[Thảo luận] Nhờ các bác tư vấn giúp em tình huống này!!!

FocusAT1403

Xe buýt
Lúc đấy ko cãi cho xong để giữ xe qua đêm thì làm gì còn bằng chứng nữa :(
Ma sao ca ngợi xxx Đa Nẵng lắm mà hay cũng chỉ là mị dân cả?
Thực tế thì cũng đỡ hơn những nơi khác cụ ah. Em cũng không phủ nhận việc ấy. Tuy nhiên " Ở nơi nào cũng có thằng khùng thằng điên ". Thằng em em trước đây đi xe máy qua cầu sông Hàn 6h00 tối, trời chưa tối lắm, có thằng trung t... cs.... rê tê.. tuýt lại đòi phạt nóng 50k do lỗi chưa bật đèn xe. nó bảo nó chỉ nộp tiền cho Nhà nước. Sau nó nộp phạt 140k vào kho bạc nó về bảo còn thấy thoải mái chán so với việc đưa tiền nó đút túi. Mà em gặp là CS trật tự các Bác ah, bản thân em chưa gặp rê tê bao giờ kể cả hồi còn đi xe máy.

Chỉnh sửa cuối:

MrBeanHN

Xe máy
Theo em, Bác cũng không cần thiết phải làm căng vụ này quá đâu, lỗi của Bác chắc cũng không nặng lắm, thôi thì cứ cho là mình có sai, bác nộp phạt theo quy định cho xong, mình nên ôn hòa một tí bác ạ, làm căng vụ này em nghĩ cũng chẳng được gì, mình mất ít tiền cho xong còn lợi hơn, giải quyết nhanh cho nhẹ đầu, chứ giờ lại kiện cáo thì mệt lắm.
Cụ nói hết sức vô lý. Nhà cụ có điều kiện thì mang tiền cho chúng nó nhậu đi mình ko sai việc đếch gì phải nhận
Theo em cụ chủ cứ làm tới đi. Chúng nó đã úp sọt thì mình bắn đạn hoa cải sợ gì
Nếu đúng sự việc như cụ nói thì cụ chẳng bị lỗi gì cả. Cái lỗi " Lăng mạ" cũng ko có bằng chứng
- Bọn XX lập biên bản láo ko đúng quy trình ( Cha cụ chủ ko có trên xe, ko phải đương sự, cũng ko phải nhân chứng nên ký biên bản ko có giá trị"
Bọn nó cả vú lấp miệng em đấy. Cụ làm rắn vụ này coi chúng nó làm gì được cụ

Xuan Son

Xe buýt
Thực tế thì cũng đỡ hơn những nơi khác cụ ah. Em cũng không phủ nhận việc ấy. Tuy nhiên " Ở nơi nào cũng có thằng khùng thằng điên ". Thằng em em trước đây đi xe máy qua cầu sông Hàn 6h00 tối, trời chưa tối lắm, có thằng trung t... cs.... rê tê.. tuýt lại đòi phạt nóng 50k do lỗi chưa bật đèn xe. nó bảo nó chỉ nộp tiền cho Nhà nước. Sau nó nộp phạt 140k vào kho bạc nó về bảo còn thấy thoải mái chán so với việc đưa tiền nó đút túi. Mà em gặp là CS trật tự các Bác ah, bản thân em chưa gặp rê tê bao giờ kể cả hồi còn đi xe máy.
Mà lạ thật, sao cảnh sát trật tự lại được quyền hỏi giấy tờ xe và giam giữ xe cụ chủ nhỉ? Cụ nào am hiểu luật thì tư vấn cho cụ chủ đi. Nếu cụ chủ chụp được cái biên bản mà họ lập, rồi vứt lên đây, thì chắc sẽ có anh em nào làm bên luật tìm ra lỗi sai và giúp cụ chủ được. Chứ giờ mình chả có gì trong tay, đấu với bọn đểu đấy thì chưa biết có thắng được kô, nhưng mệt mỏi phết đấy cụ chủ à.

deatlove73

Xe hơi
Bác bị giữ xe là bị nắm đàng lưỡi rồi. nhận cho xong tìm cơ hội sau.
hợac dùng xiền đè xchet luôn

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có 1 cái sơ ý là khi nói chuyện với xxx thì chuẩn bị ngay máy ảnh - máy ghi âm, chúng nóa đố zám làm liều.

FocusAT1403

Xe buýt
Mà lạ thật, sao cảnh sát trật tự lại được quyền hỏi giấy tờ xe và giam giữ xe cụ chủ nhỉ? Cụ nào am hiểu luật thì tư vấn cho cụ chủ đi. Nếu cụ chủ chụp được cái biên bản mà họ lập, rồi vứt lên đây, thì chắc sẽ có anh em nào làm bên luật tìm ra lỗi sai và giúp cụ chủ được. Chứ giờ mình chả có gì trong tay, đấu với bọn đểu đấy thì chưa biết có thắng được kô, nhưng mệt mỏi phết đấy cụ chủ à.
Điều luật qui định họ được phép cụ ah

FocusAT1403

Xe buýt
Cụ có 1 cái sơ ý là khi nói chuyện với xxx thì chuẩn bị ngay máy ảnh - máy ghi âm, chúng nóa đố zám làm liều.
Thế giờ em mới đau. Mà thật sự em nghĩ có bao giờ rơi vào tình huống này đâu mà có sự chuẩn bị làm gì. Nói chung là vẫn chưa có kinh nghiệm. Nếu mà có lần sau chắc chắn em sẽ nhớ và làm theo các cụ chỉ dạy.

anhtho

Xe ngựa
Tình hình cụ chủ tới đâu rồi? Em nghĩ là cụ không làm to chuyện được đâu bởi vì cụ không có bằng chứng chứng minh là mình không có hơi men, không chèn xxx, và lại có bằng chứng sừng sộ với xxx. Như vậy thì cứ tìm cách giải quyết hợp tình hợp lý, và cũng không phải tức làm gì. Em nghĩ là cụ có phần lỗi bởi vì ông già đã ra tận nơi và ký vào biên bản là ông đã biết cụ ở tình thế nào rồi. Chúc cụ sớm giải quyết có xe đi và không phải lục tốn nhiều.

