[Funland] Nhìn Lại Chiến Dịch MB - 84

janlin

Xe tải
"Ngày 12.7.1984, các đơn vị chủ lực của sư đoàn 312, 316 và 356 được lệnh dàn quân đánh với quy mô lớn. Tổn thất vô cùng kinh khủng. Chỉ trong một đêm, chúng ta mất 600 lính, bị thương vong 1.200 người. Sư đoàn 356 mất sức chiến đấu. Nên ngày 12.7 đến bây giờ vẫn được coi là ngày giỗ trận của lính Vị Xuyên."(nguồn https://soha.vn/)
Cháu xin kính cẩn nghiêng mình trước anh linh của các Anh hùng liệt sĩ.

omerta77

Xe điện
Câu hỏi đó, cũng như câu hỏi của các CCB chúng tôi, là:
-Tại sao, không trang bị cho bộ đội ta, cái thẻ inox nhận dạng quân nhân, như của quân đội Mỹ, để vơi bớt đi, tình trạng liệt sỹ vô danh ???
Chi phí để làm cái thẻ inox này, nhiệu cụ tính ra, chì tầm 100 k/chiếc (nếu làm nhiều).

Câu hỏi này của chúng tôii, vẫn luôn rơi và các cái tai điếc.
Cái này cũng là thắc mắc của e từ ngày xưa. E nghĩ có 1 lý do nào đó mà họ ko tiện nói ra thôi chứ ko phải chi phí đâu.
Chả đến 100k/chiếc đâu cụ. Chắc chỉ 1/10 là đủ. Khắc laze trên inox thì máy có mà đầy

Baoleo

Xe tăng
Cái này cũng là thắc mắc của e từ ngày xưa. E nghĩ có 1 lý do nào đó mà họ ko tiện nói ra thôi chứ ko phải chi phí đâu.
Chả đến 100k/chiếc đâu cụ. Chắc chỉ 1/10 là đủ. Khắc laze trên inox thì máy có mà đầy
Không chỉ cá nhân tôi, mà đa số các cựu binh tôi đã trao đổi, cùng với cả các sỹ quan đương chức, thì chúng tôi không thể nào nghĩ ra được, lý do chính đáng, để từ chối làm 'Thẻ bài'.
Thế mới khó nghĩ, cụ omerta77 à.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Câu hỏi đó, cũng như câu hỏi của các CCB chúng tôi, là:
-Tại sao, không trang bị cho bộ đội ta, cái thẻ inox nhận dạng quân nhân, như của quân đội Mỹ, để vơi bớt đi, tình trạng liệt sỹ vô danh ???
Chi phí để làm cái thẻ inox này, nhiệu cụ tính ra, chì tầm 100 k/chiếc (nếu làm nhiều).

Câu hỏi này của chúng tôii, vẫn luôn rơi và các cái tai điếc.
1978, CAVT Lai Châu đã quy định thêu số hiệu quân nhân lên ngực áo. Bọn em nhờ chị em lâm trường thêu hộ.

namvqh

Xe buýt

Mộ liệt sỹ tập thể hy sinh ở bình độ 400 tại nghĩa trang liệt sỹ quốc gia Vị Xuyên, ảnh em chụp năm 2022. Ảnh thay lời cảm ơn từ đáy lòng đến bác Baoleo, bác Coolpix 8700, bác Pumzen và các bác cựu chiến binh mặt trận Hà Giang những năm 1984-1986. Em xin kính chúc các bác và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc ạ!

Chỉnh sửa cuối:

vnhn

Xe tăng
Cách đây khoảng 20 năm em xem tivi TQ đã thấy chúng nó diễn tập trận là chia phe thành 2 bên đánh nhau rồi, các bên phải tự tìm cách tấn công bên kia y như thật, vừa phải công và vừa phải thủ. Còn ở mình đến giờ thì vẫn thấy đặt bia bắn, diễn tập đánh theo kịch bản 1 chiều thì không biết đến lúc đánh thật khác kịch bản sẽ làm thế nào. Đến giờ vẫn còn tự hào với bếp Hoàng Cầm hay tư duy con người mới là quyết định, vũ khí là thứ yếu thì tương lai nghe chừng vẫn ảm đảm lắm.

omerta77

Xe điện
Đúng như bác coolpix8700 đã nói.
Sau năm 1979, quãng đâu như 1982, thì rất nhiều sỹ quan cứng cựa thời đánh Mỹ, đã giải ngũ về quê, vì kinh tế đói nghèo (tôi chỉ nói từ cấp trung đội đến tiểu đoàn).
Mà lực lượng cấp trung đội đến tiểu đoàn, mới là những người cùng lính xung phong trực tiếp.
Lớp cững cựa vãn đi, lớp sau, đúng là rất nhiều được 'đôn' lên, chỉ sau 'quân chính' tầm 9 tháng.
Đấy là cái thiệt thòi của ta trong cuộc chiến năm 1984.
Còn hàng ngũ cấp tướng, thì năm 1984, ta nghiêng về giải pháp rút dần ra khỏi Cam, nên chiến dịch mùa khô 1984 ở Cam, coi như ta đánh tất tay, để làm trong sạch địa bàn nội địa và biên giới Cam.
Các tướng giỏi cũng ở bên đó.
Nên mới có chuyện, thiếu tướng Lê Duy Mật, Phó Tư lệnh QK 2 là chỉ huy chiến dịch MB - 84.
Và kết quả thì ta đã bàn mãi dồi.
Sau khi cụ Hoàng Đan ở Cam về, có biến chuyển ngay.
Đây hả cụ?

tuangiga31mes2c

Xe container
Em xin 1 chân nghe kể chuyện, có ông a quen là lính Vi Xuyên, cũng đc nghe kể 1 ít rồi ạ.

Baoleo

Xe tăng

omerta77

Xe điện
Không chỉ cá nhân tôi, mà đa số các cựu binh tôi đã trao đổi, cùng với cả các sỹ quan đương chức, thì chúng tôi không thể nào nghĩ ra được, lý do chính đáng, để từ chối làm 'Thẻ bài'.
Thế mới khó nghĩ, cụ omerta77 à.
Liệu có khi nào là bí mật quân sự ko muốn tiết lộ ko cụ nhỉ? Nếu có thẻ bài này sau trận chiến bên thắng chỉ cần lấy thẻ bài về là có số liệu chính xác về thương vong của đối phương. Chưa kể nhiều thông tin trên thẻ bài cũng sẽ tiết lộ cấp bậc, phiên hiệu...?

Baoleo

Xe tăng
Liệu có khi nào là bí mật quân sự ko muốn tiết lộ ko cụ nhỉ? Nếu có thẻ bài này sau trận chiến bên thắng chỉ cần lấy thẻ bài về là có số liệu chính xác về thương vong của đối phương. Chưa kể nhiều thông tin trên thẻ bài cũng sẽ tiết lộ cấp bậc, phiên hiệu...?
Thẻ bài thì Quân đội nhiều nước đã dùng. Mỹ thì ta biết rồi. Quân lực VNCH cũng dùng rồi. Họ không sợ lộ bí mật, thì chắc không phải là lý do ta không dùng ;)

year2020

Xe tải
Hiện tại VN hoàn toàn có thể tránh được chứ đừng nói là cố tránh không được !

Nói nhanh cho vuông, tranh chấp trên biển không thể là cái cớ để TQ đánh VN, chỉ có VN lấy cớ là tranh chấp trên biển để gia nhập liên minh chống TQ thì mới tự chuốc họa vào thân.

Nên tuyệt đối không được tham gia bất cứ liên minh nào do Mỹ và phương tây khởi xướng để chống TQ.
Cụ nói rất chuẩn

Xế Độp

Xe điện
Thẻ bài thì Quân đội nhiều nước đã dùng. Mỹ thì ta biết rồi. Quân lực VNCH cũng dùng rồi. Họ không sợ lộ bí mật, thì chắc không phải là lý do ta không dùng ;)
Theo em thì không phải lãnh đạo không biết những việc như này, với công nghệ, thiết bị ngày nay thì việc làm ra vài triệu dogtag trong thời gian ngắn (khi cần) là chuyện đơn giản.

iociov

Xe hơi
Dog Tag nó chỉ có tên, số quân nhân, nhóm máu thôi. Những thông tin gần như ko bao h thay đổi. Chứ ko có cấp bậc hay đơn vị đâu. Anh binh nhì cầm caia dog tag nào thì lên đại tướng vẫn cứ là cái đó, chứ chả lẽ lên lon, đổi đv lại cấp lại :))

VQ_A8

Xe tăng
Em cũng có 1 ông anh họ con nhà bác tham gia và hy sinh trong chiến dịch này vào ngày giỗ trận Vị Xuyên khi mới 19 tuổi. Trận địa bị pháo TQ giã nên không nhận dạng được thi thể, nhà bác em chỉ nhận được bằng Tổ quốc ghi công còn mộ thì đến nay chắc vẫn nằm đâu đó trong các ngôi mộ liệt sỹ chưa biết tên thôi.

connguatrungsinh

Xe tải
Cách đây khoảng 20 năm em xem tivi TQ đã thấy chúng nó diễn tập trận là chia phe thành 2 bên đánh nhau rồi, các bên phải tự tìm cách tấn công bên kia y như thật, vừa phải công và vừa phải thủ. Còn ở mình đến giờ thì vẫn thấy đặt bia bắn, diễn tập đánh theo kịch bản 1 chiều thì không biết đến lúc đánh thật khác kịch bản sẽ làm thế nào. Đến giờ vẫn còn tự hào với bếp Hoàng Cầm hay tư duy con người mới là quyết định, vũ khí là thứ yếu thì tương lai nghe chừng vẫn ảm đảm lắm.
Nghe giang hồ bảo mấy cú tập chưa chắc trúng hay trật, mà có cài thuốc nổ vào trước nên nó nổ thôi!
P/S Em nghe giang hồ cũng có tí uy tín nói, còn lại hên xui!

omerta77

Xe điện
Dog Tag nó chỉ có tên, số quân nhân, nhóm máu thôi. Những thông tin gần như ko bao h thay đổi. Chứ ko có cấp bậc hay đơn vị đâu. Anh binh nhì cầm caia dog tag nào thì lên đại tướng vẫn cứ là cái đó, chứ chả lẽ lên lon, đổi đv lại cấp lại :))
Không hẳn thế cụ ơi

vkthang

Xe container
Thẻ có tên, năm sinh, số quân nhân, cùng lắm là ngày nhập ngũ nữa thôi cụ ạ, chỉ làm 1 lần lúc nhập ngũ là xong.