[Funland] Nhờ các cụ dành luật tư vấn ca thừa kế khó

Taihoatu

Xe lăn
Thím máu quá, có mấy hôm đã dẫn về rồi
Cái này thông tin một chiều cũng khó cụ ạ, phụ nữ mà chồng mất sớm thì bị o ép đủ thứ từ gia đình nhà chồng, đấy là em nói chung là như vậy.

Go on

Xe điện
Bạn hãy nhìn rộng ra. Gia đình bạn làm thế thì bản thân người mất có thích không, bà còn sống thấy anh chị tranh giành đấu nhau vì tí quyền lợi? con cháu tự thù ghét nhau, còn sống mà tranh giành thì người sống sao vui được, khi nhắm mắt nó không còn quan trọng đâu vì vậy hãy vui với bà trong những ngày còn sống. Đừng vì lý do thờ cúng sau này mà làm cho gia đình xào xáo. Mình nói thật đấy. Còn theo như bạn mô tả hồ sơ pháp lý như thế thì ông bạn có sống lại cũng không đòi được bạn ah. Pháp luật chứ không phải chơ, bạn nên tìm hiểu kỹ về luật pháp đừng nghe tư vấn bậy kể cả vp luật sư mục đích họ kiếm tiền của bạn thôi rồi họ vẽ đủ đường để cho gia đình bạn nộp phí. Kết quả là về không bạn nhé.
Ông bà em chính là người muốn lấy lại vì ông bà rất quan trọng chuyện thời tự dòng họ. Các cụ càng đời trước càng quan trọng chuyện đó mà cụ. Hiện giờ bà em vẫn đang thờ từ đời cụ của bà tại ngôi nhà đó cụ ạ.
Còn về việc hợp pháp khi đòi thừa kế này là hoàn toàn hợp pháp mà cụ. Vì ông bà em là bố mẹ ruột của chú thì thuộc hàng thừa kế thứ nhất rồi. Nhà em chỉ đang cần 1 giải pháp nhẹ nhàng nhất mà ko làm tình cảm gia đình căng thẳng.

em không phải dân luật nhưng theo hiểu biết của em thì như thế này (em xin cập nhật tí cho chuẩn ạ):
Ông bà nội của cụ chủ đã cho, tặng quyền sử dụng đất và sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất cho chú út và làm thủ tục sang tên, đổi chủ cho ông chú út. Khi đó, có lẽ đã không có một thủ tục để đảm bảo đây là tài sản riêng của ông chú út tức là bà vợ của ông chú út phải có giáy xác nhận đây là tài sản riêng/ từ chối quyền đồng sử dụng mảnh đất này và sở hữu tài sản gắn liền với đất. Vậy thì toàn bộ là tài sản phát sinh trong hôn nhân, nếu chia theo luật thừa kế thì bà vợ được 1 nửa tài sản, nửa còn lại chia làm 5 phần bằng nhau (nếu thời điểm đó (mở thừa kế) ông bà nội của cụ chủ còn sống ) cho cha, mẹ đẻ, vợ và 2 con gái là những người ở hàng thừa kế thứ nhất. Do con gái còn dưới 18 tuổi nên bà vợ quản lý nốt phần của cô con gái chưa thành niên.
Tương tự như vậy khi ông nội mất thì phần của ông nội lại được chia đôi: 1 phần cho bà nội, phần còn lại chia đều cho bà nội và các con của bà còn sống. Khi bà nội mất đi thì phần của bà nội lại chia đều cho các con còn sống nếu bà nội không để lại di chúc.
Các anh chị em của ông chú út có quyền được hưởng thừa kế phần tài sản của ông nội (được thừa kế từ tài sản của ông chú út để lại) chia đều cho vợ và các con còn sống sau khi chia cho bà nội 1 nửa phần của ông nội.
Cụ chủ nên đọc ky luật thừa kế và tư vấn với luật sư vì nếu kiện mà họ cũng sử dụng luật sư thì mình thể bị thiệt.

