Nhờ các bác tư vấn giữa Parado TLX 2010 và Fotuner 2012

trungnamht

Xe tải
Chắc bác đang đi for... rồi,keke,em thấy bác toàn bảo vệ con for cụt nhà bác,nếu bác so sánh for với cùng phân khúc cùng giá tiền e còn chấp nhận được đằng này đi so sánh 2 con khác nhau 1 trời 1 vực,nếu so sánh về máy móc thì em nghĩ các cụ đi lexus nên chuyển hết về dòng for như nhà cụ mà đi.keke. tại sao con Audi A4 máy 1.8 lại đắt hơn so với camry máy 2.4 hả cụ, người ta hơn nhau ở cái đẳng cấp, sau khi đọc comment của các cụ sosanh for với pra ở cùng dòng máy mà em buồn.....
Các bác chê Fortuner hình như đều chưa tìm hiểu qua về máy của 2 con này, mặc dù em đã gửi link. Các bác chịu khó đọc, tìm hiểu, google tí đi rồi phát biểu. Bài viết của các bác em thấy toàn cảm tính, kiểu xe của ông anh, ngồi thấy rộng hơn... vv. Các bác tranh luận theo em nên đưa các thông số kĩ thuật cụ thể vào thì bài viết mới có trọng lượng. Ví dụ như máy 1 con đời Tống, 1 con đời mới, rồi, cụ thể là máy gì? Mỗi hàng ghế rộng bao nhiêu, con nào rộng hơn ...vv.

Em thấy các bác khen Prado đúng không? Giờ các bác cho em hỏi, 2 xe này mà đâm trực diện vào nhau, con nào thiệt hại nặng hơn?

vietanh01333

Xe tải
Cảm ơn các bác... E quyết định quất Parado các bác ah. chốt giá 81.500usd. Thôi thì cố tí về khoản $$$ nhưng bù lại thì e thấy có nhiều cái lợi là chủ xe cũ đã chịu khấu hao cho mình, và ngồi con Parado thì khác so với FoT..(từ nội thất, máy móc cho đến đẳng cấp...). Cái khổ của e là Pa mua cũ lên phải trả đủ $$$, ko mua qua ngân hàng như FoT đc thôi...hihi... $-)

MÔ NÔ

Xe đạp
em xin hóng hớt tý. Chẳng biết các bác đi nhiều chưa nhưng em có ý kiến thế này: Với tầm tiền mình có ở mức 1,3 tỷ thì em sẽ mua FT còn nếu kinh tế khá giả hơn thì Prado, 2 xe này theo em thì chẳng có gì phải lăn tăn ở dòng 7 chỗ, tiền nhiều thì xe ngon hơn, tiền ít thì kém hơn, đơn giản vậy. Em đã lái cả hai loại này rồi, cũng sêm sêm cả thôi, ăn uống, chăm sóc cũng vậy. bác bảo đắt hơn vài trăm nghe nhẹ nhàng nhỉ nhưng nó là cả vấn đề đó. theo em bác cứ mua xe mới mà đi, tội gì đi xe cũ cho nó khổ.

Lucky

Xe tăng
Vâng, xe FT LD thì siêu chán, quá đắt, con FT NK trước e đi thì cũng êm lăm chả khác Prado mấy, mỗi tội nội thất nghèo nàn

CCM

Xe buýt
Kính chào các cụ, em mem mới ạ.

Em thấy nhiều cụ nói máy (engine) của Fortuner và Prado 2.7L giống nhau: Đúng ạ. Nhưng chỉ giống cái Blog máy thôi. Phần còn lại khác nhiều lắm ạ. Các cụ so sánh thế chắc chắn là các cụ chưa mở nắp capo của 2 xe này ra rồi, chỉ đọc catalog để so sánh thì không đủ đâu ạ.

ying80

Xe buýt
Cụ cứ chạy thử 2 con rồi ôm cua thì có câu trả lời ngay đấy

CCM

Xe buýt
Cụ MÔ NÔ nói thế nào chứ em cam kết là Prado ăn ít xăng hơn Fortuner.Không thể same same được.

tomhd

Xe buýt
Không hiểu hết ý của cụ. Hai phan khuc khác nhau môt trời một vực bác ợ!

CCM

Xe buýt
Cụ cứ chạy thử 2 con rồi ôm cua thì có câu trả lời ngay đấy
em chạy cả hai rồi cụ ạ. Buổi tối chạy Prado Lạng Sơn - Hà Nội đường núi cong queo 70-80 cây chuối mà cụ. Fortuner thì... chưa ạ.

CCM

Xe buýt
Không hiểu hết ý của cụ. Hai phan khuc khác nhau môt trời một vực bác ợ!
Nếu cụ hỏi em thì em xin trả lời là cái Giá đã nói lên 2 xe này không cùng hạng rồi ạ.
Bỏ qua cái giá để xét đến tính năng thì cả 2 đều là dòng SUV, có một số điểm chung nhu Chassic rời, 2 cầu, có khóa cài cầu, dùng chung máy 2TR-FE (máy 2.7L) và đều có 7 chỗ. Tuy nhiên quan trọng nhất là cảm giác lái thì khác nhau nhiều, Fortuner không bằng Prado được đâu ạ.
Riêng dòng Prado VX 4.0 còn có tính năng nâng gầm tương đương với GX470, tiết mục này thì Fortuner 4.0L nhập khẩu cũng thua luôn.

Lucky

Xe tăng
Kính chào các cụ, em mem mới ạ.

Em thấy nhiều cụ nói máy (engine) của Fortuner và Prado 2.7L giống nhau: Đúng ạ. Nhưng chỉ giống cái Blog máy thôi. Phần còn lại khác nhiều lắm ạ. Các cụ so sánh thế chắc chắn là các cụ chưa mở nắp capo của 2 xe này ra rồi, chỉ đọc catalog để so sánh thì không đủ đâu ạ.
Toy nó không mất công làm ra nhiều loại động cơ thế đâu cụ ah, VD 3.5 của Lex với của Toy thì cũng là 1, các động cơ giống nhau có thể chênh nhau vài mà lực (chỉ tăng thêm được 1 chut thôi không nhiều) do điều chỉnh phần mềm, hoặc thay đổi 1 vài chi tiết nhỏ như valve, bugi bằng loại tốt hơn chứ không phải là động cơ khác. Kể cả là hộp số cũng thế do cài đặt mà xe nhập Mỹ đi xe bốc hơn xe danh cho châu Á.

CCM

Xe buýt
Toy nó không mất công làm ra nhiều loại động cơ thế đâu cụ ah, VD 3.5 của Lex với của Toy thì cũng là 1, các động cơ giống nhau có thể chênh nhau vài mà lực (chỉ tăng thêm được 1 chut thôi không nhiều) do điều chỉnh phần mềm, hoặc thay đổi 1 vài chi tiết nhỏ như valve, bugi bằng loại tốt hơn chứ không phải là động cơ khác. Kể cả là hộp số cũng thế do cài đặt mà xe nhập Mỹ đi xe bốc hơn xe danh cho châu Á.
em hiểu ý cụ. VD như Sienna 3.3L và 3.5L sử dụng động cơ y chang RX330 và RX350 phải không cụ.
Tuy nhiên có một số chi tiết, "phu kiện" bên ngoài làm thay đổi đáng kể công suất động cơ. em lấy vd thằng Santa Fe 2006 và 2010 đều có máy Diesel 2.0L nhưng thằng SF2010 đạt 184 mã trong khi 2006 đạt 153 mã. Khác biệt lớn nhất của 2 thằng này là turbo điều tốc VGT và eVGT.
Trong trường hợp của Fortuner và Prado, nếu chỉ nhìn trực quan sơ qua thì thấy cái bộ lọc gió (air filter) của Fortuner to gấp rưỡi Prado rồi. Chưa kể đến mấy cái bộ phần nằm trước Airfilter và trên nóc engine Prado mà For hoàn toàn không có.

