[Funland] Nhờ các cụ thông thái giúp em phân biệt ván MDF An Cường

edc

Xe lăn
E
m lại nghĩ khác cụ một chút. Em cho lắp, sau nghiệm thu bàn giao thì tính. Muốn lấy đc tiền thì phải giao đúng chủng loại, đổi cái đúng hợp đồng cho em em mới thanh toán nốt
Cụ lấy căn cứ gì để xác minh đấy là hàng k đúng chủng loại. Trong HD có thể hiện chi tiết k, hay chỉ chung chung. ..... ván đóng thuyền rồi. Khó lật lắm, nếu có ý kiến gì thì làm ngay từ đầu, được việc và đỡ mất time cả 2 bên.

van con alone

Xe tải
Cụ lấy căn cứ gì để xác minh đấy là hàng k đúng chủng loại. Trong HD có thể hiện chi tiết k, hay chỉ chung chung. ..... ván đóng thuyền rồi. Khó lật lắm, nếu có ý kiến gì thì làm ngay từ đầu, được việc và đỡ mất time cả 2 bên.
Ghi rất rõ trong hợp đồng là cốt an cường, laminate, acrylic toàn bộ an cường cụ ạ. Cậu kd nói anh yên tâm 100% an cường không dưới 50 lần. Nhưng mang sang đập vào mắt là bóc tem nhà máy ra trên tất cả các tấm acrylic.
Em càn về sớm để ổn định nên bắt buộc phải cho lắp

van con alone

Xe tải
Cụ lấy tiêu chí gì đánh giá khẳng định là cốt AC. Ai xác nhận cho cụ?
Hỏi dân trong nghề . 3 thợ đến đọc được viền của tấm gỗ không có chữ an cường mà là chữ tầu loằng ngoằng , như thế có thể xá định là gì cốt gỗ an chờng được không cụ?

edc

Xe lăn
Hỏi dân trong nghề . 3 thợ đến đọc được viền của tấm gỗ không có chữ an cường mà là chữ tầu loằng ngoằng , như thế có thể xá định là gì cốt gỗ an chờng được không cụ?
Vẫn chỉ là nghe nói cụ. Tốt nhất tại thời điểm nhận này cụ gọi chủ gia công đế làm việc thực tế, để xác minh nguồn gốc ván ( chủ đầu tư, chủ thầu, bên xác nhận ván ). Không đúng HĐ thì mang về. Chứ lắp lên rồi, dán viền rồi, cụ kiểm tra kiểu gì ? :D
Gần tết, nhà mới muốn về, tủ chưa lắp xong, chỗ nấu nướng không có. Không có gì mệt bằng. Gấu nó cắt tờ rim cụ :))

huuthangbk

Xe máy
Website
WWW.FALCONINCORPORATION.COM
Em xin góp ý với cụ chủ, đây là phương án em nghĩ tốt cho cả cụ (về mặt chất lượng sản phẩm) và tốt cho cả bên xưởng kia (về mặt kinh doanh). Là cụ nên gặp trao đổi thẳng với bên xưởng luôn càng sớm càng tốt chứ đừng để lắp xong rồi mới nói. Cụ cứ trao đổi trên phương diện là cụ biết đây không phải là gỗ an cường, bây giờ cụ muốn có 2 phương án để bên họ cân nhắc: 1 là lắp loại này luôn, nhưng phải giảm giá thành cho tương ứng, 2 là đổi lại cho cụ thành an cường như hợp đồng. Em nghĩ họ sẽ chọn phương án lắp cho cụ và giảm giá thành thôi.

Phương án của cụ là lắp xong mới nói thì họ không thay cho cụ, em cam đoan vì lắp thì lỗ, không bên nào làm thế và sẽ xù hợp đồng + tranh cãi đòi tiền nhức đầu + vô hình chung cụ sẽ mất cái phần bảo hành về sau này từ phía họ.

