nhờ các bác tư vấn giúp em con Suzuki Hayate.

minhnv89

Xe hơi
Bác nào có kinh nghiệm đi xe này rồi thì vào tư vấn giúp em với.
Máy móc đi như thế nào?
tình trạng uống xăng ra sao?
em đang tính mua lại 1 chiếc, nên chọn loại limited edition hay phiên bản night rider.
xe đăng ký năm 2010, thì tầm giá khoảng bao nhiêu ạ?

dtrung

Xe điện
Em mua xe này trước tết, nói chung đi tốt, máy khỏe, xăng chắc tầm 3l/100km. Nhược điểm là đầu hơi nhẹ, tay lái hơi ngắn và thấp so với các xe dòng honda, yamaha. Xét về tính kinh tế thì ăn đứt airblade, nhỉnh hơn nouvo vì cũng là xe ga (tiện dụng), máy khỏe và vọt (125cm3), kiểu dáng thì không được chuộng như hai xe kia nhưng giá rẻ hơn hẳn (25tr).

Nếu xe cũ thì tầm 20tr đổ xuống thì bác hãy cân nhắc, còn hơn thì bác cố thêm vài triệu mua xe mới cho yên tâm.

VITARA

Xe máy
Tôi đã đi xe này được khoảng 3 năm từ hồi mới ra, xe đi được 10k km. Có những nhận xét sau để bác chủ topic nghiên cứu

Nhược :

1- Xe nhẹ đầu, cua gấp nguy hiểm.
2- Hay hỏng vặt ( chất lượng phụ tùng/phụ kiện không cao )
3- Tốn xăng.

Ưu:

- Xe nặng, chắc, giảm sóc tốt.
- Giá tốt.

nouvo9

Xe hơi
Xe em đi được khoản 15k km, xe ko có bị lỗi gì, chỉ có cảm giác lúc lên ga hơi gầm, chạy trên 40km/h thì máy nhẹ hơn. Limited edition hay phiên bản night rider cũng như nhau hết cả bạn ơi, đi khoản 100km hết 3 lít xăng

Chỉnh sửa cuối:

minhnv89

Xe hơi
vâng, thanks các bác, em đã vodka các bác rồi ạ. chiếc xe em định mua đã đi được hơn 1 vạn km rồi (đăng ký được 1 năm rồi), tình trạng xăng là 3 lít / 100 km đường thành phố. Nhờ các bác tư vấn tiếp giúp em với ạ.

dream16

Xe máy
hayate này ăn xăng có khác nào e novou hở cụ,riêng phần e,e ko khoái mấy dòng yamaha này lắm,đi 1 thời gian máy móc,nhựa nhủng xuống kinh khủng,cứ Honda mà phệt cụ ợ:>

bitme

Xe buýt
Bác nào có kinh nghiệm đi xe này rồi thì vào tư vấn giúp em với.
Máy móc đi như thế nào?
tình trạng uống xăng ra sao?
em đang tính mua lại 1 chiếc, nên chọn loại limited edition hay phiên bản night rider.
xe đăng ký năm 2010, thì tầm giá khoảng bao nhiêu ạ?
Xe này tôi đi được hơn 45.000km từ tháng 7/2007 tới giờ. Một số nhận xét và bằng chứng tiêu thụ nhiên liệu:
1. Về máy móc: Ban đầu mới chạy <1000km thì garanti chưa được ổn định. Tuy nhiên khi chạy được 5000km trở lên thì rất ổn, chạy đường trường rất đầm.
Dây curoa và bi nồi (côn): Khi tôi chạy đến 38.000km (khoảng 3 năm rưỡi) thì quyết định thay dây curoa và bi nồi cũng như bi trước, mặc dù dây và bi cũ vẫn chạy được. Dây curoa BANDO (made in Japan) giá 265.000 VND và bi nồi ANTORY (Japan, made in Taiwan) giá 90.000 VND tôi mua ở đây: http://www.phutungchinhhieu.com/htmls/index.php?f=../products/products.php&cur=4&gid=95