gl1600

Xe điện
em nhầm

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
em hiểu ý cụ. VD như Sienna 3.3L và 3.5L sử dụng động cơ y chang RX330 và RX350 phải không cụ.
Tuy nhiên có một số chi tiết, "phu kiện" bên ngoài làm thay đổi đáng kể công suất động cơ. em lấy vd thằng Santa Fe 2006 và 2010 đều có máy Diesel 2.0L nhưng thằng SF2010 đạt 184 mã trong khi 2006 đạt 153 mã. Khác biệt lớn nhất của 2 thằng này là turbo điều tốc VGT và eVGT.
Trong trường hợp của Fortuner và Prado, nếu chỉ nhìn trực quan sơ qua thì thấy cái bộ lọc gió (air filter) của Fortuner to gấp rưỡi Prado rồi. Chưa kể đến mấy cái bộ phần nằm trước Airfilter và trên nóc engine Prado mà For hoàn toàn không có.
Cụ có thể kể thêm cái bơm khí thải nữa ...Nhưng cái quan trọng nhất nhà sản xuất công bố ra là Output của 2 động cơ này như nhau cùng 158hp/5200rpm với momen xoắn 241NM/3800, cùng hệ truyền động hộp số AT 4 cấp...Hơn thế nữa, mã động cơ của 2 thằng này là như nhau 2TR-FE. Nó chả có gì chênh nhau như ví dụ Santa Fe cụ đưa ra. Như thế chả có gì quá đáng khi nói tính năng của 2 loại động cơ là như nhau.mà sao nói đến chuyện máy Prado giống máy Fortuner các cụ phản đối gay gắt thế nhỉ. Chả lẽ các cụ đi Lexus ES350 nhảy dựng lên khi có thằng bảo máy của mày giống máy Camry 3.5 của tao y hệt.. Cụ đi Lexus LX570 giãy nảy bảo máy 5.7 của tao phải khỏe hơn hẳn thằng Land Cruiser 5.7 chứ lại .. có mỗi cái động cơ thì có quyết định được chất xe đâu hả các cụ.. Prado nó hơn Fortuner quá nhiều mà

Chỉnh sửa cuối:

CCM

Xe buýt
Cụ có thể kể thêm cái bơm khí thải nữa ...Nhưng cái quan trọng nhất nhà sản xuất công bố ra là Output của 2 động cơ này như nhau cùng 158hp/5200rpm với momen xoắn 241NM/3800, cùng hệ truyền động hộp số AT 4 cấp...Hơn thế nữa, mã động cơ của 2 thằng này là như nhau 2TR-FE. Nó chả có gì chênh nhau như ví dụ Santa Fe cụ đưa ra. Như thế chả có gì quá đáng khi nói tính năng của 2 loại động cơ là như nhau.mà sao nói đến chuyện máy Prado giống máy Fortuner các cụ phản đối gay gắt thế nhỉ. Chả lẽ các cụ đi Lexus ES350 nhảy dựng lên khi có thằng bảo máy của mày giống máy Camry 3.5 của tao y hệt.. Cụ đi Lexus LX570 giãy nảy bảo máy 5.7 của tao phải khỏe hơn hẳn thằng Land Cruiser 5.7 chứ lại .. có mỗi cái động cơ thì có quyết định được chất xe đâu hả các cụ.. Prado nó hơn Fortuner quá nhiều mà
Cụ đánh giá chuẩn đây. Cụ nói về cái bơm hút khí thải là em biết cụ rành Prado rồi. Em chỉ phản bác mấy cụ cho rằng 2 xe này chỉ khác nhau cái Design bên ngoài thôi.
P/s: mà em nhớ không nhầm thì Prado 2.7L đạt 163hp hoặc 173hp chứ không phải 158hp?

Zzz

Xe tải
Thông số kỹ thuật chỉ để so sánh tham khảo, chưa đầy đủ để nói lên chiếc xe vận hành ổn định, sướng được cụ ạ.

gl1600

Xe điện
Cụ đánh giá chuẩn đây. Cụ nói về cái bơm hút khí thải là em biết cụ rành Prado rồi. Em chỉ phản bác mấy cụ cho rằng 2 xe này chỉ khác nhau cái Design bên ngoài thôi.
P/s: mà em nhớ không nhầm thì Prado 2.7L đạt 163hp hoặc 173hp chứ không phải 158hp?
173hp là bản máy dầu 3.0 D-4D cụ ơi. Bản máy này thì quá ngon. Đợt bạn em thèm lấy bản này lắm mà săn khó quá, ông ấy phải lấy con 2.7 xăng đấy. Máy xăng là 161ps tức là 158hp. Gần đây ở bản Limited gì đó thì bản 3.0 này nâng cấp lên tận 190hp ( dùng chung máy LAND CRUISER 3.0). Cái máy Diesel của 2 em này mới là khác nhau. Bản 3.0 máy diesel của Prado khỏe hơn bản 3.0 diesel của Fortuner tới 10hp mặc dù cùng mã máy.