Chỉnh sửa cuối:

Go on

Xe điện
Trong trường hợp này nhà cụ thì em xin tv chút ạ.
Ông nội của cụ đều mất sau chú út, vậy nếu sau này bà nội mất thì phần thừa kế mảnh đất bên nhà chú út của ôg bà nội sẽ được chia lại cho các con còn sống của ôg bà nhé.
Dạ em cảm ơn cụ đã chia sẻ

khanhvt74

Xe hơi
Cụ ko thấy pháp luật đã chia thừa kế quyền lợi cho các cá nhân liên quan rồi đấy thây, do chưa thực hiện theo pl đấy chứ. Mà một khi đã đưa nhau ra tòa rồi thì chắc hẳn đã ko còn nc giải quyết tình cảm nội bộ gia đình nữa rồi:D
Hi bạn. Bạn chắc hay nghe người ta nói.... Bạn có biết thủ tục thừa kế bao gồm những gì không? Tài sản sau khi được xác lập cho người thừa kế và được người thừa kế đồng ý tiếp nhận nhé, lúc này tài sản này thuộc toàn quyền của người tiếp nhận. Và không thể đòi lại được bạn ah. Đối với trường hợp sau khi người có tàn sản mất hoặc không còn khả năng về nhận thức "tâm thần" thì phần tài sản này tiếp được chia theo thứ tự thừa kế theo luật bạn nhé. Đặc biệt là không bao giờ có chuyện cho rồi mà đòi lại được nhé.

T91

Xe container
Cái này thông tin một chiều cũng khó cụ ạ, phụ nữ mà chồng mất sớm thì bị o ép đủ thứ từ gia đình nhà chồng, đấy là em nói chung là như vậy.
Phải nghe 2 tai cụ nhỉ

Go on

Xe điện
Em mới làm 1 vụ thừa kế cụ ạ. Con trai mất trước bố mẹ mà k để lại di chúc.
sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng ( 2 vợ chồng nhận qsđ từ mua bán chuyển nhượng ), đến bây giờ bố mẹ cũng đã mất ( mất sau người con trai ).
Bà con dâu muốn bán, hay gì đó phải làm thừa kế, và giờ phải đi xin đủ chữ ký của các anh em bên chồng ( lý do phần được nhận thừa kế của bố mẹ chồng được chia cho các con)
CỤ CHỦ THỚT CHO HỎI LẠI CHI TIẾT, TRONG SỔ ĐỎ NHÀ CHÚ UT NHẬN QSD ĐẤT DO " THỪA KẾ " HAY DO " MUA BÁN CHUYỂN NHƯỢNG "?
Dạ tiếc quá em ở xa và cũng không muốn dính níu vào chuyện này lắm nên em ko can thiệp sâu vào. Chỉ hóng đại gia đình em giải quyết. Suy cho cùng mảnh đất đó có đòi về được thì cũng sẽ không bao giờ chuyển nhượng mà là nơi thờ cúng các cụ thôi ạ.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Đúng là ca xương nên bao cụ xem mà chưa thấy còm nào tư vấn 😂
Em xin phép tư vấn trong tầm hiểu biết, vừa dựa trên tư vấn theo quy định về luật thừa kế, thế chấp, v.v nhé
Em ko tư vấn hay comment gì về đúng hay sai trong hành xử của các bên ạ

Vì thông tin quan trọng nhất thì bác ko nói đó là:
"Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ."

=> Sang tên theo hình thức nào: ông bà cho tặng cho chú (đây là khả năng cao nhất vì ở các tỉnh thành, ở huyện xã, thì thường trong gia đình là sẽ cho tặng) hay ông bà chuyển nhượng/bán cho chú (cách này khả năng thấp, vì trong gia đình thường ko ai làm hợp đồng chuyển nhượng/mua bán cả)
Do đó, khả năng cao là: cho tặng. Như vậy, sổ đỏ sẽ sở hữu của riêng chú. Khi chú mất, ko để lại di chúc, thì hàng thừa kế thứ nhất chia đều mỗi người 1 phần bằng nhau, gồm: bố mẹ đẻ của chú, vợ chú, các con của chú.

Theo đó, thì sổ đỏ cũng ko thể tự vợ chú cầm đi thế chấp ngân hàng được. Thông tin thế chấp này, bác có thể xác minh lại nhé. Kể cả nếu vợ chú giữ sổ đỏ gốc, thì cũng ko tự thế chấp hay bán được

Về câu hỏi: Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?

=> Do ông của bác mất, thì phần thừa kế của ông (đáng ra được hưởng từ hàng thừa kế thứ nhất của chú) sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của ông là: bà (vợ của ông), các con của ông. Như vậy, bà của bác và bố bác và các cô chú của bác đều nằm trong hàng thừa kế của chú, nên đương nhiên là được đòi hỏi quyền lợi chính đáng nhé ạ!

còn 1 vài hướng khác nữa, do thông tin bác đưa ra chưa đủ. Nhưng kiểu gì thì hàng thừa kế của chú út cũng sẽ có bà của bác, do đó: sổ đỏ đó, em kết luận là: vợ chú ko thể nào đứng tên hết và ko thể nào mang đi thế chấp ngân hàng được, đương nhiên cũng ko thể nào tự bán được.

Bác chủ nên tham khảo 1 phòng công chứng, họ tư vấn chuẩn và cụ thể hơn. Để có thể nhanh chóng đính chính sổ đỏ, đưa tên các thành viên thừa kế lên sổ đỏ

Chỉnh sửa cuối:

acjs

Xe tăng
Chào cụ luật sư, phiền cụ tư vấn giúp trường hợp nhà em. Bố em là con trưởng của ông bà nội. Khi lập gia đình thì bố em mua đất ở riêng vs đại gia đình ông bà nội và cô chú. Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ.
Không may thì chú út mất vì bệnh. Mà chú lại ko có 2 con gái, ko có con trai nên theo thông tục là ko có người nối dõi thờ tự. Điều đáng nói thím dâu, vợ chú út cực bất hiếu vs gia đình chồng. Chú vừa mất mấy tháng đã thấy có ng khác, thậm chí dẫn cả về nhà( cạnh nhà ông bà).
Khi mất chú ko để lại di chúc. Vì vậy mà toàn bộ gia đình thống nhất sẽ đề nghị thím trả lại 1 lô đất trong tổng số 4 lô đã đc ông bà sang tên cho chú. Với tài sản gắn liền trên đất là nhà cấp 4 của ông bà hiện ở. Sau đó ông bà sẽ sang tên cho bố cháu để bơ cháu sẽ làm nơi thờ tự.
Tuy nhiên, thím dâu nhất quyết ko đồng ý. Cuối cùng phải viện đến sự trợ giúp của pháp luật. Theo luật thừa kế thì chú mất mà ko có di chúc thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, 2 con, ông bà nội em sẽ chia đều. Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc. Thím có nói vs đoàn là sẽ tự nguyện sang tên nên đoàn đi về.
Sau đó thím bảo bà em đi rút đơn về thím sẽ sang tên cho mà các cô chú, bố em ko biết. Sau khi rút đơn thì vs lý do con gái út của chú ms 12 tuổi chưa ký giấy được nên đợi cháu 16 tuổi sẽ ký.
Sau đó ông nội em mất, nay con út chú 16 tuổi rồi. Bố em và các chú bảo thím sang tên thì thím tìm mọi cách trì hoãn. Sau đó bảo mang sổ đỏ cắm rồi. Bố em muốn sang tên thì đi chuộc. Trong khi nhà thím ko hề thiếu tiền. Lúc chú mất có được chi trả bảo hiểm nhân thọ mấy trăm trịêu. Cùng với tiền nhà nc đền bù khá nhiều ruộng đất, cũng do ông bà cho, do các dự án xây khu đô thị và giao thông. Cũng như khoản tiền kha khá do chú để lại. Lúc còn sống chú là 1 thầu xây dựng có tiếng ở quê em.
Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?
1. Cụ nên thuê luật sư để phân tích và giải quyết cho đúng luật.
2. Khả năng cao bà thím cũng là OF trên này😀😀😀

agrimeco

Xe lăn
Hi bạn. Bạn chắc hay nghe người ta nói.... Bạn có biết thủ tục thừa kế bao gồm những gì không? Tài sản sau khi được xác lập cho người thừa kế và được người thừa kế đồng ý tiếp nhận nhé, lúc này tài sản này thuộc toàn quyền của người tiếp nhận. Và không thể đòi lại được bạn ah. Đối với trường hợp sau khi người có tàn sản mất hoặc không còn khả năng về nhận thức "tâm thần" thì phần tài sản này tiếp được chia theo thứ tự thừa kế theo luật bạn nhé. Đặc biệt là không bao giờ có chuyện cho rồi mà đòi lại được nhé.
Em thì ko rõ pháp luật thừa kế được như nhiều cụ trên of rồi, có điều em thấy cụ này tv chuẩn hơn cụ;))
Em xin phép tư vấn trong tầm hiểu biết, vừa dựa trên tư vấn theo quy định về luật thừa kế, thế chấp, v.v nhé

"Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ."

