Nhờ các bác tư vấn giữa Parado TLX 2010 và Fotuner 2012

RAVA

Xe ba gác
Bạn bác nói có lý đấy bác ạ. Bác thử xem kĩ máy của con Prado 2010 xem thế nào. Theo em đọc được thì máy của Fortuner & Prado đều là máy Toyota 2TR-FE 159Hp/5200rqm & mô men xoắn max 244N/m tại 3800rqm. Hộp số của Prado hình như là 5 cấp, còn của Fortuner thì 4 cấp. Các bác cũng không nên thần tượng Prado quá, vì dù sao Fortuner và kể cả Prado chủ yếu là dành cho thị trường kém phát triển.
Bác tham khảo mấy links này nhé :

Máy Toyota TR-FE : http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_TR_engine#2TR-FE
Các thế hệ Prado : http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_Land_Cruiser_Prado
-FT thì sx cho các thị trường đang phát triển, còn con Prado nó sx tại Nhật, xuất sang các thị trường như EU, Trung Đông...Mấy thằng đấy mà bác gọi là kém pt thì em cũng ạ bác?:-o

Melody23

Xe máy
wave alpha máy 110 thời kì đỉnh cao giá 13tr, dream thái 26tr, theo lập luận của bạn củ thì con wave alpha quá hời à. nếu con Prado máy ngon, ko tiền sử bệnh gì thì cụ lấy ngon, đừng mua For. Ko thì làm em Pajero sport, nhưng lúc bán thì sẽ mất giá hơn mấy em Toy. Em đang lái Prado, và lái bản cao cáp nhất của For, thì em mới tháy cái chênh lệch giá mà Prado mang lại, nếu cụ có đk thì lái thử cả 2 con đi rồi quyết

traugacbep

Xe máy
Chuẩn rồi đấy cụ ạ, máy móc hai ông đó là như nhau, một ông nhập từ nhật, 1 ông sản xuất việt, xe nhập đắt là thuế nhập thôi cụ ơi. mua fortuner đi em phục vụ cụ

hieu1907

Xe tăng
Theo e hơi khổ thân bác chủ.lên dặt ra câu hỏi, toàn máy bac kiểu câu truyện con cáo và chùm nho nên tư vấn. e đọc xong mà lạnh cả gáy gió ở đâu nhiều thế.

Chỉnh sửa cuối:

sodacar

Xe hơi
parado 2011 gia 1ty 8 thôi cụ ạh

tomahocch

Xe tải
nhà có điều kiện mua xe này đi chán thì đổi xe kia,làm gì phải nghĩ,với tầm tiền như cụ thì chắc cụ thuộc dạng ko thiếu tiền thôi thì xe này đắt thì mua,rẻ thì chạy đầy đường rồi,chỉ có câu này khuyên cụ TIỀN NÀO CỦA ĐẤY

kutetn

Xe tải
đừng mua fortuner cụ ơi , xe đi chán lắm ợ , máy dầu thì đi như xe tăng , máy xăng thì uống thôi rồi ạ , em đã đi cả 2 loại rồi , xe for ko bao giờ = prado đc ạ ,

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
ơ các bác ném bạn cụ chủ ghê vậy,e nghĩ bạn cụ phán đúng đấy,này nhé máy cùng 2.7,cùng 7 chỗ,cùng suv,híc còn lại bạn cụ là 1 tay chém gió đại tài,máy 2.7 giống nhau nhưng 1 con máy đời nhà tống với 1 con máy đời mới,1 con hàng thứ 3 ngồi như đi xếp hàng xin học cho con và 1 con ngồi thoải mái,cụ sẽ biết là con nào hơn,ông a em có con prado và em dùng rất nhiều,chạy rất phê và đẳng cấp thì khác xa hoàn toàn so với fotun,điều quan trọng ở đây là bác có đủ tiền chơi parado ko thôi,chứ em thề 100% là parado hơn,mà em thấy dáng con đó đẹp

duongdat

Xe tải
Các bác chê Fortuner hình như đều chưa tìm hiểu qua về máy của 2 con này, mặc dù em đã gửi link. Các bác chịu khó đọc, tìm hiểu, google tí đi rồi phát biểu. Bài viết của các bác em thấy toàn cảm tính, kiểu xe của ông anh, ngồi thấy rộng hơn... vv. Các bác tranh luận theo em nên đưa các thông số kĩ thuật cụ thể vào thì bài viết mới có trọng lượng. Ví dụ như máy 1 con đời Tống, 1 con đời mới, rồi, cụ thể là máy gì? Mỗi hàng ghế rộng bao nhiêu, con nào rộng hơn ...vv.

Em thấy các bác khen Prado đúng không? Giờ các bác cho em hỏi, 2 xe này mà đâm trực diện vào nhau, con nào thiệt hại nặng hơn?

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em chỉ thấy người ta lăn tăn giữa Prado với Highlander thôi chứ chưa thấy ai lăn tăn giữa Prado với Fortuner bao giờ.