Cho tới bây giờ dây và bi thay vào vẫn rất ổn sau hơn 7000km.
- Ăc quy, sau 3 năm rưỡi thì ắc quy hiệu GS của xe này cạn kiệt, lúc đó mang ra hiệu thì bác thợ bảo như thế là trên mức kỳ vọng rồi và tôi đã mua ăc quy đúng hiệu GS đó thay vào. GS là nhà cung cấp ắc quy cho nhiều hiệu xe máy trong đó có cả Honda.
- Lốp (vỏ) xe ban đầu là Casumina, đi được 22.000km thì thay lần thứ nhất do mòn, tôi thay bằng IRC Việt nam (Inoue Rubber Company) cũng chỉ đi được hơn 20.000 km nữa là phải thay, hiện giờ đang dùng SRC (Cao su Sao Vàng), như vậy thực ra dùng lốp nào cũng được và chỉ chỉ chạy được hơn 20.000km cho lốp sau, lốp trước thì + 5000km nữa
- Còn lại chưa thấy hỏng bóng đèn nào, bộ đề còn rất tốt sau gần 4 năm.
2. Về tiêu thụ nhiên liệu: sau 5000km tiêu thụ ổn định ở mức 45km/lít (2,2 lít/100k) đường trường (tốc độ >40km/h) và 40km/lít (2,5 lít/100km) đường thành phố không quá tắc (tốc độ 20-30km/h) như dưới đây:

Nhược điểm: xe nặng đuôi nên phụ nữ dắt xe rất khó khăn nếu phải nhấc đuôi xe, đi tốc độ thấp hơi ì, phụ nữ dưới 1,6 m sẽ thấy xe này cao khi ngồi lên và khó chống chân.
Ưu điểm: Xe ngồi cao phù hợp với nam giới, nhìn thì có vẻ không cao nhưng ngồi lên sẽ thấy cao, yên xe dài chở 3 người thoải mái => phù hợp gia đình. Đi đường trường đầm xe, còi to, đèn sáng, cốp xe khá to 17,5 lít đựng được nhiều đồ.

bitme

Xe buýt
hayate này ăn xăng có khác nào e novou hở cụ,riêng phần e,e ko khoái mấy dòng yamaha này lắm,đi 1 thời gian máy móc,nhựa nhủng xuống kinh khủng,cứ Honda mà phệt cụ ợ:>
Cần nói rõ 1 thời gian là bao nhiêu lâu và bao nhiêu km chứ không nên nói chung chung!

bitme

Xe buýt
Tôi đã đi xe này được khoảng 3 năm từ hồi mới ra, xe đi được 10k km. Có những nhận xét sau để bác chủ topic nghiên cứu

Nhược :

1- Xe nhẹ đầu, cua gấp nguy hiểm.
2- Hay hỏng vặt ( chất lượng phụ tùng/phụ kiện không cao )
3- Tốn xăng.

Ưu:

- Xe nặng, chắc, giảm sóc tốt.
- Giá tốt.
Xe của tôi đi được gần 4 năm nhưng tới hơn 45.000km mà chả thấy hỏng vặt ở đâu cả, chỉ có cái nào mòn bất khả kháng thì thay thôi.

ivirluv

Xe đạp
xe mình đi cũng ổn !! công nhận đít xe nặng thật , ngang ngửa lx !! độ vọt cũng nhanh !! ăn xăng cũng cỡ 3l/100km !! nói chung xe với tầm tiền đó là chấp nhận được

ivirluv

Xe đạp
xe mình đi cũng ổn !! công nhận *** xe nặng thật , ngang ngửa lx !! độ vọt cũng nhanh !! ăn xăng cũng cỡ 3l/100km !! nói chung xe với tầm tiền đó là chấp nhận được

