[Funland] Nhờ các bác giải ngố giúp em về chế độ dry của máy lạnh

sepherix.ye

Đi bộ
Em chào các bác, tình huống của em như sau: em có một phòng làm việc kiêm phòng ngủ nhỏ khoảng 5m2, lắp máy lạnh beko 1 ngựa. Em ở trong nam nên những ngày mưa thì do phòng nhỏ nên cảm giác rất rít người, em đo độ ẩm thấy hiển thị khoảng 90%. Trước đây em toàn sử dụng chế độ cool nên bật 25-26 độ nhưng vẫn cảm thấy nóng. Thời gian này em thử chế độ dry thì hiệu quả vô cùng, độ ẩm giảm xuống rất nhanh từ 90% xuống khoảng 60-70% nên phòng rất mát và lạnh. Vấn đề là em thấy chênh lệch nhiệt độ rất lớn, em set remote chế độ dry 29 độ nhưng nhiệt độ thực tế thường là 23-24 độ nên rất lạnh. Em băn khoăn không biết do phòng em nhỏ nên nhiệt độ giảm nhanh hay em có đang sử dụng sai chế độ không nên nhờ các bác giúp em. Em cảm ơn các bác.

Lilac

Xe hơi
E cũng hóng

temuchin

Xe tải
Vớ vẩn, bật cool lạnh hơn nhiều vì gió thổi ra mạnh (kém mát do để nhiệt độ cao). Để dry gió nhỏ cái nhiệt độ của dry chả có giá trị j nhé (hiện cho vui). Daikin pana bật dry nó ko cho chỉnh nhiệt độ luôn. Cơ bản là gió thổi ra nhỏ nên dàn lạnh lạnh toát. Phòng bạn nhỏ nên bạn thấy lạnh khi chạy dry là đúng ( vì dù gió nhỏ nhưng dàn đang lạnh buốt hơn so với chạy cool gió to mà nhiệt độ set cao)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Để cool 25 độ mà vẫn thấy nóng thì nên xem lại chế độ quạt có để mức thấp nhất ko ? Hoặc điều hòa có vđ .
Nhà em thấp nhất chỉ để 27 độ , đắp chăn bật quạt.

sepherix.ye

Đi bộ
Vớ vẩn, bật cool lạnh hơn nhiều vì gió thổi ra mạnh (kém mát do để nhiệt độ cao). Để dry gió nhỏ cái nhiệt độ của dry chả có giá trị j nhé (hiện cho vui). Daikin pana bật dry nó ko cho chỉnh nhiệt độ luôn. Cơ bản là gió thổi ra nhỏ nên dàn lạnh lạnh toát. Phòng bạn nhỏ nên bạn thấy lạnh khi chạy dry là đúng ( vì dù gió nhỏ nhưng dàn đang lạnh buốt hơn so với chạy cool gió to mà nhiệt độ set cao)
Để cool 25 độ mà vẫn thấy nóng thì nên xem lại chế độ quạt có để mức thấp nhất ko ? Hoặc điều hòa có vđ .
Nhà em thấp nhất chỉ để 27 độ , đắp chăn bật quạt.
Mùa nắng em dùng chế độ cool vẫn thấy mát bình thường ấy bác, để 26-27 là ngủ thoải mái. Chỉ có mùa mưa dù bật 26-27 nhưng vẫn cảm thấy rít người. Em search trên mạng thấy bảo do độ ẩm cao, mà đúng là hơn 90%. Dùng chế độ dry hút ẩm xuống khoảng 70% thì lại mát rất nhanh.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Mùa nắng em dùng chế độ cool vẫn thấy mát bình thường ấy bác, để 26-27 là ngủ thoải mái. Chỉ có mùa mưa dù bật 26-27 nhưng vẫn cảm thấy rít người. Em search trên mạng thấy bảo do độ ẩm cao, mà đúng là hơn 90%. Dùng chế độ dry hút ẩm xuống khoảng 70% thì lại mát rất nhanh.
Chế độ cool nó cũng hút ẩm mà cụ , chỉ ko nhanh và mạnh như dry thôi. Cụ kiểm tra xem khi bật chế độ cool thì nước có chảy ra ngoài như bt ko

phuongmit

Xe cút kít
Cool 25-26 độ mà thấy nóng thì đập cmn đh đi thôy :)) hay có bật nhầm sang chế hộ heat k ;))

Rivers

Xe container
Có thể do độ ẩm cao nên tạo cảm giác oi bức, dùng dry hút ẩm rồi bật cool sau cũng đc.

telefunken

Xe buýt
"Dry " trên điều hoà cũng là " cool" thôi , mỗi tội nó hơi đặc biệt ở chỗ " fix" cứng cái nhiệt độ đó lại , ko chỉnh được . Còn cool thì cho chỉnh thoải mái trên bảng điều khiển . Nguyên tắc là phải có cool thì mới có dry
Em thật , đọc các bài viết của mấy ncc điều hoà nhiều lúc nản , toàn copy của nhau , có sai thì sai cả dây

Xe gia đình

Xe điện
Dry lấy gió trong, cool lấy gió ngoài

temuchin

Xe tải
Cool nó cũng hút ẩm nhanh. Khéo còn hơn cả dry. Vác xô ra hứng chắc một tiếng phải đc nửa xô nước. Mùa nồm miền bắc em để dry hút ẩm vì nó đỡ lạnh hơn bật cool. Còn muốn hút ẩm nhanh bật cool mấy phút sau là nhà khô cong luôn, mỗi tội lạnh buốt

giahoi

Xe hơi
Em rảnh nên biên vài chữ cho các cụ.
I. Bật cool (làm mát)
a. Nếu nhiệt độ cài đặt cao hơn nhiệt độ phòng (theo cảm biến trên máy) thì nó không làm mát, chỉ có quạt, trong trường hợp này do máy lạnh không chạy nên không lạnh, không hút ẩm.
b. Nếu nhiệt độ cài đặt thấp hơn nhiệt độ phòng (theo cảm biến trên máy) thì nó mới làm mát, trong trường hợp này máy lạnh chạy nên lạnh, hút ẩm, phòng lạnh và khô.
Dùng cool để làm khô phòng thì chỉ phù hợp với lúc trời nóng. Còn nồm ẩm, lạnh mà dùng cool để làm khô nữa thì rất tốn chăn.
II. Nếu bật dry thì bản chất là nó sẽ luôn bật làm mát, nhưng yếu hoặc gián đoạn, chỉ đủ để giàn lạnh hút được ẩm thôi thế nên;
a. Nếu nhiệt độ phòng là cao, VD 30 độ mà để dry thì nó sẽ set đâu đó dưới 30, đủ để giàn lạnh giữ được hơi ẩm nhưng phòng sẽ không mát, (VD hơi ra là 29 độ thi mát kiểu gì)
b. Nếu nhiệt độ phòng là thấp, VD 24 độ mà để dry thì nó sẽ set đâu đó dưới 24, để giàn lạnh giữ được hơi ẩm nhưng khi đó phòng sẽ lạnh, (VD hơi ra là 22 độ thì phải đắp chăn)
Dry thì sẽ có phòng khô, nhưng chưa chắc có được nhiệt độ phù hợp.
Muốn có nhiệt độ và độ ẩm phù hợp đặc biệt là ở miền bắc thì các cụ nên chơi combo máy hút ẩm và điều hòa, con bé con nhà em sau khi dùng combo hút ẩm (set 60%) và điều hòa (set 27 độ) thì trộm vía từ lúc đó ngủ ngon và không có vấn đề gì về hô hấp nữa (quên, em thêm cái quạt 12 số chạy phe phẩy nữa)

ncs

Xe buýt
Chỉ bật chế độ dry khi độ ẩm cao và nhiệt độ ngoài trời không quá 29 độ là phù hợp nhất. Bản chất lốc lạnh vẫn hoạt động nhẹ nhàng hút được ẩm làm độ ẩm giảm xuống tạo cảm giác mát mẻ dễ chịu. Còn khi nhiệt độ ngoài trời từ 30 trở lên cứ để cool, đặt nhiệt độ mình thấy phù hợp bất kể độ ẩm ntn

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chỉ bật chế độ dry khi độ ẩm cao và nhiệt độ ngoài trời không quá 29 độ là phù hợp nhất. Bản chất lốc lạnh vẫn hoạt động nhẹ nhàng hút được ẩm làm độ ẩm giảm xuống tạo cảm giác mát mẻ dễ chịu. Còn khi nhiệt độ ngoài trời từ 30 trở lên cứ để cool, đặt nhiệt độ mình thấy phù hợp bất kể độ ẩm ntn
Nhà em:
Em cứ để dry khi ngoài trời ẩm và 34 độ trở xuống. Thêm một cái quạt là OK.
Trên 35 thì chọn Cool và 27-28 độ. Tùy lúc cộng 1 quạt hoặc không.

hm.tuan

Xe điện
"Dry " trên điều hoà cũng là " cool" thôi , mỗi tội nó hơi đặc biệt ở chỗ " fix" cứng cái nhiệt độ đó lại , ko chỉnh được . Còn cool thì cho chỉnh thoải mái trên bảng điều khiển . Nguyên tắc là phải có cool thì mới có dry
Em thật , đọc các bài viết của mấy ncc điều hoà nhiều lúc nản , toàn copy của nhau , có sai thì sai cả dây
Vì cái chỗ fix cứng kia mà em toàn lắp điều hòa Mit, nó cho đặt chế độ dry ở nhiệt độ bất kỳ từ 18 đến 30 độ. Những hôm oi nóng 35-36 độ mà chỉ cần để dry ở 30 độ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vì cái chỗ fix cứng kia mà em toàn lắp điều hòa Mit, nó cho đặt chế độ dry ở nhiệt độ bất kỳ từ 18 đến 30 độ. Những hôm oi nóng 35-36 độ mà chỉ cần để dry ở 30 độ.
Mit nhà em bật dry đâu có chỉnh đc nhiệt độ đâu, chắc nhà cụ là mit heavy ạ

telefunken

Xe buýt
Em nghĩ số chỉnh đó là ảo , số thật hãng nó fix rồi . Vì nếu thực sự vẫn chỉnh được nhiệt độ thì nó là Cool mất rồi