[Funland] Nhìn sông của Triều Tiên mà chạnh lòng với Tô Lịch của Hà Nội

Kitcat

Xe container
Sông Hồng khúc chảy qua Trung tâm Hanoi đây:

Cái 1 toàn rác, cái 2 đẹp.
Nghe nói Triều tiên siêu thị xịn chỉ có quan chức được vào mua, như cửa hàng Tông Đản ngày xưa ở VN ấya?
Nghèo đói cả ăn, điện thiếu để chiếu sáng... lấy đâu ra rác thải?
Xe không có, lấy đâu ra tắc đường?

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Anh Ủn dù gì cũng học Thuỵ Sỹ về. Sang Việt Nam xong a càng củng cố niềm tin vững chắc là mình cứ duy trì hiện tại còn hơn là học Việt Nam :))
cũng nghĩ như bác. anh ý nghĩ VN đã thực thi kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa mà chỉ được có vậy thì thôi cứ kiểu như anh ý cho lành :D. Nhưng chắc anh ý sẽ theo mô hình Trung Quốc. Anh ý vẫn nắm quyền lực mạnh như a Tập :D

Cụ so sánh thế này thì khập khiễng rồi, một bên sông xả thải còn Triều nó là sông quang cảnh, cụ phải so sánh với sông Hàn ở Đà Nẵng ấy, mới hợp lý

Vodka_Putinka

Xe điện
Do nghèo nên dân TT phải đi phương tiện công cộng, đi bộ và xe đạp

vnvodoi

Xì hơi lốp
Tt họ lấy đâu ra tiền để bao cấp nhể ?
Anh 4 tốt hà hơi tiếp sức , chứ không teo lâu rồi. Mà chỉ gọi là chống đói nên người dân xứ đó mới mặt hóp, đáng đẹp vậy ạ.:))

Acient.cutkit

Xe tăng
Cái 1 toàn rác, cái 2 đẹp.
Nghe nói Triều tiên siêu thị xịn chỉ có quan chức được vào mua, như cửa hàng Tông Đản ngày xưa ở VN ấya?
Nghèo đói cả ăn, điện thiếu để chiếu sáng... lấy đâu ra rác thải?
Xe không có, lấy đâu ra tắc đường?
Nhìn thành phố của họ, em nghĩ tương tự như Liên Xô những năm 89. Tự hỏi VN đến đời nào có đc, mà những thứ đo khả năng cao họ tự sx vì bị cấm vận.
Cái thiếu của TT duy nhất có lẽ là năng lượng vì họ ko có tiền để mua. Nếu họ pt đc điện hột nhãn thì sẽ tiến nhanh vì không lo phụ thuộc bên ngoài nữa. Có lẽ vì điều này mà anh Chum ko muốn để họ pt. Chứ tầm anh Ủn mà thả đc một quả nhãn vào nhà anh Chum hơi khó.

Acient.cutkit

Xe tăng
Em hóng ảnh các tp khác của Bắc Hàn. Cả nước làm trâu ngựa chỉ để xây dựng thủ đô thì đẹp là cái chắc :D
Em nghĩ ko nên chỉ nhìn vào đẹp xấu, nó là vde kiến trúc và thẩm mỹ. Mà phải nhìn vào công nghệ. Họ tự xây dựng và sx đc các thứ trong tp như thế là ko đơn giản. Vượt xa công nghệ Vịt!

VHM

Xe buýt
A Ủn mà ko bị cấm vận chắc ngon phải biết

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kinh tế thì TT khó khăn do bị cấm vận, do đường lối kinh tế. Mấy ảnh làm màu cũng thấy xe đạp thì ô nhiễm sao được.
Tuy nhiên phải thừa nhận tố chất con người (thể chất lẫn trí tuệ) thì ăn đứt Việt ta. Nói gì thì nói người Đông Á (Nhật, Hàn, Triều và cả Tàu lục địa lẫn Đài, Hồng Kong) tố chất vẫn là đỉnh của châu Á.
Ngược lại Đông Nam Á gần bét.

Acient.cutkit

Xe tăng
Anh 4 tốt hà hơi tiếp sức , chứ không teo lâu rồi. Mà chỉ gọi là chống đói nên người dân xứ đó mới mặt hóp, đáng đẹp vậy ạ.:))
4 tốt bản chất nó chỉ nuôi phục vụ mục đích của nó. Còn muốn/ có xu hướng thoát khỏi vòng kim cô của nó thì còn khuya. Nó dìm thêm cho í ạ!

Linh Net

Xe buýt
Nó có đi tắt với đón lõng đầu như ta đâu, mà đòi ô nhiễm được như ta?

Tookies

Xe điện
Em nghĩ ko nên chỉ nhìn vào đẹp xấu, nó là vde kiến trúc và thẩm mỹ. Mà phải nhìn vào công nghệ. Họ tự xây dựng và sx đc các thứ trong tp như thế là ko đơn giản. Vượt xa công nghệ Vịt!
Những thứ làm được bằng bọt thì chỉ có là món đặc sản nghị quyết.
Món ý thì VN rành sáu câu !!
Quan trọng là dân no đủ trước, nước tà tà rồi sạch.

Đợt này về anh Ủn lại kéo theo mấy ngàn tấn gạo sau mít. Mấy toa ý chắc không cần bọc thép.

rachfan

Xe container
Mấy cái ảnh nó BTT hoành tráng thế thôi, ở đấy mới thấy.

Những cái các cụ nhìn được trên mạng là cái NÓ CHO PHÉP CHỤP VÀ CÔNG BỐ, tất nhiên là sáng của sạch sẽ. Còn cuộc sống thật sự thì người ngoài không thấy được.

Bắc TT thuộc loại nhịn ăn để mặc. Thủ đô rất hoành tráng, quy hoạch tốt, nhưng căn cơ bên trong rất mỏng.

Khách sạn quốc tế không có lò sưởi, chỉ có nước sạch vài tiếng trong ngày. Chung cư 20 tầng không có thang máy. Đặc biệt về nông thôn là thấy ngay sự thiếu thốn mọi thứ.

Đặc điểm của BTT là chính phủ "bỏ 4 nuôi 6", nghĩa là khoảng 60% dân được chu cấp tạm ổn, còn 40% kia bị kiềm chế trong trật tự, sống chết không quan trọng.

60% dân này làm nên bộ mặt BTT, đi biểu tình, đấu thể thao, hát hò nhảy múa vv... là cái các cụ nhìn trên ảnh.

Còn nếu BTT mà cho khác du lịch đi lại tự do như VN thì sẽ thấy nhiều ảnh khác ngay.

Kitcat

Xe container
Nhìn thành phố của họ, em nghĩ tương tự như Liên Xô những năm 89. Tự hỏi VN đến đời nào có đc, mà những thứ đo khả năng cao họ tự sx vì bị cấm vận.
Cái thiếu của TT duy nhất có lẽ là năng lượng vì họ ko có tiền để mua. Nếu họ pt đc điện hột nhãn thì sẽ tiến nhanh vì không lo phụ thuộc bên ngoài nữa. Có lẽ vì điều này mà anh Chum ko muốn để họ pt. Chứ tầm anh Ủn mà thả đc một quả nhãn vào nhà anh Chum hơi khó.
Thời m bị cấm vận, m nhận đc nhiều tài trợ từ Tq và Nga. Triều tiên có tài trợ đấy ạ, xe của họ oto tài trợ từ những năm 2x 3x giờ vẫn chạy thì phải. Em xem báo thấy thế. Ta hồi xưa SG còn sx đc oto đấy, trc giải phóng ạ, rồi thì miền bắc có sx cả tàu thủy. Sau giải phóng xe đạp tự dóng đc nhưng nhà nc cấm thôi. Giờ ng ta nói nếu cho ld mình quản lý sa mạc Sahara thì sau 20 năm cũng phải nhập khẩu... Cát. Tin hay không thì tùy ;))

Toilaai08

Xe tăng
Nhiều cụ tinh thần tự nhục cao thế, lấy cái xấu nhất của mình đi so với cái đẹp nhất của nó, còn ở Đà Nẵng thiếu gì sông đẹp. Còn nhà cửa thì mời qua mấy khu nhà giàu mà trải nghiệm.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ tinh thần tự nhục cao thế, lấy cái xấu nhất của mình đi so với cái đẹp nhất của nó, còn ở Đà Nẵng thiếu gì sông đẹp. Còn nhà cửa thì mời qua mấy khu nhà giàu mà trải nghiệm.
Cái đẹp nhất TG không phải của nó

Sông đẹp nhất VN chẳng so được với sông sạch nhất TG của nó.

Nhất TG đấy Cụ ạ

Acient.cutkit

Xe tăng
Những thứ làm được bằng bọt thì chỉ có là món đặc sản nghị quyết.
Món ý thì VN rành sáu câu !!
Quan trọng là dân no đủ trước, nước tà tà rồi sạch.

Đợt này về anh Ủn lại kéo theo mấy ngàn tấn gạo sau mít. Mấy toa ý chắc không cần bọc thép.
Đận nhà mình bị cấm vận thì cũng đói mốc thôi, cũng đi nhờ. Mới thoát đc đói giờ quay lại phỉ báng ng khác xem ra không phải là vinh quang!

Đến anh Ngố bị cấm vận còn xiêu vẹo. Anh Tàu thì chỉ nuôi anh Ủn như chí, bơm vừa đủ để còn sai khiến. Tóm lại đợt này nếu anh Ủn thoả thuận ô kê thì TT sẽ bắt đầu pt đc.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà lắm kẻ ở đây cứ rêu rap Bắc Triều tiên điêu tàn lắm.
Dân Bắc Triều tiên sắp chết đói hết.
Vui vãi :)) :)) :))
Mỗi mình cụ rêu rao vậy, chứ làm gì còn ai :D

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Chưa thấy dân Triều Tiên phải kéo nhau biểu tình vì oan sai, vì bị cướp đất, vì bị ô nhiễm, vì bị thiếu thốn thuốc men, vì không có tiền đi học và chữa bệnh............
Riêng khoản bao cấp TG về giáo dục và y tế
Là mơ ước chưa ạ ?