Nhờ các bác chỉ giúp các tính thuế 2% & 0.5% khi mua bán chung cư với

hotuanhoan

Xe tải
Ví dụ là thế này:
Em định mua cái căn hộ 4 tỷ chẳng hạn.

Em nghe đồn là lúc ký HĐ 2 bên có thể thỏa thuận với nhau để ký HĐ có giá trị hợp lý sao cho nộp thuế tối ưu nhất.

Quy định thì thế này
"Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng."

Em tham khảo 1 số tài liệu về giá đất:
QĐ 96/2014/QĐ-UBND ngày 29/12/2014 của UBND Tp HN v.v ban hành quy định về giá các loại đất ở HN.

Sao đó em google được 1 loạt thì ra cái công thức tính hệ số, diện tích sàn xây dựng... abc xyz loạn xạ cả, em thử tính toán thì nó ra cái này:

Giờ em muốn hỏi là nếu 2 bên ký HĐ giá trị thấp hơn khung quy định thì cũng chỉ áp giá tính thuế theo cái khung trên là kịch phải ko ạ?

(Tức là căn hộ 1222m thì thuế trước bạ 0.5% sẽ rơi vào ~ 4.28 triệu. Nếu 2 bên ký HĐ với nhau giá trị mua bán là 1 tỷ thì đóng 5 triệu thì coi như tương đương???)

Tiện thể bác nào cung cấp dịch vụ thuế phí công chứng này cho em xin cái số & giá trọn gói nếu cần thì em nhờ ạ.

Cảm ơn các bác.
Em vừa sang tên nhà em cách đây 1 tuần. Cụ cần hỏi gì thì pm em hoặc call em cho nhanh em giải đáp cho nhé. Kochin8912sauba47

Chỉnh sửa cuối:

Triet MV

Xe máy
2% thuế tncn
0,5% lệ phí tước bạ
0,15% lệ phí thẩm định hồ sơ đối với cơ quan quản lý nhà nước
tổng cụ phải chịu: 2,65% nhân với giá trị nhà+đất của cụ
Thanks cụ, chuẩn quá cụ ..!=D>

lehai1122

Xe tải
2% thuế tncn
0,5% lệ phí tước bạ
Xin phép được hỏi các cụ là mấy cái chi phí này bên mua tức là mình phải chịu hết ạ? Thông thường bên Chủ đàu tư có phải chịu khoản gì ko ạ?

LiberiFatali

Xe máy
2% thuế tncn
0,5% lệ phí tước bạ
Đối với nhà chung cư đang xây, mới đóng cho chủ đầu tư 30%, khi chuyển nhượng lại hợp đồng mua bán cho người khác thì tính 2% thuế TNCN trên tổng giá trị căn hộ hay chỉ tính trên số tiền 30% mình đã đóng thôi hả các cụ?

Ngọc.Lưu

Xe máy
Chào Bác:
Em đang định bán căn hộ ở Intracom Trung Văn,diện tich 74.5 m2. gia gốc hợp đồng là 15.8 tr/m2, cộng với phí bảo trì là 2%. Cụ tính giúp em giờ nếu em bán thì phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu? Để gia bán thấp hơn giá gốc thì có lợi như thế nào?
Cám ơn cụ nhiều!
Bác cho biết thêm là bác đã nhận bàn giao nhà chưa, và nếu chưa nhận nhà thì bác đã đóng được bao nhiêu % rồi?
Để giá gốc thấp luôn luôn có lợi vì so với giá giao dịch Intracom của bác cũng được kha khá tiền thuế đấy ạ, bác cứ để giá chuyển nhượng bằng với số tiền bác đã đóng cho CĐT cho e là ok đấy.

Ngọc.Lưu

Xe máy
Đối với nhà chung cư đang xây, mới đóng cho chủ đầu tư 30%, khi chuyển nhượng lại hợp đồng mua bán cho người khác thì tính 2% thuế TNCN trên tổng giá trị căn hộ hay chỉ tính trên số tiền 30% mình đã đóng thôi hả các cụ?
Tính theo tỷ lệ góp vốn tức là 70% cụ nhé, nhưng đặc biệt lưu ý để giá chuyển nhượng trong HĐMB và 1 điểm nữa là cần căn cứ vào cơ quan tính thuế vì mỗi ông làm một kiểu.