dht

Xe điện
Khoảng 21h 30 ngày 25 tháng 1 năm 2012( mùng 3 tết ), trong khi tham gia giao thông, tôi lái xe oto tốc độ khoảng 25 đến 30 km/h trên đường Trần Phú ( đường 1 chiều ) hường về Lê Duẩn thành phố Đà Nẵng, đến đoạn ngã 4 Lý Tự Trọng_ Trần Phú thì có xe moto của cảnh sát trật tự vượt lên ra tín hiệu dừng xe. Ngay lập tức tôi xi nhan và tấp vào lề đường, xuống xe và cầm giấy tờ xe, giấy phép lái xe ra xuất trình. Thấy kiểm tra xong, tôi hỏi em có vi phạm lỗi gì không? thì đồng chí công an nói em vi phạm lỗi ép xe công vụ. Tôi vẫn bình tĩnh liên tục hỏi rằng: các anh hãy giải thích lý do nào mà các anh lại nói tôi ép xe công vụ ? thì họ không trả lời. Tôi vẫn bình tĩnh trình bày: Em là công chức nhà nước, đang công tác trong ngành giáo dục đồng thời cũng là **** viên **** Cộng Sản Việt Nam, sống và làm việc theo Hiến pháp, pháp luật. Tuân thủ, chấp hành mọi chủ trương chính sách Nhà nước. Đạo đức trong sáng, lối sống lành mạnh... vậy tôi đi ép xe công vụ để làm gì? mục đích gì, động cơ ra sao? Tôi đi xe một mình, không chạy nhanh, lạng lách, đánh võng... lại đang đi trên đường một chiều, đúng phần đường qui định, đường ngày tết, buổi tối thì vắng.. làm sao tôi ép xe các anh được??? Họ vẫn không trả lời được. Họ yêu cầu tôi kiểm tra nồng độ cồn. Tôi thổi vào máy 2,3 lần để kiểm tra thì thấy lắc đầu bảo không được. Ngày tết, ai mà chẳng có một chút bia rượu trong người, vấn đề đừng uống quá nhiều để vượt quá mức độ cho phép thôi. Tôi nghĩ tôi cũng vậy thôi, kiểm tra bảo không được là đúng thôi vì tôi có uống nhiều quá đâu mà bảo là được( tôi chưa bị kiểm tra bao giờ, và cũng không biết quy trình hoạt động của máy đo ra sao ). Họ đòi giữ xe của tôi lại, tôi giải thích mãi họ không chịu và cũng chẳng trả lời tại sao lại bắt lỗi vi phạm của tôi như vậy, lúc này do bức xúc nên tôi có hơi nóng và có cử chỉ lời nói chưa đúng mực, cái này tôi cho rằng tôi đã sai nhưng thực tế là họ vu cáo cho tôi khiến tôi quá ức chế. Họ giữ xe tôi lại, tôi đi về. Sáng hôm sau tôi qua sớm nhằm tìm gặp ca trực hôm qua để mong tìm được lời giải thích thỏa đáng nhưng họ bảo lỗi đã ghi trong biên bản ( tôi hơi bất ngờ, biên bản nào? Lập sao tôi không được biết? Tại sao tôi không được yêu cầu ký tên?!!! ) Tôi về tìm biên bản để xem, cha tôi là người ký và cầm về? ( cha tôi có qua khi sự việc sắp kết thúc để gọi tôi về, không được chứng kiến diễn biến sự việc ) Đọc biên bản thấy ghi sai hoàn toàn sự việc:
Thứ nhất: Lỗi " Gây cản trở xe ưu tiên " tôi khẳng định là không có, hoàn toàn không như tôi đã trình bày ở trên.
Thứ hai:" Không chấp hành kiểm tra nồng độ cồn của người tham gia giao thông" Lỗi này hoàn toàn sai. Tôi đã kiểm tra vài lần, đã cầm máy thổi đên 2,3 lần cho họ kiểm tra mà bảo là không chấp hành thì là không đúng.
Thứ ba: " Có lời nói lăng mạ, xúc phạm danh dự người thi hành công vụ " Lỗi này tôi có một phần lỗi. Tuy nhiên phải nói rõ rằng, từ lúc có yêu cầu dừng xe, kiểm tra, giải thích... tôi vẫn có thái độ bình tĩnh, nhã nhặn, ôn hòa. Tôi chỉ to tiếng khi đã quá bức xúc. Thử hỏi vu cáo cho tôi như thế, tôi yêu cầu giải thích thì không giải thích được, vậy các đồng chí ấy có xúc phạm đến danh dự của tôi không?

Bây giờ xe tôi đang bị giữ, hẹn ngày 3 tháng 2 đến trụ sở để giải quyết. Thực sự tôi quá oan uổng, Nhờ các bác có kinh nghiệm, am hiểu về luật tư vấn cho tôi cách giải quyết ra sao? Tôi đã viết sẵn 02 lá đơn khiếu nại, tường trình lại sự việc, tôi định gửi lên trụ sở này và Sở Công an thành phố Đà Nẵng mỗi nơi một bản. Tôi làm vậy có hợp quy định không và có được xem xét giải quyết không? Xin chân thành cảm ơn!!!!
Cụ không ghi ý kiến của mình vào biên bản là sơ xuất lớn. Bây giờ "án tại hồ sơ" các lỗi của cụ đều "rõ ràng" như vậy thì có khiếu nại cũng thua thôi. Họ chẳng tin cụ đâu.

