[Funland] Nhiều tập đoàn BĐS Xây dựng lớn chậm thanh toán nợ

anhtrann98

Xe tải
Bác dưới bảo tiền chao cháo múc mà bác.
Chuẩn mồm sale nhỉ, ko lẫn đi đâu được.
Sale có người tốt, người xấu mà. Em cũng không nói tất cả dự án của Sun.
Nếu anh không tin có thể lên Bà Nà Hill xem tình hình xây dựng, xem cách Sun dí tiến độ như nào, nếu cần em gửi thông tin liên lạc bên cậu bạn em về tình hình tiến độ chỗ đó.

f1_hn

Xe container
Vì có trường hợp cdt thanh toán cho dự án đó nhưng tổng thầu lại cân tiền đi nhiều chỗ :).
Giờ thầu bè sát ván, ko thanh toán theo tiến độ tốt thì thầu phụ chỉ có bán nhà thôi

congchi

Xe điện
Nửa năm mà chưa lâu thì :(...thầu phụ do tổng thầu chọn thì lquan gi tới cdt đâu cụ
Nhiều dự án CĐT có shortlist thầu phụ, hoặc qualify thầu phụ, được mới cho vào.
Nên ông thầu phụ nào dính phốt thì rất khó vào tiếp, đặc biệt là những phốt nổi lều phều trên truyền thông như vầy. Chả CĐT nào muốn giây vào cả.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ko liên quan thì họ réo tên chủ đầu tư trong công văn làm gì? Bác ko đọc ah?
Làm xây dựng mà bác đòi làm xong có tiền ngay như kiểu bán bánh cuốn trứng vịt lộn á? Thưa với bác điều đó chỉ có ở trong lý tưởng của người làm xây dựng vì đam mê thôi bác ạ.
Đầu năm thi công, cuối năm được thanh toán thì còn hạnh phúc chán.
Xác định công nợ phải tính bằng năm, trụ được thì trụ mà ko trụ được thì giải tán đội khác làm.
Đọc nội dung công văn thì nêu tên và gửi bên liên quan theo nghĩa, tôi không bảo hành (dưới danh nghĩa thầu phụ) vì thằng thầu chính nó không trả tiền tôi. Chứ cũng không có lời gì chê trách cđt cả. Việc công văn này là 1 mặt ám chỉ gây sức ép tới chủ đầu tư (một cách hợp pháp) 2 là tránh việc mất uy tín trên thị trường việc làm sau này, nếu còn sống :D.

tuan2681

Xe điện
Cụ đọc chỗ nào mà vay cao hơn ngân hàng thế, e đã bảo là cho vay k lấy lãi, nhưng nó bảo e làm ăn nên e sẽ trả lãi như gửi tiết kiệm. Đã được đồng lãi nào đâu mà cụ cứ bảo là cao hơn ngân hàng, a chị e trong nhà mà cho vay cao hơn ngân hàng thì mặt mo hả cụ.
Tóm lại là tình hình khó khăn chung và Sungroup k ngoại lệ, nên xác định tư tưởng là sẽ trả chậm, hiện giờ là thấy k trả sòng phẳng như xưa rồi.
SUN nó chậm từ năm ngoái chứ có phải bây h mới chậm đâu mợ,
nói chung là k có bảo kê mạnh thì đừng làm giờ này, ngồi im có khi còn sống được, làm là chết.

fadco

Xe container
Nên ông thầu phụ nào dính phốt thì rất khó vào tiếp, đặc biệt là những phốt nổi lều phều trên truyền thông như vầy. Chả CĐT nào muốn giây vào cả.
Ngược lại thầu phụ họ cũng có kênh thông tin để tẩy chay hoặc điều khoản thanh toán cực chặt đối với câc ông cdt hoặc tổng thầu chày bửa, FLC ngày trước là 1 ví dụ điển hình:)

fadco

Xe container
Ông bạn em làm thầu điện nước cho ecopark kêu đợt này cđt đang đòi thanh toán bằng căn hộ thay cho tiền mặt :))
Tổng thầu lớn cho Ecopark có ông còn dỡ cả vận thăng dừng thi công vì lâu ko được thanh toán:)

haiyen1012

Xe điện
Ko liên quan thì họ réo tên chủ đầu tư trong công văn làm gì? Bác ko đọc ah?
Làm xây dựng mà bác đòi làm xong có tiền ngay như kiểu bán bánh cuốn trứng vịt lộn á? Thưa với bác điều đó chỉ có ở trong lý tưởng của người làm xây dựng vì đam mê thôi bác ạ.
Đầu năm thi công, cuối năm được thanh toán thì còn hạnh phúc chán.
Xác định công nợ phải tính bằng năm, trụ được thì trụ mà ko trụ được thì giải tán đội khác làm.
Dự án lớn luôn là cái bẫy đối với các nhà thầu nhỏ lẻ. Nói là bẫy vì miếng mồi nó to, thơm, béo ngậy nhưng ăn được hay không thì chưa chắc.
Các nhà thầu nhỏ nhìn thấy khối lượng lớn, đơn giá tốt thì nhắm mắt lao vào để được làm, tạm ứng ban đầu chuẩn chỉ nên càng say đòn. Tiến độ ép căng nên dồn hết lực vào, thậm chí vay mượn cầm cố để có dòng tiền chạy cho trôi việc. Đến lúc làm xong thì CĐT và thầu chính luôn có hàng nghìn cách để trì hoãn nghiệm thu nên không thể thanh quyết toán được. Đọc 1 cái hợp đồng thi công của các CĐT lớn mới thấy điều khoản như thiên la địa võng mà các nhà thầu nhỏ không thoát ra được.
Lúc thị trường tốt, tất cả cùng kiếm được tiền thì CĐT ăn cao lương mĩ vị, thầu chính cũng có vài món ngon, thầu phụ được ăn cơm ăn cháo. Còn khi nó xấu thì thôi rồi, thằng đứng dưới cùng chỉ có nước chết đói.

f1_hn

Xe container
Khi đã giao tổng thầu rồi thì lựa chọn ai là do tổng thầu mà cụ...còn nếu cdt làm trực tiếp họ mới chọn trên shortlist của họ.

congchi

Xe điện
Khi đã giao tổng thầu rồi thì lựa chọn ai là do tổng thầu mà cụ...còn nếu cdt làm trực tiếp họ mới chọn trên shortlist của họ.
Nó tùy thuộc vào HĐ giữa CĐT và tổng thầu bác ạ.
1. Có Short List: Tổng thầu chọn trong đó thì automatic, không xin xỏ gì thềm (cái này Thầu phụ lại phải đi xin CĐT để được nằm trong Short List)
2. Không có Short List, nhưng yêu cầu Thầu chính phải trình CĐT qualified mới được vào.
3. Kệ thầu chính muốn làm gì thì làm.
Ngoài ra, còn có Thầu phụ chỉ định (Tổng thầu bắt buộc phải thuê), hoặc thầu phụ phải nằm trong danh sách khi đấu thầu, không được đổi.
Nói chung là rất nhiều.
Vướng mắc giữa CĐT-Thầu chính-Thầu phụ... như cơm bữa trong các dự án XD. Công văn, kiện cáo, dừng việc như cơm bữa.
Nhưng để lọt tin ra truyền thông thì không hay rồi. Cho tất cả các bên.

M3_DNG

Xe hơi
Có nghĩa là yên tâm phải k cụ? thực lòng e thấy rất lo lắng cho nó, nó vay khá nhiều, bố mẹ e có mấy đồng tiết kiệm phòng thân lúc chết mà nó cũng vay hết cả rồi. Nếu k may bên này cũng giống các bên khác thì k biết nó lấy tiền đâu mà trả ông bà với các a chị e nữa. Khá lo lắng cụ ạ.
Yên tâm hay không thì em không biết đâu mợ ạ. Ý em là sẽ còn rất lâu nữa mợ mới lấy được đủ tiền từ Sun. Nhân viên luôn giải thích là trình rồi nhưng sếp đi vắng/bận họp liên miên bla bla bla :)

xd642a7

Xe tải
Úi trời ơi, số tiền khá lớn cụ ơi, mà bố mẹ e có ít tiền tiết kiệm để dưỡng già nó cũng vay hết rồi. Đến giờ thì vẫn cứ bảo mọi ng là yên tâm, bên này thực lực với tiền thật. Thế mà e thấy mãi chả thanh toán. Trc thì bảo trước Tết e trả, đến giờ cũng k thấy đâu. Gia đình thì cũng tạo điều kiện cho nó làm ăn nên có bao nhiêu là cho vay hết chả nghĩ gì. Nó cũng là ng căn cơ, chăm chỉ lắm, chỉ sợ là bên kia k trả thì nó bị ảnh hưởng thôi.
Sun ở đâu thì e ko rõ chứ dưới HP em thấy họ khó khăn thực sự. Đầu tư rất nhiều tiền cho cái cáp treo và san lấp mặt bằng bên Cát Hải xong mà chẳng có nguồn thu gì,lại còn tốn tiền bảo trì bảo dưỡng, nhất là cho phần hệ thống cabin cáp treo.

tungmilan

Xe tăng
Website
www.sodastore.com
Thì bên kia nó sắp vào lò cả nút, tiền còn lo chạy án chạy tội thì lấy đâu ra chả em mợ bây h:D
Bên Sun e thấy vẫn đag triển khai mấy dự án trong PQ mà giờ tình hình đã chán thế rồi hả cụ?

tuan2681

Xe điện
em va hầu hết các tổng thầu lớn ở VN, (em vai thầu phụ), thì công bằng mà nói, HBC họ vẫn "tử tế" chán so với mấy ông lom dom khác như DELTA, ecoba cdchn....
nhà giàu như CTC thì k nói, nhưng dạo này cũng ép điều khoản ttoan vỡ mặt rồi, k tốt như trước nữa

Alongcamepolly06

Xe container
tình hình siết tín dụng, đầu tư cầm chừng do thị trường, pháp lý thắt chặt dẫn đến làm gì cũng khó!

fadco

Xe container
LÍ THUYẾT là thế nếu tổng thầu làm design and build, dự án Ecopark có short list thiết bị rồi mà tổng thầu còn phải mua hàng thầu phụ do ban chỉ định, HB, central, PH, CTC, Ricons....đều dính cả:)

tuan2681

Xe điện
LÍ THUYẾT là thế nếu tổng thầu làm design and build, dự án Ecopark có short list thiết bị rồi mà tổng thầu còn phải mua hàng thầu phụ do ban chỉ định, HB, central, PH, CTC, Ricons....đều dính cả:)
bên đó có ông đóng cửa dự án k cho CDT vào công trường cơ mà cụ nhỉ? k biết bây h thế nào rồi

fadco

Xe container
bên đó có ông đóng cửa dự án k cho CDT vào công trường cơ mà cụ nhỉ? k biết bây h thế nào rồi
Đại khái các tổng thầu xd lớn giờ ngại làm Ecopark rồi, ko thơm như xưa nữa:)

f1_hn

Xe container
Đại khái các tổng thầu xd lớn giờ ngại làm Ecopark rồi, ko thơm như xưa nữa:)
Thời điểm cuối năm ngoái, Ecopark vẫn thanh toán đều cho các Tổng thầu kèm yc các khoản pải dc giải ngân cho nhà thầu phụ của DA. Họ tránh việc tiền bị trôi đi các nơi khác.