[Funland] Nhờ các bác giải ngố giúp em về chế độ dry của máy lạnh

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc điều hoà hay làm mát cơ thể đều dựa trên sự bay hơi của chất lỏng. Dù nhiệt độ cao nhưng mồ hôi cụ thoát ra bay hơi sẽ tạo cảm giác mát. Nhưng ngược lại nếu mồ hôi không bay hơi chảy ròng ròng thỉ cảm nhận nhiệt độ cộng thêm cả 10 độ (như ta đi xông hơi).
Ngoài bắc độ ẩm cao nên dùng chế độ dry giảm độ ẩm không khí cho mồ hôi bay hơi sẽ cho cảm mát nhanh.
Cool hay dry đều làm hơi nước trong không khí ngưng tụ ở dàn lạnh. Để dry hút ẩm nhanh hơn khiến cơ thể dễ chịu nhanh.

Em chào các bác, tình huống của em như sau: em có một phòng làm việc kiêm phòng ngủ nhỏ khoảng 5m2, lắp máy lạnh beko 1 ngựa. Em ở trong nam nên những ngày mưa thì do phòng nhỏ nên cảm giác rất rít người, em đo độ ẩm thấy hiển thị khoảng 90%. Trước đây em toàn sử dụng chế độ cool nên bật 25-26 độ nhưng vẫn cảm thấy nóng. Thời gian này em thử chế độ dry thì hiệu quả vô cùng, độ ẩm giảm xuống rất nhanh từ 90% xuống khoảng 60-70% nên phòng rất mát và lạnh. Vấn đề là em thấy chênh lệch nhiệt độ rất lớn, em set remote chế độ dry 29 độ nhưng nhiệt độ thực tế thường là 23-24 độ nên rất lạnh. Em băn khoăn không biết do phòng em nhỏ nên nhiệt độ giảm nhanh hay em có đang sử dụng sai chế độ không nên nhờ các bác giúp em. Em cảm ơn các bác. View attachment 8726789

.Bo My

Xe lăn
Bật Auto khỏi phải nghĩ, nó sẽ chọn Cool hay Dry tùy theo nhiệt độ bên ngoài và nhiệt độ mình cài.

hm.tuan

Xe điện
Em nghĩ số chỉnh đó là ảo , số thật hãng nó fix rồi . Vì nếu thực sự vẫn chỉnh được nhiệt độ thì nó là Cool mất rồi
Ko đâu ạ. Những lúc bên ngoài 26, 27 độ, em chỉ cần đặt dry ở khoảng 24, 25 độ là vẫn khô và mát như thường. Còn nếu lúc đó ở chế độ cool mà 24, 25 độ thì lạnh. Hơn nữa để chế độ dry thì cục nóng nó chạy cũng khác hẳn. Em chỉ biết thế thôi.

Dungha

Xe điện
Dry 1 số dòng đh nó ko cho chỉnh nhiệt độ. Nó sẽ set auto thấp hơn mấy độ so bới nhiệt độ cảm biến đo được. Nên bật lên lúc nào chả lạnh. Còn để chế độ cool mà set nhiệt cao hoặc ngang ngoài trời thì nó có chạy đâu mà chả thấy khó chịu. Ko chạy nên độ ẩm ko giảm. Mùa mưa trong đấy nhiệt độ ngoài trời khi mưa nó xuống 27 độ chẳng hạn thì set điều hòa 26 độ chả thấy khó chịu. Để cool set 22 độ xem có khác không. Trong khi dry nó set luôn 23 độ. Ngoài bắc cũng thế. Mua nồm nhiệt độ ngoài trời 23, 24 độ. Ông bật dry nó để auto 21 chẳng hạn. Nó chả khô nhà. Nhưng ông bật cool để 25 độ thì nó chạy mỗi cái quạt gió thôi. Ông set xuống 17 độ thì nhà khô trong 1 nốt nhạc. Nhưng mà lạnh.

buicongchuc

Xe ba gác
"Dry " trên điều hoà cũng là " cool" thôi , mỗi tội nó hơi đặc biệt ở chỗ " fix" cứng cái nhiệt độ đó lại , ko chỉnh được . Còn cool thì cho chỉnh thoải mái trên bảng điều khiển . Nguyên tắc là phải có cool thì mới có dry
Em thật , đọc các bài viết của mấy ncc điều hoà nhiều lúc nản , toàn copy của nhau , có sai thì sai cả dây
Dry gió thổi ra nhỏ hơn. Khi bật dry việc bị fix cứng nhiệt độ hay không tùy theo điều hoà, vd như nhiều loại điều hoà 2 chiều có thể chỉnh nhiệt độ (nhà em 2/4 cái có thể chỉnh nhiệt độ khi dry).

o0akay0o

Xe buýt
"Dry " trên điều hoà cũng là " cool" thôi , mỗi tội nó hơi đặc biệt ở chỗ " fix" cứng cái nhiệt độ đó lại , ko chỉnh được . Còn cool thì cho chỉnh thoải mái trên bảng điều khiển . Nguyên tắc là phải có cool thì mới có dry
Em thật , đọc các bài viết của mấy ncc điều hoà nhiều lúc nản , toàn copy của nhau , có sai thì sai cả dây
E thấy cụ nói đúng mà ít chữ quá.
E dùng con đh cỏ Funiki. Tối qua tại HN nhiệt độ khoảng 29 độ, thực tế chỉ cần quạt là đủ mát.
Đầu tiên e bật dry với mong muốn phòng nó khô ráo hơn là được, nhưng không thể chỉnh được nhiệt độ. Nhiệt độ thực tế trên cảm biến điều hòa dao động 25 đến 27 độ.
Do lạnh quá e bật sang Cool và set 28 độ (ngoài trời 28 đến 29 độ).
Kết luận là để dry quad lạnh, lại phải quay về cool.

tommy2015

Xe tăng
Em rảnh nên biên vài chữ cho các cụ.
I. Bật cool (làm mát)
a. Nếu nhiệt độ cài đặt cao hơn nhiệt độ phòng (theo cảm biến trên máy) thì nó không làm mát, chỉ có quạt, trong trường hợp này do máy lạnh không chạy nên không lạnh, không hút ẩm.
b. Nếu nhiệt độ cài đặt thấp hơn nhiệt độ phòng (theo cảm biến trên máy) thì nó mới làm mát, trong trường hợp này máy lạnh chạy nên lạnh, hút ẩm, phòng lạnh và khô.
Dùng cool để làm khô phòng thì chỉ phù hợp với lúc trời nóng. Còn nồm ẩm, lạnh mà dùng cool để làm khô nữa thì rất tốn chăn.
II. Nếu bật dry thì bản chất là nó sẽ luôn bật làm mát, nhưng yếu hoặc gián đoạn, chỉ đủ để giàn lạnh hút được ẩm thôi thế nên;
a. Nếu nhiệt độ phòng là cao, VD 30 độ mà để dry thì nó sẽ set đâu đó dưới 30, đủ để giàn lạnh giữ được hơi ẩm nhưng phòng sẽ không mát, (VD hơi ra là 29 độ thi mát kiểu gì)
b. Nếu nhiệt độ phòng là thấp, VD 24 độ mà để dry thì nó sẽ set đâu đó dưới 24, để giàn lạnh giữ được hơi ẩm nhưng khi đó phòng sẽ lạnh, (VD hơi ra là 22 độ thì phải đắp chăn)
Dry thì sẽ có phòng khô, nhưng chưa chắc có được nhiệt độ phù hợp.
Muốn có nhiệt độ và độ ẩm phù hợp đặc biệt là ở miền bắc thì các cụ nên chơi combo máy hút ẩm và điều hòa, con bé con nhà em sau khi dùng combo hút ẩm (set 60%) và điều hòa (set 27 độ) thì trộm vía từ lúc đó ngủ ngon và không có vấn đề gì về hô hấp nữa (quên, em thêm cái quạt 12 số chạy phe phẩy nữa)
Nghe 2 cụ giải thích chuẩn luôn.

Dungha

Xe điện
I. Bật cool (làm mát)
a. Nếu nhiệt độ cài đặt cao hơn nhiệt độ phòng (theo cảm biến trên máy) thì nó không làm mát, chỉ có quạt, trong trường hợp này do máy lạnh không chạy nên không lạnh, không hút ẩm.
b. Nếu nhiệt độ cài đặt thấp hơn nhiệt độ phòng (theo cảm biến trên máy) thì nó mới làm mát, trong trường hợp này máy lạnh chạy nên lạnh, hút ẩm, phòng lạnh và khô.
Dùng cool để làm khô phòng thì chỉ phù hợp với lúc trời nóng. Còn nồm ẩm, lạnh mà dùng cool để làm khô nữa thì rất tốn chăn.
II. Nếu bật dry thì bản chất là nó sẽ luôn bật làm mát, nhưng yếu hoặc gián đoạn, chỉ đủ để giàn lạnh hút được ẩm thôi thế nên;
a. Nếu nhiệt độ phòng là cao, VD 30 độ mà để dry thì nó sẽ set đâu đó dưới 30, đủ để giàn lạnh giữ được hơi ẩm nhưng phòng sẽ không mát, (VD hơi ra là 29 độ thi mát kiểu gì)
b. Nếu nhiệt độ phòng là thấp, VD 24 độ mà để dry thì nó sẽ set đâu đó dưới 24, để giàn lạnh giữ được hơi ẩm nhưng khi đó phòng sẽ lạnh, (VD hơi ra là 22 độ thì phải đắp chăn)
Muốn có nhiệt độ và độ ẩm phù hợp đặc biệt là ở miền bắc thì các cụ nên chơi combo máy hút ẩm và điều hòa, con bé con nhà em sau khi dùng combo hút ẩm (set 60%) và điều hòa (set 27 độ) thì trộm vía từ lúc đó ngủ ngon và không có vấn đề gì về hô hấp nữa (quên, em thêm cái quạt 12 số chạy phe phẩy nữa)
Nhà em chung cư, điều hòa các phòng 2 chiều. Nên mua nồm em chơi bài phòng khách bật điều hòa lạnh. Rất lạnh. Em để 18 độ luôn. Phòng ngủ em bật đh nóng. Thế là hơi ẩm trong nhà nó hút sạch theo đường thoát nước ra ngoài. Mà nhà vẫn ấm. Mỗi tội hơi tốn điện. Nhưng để 1 thời gian rồi tắt đi cũng được. Chứ anh để mỗi cool xong tắt đi thì lúc đấy sàn nhà mình lạnh, đồ đạc lạnh mà hơi ẩm bên ngoài nó vào được là đọng sương luôn.

Opel Astra

Xe điện
I. Bật cool (làm mát)
Tôi không biết cái vụ đặt chế độ Dry; và cũng chưa xài bao giờ thật.

Cảm ơn bác.

xedaprach

Xe điện
Em chào các bác, tình huống của em như sau: em có một phòng làm việc kiêm phòng ngủ nhỏ khoảng 5m2, lắp máy lạnh beko 1 ngựa. Em ở trong nam nên những ngày mưa thì do phòng nhỏ nên cảm giác rất rít người, em đo độ ẩm thấy hiển thị khoảng 90%. Trước đây em toàn sử dụng chế độ cool nên bật 25-26 độ nhưng vẫn cảm thấy nóng. Thời gian này em thử chế độ dry thì hiệu quả vô cùng, độ ẩm giảm xuống rất nhanh từ 90% xuống khoảng 60-70% nên phòng rất mát và lạnh. Vấn đề là em thấy chênh lệch nhiệt độ rất lớn, em set remote chế độ dry 29 độ nhưng nhiệt độ thực tế thường là 23-24 độ nên rất lạnh. Em băn khoăn không biết do phòng em nhỏ nên nhiệt độ giảm nhanh hay em có đang sử dụng sai chế độ không nên nhờ các bác giúp em. Em cảm ơn các bác. View attachment 8726789
Ngoài trời nhiệt độ là bao nhiêu thì không thấy cụ nói ;))

giahoi

Xe hơi
Nhà em chung cư, điều hòa các phòng 2 chiều. Nên mua nồm em chơi bài phòng khách bật điều hòa lạnh. Rất lạnh. Em để 18 độ luôn. Phòng ngủ em bật đh nóng. Thế là hơi ẩm trong nhà nó hút sạch theo đường thoát nước ra ngoài. Mà nhà vẫn ấm. Mỗi tội hơi tốn điện. Nhưng để 1 thời gian rồi tắt đi cũng được. Chứ anh để mỗi cool xong tắt đi thì lúc đấy sàn nhà mình lạnh, đồ đạc lạnh mà hơi ẩm bên ngoài nó vào được là đọng sương luôn.
Máy hút ẩm bản chất sẽ làm nóng phòng nên bạn không phải lo việc phòng bị lạnh đâu, mình để điều hoà 27 để nếu phòng nóng hơn 27 thì nó sẽ làm mát xuống dưới 27.

Xe gia đình

Xe điện
Điều hoà treo tường làm gì có gió ngoài, cửa lấy gió ở đâu?
Cool hút khí trong đưa ra ngoài, rồi lấy khí ngoài làm lạnh đưa vào trong.
Dry hút khí trong, làm khô thổi lại vào trong

poiuy

Xe ba gác
Cool hút khí trong đưa ra ngoài, rồi lấy khí ngoài làm lạnh đưa vào trong.
Dry hút khí trong, làm khô thổi lại vào trong
Vâng, nó đưa ra đưa vào qua cái cửa nào í ạ? Em chỉ thấy bức tường, có cái lỗ nào đâu?

poiuy

Xe ba gác
E thấy cụ nói đúng mà ít chữ quá.
E dùng con đh cỏ Funiki. Tối qua tại HN nhiệt độ khoảng 29 độ, thực tế chỉ cần quạt là đủ mát.
Đầu tiên e bật dry với mong muốn phòng nó khô ráo hơn là được, nhưng không thể chỉnh được nhiệt độ. Nhiệt độ thực tế trên cảm biến điều hòa dao động 25 đến 27 độ.
Do lạnh quá e bật sang Cool và set 28 độ (ngoài trời 28 đến 29 độ).
Kết luận là để dry quad lạnh, lại phải quay về cool.
Dry thì việc của nó là làm khô, nó không quan tâm cụ thấy nóng hay thấy lạnh. Còn cool thì nó theo nhiệt độ cụ mong muốn. Dry thì các máy khác nhau nó cũng cho ta cảm giác khác nhau.

Xe gia đình

Xe điện
Vâng, nó đưa ra đưa vào qua cái cửa nào í ạ? Em chỉ thấy bức tường, có cái lỗ nào đâu?
Em đang nói về nguyên lý hoạt động.
Còn cấu tạo thì cụ xem trên Google nhé.

Xe gia đình

Xe điện

Haiprozzz

Xe buýt
Chế độ dry là bộ làm lạnh chạy nhanh nhưng quạt chậm thì phải, nói chung là hao điện đó cụ. Cụ mua nhiệt kế đo xem chứ 25 26 ko thể nào nóng được.

formen

Xe lăn
cụ ngắn gọn, và nét căng. chuẩn.