[Thảo luận] Nhờ các bác tư vấn giúp em tình huống này!!!

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Đấu tramh đến cùng vì mình là người nghiêm túc. CS trật tự càng không cần ưu tiên nếu không có tín hiệu khi lưu thông. Tôi đã nhiều lần khiếu kiện xxx và đã không bị phạt. Phạt là chuyện nhỏ, mất xxx trình độ thấp , am hiểu pháp luật kém mà lên mặt mới là chuyện lớn. Điều cần rút kinh nghiệm là: nên nhỏ nhẹ xxx mới ngại
Các cụ ah. Em đang đi rất bình thường, và đã lưu thông trên đoạn đường này một đoạn rất dài. Đường vắng, rộng thênh thang và là đường một chiều, trong điều kiện như thế thì khả năng em vô tình tạt ngang qua mặt họ hầu như không thể xảy ra. Nhìn vào gương chiếu hậu em thấy toàn đèn xe máy chứ có nghĩ là xe công vụ đâu (CS trật tự chứ không phải là CSGT). Em nghĩ nộp phạt thì phải nộp thôi để lấy xe mình ra, nhưng nộp phạt thì cũng đồng nghĩa với việc mình nhận lỗi. Nhận lỗi thì em không muốn vì chắc chắn em không có lỗi.... Em cũng không muốn nghĩ đến chuyện này nhưng không được các cụ ợ. Nó luôn nằm trong đầu và mỗi lần nghĩ đến thì ức chế tinh thần kinh khủng, chịu không nổi....

minhbb

Xe tải
Bọn xxx bựa nhỉ? Kiếm tiền lì xì cả dịp TẾT nữa cơ à.

FocusAT1403

Xe buýt
Bọn xxx bựa nhỉ? Kiếm tiền lì xì cả dịp TẾT nữa cơ à.
Ngay hôm đấy lúc tôi nổi nóng và có hơi to tiếng. Cũng có người dân ở đấy nói nhỏ vào tai tôi chuyện này, nhưng tôi không nêu ra ở đây vì cái này mình không có cơ sở để cáo buộc cho họ.

Duong_Anh

Xe buýt
thắng hay thua để tòa fân giải, nhưng cụ không có bằng chứng thu âm hoặc ghi hình thì 100% bọn xxx sẽ thắng

taplai tapdi

Xe tăng
Kệ họ cứ phải làm cho ra đầu ra đuôi ,ko thể bị ghép tội bừa bãi thế được.Dù thắng hay thua ko thành vấn đề.Họ ko thể rình bắt mình mãi được đâu.Mà có đơn khiếu kiện họ chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng.

Xuan Son

Xe buýt
Đà Nẵng mà cũng có kiểu CS bựa như thế này hả cụ. Theo em thì cụ phải đấu tranh tới cùng, còn nếu không thì nghiễm nhiên cụ mang tội cản trở và không hợp tác với người thi hành công vụ, có lời nói lăng mạ họ. Tiền mất thì ít, nhưng cục tức thì rất khó nuốt. Lần sau cụ nhớ bật ghi âm trước khi xuống xe nhé. Em mà cứ CSGT dừng xe em lại là như phản xạ, bật máy ghi âm, bỏ vào túi ngực rồi ra tiếp chiêu các đồng chí ấy. :))
Cụ thử nghiên cứu phương án mà cụ này bày cho xem sao.
Sự việc đơn giản. Bác sẽ chiến thắng:
1. Làm đơn rõ sự việc, đến gặp xxx và nói sẽ gửi tất cả các cấp: PC 67, tòa án dân sự ĐN, thậm chí cả C67 ...
23. Làm rõ cái sai của xxx: cho người khác ký, không phải đương sự (nhưng chắc là bố anh ký vào chỗ người làm chứng thì được). Nhưng anh chua ký tức là chưa công nhận có lỗi. Xe công vụ phải có tién hiệu đèn, còi ưu tiên thì mới phải nhường...
Bác chỉ có lỗi "Lăng mạ..."
Đằng nào cung bị giữ xe nên cứ làm ầm lên. Tôi ở HN nên tôi biếdt: xxx rất sợ người ngay

Chỉnh sửa cuối:

bad

Xe hơi
Cụ dựa vào đâu mà đòi phạt khi người ta uống nửa cốc bia? Cụ phải dựa vào nồng độ cồn trong máu hoặc khí thở, nếu quá mới phạt, còn trong giới hạn cho phép thì không ai phạt được.
Em dựa vào điều 8 khoản 3b cụ nhé, nghị định 34 cụ ạ. Rỗi rãi cụ google tìm đọc nghị định giúp em để nhớ cho kỹ. Cụ có súc miệng bằng nước súc miệng có cồn là cụ cũng bị phạt đấy. Dưới 0.25mg/lít khí thở cụ nhé. Thế nên có một ngụm bia mà đo đầy đủ và đúng là cụ rơi vào ngưỡng này rồi. Thế nên không có cái gọi là giới hạn cho phép cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Xuan Son

Xe buýt
Em dựa vào điều 8 khoản 3b cụ nhé, nghị định 34 cụ ạ. Rỗi rãi cụ google tìm đọc nghị định giúp em để nhớ cho kỹ. Cụ có súc miệng bằng nước súc miệng có cồn là cụ cũng bị phạt đấy. Dưới 0.25mg/lít khí thở cụ nhé. Thế nên có một ngụm bia mà đo đầy đủ và đúng là cụ rơi vào ngưỡng này rồi
Ý cụ vihali là không dựa vào nửa cốc bia, mà dựa vào nồng độ cồn cụ ạ. Cả 2 cụ đều hiểu đúng nhưng cụ diễn đạt sai, đó là quy ra nửa cốc bia. :))

bad

Xe hơi
Ý cụ vihali là không dựa vào nửa cốc bia, mà dựa vào nồng độ cồn cụ ạ. Cả 2 cụ đều hiểu đúng nhưng cụ diễn đạt sai, đó là quy ra nửa cốc bia. :))
Trừ khi cụ uống loại bia không có cồn cụ ạ. Em cũng có quan điểm giống cụ vihali trước khi em có một anh bạn bị phạt lỗi này ở dưới Phú Xuyên. Cầm biên bản trên tay với nồng độ cồn đạt 0.05 chưa tới mức phạt tại điều 8 khoản 5b. Mà cụ ấy cũng member Of này đấy, chỉ uống nửa cốc bia Hà nội cụ nhé, vì thế cụ ấy ung dung và thổi nhiệt tình lắm vì nghĩ giống các cụ.

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Cụ Đông ở Hà Nội 2 lần ra tòa đều thua nhưng VTV3 chiếu trên toàn quốc là Việt Nam mình không gọi ngã 3 là ngã 3 mà phải gọi là ngã tam hoặc ngã giao cắt. Đây là cái được lớn nhất của Công Lý
thắng hay thua để tòa fân giải, nhưng cụ không có bằng chứng thu âm hoặc ghi hình thì 100% bọn xxx sẽ thắng

Xuan Son

Xe buýt
Trừ khi cụ uống loại bia không có cồn cụ ạ. Em cũng có quan điểm giống cụ vihali trước khi em có một anh bạn bị phạt lỗi này ở dưới Phú Xuyên. Cầm biên bản trên tay với nồng độ cồn đạt 0.05 chưa tới mức phạt tại điều 8 khoản 5b. Mà cụ ấy cũng member Of này đấy, chỉ uống nửa cốc bia Hà nội cụ nhé, vì thế cụ ấy ung dung và thổi nhiệt tình lắm vì nghĩ giống các cụ.
Em thì chỉ nghĩ là cụ gặp khó khăn trong việc đọc hiểu thì phải. Em nhấn mạnh lại là văn bản nó không ghi chữ "nửa cốc bia" cụ nhé. nó ghi theo tỷ lệ nồng độ cồn. Cụ đã hiêu rõ ý chưa ạ.

xanh

Xe điện
Không phải đích thân cụ ký thì không sao cả .
Còn người khác ký không có giá trị pháp lý .

hungbm

Xe điện
Lẽ ra cụ nên bình tĩnh yêu cầu lập biên bản sau đó ghi lại ý kiến của cụ đồng thời ghi âm lấy bằng chứng và k nên gây căng thẳng quá mức với xxx bởi họ đang dựa vào quyền thi hành công vụ để áp chế người dân.

Chỉnh sửa cuối:

bad

Xe hơi
Em thì chỉ nghĩ là cụ gặp khó khăn trong việc đọc hiểu thì phải. Em nhấn mạnh lại là văn bản nó không ghi chữ "nửa cốc bia" cụ nhé. nó ghi theo tỷ lệ nồng độ cồn. Cụ đã hiêu rõ ý chưa ạ.
Em thì nghĩ cụ ...giống em cũng nên. Cụ cũng xem lại vấn đề đọc hiểu của cụ. Cái gì gọi là uống trong giới hạn cho phép? Nếu cụ không hiểu em thì em cũng không có ý kiến gì nữa đâu ạ.

Athena

Xe tăng
Em thì nghĩ cụ ...giống em cũng nên. Cụ cũng xem lại vấn đề đọc hiểu của cụ. Cái gì gọi là uống trong giới hạn cho phép? Nếu cụ không hiểu em thì em cũng không có ý kiến gì nữa đâu ạ.
Vâng, em hiểu cái ý cụ nói, rằng uống nửa cốc bia có thể đạt tới mức độ nồng độ cồn bị phạt như trong nghị định (với đk thổi đúng và thổi đủ như cụ nói). Nhưng điều đó không có nghĩa là cứ uống nửa cốc bia là đã bị phạt 700-800K như cụ nói. Em đã bảo là cụ với cụ kia đều hiểu đúng, chỉ có cái việc quy đổi thành nửa cốc bia của cụ là không chính xác thôi. Chuyện cũng chả có gì, bỏ qua thôi cho đỡ tốn tài nguyên OF.