=> Sang tên theo hình thức nào: ông bà cho tặng cho chú (đây là khả năng cao nhất vì ở các tỉnh thành, ở huyện xã, thì thường trong gia đình là sẽ cho tặng) hay ông bà chuyển nhượng/bán cho chú (cách này khả năng thấp, vì trong gia đình thường ko ai làm hợp đồng chuyển nhượng/mua bán cả)
Do đó, khả năng cao là: cho tặng. Như vậy, sổ đỏ sẽ sở hữu của riêng chú. Khi chú mất, ko để lại di chúc, thì hàng thừa kế thứ nhất chia đều mỗi người 1 phần bằng nhau, gồm: bố mẹ đẻ của chú, vợ chú, các con của chú.

Theo đó, thì sổ đỏ cũng ko thể tự vợ chú cầm đi thế chấp ngân hàng được. Kể cả nếu vợ chú giữ sổ đỏ gốc, thì cũng ko tự thế chấp hay bán được

Về câu hỏi: Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?

=> Do ông của bác mất, thì phần thừa kế của ông (đáng ra được hưởng từ hàng thừa kế thứ nhất của chú) sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của ông là: bà (vợ của ông), các con của ông. Như vậy, bà của bác và bố bác và các cô chú của bác đều nằm trong hàng thừa kế của chú, nên đương nhiên là được đòi hỏi quyền lợi chính đáng nhé ạ!

còn 1 vài hướng khác nữa, do thông tin bác đưa ra chưa đủ. Nhưng kiểu gì thì hàng thừa kế của chú út cũng sẽ có bà của bác, do đó: sổ đỏ đó, em kết luận là: vợ chú ko thể nào đứng tên hết và ko thể nào mang đi thế chấp ngân hàng được, đương nhiên cũng ko thể nào tự bán được.

Bác chủ nên tham khảo 1 phòng công chứng, họ tư vấn chuẩn và cụ thể hơn. Để có thể nhanh chóng đính chính sổ đỏ, đưa tên các thành viên thừa kế lên sổ đỏ

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ko rõ sổ đỏ ntn. Tạm coi của chú út 100% thì ôb của cụ được hưởng 2/5 mảnh (ô mất đi thì tỷ lệ này bị thụt đi 1 tý). 3/5 còn lại phía bên kia phải "tự nguyện" sang tên, còn cũng chả ép đc. Nên hơn hết vẫn là thỏa thuận thôi

Go on

Xe điện

Theo đó, thì sổ đỏ cũng ko thể tự vợ chú cầm đi thế chấp ngân hàng được. Thông tin thế chấp này, bác có thể xác minh lại nhé. Kể cả nếu vợ chú giữ sổ đỏ gốc, thì cũng ko tự thế chấp hay bán được

Dạ cảm ơn cu đã tư vấn rất chi tiết. Cụ cho em hỏi nếu là ông bà làm giấy tờ bán cho chú thì ông bà em có được quyền thừa kế lại sau khi chú mất không cụ?
Về việc thím bảo mang đi cắm thì chắc ko phải cắm ngân hàng. Bởi đất đó chưa được sang tên cho thím nên ko ngân hàng nào dám nhận mà có thể là 1 hành động nhằm trì hoãn. Và thím sẽ cắm cho em ruột của thím, 1 người làm dịch vụ cầm đồ.