Lucky

Xe tăng
Các bác chê Fortuner hình như đều chưa tìm hiểu qua về máy của 2 con này, mặc dù em đã gửi link. Các bác chịu khó đọc, tìm hiểu, google tí đi rồi phát biểu. Bài viết của các bác em thấy toàn cảm tính, kiểu xe của ông anh, ngồi thấy rộng hơn... vv. Các bác tranh luận theo em nên đưa các thông số kĩ thuật cụ thể vào thì bài viết mới có trọng lượng. Ví dụ như máy 1 con đời Tống, 1 con đời mới, rồi, cụ thể là máy gì? Mỗi hàng ghế rộng bao nhiêu, con nào rộng hơn ...vv.

Em thấy các bác khen Prado đúng không? Giờ các bác cho em hỏi, 2 xe này mà đâm trực diện vào nhau, con nào thiệt hại nặng hơn?
Thế FT đâm LX 570 con nào thiệt hại nặng hơn :)) bác hỏi công nhận hài

Melody23

Xe máy

bác nói phần trên thì thấy đc, còn câu cuối thấy bác nói ngu ko tả đc, bác có tiền mua 2 con xe rồi em với bác cho chúng nó đâm nhau xem con nào thiệt hạin nặng hơn
nói về độ rộng hàng ghế thì hàng 1 và hàng 2 prado rộng hơn for kha khá, nhưng hàng 3 thì chật hơn, và khi dựng hàng 3 lên thì prado gần như ko có cốp, còn for vẫn để đc 1 chút

mec c200a

Xe buýt
Prado đi chắc xe hơn con fortuner. Xét về tiện nghi thì 2 con này khá giống nhau thậm chí fortuner còn nhiều op hơn. Nhưng ngồi trên prado sướng hơn cụ ạ

bmw_z4_29w8668

Xe tăng

bác nói nguy hiểm thật,bác có dám đâm con fortuner của bác vào con huyndai 5 tấn ko ? xem con nào thiệt hại hơn,chán quá,có biết bao nhiêu topic,web và cm nói về for rồi,hay dở tốt xấu ra sao các bác đều biết rõ rồi,chả ai đi so sánh pa với for cả,vì đẳng cấp khác nhau hoàn toàn,bác biết rõ mà vẫn cố tranh cãi,chả hiểu bác nữa,giá tiền đã quyết định xe nào hơn rồi,bác xem nội thất 2 con chưa,bác xem hệ thống an toàn chưa,bác xem về khoảng ăn uống chưa,bác nghĩ con nào đẳng cấp hơn,bác đã cầm lái pra chưa,nó thuộc dòng landcruise đấy bác

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
http://www.otosaigon.com/forum/Toyota-Prado-LD-hay-Toyota-Highlander-m3195984-print.aspx
bác chịu khó đọc nhe ae os cũng bình luận đấy,đọc xong bao nhiêu cm chọn pra thì bác biết rồi đó,hài vãi,chả hiểu sao lại đi so sánh for vơi pra,còn bác chủ lựa chọn là bác ấy muốn mua xe tầm tiền của bác ấy chứ e khuyên bác nếu có đk thì txl mà quất,vì for ko cùng đẳng cấp với pra

duongdat

Xe tải
Hehe, các bác bớt nóng đi ạ. Chắc các bác cũng hiểu ý em là Prado thiệt hại nặng hơn rồi đúng không ạ, do cấu tạo của 2 xe khác nhau. Một thằng là SUV, 1 thằng là tải nâng đời. Vì cấu tạo khác nhau nên sự thoải mái khi sử dụng cũng khác nhau. Câu cuối em hỏi các bác chỉ muốn nói là không hẳn ngồi Prado cảm giác thấy chắc chắn an toàn có nghĩa là nó đã an toàn hơn khi có va chạm.
Đúng là Prado hàng ghế thứ 3 ngồi chật hơn Fortuner các bác ạ. Thế nên bác nào nói hàng 3 của Fortuner ngồi chật còn Prado thoải mái em nghĩ là chưa thực sự cảm nhận kĩ về 2 con này.
Em chạy cả 2 con rồi. Em chỉ không muốn cách các bác nhìn vào giá xe quá nhiều để đánh giá. Em nghĩ nhìn vào số liệu cụ thể, chi tiết kĩ thuật sẽ tốt hơn là những cảm nhận chủ quan. Cá nhân quan điểm của em, em sẽ không bỏ ra 1 số tiền gấp 1,5 lần để nhận thêm được một chút ít giá trị, sự tiện nghi. Với em, nếu bỏ ra 1,5 số tiền, em muốn nhận được một thứ có công nghệ cao hơn hẳn :).
Đây chỉ là quan điểm cá nhân của em thôi nhé :).

Zzz

Xe tải
Bác nào cũng là người tiêu dùng thông thái, người am hiểu công nghệ cả, mua đúng từng đồng. :D
Không hiểu trong cuộc sống có vậy không ợ, lẽ ra uống bia bỉ ta uống bia Hà Nội, vì cuối cùng bia nào chả phê, chả mát. Đi nghỉ mát vào nhà nghỉ cũng có vòi sen, máy lạnh, tội gì vào rì dọt cho đắt vì chỗ nào cũng chợp mắt được. Tội gì xe tivi màu, xem đen trắng vẫn thấy hình...:D
Em té

Chỉnh sửa cuối:

linh2911

Xe đạp
Nếu $$$ không quan trọng, bạn nên chọn Prado đi sướng hơn Fortuner nhiều lắm ạ. E đang chạy TXL 2010 phê lòi :D, ngồi lên 4tuner khác lắm, trừ khi đi 4tuner nhập khẩu.