Thảo luận Nhiễu âm thanh trong xe hơi - nguyên nhân & cách khắc phục

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trươc thằng bạn cho em cái đầu cd 2din theo xe nissan livina mới tinh, em về lắp vào xe getz vừa khít, nhưng khi thợ lắp vào thi tiếng tậm tà tậm tịt, kiểm tra mát các kiểu thì không phải. Cuối cùng chú thợ bảo : Applie của đầu cd này không kéo đc loa của xe anh, em đành lắp lại đầu cd morning vào. Có cụ nào tư vấn giúp em đc không ạ. Ko biết mấy chú thợ nói thế có đúng ko các cụ nhỉ. Em nghĩ đầu cd morning còn kéo đc, huống hồ đầu cd livina ko kéo đc kể cũng lạ. Thùng rượu đang chờ các cụ ạ.

thanhconggroup

Xe đạp
Cụ ơi nhiễu âm thanh ơ xe hơi cung co phần do sóng điện thoại gây ra nưa đấy cụ ah em thì đi nhiều xe rồi cũng hay co hiện tượng như thế kể cả xe khách , xe tải cũng bị Cụ ah

thanhconggroup

Xe đạp
các Cụ ơi em tim mãi mà không có cách khắc phục tuyệt đối các cụ ah

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
hôm trươc thằng bạn cho em cái đầu cd 2din theo xe nissan livina mới tinh, em về lắp vào xe getz vừa khít, nhưng khi thợ lắp vào thi tiếng tậm tà tậm tịt, kiểm tra mát các kiểu thì không phải. Cuối cùng chú thợ bảo : Applie của đầu cd này không kéo đc loa của xe anh, em đành lắp lại đầu cd morning vào. Có cụ nào tư vấn giúp em đc không ạ. Ko biết mấy chú thợ nói thế có đúng ko các cụ nhỉ. Em nghĩ đầu cd morning còn kéo đc, huống hồ đầu cd livina ko kéo đc kể cũng lạ. Thùng rượu đang chờ các cụ ạ.
có cụ nào tư véo giúp em vụ này không ạ. Thanks các cụ trước

nguoi_xa_la

Xe máy
Hôm trươc thằng bạn cho em cái đầu cd 2din theo xe nissan livina mới tinh, em về lắp vào xe getz vừa khít, nhưng khi thợ lắp vào thi tiếng tậm tà tậm tịt, kiểm tra mát các kiểu thì không phải. Cuối cùng chú thợ bảo : Applie của đầu cd này không kéo đc loa của xe anh, em đành lắp lại đầu cd morning vào. Có cụ nào tư vấn giúp em đc không ạ. Ko biết mấy chú thợ nói thế có đúng ko các cụ nhