NHờ các cụ tư vấn cấu hình vừa setup .... kính các cụ tư vấn nhanh để mai e đi lấy xe

29l1_33940

Xe buýt
M cug nghĩ như bác apn. Chơi là phải hiểu. Ko đổ tiền để mua kiến thức bừa phứa dc. Có đk thì k sao k có dk thì hơi... phí. Group cụ mới set. E nói thật là chưa chắc cụ đã thấm đc xem nó ntn. Dùng đến đâu cho hiệu quả. Mtb theo ngu í của e thì vốn dĩ như tên của nó. Xe leo núi. Vì thế nên mới phat triên ra các loại group để phu hợp voi nhu câu. Mình mua mtb thỏa mãn đam mê là độp. Địa hình phẳng thì cụ có lên group 27s hay hơn 27s thì cũng.... chả để làm gì. Mình cũng nghĩ như cụ apn là cụ đang dính thuốc và dính khá nặng. Cụ lên epicon khi đi con zoom chưa đc mấy time.r đi epicon cụ gặp fox rock hay mấy con đời cao cụ chán ngay.Cụ change option như thay áo ntn thì thay cái khung sớm. Mà đã sờ tới khung thì tiền.. có là biển cũng k đủ. Nên trc khi làm gì cụ nên nghĩ đã. E đạp cái x1 ghẻ. Cũng như cụ mới chơi. Đạp có 15 20 hôm dính thuốc phát rồ lên bán. Trong khi e còn chưa đi hết 24sp xe em. E cũng vác 15tr lên 32 + vs 4tr5 nếu bán con x1 để ráp xe. Nhưng sau 1 hồi nghe các cụ có kn thuốc như cụ hungka anh Nam lenn. E đã chống cằm snghi lại. Khi nào e tự tin bắt bệnh hay đơn giản là tháo lắp vệ sinh cho con x1 cùi thì e sẽ chuyển xe ngon.
Thời trẻ e từng chơi xe máy. Chỉ là con wave đỏ 110 nhưng tiền đồ e đổ vào vì cái tội tjaay ng ta có mình cũng có nó gấp 4 gấp 5 lần tổng giá trị con xe. Mãi mới cai đc.
Chơi xe k phải cứ update liên tục đồ mới đồ đắt mới là chơi. Định nghĩa từ chơi là chơi sao cho chuẩn cái xe của mình cụ ạ.

Hungkaax1

Xe tăng
Để sử dụng hết các tầng số của MTB thì bắt buộc phải leo dốc mới dùng đến, nếu chỉ đi trong thành phố thì không cần thiết phải dùng group quá xịn.
Tuy nhiên không có nghĩa việc nâng cấp là có ít tác dụng. Trong group đồ thì có 3 món thay đổi cảm giác đạp là đùi đĩa, xích và líp, thứ tự ưu tiên như trên, ngoài ra có thể thay BB. Nếu nâng cấp thì nên mua đùi đĩa Deore, hoặc SLX, líp thì mua XT – XTR 9sp (cái này đời cũ khó tìm nhưng đáng giá, vì líp 9 nhẹ hơn líp 10), xích lên KMC 9SL vàng/bạc full trục rỗng (rẻ hơn xích 10SL khá nhiều) . Việc nâng cấp này sẽ giúp hiệu quả đạp được nâng cao và chuyển số nhịp nhàng hơn do líp xịn.
Tay đề, củ đề xin thì việc chuyển đề sẽ nhanh, chuẩn và sướng hơn, nhưng không quá cần thiết.
Với nhu cầu bình thường, kể cả có leo đèo đổ dốc, chỉ cần địa hình không quá khó thì cái phanh dầu 355 là cũng tạm ổn (ổn chứ không sướng). Nếu muốn an toàn khi đổ dốc dài thì đầu tư bộ đĩa phanh tản nhiệt RT86 giá tầm 1tr3 – 1tr5, chỉ cần đĩa, không cần phanh xịn.
Nếu muốn đẹp, oai, sướng tay, có điều kiện thì hãy tính đến việc nâng cấp bộ đề, tay đề và phanh. Và đấy đúng là những thứ các cụ nhìn vào đầu tiên khi xem xe người khác.
Còn cái thụt thì lên Epicon thật sự là hợp lý, vì cái Zoom nặng như cùm, nhún chán và thường em toàn khóa lại, coi như vừa không có thụt mà lại mang thêm quả tạ trước đầu xe. Epicon là cái thụt ngon bổ rẻ nhất em từng biết.
Cái thứ quan trọng nhất và cũng tốn kém nhất là cặp bánh. Trên Xedap.VN đang có cụ rao thanh lý cặp Mavic Cross Ride mới có 2tr3, thay vì lên group, cụ lên ngay cho em cặp bánh nếu nhà có điều kiện. Cụ kia cũng bán cả đùi Deore 1tr2, cũng rất đáng tiền, cụ rao bán đùi Ailivio rỗng cho cụ Hưng hôm trước lắp Altus ấy. Rồi còn tiền nữa mà không biết tiêu đâu thì mua cái pedal XT T780 1 mặt thường 1 mặt cá, em đặt hộ cụ giá thơm, làm thêm đôi giày cá nữa tập cho hiệu quả, mới đầu thì đi nhừng đường vắng, tập ra vào cá thành thục, sau đó có động lực đi tập với các cụ trên này.
Cụ đừng đổ dồn vào group, tốn lắm mà hiệu quả với người mới đạp không cao. Giờ cụ lên đùi Deore bù tầm 300k, lên bánh bù tầm 900 -1tr, thêm pedal với giày tầm 2tr5, tổng cộng hết tầm gần 4tr, hơn so với lên Group có tí mà sẽ hỗ trợ cụ đạp tốt hơn

Small man

Xe tăng
Cụ Hungkaax1 đang thuốc các cụ đấy! Cứ nhìn gương cụ ấy xem? Chơi xe đã được 02 năm chưa mà cụ ấy leo từ 15M lên bây giờ không biết bao nhiêu? Hồm rồi thấy cụ ấy thanh lý con gần 100M! :))

kzak27

Đi bộ
Bác Hungkaax1 cho em hỏi 1 số câu:
1, Có thể lắp đĩa đùi 10 sp cho xích líp 9 sp được hay không?
2, Đĩa đùi 9sp và 10 sp khác nhau như thế nào?

Em xin cảm ơn!

beoweli

Xe buýt
E cảm ơn các cụ nhiều. E đúng là có cái tật xấu là hay hóng hớt. Nói thật là lời các cụ khuyên chuẩn và e cũng nghĩ như thế rôi. E sẽ bình tĩnh và độp đã.
Cái xe thì rất yêu rồi, tg để độp thì lại ít quá, vì toàn bận tg cho f1 ạ.
Vụ thụt epicon thì e cũng thấy hợp lý ạ, xe nhẹ đi tương đối. Mỗi toouj setup theo lới cụ Hungkaax1 ko dc. Xoay cái rebound nó chả kêu to để biết, lúc nó tạch thì tạch liên hồi. E cứ vặn một nửa thôi. Hqua đi cũng thấy êm ái hơn.
E là người cầu thị nên rất cảm ơn các cụ.
Ps: các cụ làm e sắp xây dc nhà rồi ạ.
E thú thật là ông anh đang ở bên tq, và ông bạn thân lại đang ở nhật, các cụ đấy mà ôm dc Deore 2and về là e vẫn chơi đấy, biết là hơi ngố nhưng đã ngấm *** nó rồi. Nhưng bây giờ cứ đạp đã.

lenn

Xe buýt
Cụ Hungkaax1 đang thuốc các cụ đấy! Cứ nhìn gương cụ ấy xem? Chơi xe đã được 02 năm chưa mà cụ ấy leo từ 15M lên bây giờ không biết bao nhiêu? Hồm rồi thấy cụ ấy thanh lý con gần 100M! :))
Gần giống em đấy, giờ thêm con nữa là 4 con =))

Small man

Xe tăng
Nghiện thuốc phiện chưa chắc đã tốn như thế!

Hungkaax1

Xe tăng
Bác Hungkaax1 cho em hỏi 1 số câu:
1, Có thể lắp đĩa đùi 10 sp cho xích líp 9 sp được hay không?
2, Đĩa đùi 9sp và 10 sp khác nhau như thế nào?

Em xin cảm ơn!
1. Lắp vô tư.
2. Chả khác mấy, hình như đĩa 10sp mỏng hơn đĩa 9sp, khoảng cách giữa các đĩa cũng nhỏ hơn.
Cái cần lưu ý là cái xích. Xích 9sp không dùng cho líp 10sp được, xích 10sp dùng cho 9sp thì phí phạm. Vì khoảng cách giữa các líp của líp 10 nhỏ hơn nên xích 10sp mỏng hơn xích 9sp

lenn

Xe buýt
Các cụ làm con xích này mà chạy này ;)

beoweli

Xe buýt
Mắt thẩm mỹ của cụ này hơi có vấn đề. Khung đen mờ mà cái thụt trắng.
Cụ quá lời rồi, cái đẹp mỗi ng một ý. Nhưng xe e mà lắp thụt đen trông con tệ hơn. Thụt trắng nhìn sáng xe và có điểm nhấn. Nhìn ngoài đẹp hơn nhiều.
Mà em yêu là dc cụ ạ

lenn

Xe buýt
Cụ quá lời rồi, cái đẹp mỗi ng một ý. Nhưng xe e mà lắp thụt đen trông con tệ hơn. Thụt trắng nhìn sáng xe và có điểm nhấn. Nhìn ngoài đẹp hơn nhiều.
Mà em yêu là dc cụ ạ
Cụ ấy phát biểu cảm tính ấy mà cụ. Miễn là cụ đừng đẽo cày giữa đường là được. Riêng em thì thấy các xe thuần khung đen như cụ bọn Tây lông nó cũng build thụt trắng, dây đề trắng và các đồ có điểm trắng cho nó tone sur tone =))

Hungkaax1

Xe tăng
9 xác, em hiện tại đang có con khung, thụt như này (khung 29 ghép tạm bánh 26):

Em dự kiến là thụt vẫn đen, nhưng vành em sẽ sang màu trắng, nan hoa đen, chân nan hoa đỏ/cam, yên vẫn giữ màu trắng, dây đề trắng, tay nắm trắng. Nếu kiếm được dây phanh dầu xịn thì có thể em cũng chuyển sang trắng

Hungkaax1

Xe tăng
À quên, ghi đông của em sẽ là flatbar chứ không phải riser như trên ảnh, em đang phân vân giữa tay nắm màu cam và tay nắm màu trắng

lenn

Xe buýt
À quên, ghi đông của em sẽ là flatbar chứ không phải riser như trên ảnh, em đang phân vân giữa tay nắm màu cam và tay nắm màu trắng
Của em XC lai DH, bản gốc riser mà đợt này em cũng cho sang flat cho máu :))

Hungkaax1

Xe tăng
Hôm qua gặp mấy dân xế chính hiệu khuyên kg nên dựng, cứ nguyên chiếc mà chiến, kể cũng có lí
À ừ, rồi thì các dân xế chính hiệu ấy mua bán, thay đổi cái xe nguyên chiếc không biết bao nhiêu lần, sau tầm 1 năm rưỡi có khi chỉ còn cái khung là "nguyên chiếc".
Cái hay được thay nhất là là bộ bánh, sau đấy là group, rồi dàn đầu, cọc yên,...
Cụ cho em biết cái lí của việc chọn xe nguyên chiếc được không

aotim

Xe container
Bác nói đó cũng là 1 lí do, hay e là gà mờ nên được khuyên mua nguyên chiếc nhỉ. Chứ nghe nói suốt ngày dựng rồi thay rồi đổi liên miên thì mình chịu thật. Cá nhân e cũng thích dựng lắm chứ như bác lenn ạ :)
À ừ, rồi thì các dân xế chính hiệu ấy mua bán, thay đổi cái xe nguyên chiếc không biết bao nhiêu lần, sau tầm 1 năm rưỡi có khi chỉ còn cái khung là "nguyên chiếc".
Cái hay được thay nhất là là bộ bánh, sau đấy là group, rồi dàn đầu, cọc yên,...
Cụ cho em biết cái lí của việc chọn xe nguyên chiếc được không