Tím: Em chư hiểu "xe moto của cảnh sát trật tự " là sao? Không phải xe của CSGT à?

Đỏ: "Đạo đức trong sáng, lối sống lành mạnh" em chỉ đọc được trong sách gương Minh Râu. Em ứ tin cụ :D

Xanh: Cụ kể tỉ mỉ "cử chỉ lời nói chưa đúng mực" đi. Lỗi của CSGT cụ kể rõ thế mà lỗi của mìh thì cụ mập mờ...

Hoàn cảnh của cụ như vậy em nghĩ càng đơn từ cụ càng thiệt. Phương án tốt nhất là cụ xuống nước rôi nhờ ông cụ "Đạo đức trong sáng, lối sống lành mạnh" đưa đường chỉ lối là giải quyết nhanh gọn.

dht

Xe điện
Các cụ cãi nhau làm giề... đầu xuân mà. Em hóng các cụ đã nhiều, giờ em tính ngày 3/2 tới đây lên giải quyết, em sẽ tiếp tục giải thích lý lẽ của em và không chấp nhận 2 lỗi đầu ghi trong biên bản vì em không sai. Em vẫn phải nộp phạt vì có nộp thì mới có thể đưa xe về nhưng không có nghĩa là em nhận lỗi vi phạm, vậy có được không? Nếu em không nhận lỗi, và họ không có chứng cứ buộc lỗi em, em không nộp phạt thì sẽ như thế nào, em có thể lấy xe và giấy tờ xe được không? Biên bản họ viết sai, em không được biết khi lập, không hỏi em ký thì em yêu cầu họ chỉnh lại được không? Và trường hợp họ chưa giải quyết thỏa mãn, chính xác sự việc mà lại gửi biên bản phạt lỗi của em về cơ quan thì em phải xử lý tình huống này như thế nào... ?? Mong tin các bác....
Họ gửi biên bản về cơ quan thì rách việc lắm, coi như cụ có tì vết, mất "Đạo đức trong sáng, lối sống lành mạnh" và không có cơ hội thăng tiến trong tương lai.

dht

Xe điện
Nhận lỗi thì em không muốn vì chắc chắn em không có lỗi.... Em cũng không muốn nghĩ đến chuyện này nhưng không được các cụ ợ. Nó luôn nằm trong đầu và mỗi lần nghĩ đến thì ức chế tinh thần kinh khủng, chịu không nổi....
Chắc cụ còn trẻ nên mới bức xúc như vậy.

Khi nào cụ luôn sẵn sàng nhận lỗi khi mình chẳng có lỗi thì sống mới thanh thản được.

Walking Tall

Xe buýt
Website
www.sand.com.vn
Các cụ cãi nhau làm giề... đầu xuân mà. Em hóng các cụ đã nhiều, giờ em tính ngày 3/2 tới đây lên giải quyết, em sẽ tiếp tục giải thích lý lẽ của em và không chấp nhận 2 lỗi đầu ghi trong biên bản vì em không sai. Em vẫn phải nộp phạt vì có nộp thì mới có thể đưa xe về nhưng không có nghĩa là em nhận lỗi vi phạm, vậy có được không? Nếu em không nhận lỗi, và họ không có chứng cứ buộc lỗi em, em không nộp phạt thì sẽ như thế nào, em có thể lấy xe và giấy tờ xe được không? Biên bản họ viết sai, em không được biết khi lập, không hỏi em ký thì em yêu cầu họ chỉnh lại được không? Và trường hợp họ chưa giải quyết thỏa mãn, chính xác sự việc mà lại gửi biên bản phạt lỗi của em về cơ quan thì em phải xử lý tình huống này như thế nào... ?? Mong tin các bác....
Cái này cụ cứ dằn mặt bằng cách nói thẳng với họ. Thứ 1 chưa giải quyết xong chưa đc gửi. Thứ 2 nếu các ông cứ gửi mà sau này kết luận tôi đúng yêu cầu các ông phải xin lỗi công khai.

