[Funland] Nhờ các bác chuyên tư vấn thiết kế xây dựng nhà

cuong88icm

Xe máy
Nhà 85m2; MT 5m

nhưng lại để sân và cầu thang lại giữa nhà => khu vực phía trước chỉ để dc oto dài < 5m

=> có cách nào cải tạo để được oto dài > 5m ( và nếu có thể thì để được 2 oto) không?

các bác kỹ sư chỉ em giải pháp với ạ. Thanks

DeLyon

Xe buýt
Nhà 85m2; MT 5m

nhưng lại để sân và cầu thang lại giữa nhà => khu vực phía trước chỉ để dc oto dài < 5m

=> có cách nào cải tạo để được oto dài > 5m ( và nếu có thể thì để được 2 oto) không?

Nhịp thang đầu tiên kia cụ quay dọc ra ép dọc theo tường nhà. Phải tẩy cái vòm kia đi nữa ko có sẽ cộc đầu. Cơ bản cụ để được 1 ô tô thôi. Còn xe máy với lối đi nữa.
PS : Nếu nắn thẳng nhịp thang, khả năng cộc đầu vào dầm khá cao. Vì số lượng bậc thang nắn thẳng ép sang bên tường khá nhiều. E ko nhầm là phải 8-9 bậc. (thường thì dưới 7 bậc sẽ chui lọt)

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Nhà 85m2; MT 5m

2 ô tô thì cụ làm tầng bán hầm chứ sao

NNS

Xe ngựa
tầng bán hầm là sao ạ? cụ cho e cái ảnh, e chưa hình dung ra ạ
à thì nó nửa nổi nửa chìm thì gọi là bán hầm
túm lại là cụ nên thuê TVTK nó lập bản vẽ tk, cụ nêu ý tưởng, kts nó sẽ hình dung ra cụ muốn gì, và nó tư vấn cho cụ nên thế nào, ý nào của gia chủ là tốt và ý nào là ko hay vvv
à mà cái kiểu xây thang bộ như 1 nhịp chia đôi mẹ nó cái nhà ống ra làm 3 đơn nguyên như của cụ kể ra cũng khá phổ biến nhưng cổ lỗ cũ kĩ quá dồi cụ ạ. phong cách thiết kế phong thủy giờ nó thoáng, nhẹ, thanh mảnh và tạo không gian rộng hơn, cụ xoay cái thang thuận theo dọc nhà, kiểu hình chữ C lên thuận hơn, nếu có thể thì nên tk cùng với thang máy

Hự.

Xe điện
2 ô tô thì cụ làm tầng bán hầm chứ sao
Chắc đề bài cụ chủ là cải tạo lại mặt bằng, chứ ko đập phá trần sàn xây lại. Vậy thì chỉ có cách ép vế cầu thang sát dọc tường để tận dụng toàn bộ chiều sâu nhà để để được 2 oto thôi. Bề ngang có 5m thì đúng là không gian di chuyển còn lại rất ít, nhưng vẫn cố được.

NNS

Xe ngựa
Chắc đề bài cụ chủ là cải tạo lại mặt bằng, chứ ko đập phá trần sàn xây lại. Vậy thì chỉ có cách ép vế cầu thang sát dọc tường để tận dụng toàn bộ chiều sâu nhà để để được 2 oto thôi. Bề ngang có 5m thì đúng là không gian di chuyển còn lại rất ít, nhưng vẫn cố được.
à ko phải đập đi xây mới hả cụ? thế thì đập sạch cái cầu thang đi rồi thay bằng thang máy thì mới để đc 2 cái ê tô :))
cơ mà chi phí sửa nhà chỉ để nhét đc 2 cái ô tô vô thì em nghĩ đi gửi xe kinh tế hơn, chứ nhà ống để 2 ông xe chình ình hết mẹ nó tầng 1, đi len vào lách khổ phết, chưa kể mùi xe cộ, bùn bụi khá khó chịu

Đơn giản như đan rổ.
Cụ xoay cầu thang như cụ DeLyon tư véo là đủ chiều sâu hơn 5m.
Cụ lắp cái bàn nâng vào chỗ để xe ô tô : một cái để dưới gầm, một cái ở trên bàn nâng.
Ngon choét.

tvson

Xe buýt
Nhà 85m2; MT 5m

Nhà ống như nhà cụ muốn để 2 oto thì chuyển thang đến cuối nhà.
Nhân tiện lắp luôn cái thang máy gia đình, chuyển bếp và phòng khách lên tầng trên cùng cho mát. Khu thang cũ đổ sàn BTCT - có thể để 1 ô trống trông gió và lấy sáng.
Nói chung ý tưởng là thế, nhưng cụ thể cần đơn vị tư vấn thiết kế cho chuyên nghiệp vì họ sẽ đo và bố trí nội thất theo kích thước thực tế.

DeLyon

Xe buýt
Đơn giản như đan rổ.
Cụ xoay cầu thang như cụ DeLyon tư véo là đủ chiều sâu hơn 5m.
Cụ lắp cái bàn nâng vào chỗ để xe ô tô : một cái để dưới gầm, một cái ở trên bàn nâng.
Ngon choét.
Sedan nó thấp thì ok chứ bàn nâng SUV cũng vẫn dễ chạm dầm

Hự.

Xe điện
Sedan nó thấp thì ok chứ bàn nâng SUV cũng vẫn dễ chạm dầm
SUV để ngăn dưới thì vẫn được đấy cụ, nhìn chiều cao như trong ảnh cụ chủ em nghĩ phương án bàn nâng cũng khả thi.

DeLyon

Xe buýt
SUV để ngăn dưới thì vẫn được đấy cụ, nhìn chiều cao như trong ảnh cụ chủ em nghĩ phương án bàn nâng cũng khả thi.
chiều cao xe SUV + bàn nâng + sedan tổng cũng quanh 3,8m. Chắc chắn chạm dầm :D
Thôi tóm lại chủ thớt quên chuyện bàn nâng cho con xe thứ 2 đi. Ra ngoài mà gửi cho rẻ.

Hự.

Xe điện
Nhà ống như nhà cụ muốn để 2 oto thì chuyển thang đến cuối nhà.
Nhân tiện lắp luôn cái thang máy gia đình, chuyển bếp và phòng khách lên tầng trên cùng cho mát. Khu thang cũ đổ sàn BTCT - có thể để 1 ô trống trông gió và lấy sáng.
Nói chung ý tưởng là thế, nhưng cụ thể cần đơn vị tư vấn thiết kế cho chuyên nghiệp vì họ sẽ đo và bố trí nội thất theo kích thước thực tế.
Chuyển thế thì phải cắt sàn, mặt bằng công năng tầng 2 thay đổi theo, lại phải cắt sàn tiếp tầng 2 lên tầng 3, mặt bằng công năng tầng 3 lại thay đổi ..v..v...Không thì tầng 2 có hai hệ cầu thang trong 1 diện tích hẹp. Coi như mất nửa diện tích tầng. Phát sinh phần nề, ốp lát, điện nước,... Cụ chủ xác định chi phí phương án này sẽ cao đấy.

Chỉnh sửa cuối:

tvson

Xe buýt
Chuyển thế thì phải cắt sàn, mặt bằng công năng tầng 2 thay đổi theo, lại phải cắt sàn tiếp tầng 2 lên tầng 3, mặt bằng công năng tầng 3 lại thay đổi ..v..v...Không thì tầng 2 có hai hệ cầu thang trong 1 diện tích hẹp. Coi như mất nửa diện tích tầng. Phát sinh phần nề, ốp lát, điện nước,... Cụ chủ xác định chi phí phương án này sẽ cao đấy.
Chuẩn cụ
Quan trọng là lắp được cái thang máy, khi đó thang bộ chỉ tối thiểu.
Bếp và phòng khách lên tầng trên cùng thoáng và có nhiều cách làm đẹp - như kiểu penthouses