Nhờ các bác chỉ giúp các tính thuế 2% & 0.5% khi mua bán chung cư với

trungletco

Xe máy
Chính xác khi bác chuyển nhượng thì sẽ mất các loại phí sau :
1 : Thuế thu nhập cá nhân trong chuyển nhượng BĐS là 2% ( 2% x diện tích căn hộ x khung giá nhà đất khu vực đó ( để giá chuyển nhượng thấp )
2 : 0,5% phí trước bạ để làm sổ, cũng tính theo như công thức trên
3 : Phí thẩm định hồ sơ 0,15% ( không thấp hơn 500 nghìn và ko được vượt quá 5tr )
Nếu bác cần tư vấn thêm thì inbox em !
Chào Bác:
Em đang định bán căn hộ ở Intracom Trung Văn,diện tich 74.5 m2. gia gốc hợp đồng là 15.8 tr/m2, cộng với phí bảo trì là 2%. Cụ tính giúp em giờ nếu em bán thì phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu? Để gia bán thấp hơn giá gốc thì có lợi như thế nào?
Cám ơn cụ nhiều!

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa cập nhật cái này nữa:
Tại Quyết định số 05/2012/QĐ-UBND ngày 8/3/2012 của UBND thành phố Hà Nội về việc ban hành Bảng giá làm căn cứ tính lệ phí trước bạ đối với nhà và thuế thu nhập cá nhân đối với việc chuyển nhượng nhà trên địa bàn thành phố Hà Nội, quy định: “Giá 1m2 sàn căn hộ = Giá 1m2 sàn xây dựng/0,7”.

Phụ lục 1 của cái QĐ này quy định, giá 1m2 sàn xây dựng của tòa nhà 26 tầng trở lên là 11 178 000 VND
--> Giá 1m2 sàn căn hộ quy tròn ~ 16 triệu VND.

Theo tỷ lệ chất lượng nhà thì nhà 5-10 năm áp tỷ lệ 80% nữa.

--> Giá 1m2 sàn căn hộ @ mức 80% còn lại là: 12.77 triệu

Thế là nếu em mua bán căn hộ 122m2 thì giá nhà áp giá tính thuế là 1.56 tỷ ???
Cụ đã công chứng chưa ạ, nếu chưa thì ủng hộ em :D

Ngọc.Lưu

Xe máy
Chào Bác:
Em đang định bán căn hộ ở Intracom Trung Văn,diện tich 74.5 m2. gia gốc hợp đồng là 15.8 tr/m2, cộng với phí bảo trì là 2%. Cụ tính giúp em giờ nếu em bán thì phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu? Để gia bán thấp hơn giá gốc thì có lợi như thế nào?
Cám ơn cụ nhiều!
Bác cho em xin cái thông tin về tỷ lệ phần trăm đã góp vốn là bao nhiêu nhé ! Hay bác đã nhận bàn giao nhà chưa ?

Ngọc.Lưu

Xe máy
E vừa bán căn chung cư, chưa nhận bàn giao, viết uỷ quyền công chứng giá rẻ hơn. Nhưng khi nộp thuế thì họ tính 2% trên hợp đồng mua căn hộ, k tính tiền trên hợp đồng uỷ quyền ạ
Hợp đồng Ủy quyền là không được đề cập liên quan tới tiền long bác ạ, chỉ là Ủy quyền mà thôi !

manhthin87

Xe tải
Ví dụ là thế này:
Em định mua cái căn hộ 4 tỷ chẳng hạn.

Em nghe đồn là lúc ký HĐ 2 bên có thể thỏa thuận với nhau để ký HĐ có giá trị hợp lý sao cho nộp thuế tối ưu nhất.

Quy định thì thế này
"Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng."

Em tham khảo 1 số tài liệu về giá đất:
QĐ 96/2014/QĐ-UBND ngày 29/12/2014 của UBND Tp HN v.v ban hành quy định về giá các loại đất ở HN.

Sao đó em google được 1 loạt thì ra cái công thức tính hệ số, diện tích sàn xây dựng... abc xyz loạn xạ cả, em thử tính toán thì nó ra cái này:

Giờ em muốn hỏi là nếu 2 bên ký HĐ giá trị thấp hơn khung quy định thì cũng chỉ áp giá tính thuế theo cái khung trên là kịch phải ko ạ?

(Tức là căn hộ 1222m thì thuế trước bạ 0.5% sẽ rơi vào ~ 4.28 triệu. Nếu 2 bên ký HĐ với nhau giá trị mua bán là 1 tỷ thì đóng 5 triệu thì coi như tương đương???)

Tiện thể bác nào cung cấp dịch vụ thuế phí công chứng này cho em xin cái số & giá trọn gói nếu cần thì em nhờ ạ.

Cảm ơn các bác.
em xin phép hóng hớt tý, căn bản thì nên cho tiền bên công chứng ( nó tiếp mình trực tiếp hoặc có thể gọi về nhà ) họ kết nối với bên thuế tính theo giá hiện tại của khu vực ( cái này bớt được thuế thu nhập cá nhân và phí trước bạ 0.5%) cụ là, theo giá thị trường là nó tính theo giá đó đới, lúc đó thì lại nhiều tiền

dungpt83

Xe tải
Các cụ cho em hỏi khi chuyển nhượng BĐS mà đó là tài sản duy nhất mình đứng tên thì có phải nộp thuế TNCN 2% ko ạ?

alucard07

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi khi chuyển nhượng BĐS mà đó là tài sản duy nhất mình đứng tên thì có phải nộp thuế TNCN 2% ko ạ?
Theo e đc biết thì năm nay không đc nữa rồi ạ

Vie.ABC

Xe điện
Ví dụ là thế này:
Em định mua cái căn hộ 4 tỷ chẳng hạn.

Em nghe đồn là lúc ký HĐ 2 bên có thể thỏa thuận với nhau để ký HĐ có giá trị hợp lý sao cho nộp thuế tối ưu nhất.

Quy định thì thế này
"Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng."

Em tham khảo 1 số tài liệu về giá đất:
QĐ 96/2014/QĐ-UBND ngày 29/12/2014 của UBND Tp HN v.v ban hành quy định về giá các loại đất ở HN.

Sao đó em google được 1 loạt thì ra cái công thức tính hệ số, diện tích sàn xây dựng... abc xyz loạn xạ cả, em thử tính toán thì nó ra cái này:

Giờ em muốn hỏi là nếu 2 bên ký HĐ giá trị thấp hơn khung quy định thì cũng chỉ áp giá tính thuế theo cái khung trên là kịch phải ko ạ?

(Tức là căn hộ 1222m thì thuế trước bạ 0.5% sẽ rơi vào ~ 4.28 triệu. Nếu 2 bên ký HĐ với nhau giá trị mua bán là 1 tỷ thì đóng 5 triệu thì coi như tương đương???)

Tiện thể bác nào cung cấp dịch vụ thuế phí công chứng này cho em xin cái số & giá trọn gói nếu cần thì em nhờ ạ.

Cảm ơn các bác.
Thằng CHI CỤC THUẾ quận , huyện nó đã có barem sẵn òi ... Chủ Tịch UBND TP hay Tỉnh ký ( theo nghị quyết của HDND ) có lách cũng đỡ được tí ti thôi .

xuelan

Xe đạp
Em cũng đang làm thủ tục sang tên căn hộ, cũng đang không hiểu cách tính.
Lót dép mong các cụ chỉ cho cách tính cụ thể.
Căn hộ của em 82m
E rót rượu mời các cụ trước

moonyking

Xe máy
Mnk đã từng dạo chơi qua đây. Em hóng các cụ.

chocobie

Xe đạp
Chào các bác !
Em cũng đang làm loại thủ tục này nên chia sẻ cho các bác : Có 2 loại thuế mà các bác phải nộp đó là
- Thuế thu nhập cá nhân = 2% * Giá trị tài sản ghi trong HĐ mua bán của 2 bên ( Cái này 2 bên có thể thoả thuận để ghi vào HĐ, ko phải giá trị thực của tài sản )
- Lệ phí trước bạ = 0,5 % * Giá tính lệ phí trước bạ
Trong đó : Giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ đối với từng loại tài sản. Giá tính lệ phí trước bạ nhà, đất theo Điều 5 Thông tư số 124 gồm:
+ Đối với đất: Căn cứ xác định giá tính lệ phí trước bạ đất là diện tích đất chịu lệ phí trước bạ và giá đất tính lệ phí trước bạ. Giá đất tính lệ phí trước bạ là giá đất do UBND cấp tỉnh quy định.
+ Đối với nhà: Căn cứ xác định giá tính lệ phí trước bạ nhà là diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ, giá nhà tính lệ phí trước bạ và tỷ lệ chất lượng còn lại của nhà. Giá nhà tính lệ phí trước bạ là giá xây dựng nhà ở do UBND cấp tỉnh quy định. - Tỷ lệ lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5%.

ledoanhai

Xe máy
Căn chung cư nhà em thì các cán bộ cũng tính theo giá nhà nước gì ấy, ko phải 2% trên hợp đồng.

dieulinh107

Xe đạp
Website
www.hanoilandmark51.xyz
Em hóng cái công thức tính thuế và phí với.

dieulinh107

Xe đạp
Website
www.hanoilandmark51.xyz

Miss Thúy

[Tịch thu bằng lái]
E cũng đang chuẩn bị sang nhượng căn chung cư giá bán 1 tỷ 350 triệu. diện tích 54,04m2. Cụ nào rành về cái mảng này tính giúp e các khoảng chi phí sang tên sổ đỏ với ạ. E xem qua các cụ bàn luật rồi mà vẫn mông lung quá. Chiều nay e phải đi làm giấy tờ sang nhượng rùi, không biết e cần làm những gì. Mong các cụ giúp đỡ. Vodka rót sẵn kính các cụ.

huysur

Xe máy
Em cũng đang làm thủ tục sang tên căn hộ, cũng đang không hiểu cách tính.
Lót dép mong các cụ chỉ cho cách tính cụ thể.
Căn hộ của em 82m
E rót rượu mời các cụ trước
2% thuế tncn
0,5% lệ phí tước bạ
0,15% lệ phí thẩm định hồ sơ đối với cơ quan quản lý nhà nước
tổng cụ phải chịu: 2,65% nhân với giá trị nhà+đất của cụ

Jetu

Xe điện
Cụ không đúng cái phí trước bạ nhá: phí trước bạ tính theo giá trị HĐMB bđs, trường hợp thấp hơn khung giá nhà nước thì áp theo khung.
Cụ thiếu 0,15% lệ phí thẩm định và sang tên (cũng tính như trên).
Chào các bác !
Em cũng đang làm loại thủ tục này nên chia sẻ cho các bác : Có 2 loại thuế mà các bác phải nộp đó là
- Thuế thu nhập cá nhân = 2% * Giá trị tài sản ghi trong HĐ mua bán của 2 bên ( Cái này 2 bên có thể thoả thuận để ghi vào HĐ, ko phải giá trị thực của tài sản )
- Lệ phí trước bạ = 0,5 % * Giá tính lệ phí trước bạ
Trong đó : Giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ đối với từng loại tài sản. Giá tính lệ phí trước bạ nhà, đất theo Điều 5 Thông tư số 124 gồm:
+ Đối với đất: Căn cứ xác định giá tính lệ phí trước bạ đất là diện tích đất chịu lệ phí trước bạ và giá đất tính lệ phí trước bạ. Giá đất tính lệ phí trước bạ là giá đất do UBND cấp tỉnh quy định.
+ Đối với nhà: Căn cứ xác định giá tính lệ phí trước bạ nhà là diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ, giá nhà tính lệ phí trước bạ và tỷ lệ chất lượng còn lại của nhà. Giá nhà tính lệ phí trước bạ là giá xây dựng nhà ở do UBND cấp tỉnh quy định. - Tỷ lệ lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5%.

hanhchanida

Xe tải
em tưởng là cứ 10% nhỉ