Thảo luận Nhiều người nhầm lẫn tưởng động cơ trang bị trên chiếc V7 do BMW sản xuất trong đó có em

buibichngoc

Xe hơi
Ngày 26/3, một doanh nghiệp ở Hải Phòng công bố phân phối Brilliance V7 tại Việt Nam. Mẫu xe này nhanh chóng thu hút được sự chú ý từ phía người tiêu dùng nhờ mức giá 738 triệu đồng, và cụm từ "động cơ BMW" đang tạo ra những cuộc tranh cãi dường như không có hồi kết.

Tại thị trường Trung Quốc, Brilliance V7 được bán ra với 2 biến thể, tương ứng với 2 động cơ CE16 và CE18. Trong khi đó, tại Việt Nam, hãng chỉ phân phối biến thể sử dụng động cơ CE16. Động cơ CE được sản xuất bởi Mianyang Xinchen Engine (gọi tắt là PXC), một trong những công ty độc lập hàng đầu về nghiên cứu và sản xuất động cơ tại Trung Quốc. Đây là công ty con của Xinchen China Power Holdings Limited, do Brilliance Auto Group và Wuliangye Group thành lập.
Nhà máy sản xuất động cơ CE16 và CE18 tại Trung Quốc.

Nhà máy sản xuất động cơ CE16 và CE18 tại Trung Quốc.
Động cơ CE được phát triển dưới sự chia sẻ và giám sát của BMW, dựa trên nền tảng động cơ Prince Series, từng nằm trong Top 10 động cơ tốt nhất thế giới 8 năm liên tiếp do tạp chí WardsAuto bình chọn. WardsAuto là một tạp chí của Mỹ có ảnh hưởng trong ngành công nghiệp ô tô.

Prince Series là động cơ phát triển từ năm 2002, dưới sự hợp tác giữa BMW Group và PSA Group. Sau khi dự án thành công, BMW Group áp dụng dòng động cơ này với tên mã N13 (xe Mini) và N14, N18 (xe BMW), và PSA Group dùng trên rất nhiều xe mang thương hiệu Peugeot và Citroen.

Việc PXC sản xuất động cơ được sự uỷ quyền của BMW từng gây tiếng vang trong làng công nghiệp bốn bánh toàn cầu. Năm 2012, hãng xe Đức cấp phép cho PXC sản xuất động cơ N20, và đây là lần đầu tiên trong lịch sử 100 năm, tập đoàn BMW cho phép một công ty bên ngoài hệ thống nhà máy sản xuất động cơ BMW. Vào năm 2015, BMW tiếp tục uỷ quyền, hỗ trợ phía PXC phát triển động cơ CE từ động cơ Prince Series. Sau 28 tháng, phía BMW đã ký phê duyệt sản xuất hàng loạt động cơ này.
Động cơ của Brilliance V7.

Động cơ của Brilliance V7.
Động cơ đầu tiên ra đời sau dự án này là CE16, và trang bị trên chiếc Brilliance V7. Sau này, hãng xe Trung Quốc tiếp tục giới thiệu phiên bản nâng cấp có tên CE18 với công suất 228 mã lực và mô-men xoắn 300 Nm.

Dù sản xuất dưới sự uỷ quyền, hỗ trợ, giám sát nhiều khâu, thậm chí là cả dây chuyền sản xuất, nhưng không thể gọi động cơ CE là động của của BMW. Vì thế, trên nắp động cơ của Brilliance V7 chỉ có dòng chữ "Supported by BMW Group Technology".

Thực tế, không chỉ riêng hãng Brilliance sử dụng động cơ CE trên sản phẩm của của mình. Tại Trung Quốc còn có 2 dòng xe khác, bao gồm DongFeng T5 và Cheetah Mattu. Và chúng đều được gắn với chữ "động cơ BMW" như một lợi điểm bán hàng (selling point).
Brilliance V7 sử dụng động cơ CE18.

Brilliance V7 sử dụng động cơ CE18.

Theo trang phân tích của tờ Sina, công nghệ cốt lõi của ô tô luôn xoay quanh hệ thống treo, hệ truyền động và khung gầm. Những hãng xe non trẻ của Trung Quốc thường dựa vào những ông lớn (phần lớn là đối tác liên doanh) như một công cụ giúp họ trưởng thành nhanh chóng.

Tuy nhiên, những công nghệ mà hãng xe Trung Quốc thừa hưởng thường đã bị các "ông lớn" khai tử. Ví dụ như BMW đã ngừng áp dụng động cơ Prince Series cho những dòng xe mới, hay động cơ Mitsubishi trên Zotye Z8 từng được sử dụng cho những chiếc Lancer đời cũ.
Nguồn:Tin Tức Trẻ

Bà Bán Nước

Xe đạp
Bóc mấy thớt rồi cụ, cụ vào thớt hải kar ấy

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết các cụ mê đồ tàu thế nào. Em cứ nghe đồ tàu là dị ứng. Có lẽ em vẫn bị ám ảnh bởi con Dream lifan em đã từng đi hồi trước. Nó làm em dắt bộ khoảng 8 Km đoạn từ Hòa Lạc về Sơn Tây đúng hôm mùng 4 tết.
:(
Biết là thằng tàu nó có một số sản phẩm chất lượng tốt, nhưng em bị thành cái thành kiến xấu với chúng nó rồi.

HANOICity

Xe điện
chả có gì là không minh bạch, chẳng qua dìm hàng là văn hóa rực rỡ rồi.
nếu nó là nhái hay giả mạo thì thằng bmw chẳng để cho yên, phá sản ngay vì làm đc bao nhiêu nuôi bmw bởi thua kiện.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
dạo này nhiều thớt về ông xe Tầu thế nhỉ?

cocsku

Xe cút kít
nếu nó là nhái hay giả mạo thì thằng bmw chẳng để cho yên, phá sản ngay vì làm đc bao nhiêu nuôi bmw bởi thua kiện.
Kiện bọn tàu thì ngang kiện củ khoai. Ăn cắp kiểu dáng trắng trợn, in dán nhãn lung tung đầy ra, tàu làm trùm thế giới luôn.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em không biết các cụ mê đồ tàu thế nào. Em cứ nghe đồ tàu là dị ứng. Có lẽ em vẫn bị ám ảnh bởi con Dream lifan em đã từng đi hồi trước. Nó làm em dắt bộ khoảng 8 Km đoạn từ Hòa Lạc về Sơn Tây đúng hôm mùng 4 tết.
Biết là thằng tàu nó có một số sản phẩm chất lượng tốt, nhưng em bị thành cái thành kiến xấu với chúng nó rồi.
dùng đồ Tầu thì cứ phải chơi mấy hãng hàng đầu của nó, ko chơi đồ địa phương và đồ do các thương gia VN đặt hàng vác về, keke

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Cái này thì chưa chắc đúng với bọn sản xuất ô tô Tàu đâu cụ ơi, chúng nó nhái kiểu dáng xe châu Âu Mỹ trắng trợn (như kiểu mấy con nhái RR với Zoyte nhái Jaguar ấy), mà kiện ko nổi vì: (i) chính quyền và tòa án nó bênh doanh nghiệp nó, và (ii) bọn kia cũng nhiều khi phải cắn răng chịu vì muốn tiếp tục làm ăn ở cái thị trường không lồ đó.

Parejo_10

Xe điện
Cá nhân em thấy cái con xe V7 cũng là 1 con xe như bao con xe khác muốn tham gia vào thị trường VN. Mà mấy hôm nay mọi người mất thời gian về nó quá. Hãy để thị trường trả lời. Mà em thấy bản thân động cơ xe BMW xịn cũng không phải là động cơ bền tại VN. Và đặc biệt mất giá khi có tí tuổi

Cục Cơm

[Tịch thu bằng lái]
E cũng giống cụ
Thực ra nếu đồ tàu tốt rẻ nó đã xâm chiếm đc 1 phần thế giới r. Giống như đt tàu. Tốt rẻ giờ dùng quá n luôn
Còn mấy con ô tô xe máy. Rẻ cũng chả rẻ lắm nhìn thì hào nhoáng nhưng lụi rất nhanh. Chỉ có chất lượng ko đc ok mới vậy. Bất kể cái gì cũng thế.
740t cái xe tàu. E thêm 5 chục mua con cx5 lướt chả vừa ngon vừa oai hơn tầu à.
Con zoyte trc rầm rộ giờ bói ko ra 1 cái. Sợ bán lại ko ai dám đi 😂😂

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
E cũng giống cụ
Thực ra nếu đồ tàu tốt rẻ nó đã xâm chiếm đc 1 phần thế giới r. Giống như đt tàu. Tốt rẻ giờ dùng quá n luôn
Còn mấy con ô tô xe máy. Rẻ cũng chả rẻ lắm nhìn thì hào nhoáng nhưng lụi rất nhanh. Chỉ có chất lượng ko đc ok mới vậy. Bất kể cái gì cũng thế.
740t cái xe tàu. E thêm 5 chục mua con cx5 lướt chả vừa ngon vừa oai hơn tầu à.
Con zoyte trc rầm rộ giờ bói ko ra 1 cái. Sợ bán lại ko ai dám đi 😂😂
Công nhận Zoyte giờ lại thành của hiếm.
Hay chủ nhân thay logo hết rồi nên em không nhận ra ;))

limoux

Xe buýt
Mặt quần áo hàng fake Tàu, đeo cái đồng hồ hàng fale Tàu, xách cái túi LV fake Tàu ...còn tạm chấp nhận, chứ lại cưỡi cả cái xe hơi Tàu fake nữa thì ...quả là điều lớn lao đó, vì xe hơi nó liên quan đến cả tính mạng những người ngồi trên xe.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình đã đi Trung quốc mua máy móc sản xuất công nghiệp và thấy mình thật ấu trĩ với quan điểm đã là đồ Tàu là đồ đểu. Rất mong mọi người nên cân nhắc và nghe đủ thông tin trc khi phán xét, hãy nhìn mọi việc theo hướng tích cực hơn

MrLazY

Xe hơi
Từ ngày có Zoyte về e thấy nước mình nhiều Range Rover hơn hẳn. Xe chạy đầy đường :)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Được cái chữ support đấy cũng sủi hết bong bóng vì lặn mò sản xuất đấy, cũng như ông sinh viên làm đồ án thiết kế được thầy support thì chỗ nào bí thầy bảo cho, mất hướng thì định hướng lại, thậm chí giới thiệu ông bạn thạo mẹo tính này để tính hộ; thầy mà ghét thì giao hướng, giao sách thậm chí đồ án cũ rồi kệ mày tự bơi.
Cái xe Tàu này định làm tiếp thị ngược hay sao mà nói lắm về nó thế. Phải tay em khuyến khích toàn dân chạy Ỉn thì tiếp lên giời. Khi đó xe Tàu chỉ còn giá trị đao giá chung về dòng Suv. Như ngày xưa Uây tàu làm Honda phải ra Uây alpha và đao giá xe máy nói chugn xuống, không còn 2-5 cây vàng cái xe đạp gắn máy.
Cái Suv thì cũng là cái xe bò đuổi con bò đi gắn động cơ vào chứ ếch gì, em ngồi xe bò mãi em biết.

cưỡi chổi

Xe lăn
Hình ảnh con Lifan đang chạy bị rơi cầu sau chắc các cụ vẫn chưa quên