[Funland] Nhờ anh trai đứng tên mua căn hộ chung cư

Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.

muamua

Xe buýt
Rủi ro ở đây là nếu chẳng may cụ nộp chậm muộn k đúng hạn thì a cụ lại bị nợ xấu. Lúc muốn vay tiếp lại khó khăn.

Húp sụp sụp

Xe điện
Sang tên sẽ không mất thuế tncn, nhưng mất thuế trước bạ, còn rủi ro thì có nhiều
Nếu là anh em ruột thì sẽ cân nhắc, còn người ngoài mà đã nợ xấu thì để người ta tự bơi :)

locphat86

Xe tải
Bà chị dâu kiểu : Ông đừng có điên nhé, tui ko điên đâu =))

FANVIST

Xe tăng
Sợ còng lưng trả nợ thay thằng em, vợ chồng hục hoặc nhau chứ sao nữa, mà vay đến 65% thì nỗi sợ đó có lý

salestumlum

Xe tăng
anh zai có vợ chưa cụ?
Nếu anh zai chưa có vợ, thì chắc 2 anh em cũng ít đồng cam cộng khổ, chiến hữu chiến chú với nhau cụ nhỉ? Vì nếu sát cánh với nhau chắc anh cụ Ok
Còn anh cụ chưa vợ, và lăn tăn, thì chắc do xưa Cụ cũng nhiều cái nợ xấu rồi, không riêng cái nhà cũ phải ko ạ?

Nếu anh zai có vợ, thì cụ đàng hoàng lên nói chuyện với cả chị dâu rõ ràng xem, nếu chị Dâu lăn tăn, cụ bỏ ngay ý định cho nhà cả ấm êm
Xong lại đi cày, đủ tiền rồi mua khỏi vay cho ngân hàng sợ

caisua

Xe lăn
Là ruột thịt thì đừng có đưa nhau vào ngân hàng mà nhỡ xảy ra chuyện gì thì mất hết tình nghĩa
Rủi ro thì quá nhiều, chỉ cần cái căn đấy nó lên xuống giá đã là nguy cơ tiềm tàng gây ra mâu thuẫn rồi. Cứ tự lực cánh sinh thôi ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nhỡ cụ không đóng lãi xong rồi ông anh còng lưng đóng hộ thì làm sao? Tan nát cả gia đình ông anh, mất luôn tình cảm gia đình.

NNS

Xe ngựa
à, rủi ro là thằng anh cụ cũng cùng lít luôn vào nợ xấu bank như thằng em là cụ thôi =))

Trục

Xe ba gác
Ông tâm thần vừa thôi, mang tiền về cho anh chứ đừng mang nợ về cho anh.
Kinh tế ông tốt hiện tại như tương lai thì chưa biết (được ba cái sóng cồn chứ mấy). Bao mâu thuẫn gia đình xuất phát từ cái cả nể và tính lợi dụng.
Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.

gvnth

Xe buýt
Đúng là ông A hiểu rõ E hơn ai hết, chắc chắn có rủi ro vì GĐ có việc gì nó cũng đăng trên mạng xã hội

SPL

Xe container
Xử lý vụ vết đen đi đã, nhờ vay thì ông anh gặp khó, nếu cãi nhau thì cụ lại mất nhà vì tên của họ

TÔN

Xe container
Con chị họ của vợ e có lần nhờ vợ e đứng ra vay hộ tiền ngân hàng.nó nói với vợ em lí do nhờ là : vợ chồng chị bị nợ xấu nên ko vay đc.may e phát hiện kịp thời ko thì lại phải è mặt ra trả nợ cho nó

TÔN

Xe container
Chào các cụ

Anh em ruột thì ruột.đã có gia đình riêng thì cuộc sống riêng,kiến giả nhất phận.có điều kiện giúp nhau đc thì quý,còn ko thì cũng đành chịu
Ông ý lăn tăn cũng đúng.ông ý đứng tên vay,nhỡ cụ ko trả đc tiền thì ông ý đứng ra trả hộ à,tiền có phải là giấy hay lá đa đâu.còn ông ý ko trả thì cũng tự nhiên dính vào thành nợ xấu thì cũng dỡ hơi luôn
Còn phí sang tên thì tất nhiên là sẽ mất.đến thừa kế bây giờ nó còn bắt nộp cả thuế TNCN kia kìa.nhưng phí sang tên nó cũng chả đáng là bao đâu