P/s: Em Xuan Son dùng nhầm nick của Athena. Hi hi..

anhtho

Xe ngựa
Vâng, em hiểu cái ý cụ nói, rằng uống nửa cốc bia có thể đạt tới mức độ nồng độ cồn bị phạt như trong nghị định (với đk thổi đúng và thổi đủ như cụ nói). Nhưng điều đó không có nghĩa là cứ uống nửa cốc bia là đã bị phạt 700-800K như cụ nói. Em đã bảo là cụ với cụ kia đều hiểu đúng, chỉ có cái việc quy đổi thành nửa cốc bia của cụ là không chính xác thôi. Chuyện cũng chả có gì, bỏ qua thôi cho đỡ tốn tài nguyên OF.

P/s: Em Xuan Son dùng nhầm nick của Athena. Hi hi..

Em nghĩ là cụ bad nói chuẩn đấy ợ. Theo nghị định 34, thì chỉ phát hiện có hơi cồn là ăn phạt rồi, vậy nửa cốc bia mà lên xe lái ngay và thổi kèn ngay chắc chắn hiện số trừ phi các cụ uốn bia chay.
Em trích ra đây các điều khoản liên quan tới nghị định 34 cho các cụ tham khảo:

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4 Điều này;
b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa tới mức vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm b khoản 6 Điều này;

5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h;
b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

6. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h;
b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;
[FONT=&quot][/FONT]

FocusAT1403

Xe buýt
Các cụ cãi nhau làm giề... đầu xuân mà. Em hóng các cụ đã nhiều, giờ em tính ngày 3/2 tới đây lên giải quyết, em sẽ tiếp tục giải thích lý lẽ của em và không chấp nhận 2 lỗi đầu ghi trong biên bản vì em không sai. Em vẫn phải nộp phạt vì có nộp thì mới có thể đưa xe về nhưng không có nghĩa là em nhận lỗi vi phạm, vậy có được không? Nếu em không nhận lỗi, và họ không có chứng cứ buộc lỗi em, em không nộp phạt thì sẽ như thế nào, em có thể lấy xe và giấy tờ xe được không? Biên bản họ viết sai, em không được biết khi lập, không hỏi em ký thì em yêu cầu họ chỉnh lại được không? Và trường hợp họ chưa giải quyết thỏa mãn, chính xác sự việc mà lại gửi biên bản phạt lỗi của em về cơ quan thì em phải xử lý tình huống này như thế nào... ?? Mong tin các bác....

tahnhbill84

Xe hơi
Theo em, nếu cụ muốn giải quyết xác đáng việc này thì cụ phải căn cứ theo pháp luật, bọn cờ hó đấy là người thi hành pháp luật, còn chúng ta là người sống và làm việc theo pháp luật, nếu cụ chắc chắn là cụ có đầy đủ bằng chứng thì cụ hãy làm tới cùng, còn nếu không thì thôi, coi như cái hạn nhỏ đầu năm, cụ có ức chế cũng chẳng giải quyết được gì, mình là người thấp cổ bé họng, chẳng ai giúp gì mình được, phải tự minh cứu mình!!! Tìm cách giải quyết đơn giản mà cứu mình, không nên đâm đầu kiện cáo, phức tạp lắm.
Các cụ cãi nhau làm giề... đầu xuân mà. Em hóng các cụ đã nhiều, giờ em tính ngày 3/2 tới đây lên giải quyết, em sẽ tiếp tục giải thích lý lẽ của em và không chấp nhận 2 lỗi đầu ghi trong biên bản vì em không sai. Em vẫn phải nộp phạt vì có nộp thì mới có thể đưa xe về nhưng không có nghĩa là em nhận lỗi vi phạm, vậy có được không? Nếu em không nhận lỗi, và họ không có chứng cứ buộc lỗi em, em không nộp phạt thì sẽ như thế nào, em có thể lấy xe và giấy tờ xe được không? Biên bản họ viết sai, em không được biết khi lập, không hỏi em ký thì em yêu cầu họ chỉnh lại được không? Và trường hợp họ chưa giải quyết thỏa mãn, chính xác sự việc mà lại gửi biên bản phạt lỗi của em về cơ quan thì em phải xử lý tình huống này như thế nào... ?? Mong tin các bác....

ke0kul

Xe buýt
theo nhà em thì cụ cóc phải nhường.
cứ làm đơn gửi lên thôi. trước là gửi phòng CS nơi xe cụ bị giữ, nếu ko được gửi tiếp lên cao hơn.
đằng nào thì biên bản cũng đã có.
đc ăn cả, ngã thì cụ cũng chỉ phải nộp tiền phạt mà thôi.
lại được giải tỏa cái cục tức ở trong người.

ndkhoivtv

Xe tăng
Nếu hôm đó cụ có tí men thì e rằng cụ đã chẳng may vô tình mà cản trở một xe nào cố vượt phía sau chăng? Ngày Tết ai chả vậy, đang vui sao nhớ được! Theo nhà cháu, cụ cứ ôn hòa mà giải quyết thôi. CSGT Đà Nẵng, trước nay vẫn thấy giang hồ từng đồn thổi là hòa nhã lắm cơ mà.