Go on

Xe điện
Phải nghe 2 tai cụ nhỉ
Dạ do các cụ ko trong chăn nên đặt ra nghi vấn cũng là chuyện bình thường. Nhưng em chia sẻ chi tiết đó chỉ để các cụ biết về lý do tại sao cả dòng họ em muốn lấy lại 1 lô làm nơi thờ tự. Chứ chú em mất thì kể cả 1 ngày sau thím lấy người khác thì cũng ko phạm luật gì, và cũng ko ảnh hưởng tới việc giải quyết tranh chấp dựa trên pháp luật.

Taihoatu

Xe lăn
Ko rõ sổ đỏ ntn. Tạm coi của chú út 100% thì ôb của cụ được hưởng 2/5 mảnh (ô mất đi thì tỷ lệ này bị thụt đi 1 tý). 3/5 còn lại phía bên kia phải "tự nguyện" sang tên, còn cũng chả ép đc. Nên hơn hết vẫn là thỏa thuận thôi
Em hỏi cụ một tí: nếu bố mẹ đã thực hiện các thủ tục cho tặng cho con rồi, thì khi chả may con bị mất (không để lại di chúc gì) thì bố mẹ có đc hưởng quyền thừa kế từ mảnh đất đã cho con 100% đó ko?

mb.vaynganhang

Xe tăng
Dạ cảm ơn cu đã tư vấn rất chi tiết. Cụ cho em hỏi nếu là ông bà làm giấy tờ bán cho chú thì ông bà em có được quyền thừa kế lại sau khi chú mất không cụ?
Về việc thím bảo mang đi cắm thì chắc ko phải cắm ngân hàng. Bởi đất đó chưa được sang tên cho thím nên ko ngân hàng nào dám nhận mà có thể là 1 hành động nhằm trì hoãn. Và thím sẽ cắm cho em ruột của thím, 1 người làm dịch vụ cầm đồ.
Em đưa ý kiến tiếp nhé, đúng sai, mọi người góp ý và sửa thêm:
"Cụ cho em hỏi nếu là ông bà làm giấy tờ bán cho chú thì ông bà em có được quyền thừa kế lại sau khi chú mất không cụ?"
=> Như em comment trên, kiểu gì thì bà của bác cũng được thừa kế từ chú út (nếu chú út không có di chúc gì khác).
Bác hiểu như sau: ông bà bán cho chú út => Chú út và vợ chú út là chủ sở hữu sổ đỏ đó = > Sau khi chú út mất (ko để lại di chúc gì), thì phần của chú út (là 1 nửa sổ đỏ đó) sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất là: bố của chú út (ông), mẹ của chú út (bà), vợ chút út, các con chú út => bố của chú út (ông) mất (ko để lại di chúc gì), thì phần của ông sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất là: vợ ông (bà), các con ông (có bố của bác)
=> Chắc chắn là: bà của bác, thậm chí bố của bác, cũng được quyền thừa kế ạ, và thực tế là đang được rồi (pháp luật công nhận điều này rồi)

"Về việc thím bảo mang đi cắm thì chắc ko phải cắm ngân hàng. Bởi đất đó chưa được sang tên cho thím nên ko ngân hàng nào dám nhận mà có thể là 1 hành động nhằm trì hoãn. Và thím sẽ cắm cho em ruột của thím, 1 người làm dịch vụ cầm đồ."
=> Cái này thì có thể hơi sang mảng khác, nên em cũng ko dám tư vấn nhiều. Trong hiểu biết của em thì góp chút ý kiến là: việc "cắm" này ko hợp pháp nên ko có gì đáng lo về mặt pháp luật, chủ yếu là: nếu vướng víu vào dân xã hội, thì đau đầu kiểu khác (kiểu như nếu các thành viên nhà bác hiền lành quá, dễ bị đội này át vía khi có tranh chấp, xích mích, đội đó chơi nhây, chiếm giữ nhà dù trái phép nhưng kiện cáo cũng mất công mất sức lắm)

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em hỏi cụ một tí: nếu bố mẹ đã thực hiện các thủ tục cho tặng cho con rồi, thì khi chả may con bị mất (không để lại di chúc gì) thì bố mẹ có đc hưởng quyền thừa kế từ mảnh đất đã cho con 100% đó ko?
Ko liên quan việc: bố mẹ bán cho con hay tặng con
Nhưng: khi con mất (ko để lại di chúc) thì đương nhiên bố mẹ nằm trong hàng thừa kế thứ nhất
(còn tỷ lệ thừa kế là bao nhiêu %, thì tuỳ từng tình huống, đều có quy định cách chia rõ ràng)

Happymom

Xe buýt
Nhà cụ sân si thế. Ông bà cho chú rồi, sổ đỏ tên chú thì coi như mất. Bà cũng già rồi để bà an hưởng tuổi già tranh chấp làm gì. Chú út có 2 con gái cũng vẫn hương hỏa được ko cần phân biệt trọng nam kinh nữ. Thím thì chồng mất bà ý đi bước nữa mừng cho bà ý, ko vi phạm pháp luật là được. Giờ nhà cụ cao tay tương kế tựu kế cư xử như trên vừa hợp tình hợp lý vừa lựa bà thím vừa nịnh bà ý đồng ý để 1 phần nhà làm chỗ thờ tự (thắc mắc từ trước đến nay nhà cụ thờ tổ tiên ở đâu hay giờ mới nảy ra ý định thờ tự 😁) . Bà thím đồng ý thì bố cụ làm nhà thờ rồi ở đã, chiếm đã đợi thời gian rồi tính vụ giấy tờ sau. Nhưng bà thím mà tỉnh là nhà cụ bó tay rồi. Cứ cái giọng chú út mất nhà toàn vịt trời trả nhà tôi thờ tự là không ổn rồi, còn săm soi đời tư bà thím thì còn lâu. Kiện ko được gì mà bà cụ già lại lôi bà đi kiện tụng khổ bà ra.

Chỉnh sửa cuối:

Dở người

Xe điện
Nguồn gốc mảnh đất không quyết định người được thừa kế hay không cụ nhé.
Kể cả chú của cụ mua của người lạ thì khi chú mất mà không có di chúc, cha, mẹ, vợ, con vẫn là hàng thừa kế thứ nhất. Được hưởng một phần của người mất bằng nhau không phụ thuộc nguồn gốc tài sản.
Trường hợp nhà cụ thì nên giải quyết tình cảm cụ ạ.
Vì trên thực tế, mảnh đất ấy không phải của riêng mình thím cụ. Thím chỉ được 1/2 tài sản ( của cá nhân thím). Phần của chú là 1/2 chia cho cha, mẹ, vợ, con lúc đó còn sống. Nhưng theo luật thì phần của ông bà cụ không nhiều, chỉ có 1/10 tài sản thôi.
Nếu thím cứ để ở thì nhà cụ cũng không làm gì được. Còn thím muốn bán, sang nhượng trước pháp luật mà không có sự đồng ý của nhà cụ thì cũng không được. Nói thật ai mà mua đất không thể sang tên được. Nhà cụ nên thuyết phục thím nhường lại một phần nhỏ để làm nơi thừa tự, sau đó ký giấy để thím sở hữu hoàn toàn phần lớn còn lại.
Thím và các em mồ côi vất vả rồi cụ ạ. Chuyện lời ăn tiếng ở cũng khó nói nhưng cơ bản nghĩ xa ra 1 tý thì cả 2 bên cùng có lợi. Chứ cứ lằng nhằng nó cũng khó cho cả hai bên.

Ông luật sư thì đúng rồi! mục đích chính kiếm tiền còn nhà người ta nát cũng toàn do các ông súi bậy thôi. Xin lỗi vì tôi nói thẳng nhé
Em k fai luật sư ạ, chỉ là có tham gia xly giấy tờ cùng với bên họ hàng :D
E thì thấy cụ chủ thớt hỏi thì trả lời trong tầm hiểu biết, chứ mình k ở trong gia đình nên cũg k biết được lý do vì sao?

Su_Hayate

Xe hơi
Hàng thừa kế thứ nhất là bà thím và 2 cô con gái va ba noi, theo luật hàng thứ nhất sẽ nhận toàn bộ thừa kế rồi nếu ko có di chúc. Đo đó họ nhà cụ ko làm được gì với tình huống này (trừ có thoả thuận khác). Khi hàng thừa kế thứ 1 không có một ai thì xét đến hàng thu 2 nhé. Hàng thứ 1 có 4 người được chia bằng nhau.

Chỉnh sửa cuối: