Nhờ các bác có kiến thức về cấu trúc xây dựng

Huy.Nam

Xe máy
Tình hình em có thuê 1 bên thiết kế , nhà xây 7 tầng, 1 gác lửng trên diện tích 64m2 (6,4*10m2) ở Văn Quán.
Đổ móng xong thì bên thiết kế có đưa phần kết cấu dầm cho các tầng như hình.
Hình 1-1 2-2 3-3 có thiết kế 3 cây sắt 18 trên và 2 cây sắt bên dưới.
Bên thi công thì phản hồi là thiết kế vậy là đi sắt sai vì phần dưới là phần chịu lực, nên phải đảo ngược lại. Bên dưới 3 cây 18 và bên trên là 2 cây.
Bên thiết kế vẫn giữ quan điểm là thiết kế như vậy là đúng và đòi thuê 1 bên thứ 3 vào kiểm định bên nào sai phải chịu phí. Vì 1 lần bên thiết kế đã thiết kế sai phần cấu trúc móng nên lần này em quyết định dừng thuê bên đó thiết kế phần cầu trúc chỉ thuê phần kiến trúc. Nói thật em còn trẻ mới có 30 tuổi, chưa xây nhà bao giờ mà cũng không thuộc lĩnh vực này.
Nên nhờ các cụ tư vấn hộ em cái thiết kế dầm bên dưới có đúng không ạ. Em xin cám ơn!

Đúng ra thì thiết kế đang tính thừa nhiều cho cụ quá. Chưa kể cần phải xem cái dầm đó của cụ nó gánh cái gì. Tải trọng phân bố chỗ nào. Dự cao đây là Thầy thuốc ngành xây dựng :)

KhôiMinh87

Xe hơi
Tình hình em có thuê 1 bên thiết kế , nhà xây 7 tầng, 1 gác lửng trên diện tích 64m2 (6,4*10m2) ở Văn Quán.
Đổ móng xong thì bên thiết kế có đưa phần kết cấu dầm cho các tầng như hình.
Hình 1-1 2-2 3-3 có thiết kế 3 cây sắt 18 trên và 2 cây sắt bên dưới.
Bên thi công thì phản hồi là thiết kế vậy là đi sắt sai vì phần dưới là phần chịu lực, nên phải đảo ngược lại. Bên dưới 3 cây 18 và bên trên là 2 cây.
Bên thiết kế vẫn giữ quan điểm là thiết kế như vậy là đúng và đòi thuê 1 bên thứ 3 vào kiểm định bên nào sai phải chịu phí. Vì 1 lần bên thiết kế đã thiết kế sai phần cấu trúc móng nên lần này em quyết định dừng thuê bên đó thiết kế phần cầu trúc chỉ thuê phần kiến trúc. Nói thật em còn trẻ mới có 30 tuổi, chưa xây nhà bao giờ mà cũng không thuộc lĩnh vực này.
Nên nhờ các cụ tư vấn hộ em cái thiết kế dầm bên dưới có đúng không ạ. Em xin cám ơn!

Cụ chụp ảnh chưa được chi tiết cho lắm (thiếu ghi chú về mác bê tông và mác thép - em dự đoán là bê tông #250 và thép là cb4) nên khó tư vấn cho cụ. Nhưng theo em thì tư vấn thiết kế chuẩn đấy cụ. Dầm biên của cụ thì cũng chả có tải trọng gì nhiều ngoài tường xây 110. Với nhà này khả năng là bên tư vấn có lên sơ đồ tính nên thép mới ít như thế, còn nếu bốc thuốc thì nó phải nhiều thép hơn. Với đa số dầm thì mô men trên luôn lớn hơn mô men dưới nên thép ở gối luôn luôn phải lớn hơn thép dưới. Ông thợ của cụ chủ chả hiểu gì về kết cấu mà phán bừa. Dầm D6 của cụ có lẽ là dầm nhiều thép nhất