vậy thì mua xe và ở quê để ngày ngày đi làm là ko ổn.
Em mới đi chiều nay xong, 6,7lit/100km, mời cụ tham khảo:

hoangtuanlong

Xe tải
Để e ví dụ thế này,quạt máy hỏng vòng bi...e gọi điên cho người thân hỏi toàn bảo phải thay mới tầm gần 10 quả.....ra gara sủa thay 2 vòng bi hết 4 lít lại khuyến mại thêm vệ sinh lung tung.