nam_long

Xe máy
Tôi cũng đang chạy xe này mới được 6000km, thấy xe đi rất đầm , đồ nhựa chắc chắn, không lỏng lẻo lọc xọc như xe của Honda VN.
Nếu đi tốc độ dưới 20km/h thì hơi gằn máy, nhưng nếu từ 35km/h trở lên thì vọt lắm, nhất là từ 60km/h trở lên thì êm ru, như lướt trên mặt đường vậy. Đúng là máy Suzuki 125 nên vít ga một quãng là lên 80km/h ngọt xớt, bánh xe cỡ 16inch khá lớn (Airblade chỉ có 14') nên an toàn khi phanh gấp
Không hiểu sao các bác trên kêu xe nhẹ đầu và tiêu thụ nhiên liệu 3lit/100km, chứ xe em thì đầu thấy rất đầm, khi đi quen thì vỉa rất sướng ,cảm giác an toàn hơn hẳn những con xe số em đã đi trước đó. Còn tiêu thụ thì là 38-40km/lít xăng đường Sài gòn có nghĩa là chỉ 2.5-2.6 lít/ 100km thôi- còn đường trường có lẽ 45km/lít vì đợt tết đường vắng không khác gì đường trường nên tôi có đo thử , có lẽ các bác chạy ngoài HN đường tắc hơn chứ em đi ở Sài gòn cũng kẹt xe nhiều - nên nhớ là nếu xe còn đang trong giai đoạn roda (dưới 2000km) thì dĩ nhiên là tốn xăng hơn khá nhiều, xe chỉ ổn định từ khoảng 4000km trở lên thôi.
Nói chung với giá tiền của em nó 25tr xe mới, thì tôi thấy hoàn toàn hợp lý khi chọn em này.

Chỉnh sửa cuối:

nam_long

Xe máy
Cụ này có nhầm không vậy? Hayate là của Suzuki mà, có phải của Yamaha đâu hở cụ ? Tôi dám cá là riêng Hayate , cụ cứ kiếm con nào cũ nhất rồi xem dàn nhựa của nó xem có chiếc Honda VN nào cũ tương đương mà dàn nhựa chắc chắn bằng không nhé ?:>/ Chứ không phải như con RS của tôi, đi vài năm giờ đi qua chỗ xóc thì "nhạc giao hưởng" bật lên nghe rất vui tai :))

Chỉnh sửa cuối:

dracula252

Xe đạp
thằng cha này đúng là xxx còn tỏ ra nguy hiểm,xe này ai bảo của yamaha,ma ai nói nó ăn xăng như novou,dạo này nhiều cha nội mún chém bão wa',chắc chưa bao jo được động đến xe này đâu nhỉ kaka

lionheart2609

Đi bộ
xe mình đi cũng ổn !! công nhận *** xe nặng thật , ngang ngửa lx !! độ vọt cũng nhanh !! ăn xăng cũng cỡ 3l/100km !! nói chung xe với tầm tiền đó là chấp nhận được
E cũng đi hayate được 3 năm, e thấy *** xe siu nặng luôn, nhờ màn tập thề dục nhấc *** xe hàng sáng, e khỏe lên rõ rệt :D :D :D :
E cảnh báo với bác là hayate khi thủng xăm thì xịt rất nhanh, đặc biệt là lốp xe do xe khá nặng, lúc đó mà ko có chỗ vá thì là mệt mỏi lắm đó bác.
Nhìn chung, e khá hài lòng vs e nó .Chậy đầm thích lắm, cốp lại rộng nữa
Hien tại, e đã chia tay e nó để cưới e Lx, E thấy khi dắt thì Lx có vẻ bon hơn và e có thể nhấc *** xe nhẹ nhàng ^^

Piaggio Junior

Xe điện
Ưu nhược điểm các bác nói hết rồi , tư vấn thêm cho chủ thớt là 30 tr đổ xuống cả đăng ký thì không có em nào đáng lựa chọn hơn em này .

GH0ST_RIDER

Xe tải
Đầu năm mà ko ra con Li vịt thì chắc nhà em đã xúc con Hayate này rồi các bác ợ! Vok cho Hayate 2 tay 2 chân!

at2011

Xe tải
Xe này khá ổn, máy khỏe, xăng 2,2 l/100 km.

nam_long

Xe máy
Xe này khá ổn, máy khỏe, xăng 2,2 l/100 km.
Cụ có nói quá không vậy ? Nếu 2,2 lít/ 100km ~ hơn 45km/lít xăng, có lẽ chỉ chạy đường trường mới được mức này thôi.
Còn xe của mình thì chạy trong thành phố chỉ đạt mức 38-40km / lít xăng thôi. Không biết Airblade thường (không FI ) thì mức tiêu thụ nhiên liệu là bao nhiêu km /lít nhỉ, nhưng mình thấy ở các thread của Airblade trong bikervietnam thì cũng chỉ tương đương với Hayate mặc dù Airblade động cơ chỉ 110cc yếu hơn hẳn Hayate 125cc, do đó suy nghĩ "Honda tiết kiệm nhiên liệu nhất" hình như là không còn chính xác nữa rồi.