Nhìn cách di chuyển có phân biệt được xe số sàn - số tự động?

anhtho

Xe ngựa
Tui đi 2 loại xe, nếu như bạn đỗ 90s sợ chết máy thì đạp hết côn, kéo phanh tay, để số 2 thì ok. mỗi tội hơi mỏi chân.nhưng tâm lý thì ổn :D
xe AT thì thằng nào đỗ sau mình khi thấy mình chuyển số đều nhìn thấy đèn lùi của mình mà.
Tại sao phải khổ thế cụ. Đỗ lâu lâu thì cứ về N, kéo phanh tay lên mà nghỉ ngơi. Đạp côn, nhỡ đâu có việc gì quên khuấy đi hoặc con gì đốt, lại co chân lên thì chít.
Em đi AT thì cứ đỗ lâu hơn 30s là em về N, còn đâu vẫn để D và giữ chân phanh.

Muon_biet

Xe cút kít
Co chân lên thì chít

:)>-
Tại sao phải khổ thế cụ. Đỗ lâu lâu thì cứ về N, kéo phanh tay lên mà nghỉ ngơi. Đạp côn, nhỡ đâu có việc gì quên khuấy đi hoặc con gì đốt, lại co chân lên thì chít.
Em đi AT thì cứ đỗ lâu hơn 30s là em về N, còn đâu vẫn để D và giữ chân phanh.
Chuẩn cụ. Sợ nhất con gì đốt chân cụ nhỉ?

MB230E

Xe hơi
Cụ đi như vậy côn mau hư mà lại còn mỏi chân. Cụ cứ chạy theo bài bản đi, chạy nhiều sẽ quen thôi

PGT

Xe tải
Website
toyota-phapvan.vn
ga mạnh lên trước khi ra thêm côn, quan trọng chân côn phải chuẩn, khi đó xe sẽ êm dịu, em cũng thích số 2 hơn số 1 mỗi tội tải nặng thì chịu luôn, đi một mình em toàn số 2 cho nó mượt xe không rung giật, mỗi tội má côn nhanh mòn nhanh thay là điều đương nhiên, tải nhẹ thì chả lo hại hộp số được. còn vụ dừng xe bằng giữ chân côn thì em chịu, tầm 15s là em cho về mo hết, cái tay để lâu ít sử dụng nó hay buồn buồn :D

vinhtroc

Xe tải
Không hiểu cụ viết gì. Nhưng đi trên đường, xe AT và MT có thể đoán được tới vài phần. Ví dụ, AT hay đỏ mít khi đi trên đường, kể cả quốc lộ, các cụ để ý mà xem.
Nhất trí với ý kiến của cụ, tuy nhiên xu thế hiện nay đối với xe con các hãng thường sx số AT cho tiện!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Nhất trí với ý kiến của cụ, tuy nhiên xu thế hiện nay đối với xe con các hãng thường sx số AT cho tiện!
Tùy loại xe thôi kụ ơi, VD pickup thì MT vẫn tồn tại song song.

rongmayman

Xe tải

Em chạyMazda 6 2.0L MT. Thường khi gần đến đèn đỏ nhìn từ xa khoảng 50-100m nếu đườngthoáng như Lê Văn Lương kéo dài, về Mo nhả chân côn cho xe bon vừa đến vạch làhết đà, nếu cần phanh thì chỉ nhấp nhẹ tí chút, vừa tiết kiệm xăng mà đỡ hại côn,phanh. Khi đèn xanh, nếu đi một mình tải nhẹ em thường vào số 2 ngay, ra côn từtừ xe tự động tăng tốc mà không cần ga, xe không bao giờ bị chết máy cả. Khi rahết côn, xe đã đạt được gia tốc nhất định thì vào ga một chút để tăng tốc, xe đạtkhoảng 25km/h thì vào số 3, 40km/h thì sang số 4…Như vậy cảm thấy xe sang sốrất êm ái không bị giật tẹo nào. Nếu tải nặng, chở 4-5 người thì nhất định phảiDepart từ số 1 cho khỏe xe. Em lái xetừ tốn, người say xe nhất trần đời ngồi sau về đến nhà hỏi bảo không bị say xe.
Các Bác có kinh nghiệm khởi hành hay hơn thì xinchỉ giáo thêm.

WHITE TIGER

Xe container

Em chạyMazda 6 2.0L MT. Thường khi gần đến đèn đỏ nhìn từ xa khoảng 50-100m nếu đườngthoáng như Lê Văn Lương kéo dài, về Mo nhả chân côn cho xe bon vừa đến vạch làhết đà, nếu cần phanh thì chỉ nhấp nhẹ tí chút, vừa tiết kiệm xăng mà đỡ hại côn,phanh. Khi đèn xanh, nếu đi một mình tải nhẹ em thường vào số 2 ngay, ra côn từtừ xe tự động tăng tốc mà không cần ga, xe không bao giờ bị chết máy cả. Khi rahết côn, xe đã đạt được gia tốc nhất định thì vào ga một chút để tăng tốc, xe đạtkhoảng 25km/h thì vào số 3, 40km/h thì sang số 4…Như vậy cảm thấy xe sang sốrất êm ái không bị giật tẹo nào. Nếu tải nặng, chở 4-5 người thì nhất định phảiDepart từ số 1 cho khỏe xe. Em lái xetừ tốn, người say xe nhất trần đời ngồi sau về đến nhà hỏi bảo không bị say xe.

Kinh nghiệm khởi hành là không được đi bằng số 2

Mazspeed

Xe container

Chả biết em có có kinh nghiệm hơn bác hay không nhưng cũng cứ xin khuyên bác 1 điều là... có điều kiện thì đổi lấy con Mazda6 2013 AT mà đi :)).

h_mdc

Xe điện
AT khi đỗ dừng đèn đỏ mà không về N thì luôn phải giữ phanh chân nên đỏ mít. Sau khi dừng đèn đỏ AT thường vọt nhanh hơn MT vì nó chỉ việc đạp ga, tự vào số nên nhanh hơn vào bằng tay. Còn đi đường trường AT hay MT dùng phanh như nhau cả, tùy tính mỗi người, ai lái thạo quen đường thì ít khi dùng phanh và ngược lại. Em đi 5 vạn km đầu mất bay bộ má phanh trước (gin theo xe), 5 vạn km tiếp theo mới mòn một nửa (cũng là má phanh của hãng nhưng chắc không bằng cái đầu).

qbinhccic

Xe hơi
Em hỏi thế vì em là lái mới, dừng đèn đỏ em rất sợ chết máy sẽ gây khó chịu và cản trở cho người đằng sau. Bình thường đường không đông em đi rất tự tin. Lên dốc (kể cả dốc cua) em vẫn để số 2, đỡ côn cho xe "treo" trên dốc, rồi cứ nhấn - thả phanh cho xe bò qua dốc. Tất nhiên nếu chậm quá hoặc tải nặng thì số 1.

Chỗ đèn đỏ thời gian tính bằng giây nên thành ra muốn "nhanh" một tí. Em để số 2, cũng đỡ côn đến lúc xe lăn bánh thì lại hãm phanh, đèn xanh thì nhả phanh cho xe chạy. Vì đa phần em đi xe người khác nên côn không quen, không "thật" chân nên kể cả đèn đỏ 90 giây em cũng làm như thế. Đảm bảo không chết máy nhưng xe rung lắc, không làm người trong xe dễ chịu. Chưa kể hơi tốn xăng.

Lúc đèn xanh đa phần toàn bị đá còi đá đèn vì em "nhập cuộc" chậm. Các cụ có cao kiến gì giúp em không ạ. Vì em đi số tự động (accord, merc) cũng không tăng tốc nhanh hay "gây sức ép" cho xe đằng trước cả. Cá nhân em thấy các bác cứ "đá" xe MT là hơi bất lịch sự.
đúng là cụ đi xe người khác, di như cụ nhanh thay côn lắm. e thì cứ đi bình thườmg thôi ạ, đèn đỏ e về n kéo phanh tay cho cả người và xe đều nghỉ

Hapro_kiha

Xe buýt
Khó có thể nhận biết được xe số sàn và số tự động khi chỉ căn cứ vào cách di chuyển, vì:
- Thời gian bám côn của từng loại xe số tự động cũng khác nhau phụ thuộc vào công nghệ.
- và phụ thuộc lớn nhất vào cách đi của từng người, chân to, chân nhỏ khác nhau.
Một số trường hợp khác có thể xác định được:
- Nhìn xe (Logo và nhãn hiệu xe, ví dụ: Vios G/E)
- Khi dừng, đỗ: đỏ mít; vọt ngay khi đèn xanh,... tuy nhiên không điển hình.

linhkt9

Xe hơi
khi nào dừng đèn đỏ là nhận ra ngay :))

xengon

Xe tải
Cụ cứ đi nhiều thành quen thôi. Mà thói quen lái xe các cụ khác nhau, chẳng cụ nào lái giống cụ nào, miễn an toàn là được.

chinh_rua

Xe tăng
Đi lụa thì coa mà giời phân biệt
không nói hiểu biết về hãng xe, đời xe, chỉ là cách đi thôi nhé
nếu lụa mà trên quốc lộ thì....chịu
chứ tắc đường biết thừa :P
at mít đỏ liên hồi trong khi mt có thể chả bao giờ đỏ
at dừng xe hoặc nhích tí một lụa mấy thì lụa vẫn bị dúi, phóng đại lên gọi là "cà giật" trong khi mt lụa nhích chậm như con sên, nhẹ tựa lông hồng...

lacse_09

Xe tăng
đúng là cụ đi xe người khác, di như cụ nhanh thay côn lắm. e thì cứ đi bình thườmg thôi ạ, đèn đỏ e về n kéo phanh tay cho cả người và xe đều nghỉ
cụ giống em quá.
em dừng là kéo nhẹ phanh tay khỏi trôi là ok.
đèn xanh nhẹ nhàng đạp côn vào 1 nhả phanh là vút thôi.

grandis namdinh

Xe đạp
khởi hành xe ko giật

tớ có tý kinh nghiệm khi khởi hành cụ nhả côn ra từ từ, đạp côn tăng số giữ khoảng 2 giây rồi nhả hết côn,xe ko giật tý nào, cụ thử đi nhé,

grandis namdinh

Xe đạp
e mới mở cửa hàng chăm sóc xe oto, đang muốn tìm hiểu về sản phẩm 3M, Bác nào biết ai cung cấp sp đấy cho e biết với nhé. E xin cảm ơn và hậu tạ. sdt của em: 0973728268. e Hà

3convit

Xe điện
Nhìn cách đi phân biệt được MT-AT (đúng đến 90%) & phân biệt mới lái/lái có kinh nghiệm & còn đoán được tính cách lái xe.
Méo khác: khi dừng dốc chờ đèn đỏ, cụ nào dùng MT thì cứ cố tình để xe bị nùi 1 tý, rồi mình tiến 1 tý --> đằng sau xe mình thoáng hẳn ra & chả mấy người đủ dũng cảm tạt đầu khóa đuôi khi đèn xanh bật lên (họ đoán mình lái mới). Khi đi đường trường, học cách lái mới chạy xe cũng thấy có nhiều người nhịn mình phết đấy. :D