[Funland] Nhờ các bác giải ngố giúp em về chế độ dry của máy lạnh

Xe gia đình

Xe điện

giahoi

Xe hơi
Cool hút khí trong đưa ra ngoài, rồi lấy khí ngoài làm lạnh đưa vào trong.
Dry hút khí trong, làm khô thổi lại vào trong
Chả có cái nguyên lý nào như cụ nói cả. Cool - Dry, Làm mát và Làm khô không hề liên quan đến gió ngoài và gió trong. Điều hoà 1 cục còn có thể có gió ngoài, chứ 2 cục lấy đâu ta gió ngoài mà cụ khẳng định như đúng rồi thế.

alffa

Xe tải
Ko đâu ạ. Những lúc bên ngoài 26, 27 độ, em chỉ cần đặt dry ở khoảng 24, 25 độ là vẫn khô và mát như thường. Còn nếu lúc đó ở chế độ cool mà 24, 25 độ thì lạnh. Hơn nữa để chế độ dry thì cục nóng nó chạy cũng khác hẳn. Em chỉ biết thế thôi.
E xác nhận là khi bật Dry (Mit heavy) vẫn điều chỉnh dc độ lạnh thực tế, đồng thời cục nóng chạy êm hẳn so vs khi để Cool (khác biệt rõ nét). Khi bật Dry thì nan quạt tự động chỉnh hất lên cao hơn tránh phun gió vào người bên dưới.

E mới thay Mit Heavy và cảm nhận rất rõ sự khác biệt. Trước chạy Pana, trời nắng 36c trở lên thì để Cool 26C mới đủ mát, từ khi thay Mit e đặt 28C (cả Cool lẫn Dry) đã đủ mát, đặt 27C thì hơi lạnh muốn đắp chăn rồi.
(Nhà e hướng chính Tây ko có nhà hàng xóm che chắn, tường nóng rực đến đêm)

tuthang

Xe tăng
Dry là chế độ hút ẩm- nhà em trời nồm là toàn bật

Xe gia đình

Xe điện
E xác nhận là khi bật Dry (Mit heavy) vẫn điều chỉnh dc độ lạnh thực tế, đồng thời cục nóng chạy êm hẳn so vs khi để Cool (khác biệt rõ nét). Khi bật Dry thì nan quạt tự động chỉnh hất lên cao hơn tránh phun gió vào người bên dưới.

E mới thay Mit Heavy và cảm nhận rất rõ sự khác biệt. Trước chạy Pana, trời nắng 36c trở lên thì để Cool 26C mới đủ mát, từ khi thay Mit e đặt 28C (cả Cool lẫn Dry) đã đủ mát, đặt 27C thì hơi lạnh muốn đắp chăn rồi.
(Nhà e hướng chính Tây ko có nhà hàng xóm che chắn, tường nóng rực đến đêm)
Người đã trải nghiệm sẽ đánh giá đúng hơn người nghe nói cụ nhỉ

alffa

Xe tải
Người đã trải nghiệm sẽ đánh giá đúng hơn người nghe nói cụ nhỉ
Thực sự là e thấy khác biệt rất rõ.
Mà ngay Mit Heavy cũng có nhiều loại, hồi e tham khảo Mit Heavy Thái cùng công suất 12000-13000BTU mà có loại 12tr vs loại 16tr cũng lăn tăn ko biết hơn gì nhau, rồi bạn bè làm hãng Pana lẫn Mit đều khuyên cứ lấy loại cao cấp đắt tiền hơn, giờ nghiệm ra thấy mn khuyên đúng:D
Riêng tiền điện so cùng kỳ năm ngoái giảm ít nhất 40% mỗi tháng :))
Ghét mỗi các ký hiệu trên màn hình remote hơi nhỏ và nhang nhác nhau dễ nhìn nhầm.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Điều hoà thì như nhau, nhưng người dùng thì khác nhau cụ ạ
Điều hòa đa phần lấy gió ở mặt phía trên ( gió nóng) và trả khí lạnh ở mặt phía dưới. 1 số điều hòa có lấy khi tươi nhưng là bổ sung chứ về nguyên tắc làm lạnh là nó lấy khí trong phòng để làm lạnh luôn. Điều hòa nhà cụ chắc là độc nhất cõi Of mất

Marance

Xe điện
Cái đo độ ẩm + nhiệt độ của Tàu kia bị sai đó cụ.
Cơ mà em cũng có 1c.😂

BMZ_Z4

Xe điện
Máy hút ẩm bản chất sẽ làm nóng phòng nên bạn không phải lo việc phòng bị lạnh đâu, mình để điều hoà 27 để nếu phòng nóng hơn 27 thì nó sẽ làm mát xuống dưới 27.
Điều hòa mà hút ẩm sẽ làm lạnh phòng mà cụ, vì cục lạnh sẽ làm lạnh phòng, còn cục nóng nó tỏa hơi nóng nhưng vì cục nóng nó ở ngoài phòng nên tổng thể lại thì trong phòng sẽ giảm nhiệt độ.

Máy hút ẩm dùng block giống điều hòa thì mới không làm thay đổi nhiệt độ, không làm lạnh phòng, em đố cụ biết vì sao :D

giahoi

Xe hơi
Điều hòa mà hút ẩm sẽ làm lạnh phòng mà cụ, vì cục lạnh sẽ làm lạnh phòng, còn cục nóng nó tỏa hơi nóng nhưng vì cục nóng nó ở ngoài phòng nên tổng thể lại thì trong phòng sẽ giảm nhiệt độ.

Máy hút ẩm dùng block giống điều hòa thì mới không làm thay đổi nhiệt độ, không làm lạnh phòng, em đố cụ biết vì sao :D
Đúng rồi, dùng điều hòa hút ẩm thì phòng chắc chắn sẽ lạnh hơn, còn máy hút ẩm dùng lốc như điều hòa và là loại 1 cục thì nó tạo nhiệt ở giàn nóng nên nhiệt độ phòng còn tăng một chút.

tvu732

Xe buýt
Nhà em:
Em cứ để dry khi ngoài trời ẩm và 34 độ trở xuống. Thêm một cái quạt là OK.
Trên 35 thì chọn Cool và 27-28 độ. Tùy lúc cộng 1 quạt hoặc không.
Cụ giống em thế. Điều hòa nhà em Pana cũ chế độ dry vẫn cho phép chỉnh nhiệt độ, gió quạt.
Em thấy khi ngoài trời không quá nóng thì chế độ dry làm mát rất hiệu quả. Gió dịu hơn so với Cool mặc dù cùng để nấc quạt 1.
Nhưng trời nóng quá thì dry không xin nhê gì ạ, phải chuyển sang Cool mới được.

ncs

Xe buýt
Chả có cái nguyên lý nào như cụ nói cả. Cool - Dry, Làm mát và Làm khô không hề liên quan đến gió ngoài và gió trong. Điều hoà 1 cục còn có thể có gió ngoài, chứ 2 cục lấy đâu ta gió ngoài mà cụ khẳng định như đúng rồi thế.
Cụ ấy nói đúng nhưng vô tình đúng với điều hòa oto nhưng sai với đh gia đình.

stevevuxx

Xe tải
Các cụ giải thích hơi lằng nhằng.
1. Dry là fix cứng độ ẩm xx
2. Cool là fix cứng nhiệt độ.
Nguyên lý dàn lạnh rất đơn giản, gió thổi qua dàn lạnh, vì nhiệt độ không khí nó cao hơn nhiệt độ của ống đồng nên hơi nước ngưng tụ chảy ra ống thoát nước, chính điều này làm giảm độ ẩm của không khí.
Dry không khí nó sẽ chạy qua dàn lạnh tốc độ chậm hơn đến khi nào đạt đến độ ẩm mà nhà sản xuất đưa ra. Lý do tốc độ chạm hơn là để không khí có đủ thời gian để ngưng tụ tốt hơn so với tốc độ cao.
PS. nguyên tắc là vậy nên là do độ ẩm nhà cụ chủ quá cao nên để giảm độ ẩm để đạt được độ ẩm tối ưu thì cần chênh lệch nhiệt độ khá cao.

Chỉnh sửa cuối: