[Thảo luận] Nhờ các cụ hay đi đường 5!

Rickyman

Xe điện

Bopbi_hsgs

Xe container
Trước các cụ hay cãi biển cắm bên đường không hợp quy chuẩn, cụ đọc thông tư mới nhất sẽ thấy sửa đổi nhiều
Ý của cụ là TT 06-2016-TT-BGTVT ban hành QC 41/2016? QC đấy phải đến 1/11/2016 mới có hiệu lực cụ ah.

Trong QC 41/2016, Biển gộp làn đường theo phương tiện đc quy định rất rõ ràng: "Khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn. Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định".

Lúc đấy thì xxx ko thể "nhập nhèm" như bgiờ đc.

nguyen nghiep

Xe container
Chào các cụ, em là lái mới. Em đi Hải Dương - Hà Nội 3 lần thì 2 lần em bị bắt vì cái lỗi sai phần đường.
Nói chung cả 2 lần đều do em lơ ngơ, chưa nắm rõ luật nên bị thịt. Em cũng coi như mất tiền ngu một vài lần mới khôn ra được. Nhưng thưa các cụ là em quả thật hoang mang quá. Sau lần đầu, em cũng về chịu khó đọc kinh nghiệm của các cụ chia sẻ trên này, và hỏi thêm kinh nghiệm của các bác em quen biết. Nhưng đến giờ thì em vẫn chưa biết đi như thế nào cho phải với cái đoạn đường 5 cũ đầu Hà Nội. Chính xác là từ đèn đỏ chỗ rẽ đi Thạch Bàn, với mấy chỗ đèn đỏ khác nữa. Em không biết dừng làn nào cho nó phải nữa. Lần đầu em đỗ đèn đỏ làn giữa (Bắt lỗi sai làn - đi vào làn xe tải). Thôi thì lần sau mình cứ đi làn xe con, nhưng mới hôm 17/9 cũng ngã tư Thạch Bàn. Em đi làn xe con (trong cùng). Trong lúc chờ đèn đỏ để đi thẳng thì các xe đằng sau còi ầm ĩ, rồi có 1 xxx ra gậy cho em rẽ trái đi. Em không biết thế nào đành cho xe rẽ trái vào thạch bàn rồi quay ra. Lúc quay ra thì bị tóm :(
Em sợ ko dám đi đường 5 nữa mất thôi. Các cụ chỉ em với. Em đội ơn các cụ ạh :(
Cụ sang thread này đọc cụ nhé!
https://www.otofun.net/threads/sai-lan.1084684/page-3

Cụ xem cụ Thích Là Bụp chiến đấu này!
https://www.otofun.net/threads/quoc-lo-5-xxx-lai-bat-loi-di-khong-dung-phan-duong.1078070/

Chúc cụ chủ tham gia giao thông an toàn!

thuong_dentis

Xe tăng
Đi làn giữa nó táng cho phát đi vào làn xe tải vỡ mặt cụ ah...chính vì cả hai làn đều có vạch đi thẳng. Thông tư mới sửa cụ ko cãi đc đâu
Nếu xxx bắt lỗi đi vào làn xe tải thì căn cứ vào đâu ạ?

lutapro

Xe hơi

redTop

Xe điện
Chào các cụ, em là lái mới. Em đi Hải Dương - Hà Nội 3 lần thì 2 lần em bị bắt vì cái lỗi sai phần đường.
Nói chung cả 2 lần đều do em lơ ngơ, chưa nắm rõ luật nên bị thịt. Em cũng coi như mất tiền ngu một vài lần mới khôn ra được. Nhưng thưa các cụ là em quả thật hoang mang quá. Sau lần đầu, em cũng về chịu khó đọc kinh nghiệm của các cụ chia sẻ trên này, và hỏi thêm kinh nghiệm của các bác em quen biết. Nhưng đến giờ thì em vẫn chưa biết đi như thế nào cho phải với cái đoạn đường 5 cũ đầu Hà Nội. Chính xác là từ đèn đỏ chỗ rẽ đi Thạch Bàn, với mấy chỗ đèn đỏ khác nữa. Em không biết dừng làn nào cho nó phải nữa. Lần đầu em đỗ đèn đỏ làn giữa (Bắt lỗi sai làn - đi vào làn xe tải). Thôi thì lần sau mình cứ đi làn xe con, nhưng mới hôm 17/9 cũng ngã tư Thạch Bàn. Em đi làn xe con (trong cùng). Trong lúc chờ đèn đỏ để đi thẳng thì các xe đằng sau còi ầm ĩ, rồi có 1 xxx ra gậy cho em rẽ trái đi. Em không biết thế nào đành cho xe rẽ trái vào thạch bàn rồi quay ra. Lúc quay ra thì bị tóm :(
Em sợ ko dám đi đường 5 nữa mất thôi. Các cụ chỉ em với. Em đội ơn các cụ ạh :(
Cụ nghiên cứu rồi mà vẫn bị vịn và mất tiền thì phải đọc kỹ lại. Còn chỉ bị vịn lại rồi lại đi thì không tránh được vì xxx làm láo. Bắt lỗi láo này có nhiều thớt nói rồi mà bọn nó vẫn làm.
Về lý đến nơi giao nhau có báo hiệu mới (vạch mũi tên) thì theo vạch mà đi.
Tuy nhiên để tránh phiền phức và nếu bị vin luôn đúng cụ chú ý:

1. Khi chưa đến gần nơi giao nhau cụ chấp hành cái biển "phân làn". Mặc dù cái biển này không đúng quy chuẩn (không có trong quy chuẩn) nhưng cãi mất thời gian và đi theo cái biển phân làn này cũng không ảnh hưởng gì lắm. Mặt khác đến 1/11 cái biển chính thức được công nhận nên chấp hành trước một ít cũng không sao.

2. Khi đến gần nơi giao nhau có vạch mũi tên thì đi theo vạch.
- Nếu làn được cho là của xe cụ không có hướng đi của cụ thì cứ chuyển sang làn có hướng của mình mà đi. Nhớ là phải chuyển làn khi vạch phân làn là vạch đứt. xxx vin chỉ cần bảo nó đi thử cho đúng.
- Nếu làn được cho là của xe cụ có hướng đi của cụ thì cứ làn đó mà đi. Cố gắng nhường một phần đường cho xe đi hướng khác (nếu làn đủ rộng). Cụ chuyển sang làn khác có hướng của mình cũng không sai nhưng có thể mất thời gian với xxx.

3. Từ 1/11 cụ đi theo QC mới tức là đến gần nơi giao nhau không quan tâm đến cái biển phân làn trước đó.

lutapro

Xe hơi
Cụ nghiên cứu rồi mà vẫn bị vịn và mất tiền thì phải đọc kỹ lại. Còn chỉ bị vịn lại rồi lại đi thì không tránh được vì xxx làm láo. Bắt lỗi láo này có nhiều thớt nói rồi mà bọn nó vẫn làm.

1. Khi chưa đến gần nơi giao nhau cụ chấp hành cái biển "phân làn". Mặc dù cái biển này không đúng quy chuẩn (không có trong quy chuẩn) nhưng cãi mất thời gian và đi theo cái biển phân làn này cũng không ảnh hưởng gì lắm. Mặt khác đến 1/11 cái biển chính thức được công nhận nên chấp hành trước một ít cũng không sao.

- Nếu làn được cho là của xe cụ không có hướng đi của cụ thì cứ chuyển sang làn có hướng của mình mà đi. Nhớ là phải chuyển làn khi vạch phân làn là vạch đứt. xxx vin chỉ cần bảo nó đi thử cho đúng.
- Nếu làn được cho là của xe cụ có hướng đi của cụ thì cứ làn đó mà đi. Cố gắng nhường một phần đường cho xe đi hướng khác (nếu làn đủ rộng). Cụ chuyển sang làn khác có hướng của mình cũng không sai nhưng có thể mất thời gian với xxx.

3. Từ 1/11 cụ đi theo QC mới tức là đến gần nơi giao nhau không quan tâm đến cái biển phân làn trước đó.
Dạ, em cám ơn cụ. Quan trọng là tinh thần khi gặp XXX. Vì chưa nắm rõ quy định, quy chuẩn nên bị vịn vào là đã lúng túng rồi cụ ạ. Em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm. Tiền mất thì không sao. Nhưng không để nó thịt mình ngớ ngẩn được.
Em cám ơn các cụ nhiều lắm.

