[Funland] Nhiều tập đoàn BĐS Xây dựng lớn chậm thanh toán nợ

Quê bầm

Xe điện
đừng nghe mật ngọt mà chết ruồi cụ ơi :))
em đang làm 1 con, đi đòi nợ hết hơi mà tụi hiện trường delta nó bảo: bên a chưa làm với delta bao h giờ à, hóa đơn mới xuất 3-4 tháng đã đòi tiền thì lsao có tiền mà trả :))
mà trước đó để xuất được hóa đơn e phải đợi và làm hồ sơ thanh toán mất cỡ 4 tháng nữa đấy.
chịu hẳn, cạch đến già luôn
Mới có 8 tháng thì ăn thua gì cụ ơi, làm mấy anh nhớn ấy trong 2 năm lấy được 95-98% là may mắn lắm rồi

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
nó đã chết đâu cụ, cụ đừng hô thế, bọn em chết theo =))
E va từ 2014-15 đã nhận định như vậy rồi, vđ là vướng quá nhiều cdt nợ! Bộ máy thì cồng kềnh bòn rút, nhân công thì khoán cao,Giá thầu thì bỏ thấp hơn để gianh của Cotec, Cotec nó qly chặt hơn! Đáng nhẽ nó chỉ kem cotec xíu thôi! Bây h đi xa quá roài, đúng lúc thị trường khó khăn nữa tích tụ lại là toang!

Nghèo lâu - Giầu chất mấy.

Làm XD khi phất lên chỉ cần 2-3 năm thôi nên các bác thầu cứ yên tâm bám trụ thôi, 10 năm trước nó cũng tình cảnh thế này mà các cụ nghành XD vẫn xoay sở và phất lên khấm khá sau dăm năm, thôi thì bị nợ cũng cứ phải kêu khóc thôi

KhanhTam

Xe máy
E nghĩ cũng là lẩu băng chuyền thôi. CĐT nợ Tổng thầu xong rồi Tổng thầu nợ Nhà thầu phụ. Bản thân Nhà thầu phụ lại nợ tiếp nhân công. Nhà thầu làm đơn đồng loạt gửi CĐT biết đâu cũng là bài của HBC (Bản thân HBC kêu CĐT không ăn thua nên kêu gọi thêm sức ép từ dưới thôi)

Jason88

Xì hơi lốp
E nghĩ cũng là lẩu băng chuyền thôi. CĐT nợ Tổng thầu xong rồi Tổng thầu nợ Nhà thầu phụ. Bản thân Nhà thầu phụ lại nợ tiếp nhân công. Nhà thầu làm đơn đồng loạt gửi CĐT biết đâu cũng là bài của HBC (Bản thân HBC kêu CĐT không ăn thua nên kêu gọi thêm sức ép từ dưới thôi)
e cũng đoán vậy, thực ra HBC cũng đề nghị các thầu phụ cùng lên tiếng để cùng gây sức ép lên CĐT. Còn làm XD thì thằng nào chẳng chiếm dụng, lợi dụng vốn nhau từ ông CĐT đến tổng thầu rồi các thầu phụ. VN phải cho dân sử dụng súng thì may ra mới đỡ :))

KhanhTam

Xe máy
Lẩu băng chuyền như vậy cuối cùng là ông nhân công (người lao động) gánh hết ah bác? Vì người lao động có nợ được ai nữa đâu nhỉ, cùng lắm nợ hàng cơm, nợ hàng thịt, nợ tiền đóng điện nước, nợ tiền nhậu, nợ tiền thi thoảng đá phò đổi gió phải ko ạ?.
Thế thì lại lẩu băng chuyền ngược thôi, ông nhân công đình công ko làm nữa hoặc bỏ nghề về quê tự canh tác dẫn đến ông thầu phụ ko có thợ sẽ tèo, tiếp theo ông tổng thầu ko gom được thầu phụ cũng tèo nốt rồi cuối cùng ông chủ đầu tư ko có tổng thầu triển khai thì vỡ kế hoạch.
Bản chất là vậy nhưng phải dám bỏ cuộc thì mọi việc mới cân bằng trở lại được.
Đành phải chấp nhận thôi bác ạ. Ông nào cũng nợ đầm nợ đìa cả, đành chọn cái ông tử tế nhất trong các ông thiếu tử tế thôi. Ông này bỏ ra xong ông khác đói quá lại lao vào rồi lại bỏ ra. Bởi cái nghề đã nặng nhọc nó lại còn bạc bẽo nên anh em bỏ nghề nhiều rồi, lấy mấy ai làm đâu

KhanhTam

Xe máy
Bỏ là đúng, e khuyến khích bỏ.
Ngành xây dựng phải làm cuộc cách mạng chứ như này hỏng hết.
Hòa Bình thì sau đợt này chắc ra nước ngoài làm rồi chứ làm trong nước ai làm.
Em nghĩ chỉ làm rùm beng lên để đòi tiền CĐT thôi. Mấy CĐT cũng tạm gọi là có tiếng ở xứ mình giờ cũng chiếm dụng vốn của nhà thầu hết nên ô HB hay ô nào thì rồi cũng thế cả thôi. Dự án càng lớn càng phải giao ông to để nợ được nhiều thôi

shipme.vn

Xe hơi
Đến thằng Sun giờ còn nợ như chúa trổm. Mấy nđt mua nhà của nó nó không xây được đòi nó trả mà nó lờ lớ lơ đi. Quá mất dậy

Jason88

Xì hơi lốp
Đến thằng Sun giờ còn nợ như chúa trổm. Mấy nđt mua nhà của nó nó không xây được đòi nó trả mà nó lờ lớ lơ đi. Quá mất dậy
thế à cụ, Sun là nó ít lùm xùm nhất trong mấy ông lớn BĐS ấy, Sun đi sâu vào bđs du lịch hơn nên cũng có khả năng mấy năm covid nó quật tương đối đau.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
HB thông báo không thực hiện nữa.
Hết tiền!
E thấy vừa cv V trả tien bằng căn hộ ở Oc cho HB nhưng HB ko nhận và đòi trả bằng T qua ngân hàng kac chớ ko phải Tec, ko biết sự thể ra sao

DIT

Xe điện
Nếu thế thì ban căng rồi, ở mình mà các tổng thầu khi đã chơi sát ván chủ đầu tư thì chủ đầu tư khó tìm được tổng thầu khác.
Bản chất tổng thầu lọ tổng thầu chai chỉ là cái mác thôi, nguồn nhân lực đằng sau mới là quan trọng và nguồn đó lại di biến động cư dân được.
Để ý thấy hệ sinh thái của Bá Dương chính là như vậy. Khi Bá Dương và nguồn nhân lực xây dựng chất lượng cao rời đi thì cotex chỉ còn cái vỏ và mọc lên các đối thủ hoạt động mô hình y như vậy (Ricons, Newtecons, SOL, ...).
Đội hình này mà họ quây chủ đầu tư thì chủ đầu tư ko thể tìm được phương án khác tốt hơn.
Ở VN đòi chơi sát ván với vin à. Liều đấy, mấy tổng thầu bị vin nó phạt sát ván có dám nói năng gì đâu.

DIT

Xe điện
Phạt khác.
Nợ ko trả hoặc trả chậm nó khác.
Ở đây e nói chủ đầu tư nói chung bác lôi a Vin vào làm gì.
Ở Vin những người có trình độ như bác họ ko tuyển đâu.
E chỉ thấy lạ cái nick của bác mà vẫn được duyệt nhỉ?
Anh vừa quote bài nói về vin đó

Ra nước ngoài mới nhanh kiếm được lãi 2 tỷ đô, chứ trong nước kiếm đâu ra hả bác?

Sơn thật thà

Xe buýt
Ông bạn đang định hợp tác với bênECOBA, các cụ đã từng làm với bên đó cho xin ít kinh nghiệm, đa tạ các cụ

KhanhTam

Xe máy
Ở VN đòi chơi sát ván với vin à. Liều đấy, mấy tổng thầu bị vin nó phạt sát ván có dám nói năng gì đâu.
E nghĩ vẫn chơi sát ván bình thường. Trước V giá nó nhỉnh hơn mặt bằng chút nên các Nhà thầu dù biết thế lọ thế kia vẫn nhảy vào làm. Bây giờ giá V cũng không nhỉnh hơn thị trường mấy, lại nợ nhiều và cũng lắm chiêu trò nên sang Vin HY có rất nhiều nhà thầu mới, các nhà thầu cũ cũng không mặn mà lắm đâu bác a

DidiLe

Xe container
E thấy vừa cv V trả tien bằng căn hộ ở Oc cho HB nhưng HB ko nhận và đòi trả bằng T qua ngân hàng kac chớ ko phải Tec, ko biết sự thể ra sao
[/QUOTE
Trả bằng BĐS thì tất cả đi bán nhà nhỉ.

bác có đưuọc xếp hạng tín dụng bên nước ngoài ko mà đòi làm:-o