van con alone

Xe tải
Vẫn chỉ là nghe nói cụ. Tốt nhất tại thời điểm nhận này cụ gọi chủ gia công đế làm việc thực tế, để xác minh nguồn gốc ván ( chủ đầu tư, chủ thầu, bên xác nhận ván ). Không đúng HĐ thì mang về. Chứ lắp lên rồi, dán viền rồi, cụ kiểm tra kiểu gì ? :D
Gần tết, nhà mới muốn về, tủ chưa lắp xong, chỗ nấu nướng không có. Không có gì mệt bằng. Gấu nó cắt tờ rim cụ :))
Cụ thử nghĩ ở phương diện khách hàng xem , hợp đồng ký 20 ngày thì mang đồ lên lắp ( nghĩa là 22/11 lắp), trễ thành 28/11 mới mang được 1/3 đồ lên. Không có đồ để lắp vì thiếu hậu tủ các loại nên chỉ lên khung và không treo được đành phải chờ đến ngày 3/12 cho đủ đồ mới lắp được. Nghĩa là hợp đồng đến đây đã trễ mất 11 ngày rồi cụ ( đén hôm 17/12 mới lắp hòm hòm xong, nhưng hôm nay 23/12 vẫn chưa làm bàn giao). Liệu nếu không cho lắp luôn lên mà ở đó phân định đúng sai , an cường với không an cường thì liệu tết có nhà ở không???? Hơn nữa hợp đồng nói rất rõ là toàn bộ gỗ , bề mặt của an cường nên khách hàng không có nghĩa vụ phải đi xem xét là gỗ an cường hay không khi chưa bàn giao cho khách hàng.
Nếu cty nội thất này làm ăn đàng hoàng thì làm chuẩn ngay từ đầu đi. Có phải được cả cho khách hàng là yên tâm vì mua được đúng hàng mình đã bỏ tiền xác định mua, được cả cho bản thân cty nội thất là được nghiệm thu, bàn giao , thanh lý và thu tiền thuận lợi. Bản thân em rất không muốn việc này xảy ra, nhắc nhiều lần với kd là làm cẩn thận , nhưng kết quả ngược lại . Quá trình lắp em vẫn vui vẻ bồi dưỡng thêm cho ae thợ vì thấy họ rất nhiệt tình.
Túm cái váy lại là không thể chấp nhận kiểu làm ăn lừa dối khách hàng này được.

Em đang băn khoăn 2 phương án như cụ nói
1- là bắt đền làm đồ an cường mang lên, em có đồ dùng tạm rồi nên cũng không vội
2- chấp nhận dùng ( đồ không được đẹp như an cường làm mặt acryliclic, nhưng không đến nỗi quá xấu) và phạt nhưng chưa biết phạt bao nhiêu%

Đời người làm nhà phần lớn không được mấy lần , bị ntn khi dùng người ta ấm ức suốt quá trình sd. Sao họ không biết nghĩ cho khách hàng???

Cty nội thất này Dựa vào tâm lý nôn nóng muốn nhận nhà của khách hàng và sự ghiếu kinh nghiệm của khách hàng nên mới làm ăn không thật như thế này.
Bản thân em không muốn làm khó người ta nhưng họ lại làm khó khách hàng trước nên em đành phải xử lý .

Chỉnh sửa cuối:

van con alone

Xe tải
Hợp đồng mẫu đưa ra rất chung chung, em yêu cầu ghi rõ cốt an cường, bề mặt an cường, hậu tủ 9mm an cường , tuy nhiên khi nhận thì sai từ cái hậu tủ đã không đúng , chỉ làm có 6mm

herewego1506

Xe hơi
Em cũng đang chuẩn bị nhận nhà chung cư đây, không biết bác nào biết đơn vị thi công nào uy tín và giá tốt thì tư vấn dùm chứ em thấy giá thì loạn cào cào, mà chất lượng thì thật giả không biết đâu mà lần :(

huuthangbk

Xe máy
Website
Em cũng đang chuẩn bị nhận nhà chung cư đây, không biết bác nào biết đơn vị thi công nào uy tín và giá tốt thì tư vấn dùm chứ em thấy giá thì loạn cào cào, mà chất lượng thì thật giả không biết đâu mà lần :(
Chào bác, bác có thể cho biết bác nhận nhà khu nào và mức đầu tư khoảng bao nhiêu không ạ ?

herewego1506

Xe hơi
Em nhận nhà khu Khương Trung và mức đầu tư tầm 200tr 85m2 (nhà đã bao gồm sàn gỗ, trần thạch cao, điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp) cụ ạ

huuthangbk

Xe máy
Website
Em nhận nhà khu Khương Trung và mức đầu tư tầm 200tr 85m2 (nhà đã bao gồm sàn gỗ, trần thạch cao, điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp) cụ ạ
Với mức đầu tư này và muốn đảm bảo hàng hóa tương đối nhất thì cụ nên trao đổi kỹ đầu bài với thiết kế để họ lên cho cụ phương án trong đó chú trọng vào đồ nội thất rời (giường,bàn,ghế, tủ rời...) nên mua các hạng mục đã có sẵn ở các showroom nội thất nhằm đảm bảo hàng hóa chuẩn, chỉ có các hạng mục đồ nội thất gắn tường (tủ âm tường, kệ tv, mảng ốp...) thì sản xuất ở xường của bên thiết kế hoặc xưởng do cụ tìm là được ạ.

Citronella

Xe buýt
Hu hu nhà em neo người toàn ông bà già, con trẻ, càng đọc em càng hoang mang. Bên gỗ họ tử tế còn đỡ chứ họ mà lừa đảo thì em chắc gà mờ cũng chả biết. Khu nhà em hôm nay họ cất nóc thì chắc khoảng một năm nữa là lấy được nhà. Em lại lo ngay ngáy ạ. Đọc cccm mà em hoa cả mắt :(

herewego1506

Xe hơi
Với mức đầu tư này và muốn đảm bảo hàng hóa tương đối nhất thì cụ nên trao đổi kỹ đầu bài với thiết kế để họ lên cho cụ phương án trong đó chú trọng vào đồ nội thất rời (giường,bàn,ghế, tủ rời...) nên mua các hạng mục đã có sẵn ở các showroom nội thất nhằm đảm bảo hàng hóa chuẩn, chỉ có các hạng mục đồ nội thất gắn tường (tủ âm tường, kệ tv, mảng ốp...) thì sản xuất ở xường của bên thiết kế hoặc xưởng do cụ tìm là được ạ.
Ý em là nhà bàn giao là đã cbao gồm sàn gỗ, trần thạch cao, điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp.

Chỉ đóng thêm đồ gồ gắn tường thôi. 85m2 với tổng mức đầu tư 230tr có đắt không cụ?

Em có post hai đơn giá trang 4, cụ xem dùm bên nào báo giá chuẩn hơn dùm em nhé ạ.

Tks cụ.

huuthangbk

Xe máy
Website
Ý em là nhà bàn giao là đã cbao gồm sàn gỗ, trần thạch cao, điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp.

Chỉ đóng thêm đồ gồ gắn tường thôi. 85m2 với tổng mức đầu tư 230tr có đắt không cụ?

Em có post hai đơn giá trang 4, cụ xem dùm bên nào báo giá chuẩn hơn dùm em nhé ạ.

Tks cụ.
Theo em cụ nên tìm hiểu sản phẩm thực tế của hai xưởng để so sánh chứ cụ đừng nhìn vào 69 triệu hay 77 triệu vì nếu xưởng họ báo giá cụ theo bảng excel có nghĩa là họ biết cụ cũng tham khảo các bên rồi, họ không thể báo chênh quá nhiều.

Có một lưu ý về ban thờ: cụ phải làm bằng gỗ thịt nhé, vì liên quan phong thủy. Kích thước cũng vậy cụ phải theo kích thước chuẩn. Tốt nhất là cụ nên qua mấy bên xưởng hoặc chỗ chuyên đồ thờ vì hạng mục này không nên làm bừa cụ ạ.

herewego1506

Xe hơi
Theo em cụ nên tìm hiểu sản phẩm thực tế của hai xưởng để so sánh chứ cụ đừng nhìn vào 69 triệu hay 77 triệu vì nếu xưởng họ báo giá cụ theo bảng excel có nghĩa là họ biết cụ cũng tham khảo các bên rồi, họ không thể báo chênh quá nhiều.