Lê Mây Hồng

Xe hơi
2% tính trên số tiền đã đóng , cộng tất cả các phiếu thu của chủ đầu tư vào các cụ nhé

Milaneto

Xe tải
Chính xác khi bác chuyển nhượng thì sẽ mất các loại phí sau :
1 : Thuế thu nhập cá nhân trong chuyển nhượng BĐS là 2% ( 2% x diện tích căn hộ x khung giá nhà đất khu vực đó ( để giá chuyển nhượng thấp )
2 : 0,5% phí trước bạ để làm sổ, cũng tính theo như công thức trên
3 : Phí thẩm định hồ sơ 0,15% ( không thấp hơn 500 nghìn và ko được vượt quá 5tr )
Nếu bác cần tư vấn thêm thì inbox
Đọc xong thì em thấy ý kiến của cụ là chuẩn chỉ nhất.

grohe_vn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi 2% là tính trên giá trị trên HDMB với CĐT hay là tính trên barem của thành phố... VỤ này loằng ngoằng quá

vimaru_gawa

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi 2% là tính trên giá trị trên HDMB với CĐT hay là tính trên barem của thành phố... VỤ này loằng ngoằng quá
Cái này tùy cụ ạ,có CĐT họ hạ giá HĐ quá thấp so với thị trường thì thường ra nộp thuế họ căn cứ theo giá quy định của nhà nước về khu vực đó

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
1 : Thuế thu nhập cá nhân trong chuyển nhượng BĐS là 2% ( 2% x diện tích căn hộ x khung giá nhà đất khu vực đó ( để giá chuyển nhượng thấp )
3 : Phí thẩm định hồ sơ 0,15% ( không thấp hơn 500 nghìn và ko được vượt quá 5tr )
Nếu bác cần tư vấn thêm thì inbox em !
Vậy cái 2% cụ cho em hỏi:
1. Nếu phong bì thì có miễn khoản này theo quy định chỉ có 1 nhà được ko? Em chỉ có 1 căn nhưng nghe nói phải có xác nhận từ địa phương nơi hộ khẩu thường trú lằng nhằng.
2. Họ tính trên giá đất hay căn cứ theo hđ chuyển nhượng ạ?. Vd em bán 1 tỷ 2. Giá đát tính 800tr. Vậy em nên để 1 ty 2 hay để đại 5, 600tr để bên thuế tự làm 800tr?

Phí trước bạ thường bên mua hay bán đóng ạ?

sondaicajqk

Xe tăng
Nếu bác cần tư vấn thêm thì inbox em !
Chung cư nhà e chưa sổ đỏ nhưng nếu muốn bán thì sang tên cho người mới thì thủ tục như nào ah cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chung cư nhà e chưa sổ đỏ nhưng nếu muốn bán thì sang tên cho người mới thì thủ tục như nào ah cụ.
Chung cư thương mại thì ký Văn bản chuyển nhượng hợp đồng cụ nhé

Trach Van Doanh

Xe hơi
Cụ Hackspeed cho hỏi vụ thuế TNCN nộp theo cách 25% x Số tiền chênh lệch (giá chuyển nhượng - giá mua của CĐT):
1. Nếu chệnh lệch âm hoặc bằng 0 thì không phải nộp thuế TNCN ? (Có giá cụ thể ghi trên HĐ mua của CĐT và trên HĐ chuyển nhượng)
2. Nếu nhà chung cư đã nhận bàn giao, chưa có sổ hồng, đã nộp 2% phí bảo trì và mới nộp 95% giá HĐ mua (5% còn lại nộp khi có sổ hồng) thì giá mua để tính thuế ở mục 1 trên = Giá mua trên HĐ x 95% + số tiền phí bảo trì đã nộp (2% x giá mua trên HĐ) ?
Cảm ơn cụ trước. Nếu sắp tới đây tìm được người mua, sẽ nhờ cụ giúp thủ tục nhé

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ Hackspeed cho hỏi vụ thuế TNCN nộp theo cách 25% x Số tiền chênh lệch (giá chuyển nhượng - giá mua của CĐT):
1. Nếu chệnh lệch âm hoặc bằng 0 thì không phải nộp
thuế TNCN ? (Có giá cụ thể ghi trên HĐ mua của CĐT và trên HĐ chuyển nhượng)
2. Nếu nhà chung cư đã nhận bàn giao, chưa có sổ hồng, đã nộp 2% phí bảo trì và mới nộp 95% giá HĐ mua (5% còn lại nộp khi có sổ hồng) thì giá mua để tính thuế ở mục 1 trên = Giá mua trên HĐ x 95% + số tiền phí bảo trì đã nộp (2% x giá mua trên HĐ) ?
Cảm ơn cụ trước. Nếu sắp tới đây tìm được người mua, sẽ nhờ cụ giúp thủ tục nhé
Chào cụ

Hiện tại nhà nc bỏ cách tính 25% rồi ạ. Nên bán lỗ hay lãi đều bị thu thuế thu nhập hết

Với hd đóng đc 95% (0.95) khi bán cách tính thuế như sau:

1. Khung tính giá bằng: (giá ubnd tỉnh/hệ số) x 0.95

2. Nếu giá bán trong hd công chứng bằng hoặc thấp hơn mục 1 thì tính theo khung (tiền đóng cho chủ đầu tư cao hơn ko quan trọng)

3. Nếu giá bán trong hdcc cao hơn khung thì tính theo giá này

fanbarca

Xe buýt
Chào cụ

Hiện tại nhà nc bỏ cách tính 25% rồi ạ. Nên bán lỗ hay lãi đều bị thu thuế thu nhập hết

Với hd đóng đc 95% (0.95) khi bán cách tính thuế như sau:

1. Khung tính giá bằng: (giá ubnd tỉnh/hệ số) x 0.95

2. Nếu giá bán trong hd công chứng bằng hoặc thấp hơn mục 1 thì tính theo khung (tiền đóng cho chủ đầu tư cao hơn ko quan trọng)

3. Nếu giá bán trong hdcc cao hơn khung thì tính theo giá này
Cụ cho em hỏi nếu mua nhà đất thì phải mời bên địa chính đo đạc thực tế để so với sổ đỏ khớp ko cụ nhỉ? Món đo đạc này tiến hành làm ở bước nào cụ nhỉ? (sau khi đặt cọc và trước khi ký hợp đồng giao dịch/công chứng/và chuyển tiền hả cụ?)

Sieubietthu.vn

Xe tải
Website
sieubietthu.vn
Ví dụ là thế này:
Em định mua cái căn hộ 4 tỷ chẳng hạn.

Em nghe đồn là lúc ký HĐ 2 bên có thể thỏa thuận với nhau để ký HĐ có giá trị hợp lý sao cho nộp thuế tối ưu nhất.

Quy định thì thế này
"Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng."

Em tham khảo 1 số tài liệu về giá đất:
QĐ 96/2014/QĐ-UBND ngày 29/12/2014 của UBND Tp HN v.v ban hành quy định về giá các loại đất ở HN.

Sao đó em google được 1 loạt thì ra cái công thức tính hệ số, diện tích sàn xây dựng... abc xyz loạn xạ cả, em thử tính toán thì nó ra cái này:

Giờ em muốn hỏi là nếu 2 bên ký HĐ giá trị thấp hơn khung quy định thì cũng chỉ áp giá tính thuế theo cái khung trên là kịch phải ko ạ?

(Tức là căn hộ 1222m thì thuế trước bạ 0.5% sẽ rơi vào ~ 4.28 triệu. Nếu 2 bên ký HĐ với nhau giá trị mua bán là 1 tỷ thì đóng 5 triệu thì coi như tương đương???)

Tiện thể bác nào cung cấp dịch vụ thuế phí công chứng này cho em xin cái số & giá trọn gói nếu cần thì em nhờ ạ.

Cảm ơn các bác.
Cụ cần gọi em em tư vấn free cho cụ từ a-z.