Developer87

Xe buýt
Nếu cụ lái mới lại ko nắm đc luật thì khi đi cụ cứ áp sát làn trái. Nếu ngã 3, ngã 4, chỗ quay đầu làn trái chỉ có mũi tên rẽ trái thì cụ sang làn bên cạnh. xxx vịn thì cụ mời xxx lên chỉ xem đi sao mỡi chuẩn?

202

Xe container
Cụ này non quá. Không nắm được luật bị xxx nạt.
Khi đó làn rẽ trái xanh nhưng thẳng, xxx bảo cụ xê ra cho người phía sau rẽ trái tránh tắc. Khi xanh cụ làn thẳng cụ đi bt coi như lúc đó là núp để xe sau đi. Phải cãi chứ

Còn đủ cứng thì vào làn giữa và cãi cái biển gộp chỉ dẫn không phải phân làn.

lutapro

Xe hơi
Cụ này non quá. Không nắm được luật bị xxx nạt.
Khi đó làn rẽ trái xanh nhưng thẳng, xxx bảo cụ xê ra cho người phía sau rẽ trái tránh tắc. Khi xanh cụ làn thẳng cụ đi bt coi như lúc đó là núp để xe sau đi. Phải cãi chứ

Còn đủ cứng thì vào làn giữa và cãi cái biển gộp chỉ dẫn không phải phân làn.
Vâng, em non quá nên bị vịn vào không biết cãi thế nào :(
Cám ơn các cụ ạ.

nguyen nghiep

Xe container
Nếu cụ lái mới, chưa có kinh nghiệm cãi lý với xxx, cụ đi xe con thì cụ cứ đi vào làn ngoài cùng bên trái, chỗ có mũi tên vừa đi thẳng vừa rẽ trái ở trong ảnh (e kẻ thêm mũi tên màu xanh) ý. Như vậy, vừa phù hợp với biển báo hiệu, vừa phù hợp với vạch số 1.18

Đủng ra, chỗ này ko còn hiệu lực của biển phân làn gộp. Bên GTVT đã kẻ lại làn đường theo hướng đi/rẽ (chia thành 4 làn đường) r.

Xe con đến ngã tư này cũng không nên đi thẳng mà lại đi vào làn mũi tên xanh của cụ (trừ trường hợp đã nhỡ đi vào rồi), vì sẽ cản trở người rẽ trái, dù cụ vẫn đúng luật!
Đúng luật nhưng không gây cản trờ người khác nữa ---> đó mới văn hóa giao thông mà cụ! :D

Em xem cụ bụp rồi. Nhưng lúc bị tóm thì cứ cuống cả lên. Do luật còn lơ mơ không cãi được bọn nó các cụ ạ.
Vậy thì cụ phải nghiên cứu tài liệu để có cái chiến đấu thôi cụ.
Đừng ngồi một chỗ khóc, khi gặp xxx mà không có tí phòng thân thì không có... ông Bụt nào hiện lên cứu cụ đâu!
Biết luật thì đỡ tốn tiền + lái xe sẽ văn minh hơn cụ ạ!
Chúc cụ tham gia giao thông an toàn!

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Xe con đến ngã tư này cũng không nên đi thẳng mà lại đi vào làn mũi tên xanh của cụ (trừ trường hợp đã nhỡ đi vào rồi), vì sẽ cản trở người rẽ trái, dù cụ vẫn đúng luật!
Đúng luật nhưng không gây cản trờ người khác nữa ---> đó mới văn hóa giao thông mà cụ! :D
Chỗ ngã tư hồ Sài Đồng này, đang 3 làn đường đc kẻ lại thành 4 làn đường nên làn ngoài cùng bên trái nó nhỏ vậy thôi. Các ngã tư khác, chỗ mũi tên vừa đi thẳng, vừa rẽ trái rất rộng, nếu lx chờ đèn đỏ thì có thể đỗ sát bên phải của làn trái ngoài cùng, các xe khác vẫn đủ chỗ để đi và rẽ trái đc cụ ah.

Các cụ lái mới, ko có khả năng tranh luận với xxx thì chọn cách đi như vậy cho an toàn. Nếu lx có kinh nghiệm thì có thể chuyển sang làn bên cạnh hoặc các làn có mũi tên đi thẳng để đi thẳng :)

nguyen nghiep

Xe container
Chỗ ngã tư hồ Sài Đồng này, đang 3 làn đường đc kẻ lại thành 4 làn đường nên làn ngoài cùng bên trái nó nhỏ vậy thôi. Các ngã tư khác, chỗ mũi tên vừa đi thẳng, vừa rẽ trái rất rộng, nếu lx chờ đèn đỏ thì có thể đỗ sát bên phải của làn trái ngoài cùng, các xe khác vẫn đủ chỗ để đi và rẽ trái đc cụ ah.

Các cụ lái mới, ko có khả năng tranh luận với xxx thì chọn cách đi như vậy cho an toàn. Nếu lx có kinh nghiệm thì có thể chuyển sang làn bên cạnh hoặc các làn có mũi tên đi thẳng để đi thẳng :)
Vâng, em cũng đi qua đây nhiều nên em hiểu.
Cảm ơn cụ rất nhiều!

l0ng_py

Xe buýt
Đường 5 dễ đi mà nhỉ. Biển nhiều, làn cũng kẻ rõ hết rồi mà. Cụ chú ý chút là nhìn kbh đi sai được đâu

mobilee84

Xe tải
Cụ đi ntn cho rễ hiểu này ,đoạn nào có đèn xanh rẽ trá thì cụ đi vào làn giữa còn đoạn nào k có thì cụ đi cạnh giải phân cách là ok

lutapro

Xe hơi
Cụ đi ntn cho rễ hiểu này ,đoạn nào có đèn xanh rẽ trá thì cụ đi vào làn giữa còn đoạn nào k có thì cụ đi cạnh giải phân cách là ok
Vâng, e cám ơn các cụ.
E đang đọc thêm quy chuẩn 41. Cần đọc thêm gì các cụ hướng dẫn e với ạ.

nguyen nghiep

Xe container

Đã có biển 411 (vạch kẻ mũi tên chỉ hướng đi tại các ngã 3, ngã 4) thì biển 412 mất tác dụng (kể cả giờ và sau này) cụ ạ! Thế nên, sau ngã tư, muốn phân làn phương tiện tiếp như cũ thì phải cắm lại biển 412.
Ở đây không có biển 412 nhưng có biển 411 nên cụ cứ đi theo 411 là đúng. :D

truongxuanthanh

Đi bộ
Các cụ đi đường chú ý biển 412 theo kinh nghiệm của e điển hình đường 5 cũ chú ý nhìn biển 412 mà nó báo 3 làn có mũi tên như làn trái ( ngoài cùng dành cho xe con và xe khách) mà chỉ có rẽ trái, làn giữa đi thẳng, làn thô sơ rẽ đi thẳng và rẽ trái, nếu cụ nào đi thẳng thì đang ở làn trái ( xe con) cứ đi qua biển 412 xi nhan sang làn giữa và đi thẳng sẽ ko bao giờ bị xxx vịn, còn đến ngã tư mà có biển 412 làn trái có mũi tên đi thẳng và rẽ trái thì cụ cứ làn trái mà đi khi gần đến vạch liền làn trái cụ ép xe sang phải của làn trái để nhường đường cho xe rẽ trái thì cụ tổ cá vàng ko vịn .... để đỡ mất time với cá vàng, em toàn đi với bọn tây nên để xxx vịn bất cứ lý do gì trên các cung đường đi là em phải bán xe nghỉ việc, e toàn đi các cung đường nguy hiểm bẫy của xxx, như đng 5 hn- hp, đng 10, đường 18 sao sao đỏ, cao tốc cầu giẽ, phủ lý hà nam, cao tốc, hn- lạng sơn, quốc lộ 2 hn - vinh phúc- phú thọ- tuyên quang, còn đi loanh quanh city hn ......