[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngocanhqn

Xe buýt
Kính các cụ, em ngu món này nên nhờ các cụ thông não phát. Chả là em đi làm vào phòng các đ.c có tí chức sắc ( từ cỡ trưởng phòng, giám đốc tới cỡ hệ số phụ cấp từ 0,8 trở lên, rồi cả cỡ đại thần tham triều) rất hay gặp bức tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo bày trong phòng làm việc, nhiều khi còn kèm cả ấn đền trần, thậm chí cả vài mẩu vải lấy ra từ cờ ở đền trần.

Em biết là làm quan ở nước ta thì nhiều người hay tín lắm.nhưng sao còn bao nhiêu vị tiền nhân anh linh vĩ đại của dân tộc mà không thấy tượng mấy mà chủ yếu là tượng thánh trần hưng đạo.thêm tượg Bác thì đương nhiên rồi.
Cụ nào hiểu về món này thông não giúp em với ak!

Chỉnh sửa cuối:

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ, em ngu món này nên nhờ các cụ thông não phát. Chả là em đi làm vào phòng các đ.c có tí chức sắc ( từ cỡ trưởng phòng, giám đốc tới cỡ hệ số phụ cấp từ 0,8 trở lên, rồi cả cỡ đại thần tham triều) rất hay gặp bức tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo bày trong phòng làm việc, nhiều khi còn kèm cả ấn đền trần, thậm chí cả vài mẩu vải lấy ra từ cờ ở đền trần.

Em biết là làm quan ở nước ta thì nhiều người hay tín lắm.nhưng sao còn bao nhiêu vị tiền nhân anh linh vĩ đại của dân tộc mà không thấy tượng mấy mà chủ yếu là tượng thánh trần hưng đạo.thêm tượg Bác thì đương nhiên rồi.
Mợ kể xem có bao nhiêu "người thật" được phong thánh?

Alexia

Xe hơi
Lịch sử nước nhà có tài văn trị võ lực hơn người thì có Đức Thánh Trần với Cụ Hồ Chí Minh, em thấy là vậy, nên chỉ có 2 cụ này được đúc tượng nhiều nhất ạ.

yendoilong

Xe hơi
Em cũng cùng câu hỏi với thớt nhưng k dám hỏi

QAZ

Xe container
Toàn a dua a đú thôi, chắc thấy phòng làm việc cụ ... có thế là cũng về thỉnh 1 bức cho nó đồng điệu.

Thấy ông nọ ông kia bú xì gà, cũng về tập tọng bú như khỉ.

Thấy ông ấy ông nọ húp Ba lăng tai với lòng lợn mắm tôm, cũng về thửa mấy chai để tủ kính.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Được cấp dưới tặng thì bày thôi mợ :))

tuyenxdgtnd

Xe hơi
Còn hơn là bày tượng mấy ông nước khác cụ ạ

Ngocanhqn

Xe buýt
Mợ kể xem có bao nhiêu "người thật" được phong thánh?
Em không rõ cụ khai sáng hộ em với.e đoán chắc cũng không nhiều nhưng chắc chắn không phải duy nhất cụ nhỉ?:)
tuy nhiên sự băn khoăn của em là tại sao các đ.c quan sếp của nước mình lại hay đặt tượng cụ Trần Hưng Đạo trong phòng làm việc, khá giống nhau về 1 kiểu dáng, chất liệu. Ý hỏi về mặt tín ngưỡng hay phong thuỷ ấy cụ ạ

demax

Xe tăng

Mấy cái tượng trang trí này ăn theo dự án làm tượng đài Trần Hưng Đạo nên mới có đó cụ. Mình nghĩ là tỉnh hoặc 1 đơn vị nào đó làm phiên bản thu nhỏ này để làm quà tặng lưu niệm nên mới có ở trên mặt bàn 1 số người như cụ nói. Hầu hết là họ được tặng chứ chẳng mấy ai đi mua để bày đâu.
Còn tượng các tiền nhân hay danh nhân... khác thì cũng nhiều nhưng chắc chẳng ai đứng ra đặt sản xuất làm quà tặng thì không có người làm thôi cụ. Làm bán mà thị trường kén khách hoặc quá nhỏ thì không ai làm đâu.
Túm lại là do đó là quà tặng nên cụ mới thấy nhiều ở đâu đó (chắc chỗ cụ làm việc có liên quan đến Nam Định) chứ nếu bán ra thị trường thì sẽ ít người mua để trang trí như cụ nói lắm.
Bổ sung thêm là tượng đài Trần Hưng Đạo ở tỉnh Nam Định nơi có làng nghề đúc đồng Ý Yên rất nổi tiếng. Việc các làng nghề đúc tượng danh nhân của tỉnh mình để quảng bá sản phẩm của làng nghề cũng như tôn vinh danh nhân của tỉnh nên sản phẩm tượng Trần Hưng Đạo có nhiều cũng là chuyện rất bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Ngocanhqn

Xe buýt
Câu của cụ đắt quá!!
Câu trả lời đấy em thấy không đắt mà hơi cảnh vẻ:)) dốt thì hỏi, chứ em mà biết thì em hỏi làm gì ạ:)) em google thì thấy có cả Thánh Mẫu Liễu Hạnh cũng được phong thánh. À nhân đây em cũng hỏi thêm là phong thánh ở đây là ai phong cụ nhể. Dân tự phong hay triều đình các đời sau phong nhể? Phong thần thì em google thấy cực là nhiều luôn. Bác thì dạo gần đây nghe một số nhà thanh đồng bảo là cũng là đc phong thánh nhưng e cũng ko rõ ban bệ đạo giáo nào phong?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Toàn a dua a đú thôi, chắc thấy phòng làm việc cụ ... có thế là cũng về thỉnh 1 bức cho nó đồng điệu.

Thấy ông nọ ông kia bú xì gà, cũng về tập tọng bú như khỉ.

Thấy ông ấy ông nọ húp Ba lăng tai với lòng lợn mắm tôm, cũng về thửa mấy chai để tủ kính.
Chắc cụ hơi nhầm. Các bác công thần có tượng đức thánh là điều hiển nhiên. Một phần do tín ngưỡng , một phần do tâm lý. Các bác ấy cũng tìm hiểu và nghiên cứu sâu đó , không phải tự nhiên rước bức tượng đâu cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng