Nhờ các bác tư vấn D80 hay D200

Trạng thái
Thớt đang đóng

xdvn

Xe tải
Chào các bác nhiếp ảnh otofun, năm nay cổ chứng xuống giá quá nhưng em cũng quyết làm một em nikon d80 hoặc d200 (tầm tiền e trong khoảng đấy ko cố đc nữa).
E đang dùng D40 thấy ngon lành lắm nên muốn nâng cấp lên nhưng không rõ D80 và D200 có khác gì nhau cơ bản, đáng đồng tiền bát gạo và dễ dùng không.
E thì cũng chỉ chụp phọt phẹt chủ yếu để ở chế độ Auto + show hàng là chính thôi.
Nhờ các bác đã kinh qua mấy cái máy này tư vấn cho thêm ít kinh nghiệm trước khi đưa ra quyết định ạ !!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tầm tiền của bác là bao nhiêu? Hôm trước em xem D300 thấy bán ở Sân bay KL giá là 2050$. Chơi em đấy chắc là ổn, lâu lâu nữa mới lo lạc hậu. Giá đấy có thể cao hơn giá ở VN, bác thử tham khảo thêm xem sao.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
E thì cũng chỉ chụp phọt phẹt chủ yếu để ở chế độ Auto + show hàng là chính thôi.
nếu bác cứ để auto theo em chả cần nâng đời làm gì
còn thêm cả show hàng thì cứ D200 mà vụt

xdvn

Xe tải
E dự kiến trong khoảng 1000-1500; D300 thì ngon quá nhưng ko dám cố, cổ cánh cứ như năm trước thì chả phải nghĩ.
Tuy nhiên E ko rõ mấy cái này có bệnh tật gì ko, E sợ nhất là nhỡ nó hay hỏng vặt cộng với chỉnh này chỉnh nọ phức tạp. Cái em cần là để Auto mà chụp vẫn đẹp + ảnh ko phải chỉnh sửa gì cả.
Em vừa ngó nghiêng trên mạng thấy có máy nó bán kèm Grip, em hỏi hơi ngu tý là cái Grip để làm gì ạ?
Cái nữa là trong 2 máy này thì khả năng tương thích với các loại lens là thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

nixSon

Xe tải
tất nhiên là d200 bác ơi.

k thì bác đổi dòng CA mà chơi cho thay đổi không khi . hihihi... nhiều đồ chơi thích lắm

noicomdien

Xe tăng
Em chưa có máy DSLR, cũng đang rất máu.
Em đã đọc nát cái này http://photo.vn/Forums/viewtopic/t=8701/postdays=0/postorder=asc/start=0.html
rồi, mà
chưa biết xử lý ra sao. Có điều em hơi khác là em chỉ thích chụp Manuel,
còn
để Auto mà chụp vẫn đẹp + ảnh ko phải chỉnh sửa gì cả.
thì
chẳng cần phải phí tiền thế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mercedes-Benz

Xe đạp
mà chừng 1k5 thì mua D200 không nên, đâu phải chỉ mua body không đâu, còn lens nữa, flash, nhiều lắm, em thấy D80 ổn hơn, bác mua về rồi sẽ vọc, lúc đó không còn để Auto đâu

Primera

Xe tăng
Tầm này thì mua con D40, đằng nào cũng chả làm gì cho đời !
Cắm con ống 55-200 vào khệnh khạng ngay !

Vì bác mua máy 7 phần để dọa, 3 phần để chụp auto, nên:
- Để chụp auto thì D40 có đầy đủ các kiểu chụp auto luôn, D80 có ít hơn, còn D200 thì không có !
- Để dọa: Với người biết về ảnh và máy ảnh, thì quan trọng là ảnh chụp ra thế nào, máy đắt mà ảnh xấu thì họ còn cười thối mũi. Với người không biết thì cứ cầm cục gì đen đen to to là oách rồi.

Chỉnh sửa cuối:

songlam

Xe buýt
Em cũng khuyên bác mua D80 là ngon rùi...

Tầm này thì mua con D40, đằng nào cũng chả làm gì cho đời !
Cắm con ống 55-200 vào khệnh khạng ngay !

Vì bác mua máy 7 phần để dọa, 3 phần để chụp auto, nên:
- Để chụp auto thì D40 có đầy đủ các kiểu chụp auto luôn, D80 có ít hơn, còn D200 thì không có !
- Để dọa: Với người biết về ảnh và máy ảnh, thì quan trọng là ảnh chụp ra thế nào, máy đắt mà ảnh xấu thì họ còn cười thối mũi. Với người không biết thì cứ cầm cục gì đen đen to to là oách rồi.
Ý em cũng gần giống ý bác ... có điều em sẽ nói êm tai hơn 1 tý.... :D :D

@xdvn : Bác có 2 lựa chọn... mua thêm len + flash và giữ lại D40x chụp tiếp đổi làm gì cho tốn tiền. Với nhu cầu của bác thì chắc chắn là chụp D40x ảnh ít hỏng hơn , máy càng rắc rối càng hay chụp hỏng :D :D

Lựa chọn thứ 2 lên D80 cho nó oách.. cũng tốt vì nhu cầu là phải mua cái gì đó mới làm phần thưởng cho 1 năm làm việc.

Cả 2 lựa chọn thì đều phải học thêm chụp ảnh và bỏ qua chế độ Auto. Nếu ko thì mua Point and Shoot cho nó lành ạ :)) :))

corollaJ

Xe tăng
Cả 2 lựa chọn thì đều phải học thêm chụp ảnh và bỏ qua chế độ Auto. Nếu ko thì mua Point and Shoot cho nó lành ạ :)) :))
Hì hì, nếu bác đồng ý với bác noza thì đổi cho em con Sony H5 đi, con này chụp auto ảnh đẹp lắm bác ạ :21:

trungvb

Xe tải

e cho bác xem con d50 của e :">

Bughati

Xe buýt
e cũng hỏi nhờ bác tý, e thấy có cả D40x giá rẻ hơn D40, hình như lens khác hay sao ấy, các bác cao nhân cho e hỏi mua D40x có dc không, vì e cũng như bác xdvn. 2 loại này khác nhau thế nào ah.

trungvb

Xe tải
bác nào mua d40 về tha hồ than cái vụ lens AFS
đắt

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
e cũng hỏi nhờ bác tý, e thấy có cả D40x giá rẻ hơn D40, hình như lens khác hay sao ấy, các bác cao nhân cho e hỏi mua D40x có dc không, vì e cũng như bác xdvn. 2 loại này khác nhau thế nào ah.
Mời bác xem bảng so sánh tính năng ở đây:

http://www.dpreview.com/reviews/compare_post.asp?method=sidebyside&cameras=nikon_d40,nikon_d40x&show=all

Đọc thêm cái này nếu các bác thấy loạn binh pháp về máy và lens

http://www.kenrockwell.com/tech/recommended-cameras.htm

Chỉnh sửa cuối:

xdvn

Xe tải
Các bác lại khuyên em về với PS, đó là hai thể loại khác nhau làm sao so đc với dSLR tuy rằng có nhiều lúc dùng tiện hơn thật.
Thực ra em chụp chơi lưu lại các địa điểm mình đến là chính thế nên cũng không cầu kỳ chỉnh chọc gì nhiều. Đúng là phải học thêm nhưng đến thời điểm này thì thấy tạm hài lòng với Auto vì nhu cầu mới chỉ đến thế.
Cũng phải kể lể thêm là em không hỏi các bác về len đèn này nọ vì em định thải cho thằng em cái máy cũ, giữ lại mỗi cái đầu đọc thẻ nhớ nên bác nào khuyên em nâng cấp len hay đổi máy PS thì không trúng ý em rồi.
Còn bác gì đó bảo máy đắt mà ảnh xấu bị cười thối mũi thật lòng là em chả ngại, dạng chụp chơi chơi có mấy ai dám vỗ ngực là tôi chụp đẹp đâu, cái gì chả phải học nữa chứ cứ cầm máy chụp đc đẹp ngay thì chắc thiên tài rồi, tuy nhiên giờ mua máy mới mà lại quay về D40 thì hóa là dở hơi biết bơi.
Cái link của bác gì đó bên photovn hay thật, cũng băn khoăn giống em, giờ em lại phải lượn qua đó đọc lại vậy.

xdvn

Xe tải
À có bác gì băn khoăn D40 và D40x; theo em giá máy mới thì body D40x đắt hơn D40; Nếu rẻ hơn chắc là bộ kit trong đó D40x lens ít tiền hơn hoặc máy cũ chất lượng khác nhau. Dòng D40 nó dùng lens có motor ở trong nên lens nó đắt tiền hơn các máy khác, giá máy rẻ nhưng lens đắt thành ra tính về lâu dài không nên dùng.
Thời điểm này bác mua D40x cũng đc nhưng theo em không nên xài loại đó. Nó chỉ có vài len là dùng đc thôi mà giá lại ngất ngưởng nên khó nâng cấp, mua thế lại giống em không nâng cấp thì thôi chứ nâng cấp là gần như mua mới từ đầu. Bác chơi luôn D80 hoặc D200 rồi nâng cấp lens dần dần hay hơn.

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Theo em thì bác cứ chiến con D40 của bác vẫn ngon lành chán. Khi nào bác tự quyết định được nên mua D80 hay D200 thì lúc ấy hẵng nghĩ đến thay máy. Giờ thay máy thì em sợ hơi phí.

Em hoàn toàn ủng hộ bác begift, nên đời làm dzề cho nó tốn tiền. An hr đẹp hay xấu chủ yếu là do tay người, máy móc chỉ hỗ trợ thêm thôi. Hồi trước em dùng 20D nhìn lại thấy ngon hơn hẳn ảnh của con 5D bây h thế mới bỏ mịa chứ...

Trạng thái
Thớt đang đóng