Chỉ có các cụ làm nhà H2O mới lo cái này chứ lần trước nó dọa em, em bảo tao làm tư nhân cho gửi tẹt ga. Nó thấy thế nên lại ngại làm văn bản nên xui em thôi em ghi cho anh lao động tự do, đỡ phải giấy tờ phức tạp :))

Walking Tall

Xe buýt
Website
www.sand.com.vn
Với cụ chủ thớt em nghĩ:

1. CS trật tự được giới hạn 1 số quyền nhất định dừng xe khi đang lưu thông chứ ko mặc nhiên được dừng. Cụ nên tham khảo lại ND 34 về việc này để bắt lỗi. Theo em ngoài CSGT khi làm nhiệm vụ chỉ có CS HS có thể dừng (dạng khẩn cấp) và đoàn xe công vụ (còi, đèn, xe dẫn đoàn...) mới được xác định là ưu tiên. Luật ko có lỗi nào gọi là ép xe công vụ cả.

2. Ghi lỗi của cụ là gây cản trở xe ưu tiên - cái này cụ có thể bắt lỗi đc (mời cụ tham khảo các loại xe được xác định là ưu tiên theo Luật GTDB) nếu đúng như lời cụ miêu tả chỉ bao gồm 01 xe moto và ko có tín hiệu ưu tiên (đèn, còi khẩn cấp). Ngoài ra cụ có thể yêu cầu thêm Giấy hoặc Quyết định công tác cho nhiệm vụ ưu tiên kia.

3. Cụ làm đơn khiếu nại và chối phăng cái vụ thổi cồn và lăng mạ đi - cả 2 bên đều ko có bằng chứng cụ thể.

4. Biên bản nếu cụ nhà mình ký thì vào phần chủ thể mà cụ đủ 18 tuổi trở lên và có GPLX hợp lệ thì là sai nguyên tắc trừ khi có giấy ủy quyền của cụ. Ký vào phần làm chứng thì sẽ yếu thế cho cụ nhưng phải đủ ít nhất 2 ng làm chứng nhé.

5. Lưu ý nữa là giải quyết vi phạm thuộc CSGT chứ ko thuộc CSTT nên sau khi lập BB phải chuyển hồ sơ về đội CSGT xử lý.

puppu

Xe tải
Cụ cứ làm cái thư gửi cho Thanh tra Bộ, hỏi họ xem trong trường hợp này làm thế nào. Cụ cần ghi rõ tên và số hiệu của mấy đồng chí xxx kia để làm cơ sở. Nếu không ổn thì vài tháng sau cụ lại làm cái nữa gửi tiếp...chắc chắn mấy chú xxx kia sẽ bị đặt dấu hỏi, mà theo quy định thì nhưng ai bị tố cáo hoặc khiếu nại thì cơ hội thăng tiến là rất ít.
Cụ làm 1 phát cho ra ngô ra khoai đi cụ
Làm 1 cái thư, bản tường trình đầy đủ, riêng cái khoản công an làm láo là nó sai trước mình rồi.

FocusAT1403

Xe buýt
Với cụ chủ thớt em nghĩ:

1. CS trật tự được giới hạn 1 số quyền nhất định dừng xe khi đang lưu thông chứ ko mặc nhiên được dừng. Cụ nên tham khảo lại ND 34 về việc này để bắt lỗi. Theo em ngoài CSGT khi làm nhiệm vụ chỉ có CS HS có thể dừng (dạng khẩn cấp) và đoàn xe công vụ (còi, đèn, xe dẫn đoàn...) mới được xác định là ưu tiên. Luật ko có lỗi nào gọi là ép xe công vụ cả.

2. Ghi lỗi của cụ là gây cản trở xe ưu tiên - cái này cụ có thể bắt lỗi đc (mời cụ tham khảo các loại xe được xác định là ưu tiên theo Luật GTDB) nếu đúng như lời cụ miêu tả chỉ bao gồm 01 xe moto và ko có tín hiệu ưu tiên (đèn, còi khẩn cấp). Ngoài ra cụ có thể yêu cầu thêm Giấy hoặc Quyết định công tác cho nhiệm vụ ưu tiên kia.

