[Funland] Nhờ các cụ tư vấn attomat công tơ bị nhảy.

Dream Hilux

Xe tăng
Cụ mà dùng bếp từ thì cụ thay cái át tổng của điện lực lên 32A cho em.

formula_one

Xe tăng
Trên em toàn sài 16A, em phải thay 32A mới được
16A thì thấp quá cụ ah. Giờ thiết bị điện tiêu thụ điện nhiều như bếp từ, lò nướng, điều hòa, nóng lạnh....thì nên tối thiểu 40A, như nhà em 40A em đang muốn nâng lên thêm chút nữa.

Các cụ tư vấn giúp em với. Em vừa bị cháy bếp từ sau đó điện cả nhà tắt phụt luôn. Em soi đèn thấy CB tổng bị nhảy. Em gạt lên nhưng nhà vẫn không có điện. Có phải attomat trên công tơ bị nhảy không.
Em đang định sáng mai bắc thang leo lên công tơ trên cột điện xử lý xem sao. Việc này có cần báo điện lực không các cụ nhỉ.
Khả năng của cụ bị nhảy cả aptomat ở công tơ nữa, ra cột gạt lên là được. Còn bếp từ bị chập công suất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ tư vấn giúp em với. Em vừa bị cháy bếp từ sau đó điện cả nhà tắt phụt luôn. Em soi đèn thấy CB tổng bị nhảy. Em gạt lên nhưng nhà vẫn không có điện. Có phải attomat trên công tơ bị nhảy không.
Em đang định sáng mai bắc thang leo lên công tơ trên cột điện xử lý xem sao. Việc này có cần báo điện lực không các cụ nhỉ.
Kiểm tra cả at trong nhà nữa cụ \m/

vudinhtung85

Xe tải
Nhà em cũng từng bị như vậy, em nhớ không nhầm thì Atomat sau công tơ của điện lực là C32 nhưng là hãng của Trung Quốc, sau nhiều năm có hiện tượng nhảy bất thường mặc dù Atomat tổng trong nhà thông số như thế nhưng không bị nhảy. Em bèn thay Atomat của điện lực sau công tơ bằng At mới (của Sino thì phải) thì ko còn hiện tượng trên. Em tự thay được, nhưng cccm nên cẩn thận 1 chút khi làm nhé.

Mental

Đi bộ
Tiện các cụ cho em hỏi, attomat nhà e cũng hay bị nhảy. Nhảy cả attomat trong nhà và ngoài cột điện cùng lúc. Ác cái là toàn nhảy lúc đêm ( lúc đó dùng điện rất ít). E ra gạt cái attomat ngoài cột lên thì lại bình thường. Có khi vài ba tháng bị một lần, có khi 2,3 tuần bị một lần. E dốt điện mãi ko mò được nguyên nhân

matizvan2009

Xe ba gác
nhà em cách đây 1 tuần bị cháy dây dẫn vào bếp từ. Do nhà em chuyển từ bếp ga lên bếp từ nên không dùng điện ổ cắm ở bếp mà em cho đi 1 đường trực tiếp trước 2 attomat tổng tầng (nhà em 2 tầng, mỗi tầng 1 AT). Chả biết sao nó cháy dây mà dây em đã dùng 1 dây 4.00, dây 3 có bọc ngoài rất chắc chắn nhưng hơi cũ, em chập đôi cái dây đất (nâu) và dây đỏ làm dây dương luôn. Nó cứ phập phù, phát sáng và khét nhưng em không thể ngắt nguồn ngoài attomat công tơ được vì trời mưa cả tuần.
Em cứ kệ thế, nó cứ xịt xoẹt cả ngày nhưng không nhảy attomat ngoài cột nên cứ kệ. Đến ngày hôm sau em mới nhờ được thằng bạn bên điện lực, nó sai lính lên ngắt nguồn và tháo bỏ cái dây em nối cho bếp từ đấy đi.
Cũng sợ nhưng chả biết làm sao.

Quagia21

Xe máy
Tôi nghĩ cụ xử lý thế là ok, điện đóm amatơ, leo trèo tối khuya không nên chủ quan.

vantruongd2

Xe tải
16A thì thấp quá cụ ah. Giờ thiết bị điện tiêu thụ điện nhiều như bếp từ, lò nướng, điều hòa, nóng lạnh....thì nên tối thiểu 40A, như nhà em 40A em đang muốn nâng lên thêm chút nữa.
chuẩn rồi cụ. Ngày xưa em đăng kí công tơ điện, Em mua AT 63A về cho bên điện lực lắp. Điện lực cũng bảo tiêu chuẩn chỉ dùng 40A thôi. Mình bảo khéo nhà em đông người, nhiều đồ điện nên anh cứ lắp 63 cho em. Nói nhỏ nhẹ họ cũng thông cảm. Cụ cứ lắp 63A ngoài công tơ. Trong nhà 63 hoặc 40 tùy cụ.

smart_sharp

Xe tăng
Nói chung, điện thì phải an toàn là đầu tiên. Cháy nổ do chập điện là nguyên nhân cháy nguy hiểm hàng đầu. Của cụ thì cái atomat là còn tốt nên nó mới nhảy (mình cứ tự sướng như vậy). Giờ cụ nếu không phải chập mà đã nhảy thì nên thay con attomat to hơn, loại tốt. Ví dụ, hiện tại là 40A thì thay lên 63A. Còn nếu hiện tại là 16A thì thay lên 32A là được. Leo lên cột, nếu cụ có kinh nghiệm, không sợ độ cao thì cứ leo lên, bật lại Attomat nhà mình để dùng. Còn nếu không thì chịu khó gọi thợ điện. Thay Attomat thì nên là người có kỹ năng, không nên tự thay nếu không tự tin.

Quagia21

Xe máy
chuẩn rồi cụ. Ngày xưa em đăng kí công tơ điện, Em mua AT 63A về cho bên điện lực lắp. Điện lực cũng bảo tiêu chuẩn chỉ dùng 40A thôi. Mình bảo khéo nhà em đông người, nhiều đồ điện nên anh cứ lắp 63 cho em. Nói nhỏ nhẹ họ cũng thông cảm. Cụ cứ lắp 63A ngoài công tơ. Trong nhà 63 hoặc 40 tùy cụ.
Em dốt điện, nhưng nếu dùng at tổng trong nhà bằng A với ngoài cột thì khi bị nhảy, nó nhảy cả 2 hay nhảy trong nhà trước cụ nhỉ

vantruongd2

Xe tải
Tiện các cụ cho em hỏi, attomat nhà e cũng hay bị nhảy. Nhảy cả attomat trong nhà và ngoài cột điện cùng lúc. Ác cái là toàn nhảy lúc đêm ( lúc đó dùng điện rất ít). E ra gạt cái attomat ngoài cột lên thì lại bình thường. Có khi vài ba tháng bị một lần, có khi 2,3 tuần bị một lần. E dốt điện mãi ko mò được nguyên nhân
Mình góp ý cho bạn như sau:
1. Bạn thống kế toàn bộ AT ghi chỉ sổ Ample. Mục đích là để kiểm tra dòng nhảy AT đúng ko ( từ lớn đến nhỏ). Ví dụ AT tổng 63A ngoài công tơ, AT tổng trong nhà 63A, AT tầng 1 40A, tầng 2 40A, các nhánh nhỏ 16A..... Nếu sai thì cần phải thay đổi.
2. Giả sử AT lắp đúng dòng nhảy thì cụ kiểm tra từng nhánh xem có nhánh nào quá công suất hay ko. Ví dụ bếp từ đôi công suất khoảng 3.5kw thì dùng AT 16A thì ok, nếu lắp AT 10A thì thì dễ bị nhảy.
3. Cụ kiểm tra thêm tiết diện dây dẫn toàn nhà nhé. ví dụ từ công tơ về nhà 6-10mm. Thông tầng 6-10mm. Ổ cắm và các thiết bị công suất cao 2.5mm, bóng 0.75-1.5mm...
Cụ phải có cái tổng quan chung rồi dò tiếp cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vantruongd2

Xe tải
nhà em cách đây 1 tuần bị cháy dây dẫn vào bếp từ. Do nhà em chuyển từ bếp ga lên bếp từ nên không dùng điện ổ cắm ở bếp mà em cho đi 1 đường trực tiếp trước 2 attomat tổng tầng (nhà em 2 tầng, mỗi tầng 1 AT). Chả biết sao nó cháy dây mà dây em đã dùng 1 dây 4.00, dây 3 có bọc ngoài rất chắc chắn nhưng hơi cũ, em chập đôi cái dây đất (nâu) và dây đỏ làm dây dương luôn. Nó cứ phập phù, phát sáng và khét nhưng em không thể ngắt nguồn ngoài attomat công tơ được vì trời mưa cả tuần.
Em cứ kệ thế, nó cứ xịt xoẹt cả ngày nhưng không nhảy attomat ngoài cột nên cứ kệ. Đến ngày hôm sau em mới nhờ được thằng bạn bên điện lực, nó sai lính lên ngắt nguồn và tháo bỏ cái dây em nối cho bếp từ đấy đi.
Cũng sợ nhưng chả biết làm sao.
Cụ đi riêng dây 4mm từ AT tổng là chuẩn rồi. Nhưng cụ chập dây điện làm gì. vì dây 4mm là quá đủ rồi. Thêm nữa bếp công suất cao, cụ mua dây mới mà dùng.

Mít - Mật

Xe tăng
Cụ bị giống nhà em! Cụ gọi ngay điện lực, họ đến thay ngay( miễn phí) nhà em được 3 tháng rồi ko bị nhảy

formula_one

Xe tăng
Em dốt điện, nhưng nếu dùng at tổng trong nhà bằng A với ngoài cột thì khi bị nhảy, nó nhảy cả 2 hay nhảy trong nhà trước cụ nhỉ
Cái này theo kinh nghiệm của em là ngẫu nhiên hoặc tùy thuộc độ nhạy của at. Ví dụ như ở nhà em có lần thì AT trong nhà nhảy, ngoài cột không nhảy, có lần thì nhảy cả 2.... Nói chung không có quy luật gì cả :D

vantruongd2

Xe tải
cái này lý thuyết khó mà trả lời được. Vì từ AT trong nhà và ngoài công cơ còn có 1 đoạn dây điện mà. Thêm nữa mỗi thiết bị đều có dung sai nên cũng tùy trường hợp, chỉ có gặp trực tiếp mới biết được.