Hai bên em đưa cùng bản thiết kế và báo giá cùng chất liệu gỗ đó cụ, tuy nhiên một bên báo 2tr4 và một bên là 3tr nên em mới thắc mắc cụ ạ. Nếu cụ làm bên thiết kế thi công thì có thể cho em biết giá bình quân gỗ MDF lõi xanh An Cường khoảng bao nhiêu để em còn so sánh vì em đang băn khoăn liệu đơn giá thấp hơn là 2tr4 thì có đúng chất liệu MDF lõi xanh An Cường không, nếu chuẩn giá rồi thì đơn vị 3tr kia lại quá đắt :D Em mới chỉ liệt kê một vài hàng mục trong nhà thôi mà giá đã chênh nhau gần 10tr, nếu chênh lệch như này thì tổng cả nhà phải chênh tầm 40tr cụ ạ, vì thế cụ nào biết chỉ dùm em thì tốt quá ạ.

Có một lưu ý về ban thờ: cụ phải làm bằng gỗ thịt nhé, vì liên quan phong thủy. Kích thước cũng vậy cụ phải theo kích thước chuẩn. Tốt nhất là cụ nên qua mấy bên xưởng hoặc chỗ chuyên đồ thờ vì hạng mục này không nên làm bừa cụ ạ.
Hai bên em đưa cùng bản thiết kế và báo giá cùng chất liệu gỗ đó cụ, tuy nhiên một bên báo 2tr4 và một bên là 3tr nên em mới thắc mắc cụ ạ. Nếu cụ làm bên thiết kế thi công thì có thể cho em biết giá bình quân gỗ MDF lõi xanh An Cường khoảng bao nhiêu để em còn so sánh vì em đang băn khoăn liệu đơn giá thấp hơn là 2tr4 thì có đúng chất liệu MDF lõi xanh An Cường không, nếu chuẩn giá rồi thì đơn vị 3tr kia lại quá đắt :D Em mới chỉ liệt kê một vài hàng mục trong nhà thôi mà giá đã chênh nhau gần 10tr, nếu chênh lệch như này thì tổng cả nhà phải chênh tầm 40tr cụ ạ, vì thế cụ nào biết chỉ dùm em thì tốt quá ạ.

Có một lưu ý về ban thờ: cụ phải làm bằng gỗ thịt nhé, vì liên quan phong thủy. Kích thước cũng vậy cụ phải theo kích thước chuẩn. Tốt nhất là cụ nên qua mấy bên xưởng hoặc chỗ chuyên đồ thờ vì hạng mục này không nên làm bừa cụ ạ.[/QUOTE]
Tks Cụ đã góp ý ạ :)

huuthangbk

Xe máy
Website

Tks Cụ đã góp ý ạ :)[/QUOTE]

Cụ yên tâm em hiểu băn khoăn của cụ, thực ra giá mỗi xưởng không giống nhau là chắc chắn vì nó có lý do , và đôi khi nó đắt do nó đẹp hơn, nét hơn. Đó chính là lý do cụ nên tham khảo sản phẩm thực tế của xưởng. Ví dụ vụ lệch 40 triệu kia, nếu quả thực xưởng báo đắt hơn mà làm nét hơn thật, cụ có thể mặc cả mà, cả đơn hàng chả lẽ họ không bớt được cụ thêm vài triệu chiết khấu?

herewego1506

Xe hơi
Tks Cụ đã góp ý ạ :)
Cụ yên tâm em hiểu băn khoăn của cụ, thực ra giá mỗi xưởng không giống nhau là chắc chắn vì nó có lý do , và đôi khi nó đắt do nó đẹp hơn, nét hơn. Đó chính là lý do cụ nên tham khảo sản phẩm thực tế của xưởng. Ví dụ vụ lệch 40 triệu kia, nếu quả thực xưởng báo đắt hơn mà làm nét hơn thật, cụ có thể mặc cả mà, cả đơn hàng chả lẽ họ không bớt được cụ thêm vài triệu chiết khấu?[/QUOTE]
Đồ làm cẩn thận hơn và nét hơn chênh nhau nhiều vậy hả cụ :(
Em tưởng chênh chủ yếu chất gỗ thôi. Thôi thế thì em lại phải cân nhắc lại rồi, giờ lại phải tìm đơn vị nào thi công ok và uy tín để chọn thôi.
Cụ biết đơn vị nào khu vực gần đó thi công ok và uy tín thì tư vấn dùm em ạ.

LehmanBrothers

Xe điện
Em tưởng chênh chủ yếu chất gỗ thôi. Thôi thế thì em lại phải cân nhắc lại rồi, giờ lại phải tìm đơn vị nào thi công ok và uy tín để chọn thôi.
Cụ biết đơn vị nào khu vực gần đó thi công ok và uy tín thì tư vấn dùm em ạ.
Cụ biết đơn vị nào khu vực gần đó thi công ok và uy tín thì tư vấn dùm em ạ.[/QUOTE]

Em nghĩ cách làm của cụ ko tìm được đội chất đâu, giá tủ áo 3.3tr/m2 cánh laminate chỉ là giá trung bình thôi, làm đẹp thì 3.8-4tr/m2 mới là tiêu chuẩn, chưa kể làm chắc chắn cầu kỳ hơn hay thiết kế sang chảnh hơn, phụ kiện mã cao cấp hơn. Gía đó em tính các xưởng vừa chứ chưa phải cty có nhà máy lớn. Trên thị trường giá chênh nhau 15-20% là bình thường, ngành nào cũng vậy. Ko có đội nào làm chuẩn họ làm giá thấp cả, nếu báo cao được thì báo hết. Cụ có thể mới đi hoàn thiện nhà nên xưởng chỉ cần tiếp xúc qua cũng hiểu được cái thực sự cụ cần là cái gì. Như cụ gì ở trên bị đổi hết từ An Cường sang gỗ của PMA đó, lúc đó ko ai sửa lại được cả, ko có gì tự nhiên đến từ tốt tới xấu. Khi lỗi xảy ra thì cần nhìn nhận là mình đang chọn sai người, ko sáng suốt thì sẽ phải chấp nhận trả giá mà nhiều cái giá cực kỳ khó chịu.

huuthangbk

Xe máy
Website
Cụ yên tâm em hiểu băn khoăn của cụ, thực ra giá mỗi xưởng không giống nhau là chắc chắn vì nó có lý do , và đôi khi nó đắt do nó đẹp hơn, nét hơn. Đó chính là lý do cụ nên tham khảo sản phẩm thực tế của xưởng. Ví dụ vụ lệch 40 triệu kia, nếu quả thực xưởng báo đắt hơn mà làm nét hơn thật, cụ có thể mặc cả mà, cả đơn hàng chả lẽ họ không bớt được cụ thêm vài triệu chiết khấu?
Cụ biết đơn vị nào khu vực gần đó thi công ok và uy tín thì tư vấn dùm em ạ.[/QUOTE]

Em tư vấn cụ vài phương án đơn giản nhẹ nhàng kể cả cụ không có nghề vẫn yên tâm:

1. Mấy cụ trên oto fun này như cụ lehman hoặc các cụ trong gian hàng ít ra mấy cụ ấy cũng phải giữ uy tín của mình để sinh hoạt nên cụ hoàn toàn có thể bảo mấy cụ ấy báo giá được.

2. Cụ nên năng đi tham quan khu mình ở khi chuẩn bị nhận bàn giao, hỏi han sale của dự án, cụ sẽ có được vài mối đang làm trong dự án của các nhà hàng xóm, tham quan được thực tế sản phẩm, hỏi thẳng chủ nhà giá cả , sẽ không bị hớ, hay ít ra như dân nhậu hay nói là quán nào đông chắc chắn sẽ ngon, không ngon thì rẻ, không rẻ nữa thì vẫn yên tâm ta không phải thằng ngu duy nhất ^^

3. Khi đi xem đồ gỗ, cụ cứ soi kỹ các mép các chỗ nối của đồ là nó sẽ ra ngay tay nghề thợ, đồ nét thì các đường mép phải nét, phụ kiện không nên đặt nặng vì nó giá chung rồi.

Do mảng của bên em nó ở phân khúc cao cấp nên chắc cụ không đầu tư, tuy nhiên nếu cần tư vấn gì cụ cứ trao đổi, có thời gian em sẽ tư vấn cụ nhiệt tình, sau này biết đâu phất lên mua villa penthouse cụ lại đầu tư hàng của em ^^