3. Cụ làm đơn khiếu nại và chối phăng cái vụ thổi cồn và lăng mạ đi - cả 2 bên đều ko có bằng chứng cụ thể.

4. Biên bản nếu cụ nhà mình ký thì vào phần chủ thể mà cụ đủ 18 tuổi trở lên và có GPLX hợp lệ thì là sai nguyên tắc trừ khi có giấy ủy quyền của cụ. Ký vào phần làm chứng thì sẽ yếu thế cho cụ nhưng phải đủ ít nhất 2 ng làm chứng nhé.

5. Lưu ý nữa là giải quyết vi phạm thuộc CSGT chứ ko thuộc CSTT nên sau khi lập BB phải chuyển hồ sơ về đội CSGT xử lý.
Dạ, cảm ơn cụ. Nhà em chúc cụ ly riệu đầu xuân.
Chả là em có nhờ người quen bên rê tê, sáng nay qua làm việc, xong ổng bảo họ nói cứ làm đại cái bản kiểm điểm rồi chiều qua nộp phạt nhận xe về sớm cho xong chuyện. Em thì xót xe, nên chắc chiều phải qua lấy đại thôi... cụ tư vấn vậy chí lí quá, nhiều người cũng nói em như vậy chứng tỏ mình không sai... Lấy xe thì phải lấy nhưng nói thật em tức, ức chế vì không chửi được (sợ mất mặt người quen)... em ứ chịu được. Còn gì là xã hội công bằng văn minh nữa...

puppu

Xe tải
Riêng cái khoản nó dừng xe của cụ , phạt cụ mà lại đưa cho phụ huynh của cụ ký là thằng công an kia sai luật rồi. ( trừ khi cụ chưa đủ 18 tuổi, mà có bằng lái xe là trên 18 tuổi rồi ).
Thằng C HÓ công an kia làm láo, kiện chết mi.a nó đi cụ ơi, ngán đéch gì.

nghiathang

Xe tăng
Dạ, cảm ơn cụ. Nhà em chúc cụ ly riệu đầu xuân.
Chả là em có nhờ người quen bên rê tê, sáng nay qua làm việc, xong ổng bảo họ nói cứ làm đại cái bản kiểm điểm rồi chiều qua nộp phạt nhận xe về sớm cho xong chuyện. Em thì xót xe, nên chắc chiều phải qua lấy đại thôi... cụ tư vấn vậy chí lí quá, nhiều người cũng nói em như vậy chứng tỏ mình không sai... Lấy xe thì phải lấy nhưng nói thật em tức, ức chế vì không chửi được (sợ mất mặt người quen)... em ứ chịu được. Còn gì là xã hội công bằng văn minh nữa...
Giống bạn E, đi đúng đường, bị XXX thổi vì đi sai làn, chửi bới nhau tung tóe, kệ cho lập biên bản, chờ ngày đi kiện, gặp ngay ông anh ruột thằng bạn thân làm phó phường, thế là nhụt chí, lại phải nộp phạt. Bác cứ làm vài ba cái đơn dăm ba tháng gửi 1 cái thì đến bố nó cũng phải đến lạy bác thôi.

anhtho

Xe ngựa
Giống bạn E, đi đúng đường, bị XXX thổi vì đi sai làn, chửi bới nhau tung tóe, kệ cho lập biên bản, chờ ngày đi kiện, gặp ngay ông anh ruột thằng bạn thân làm phó phường, thế là nhụt chí, lại phải nộp phạt. Bác cứ làm vài ba cái đơn dăm ba tháng gửi 1 cái thì đến bố nó cũng phải đến lạy bác thôi.
Hơi giống anh Chí nhà bác Cao.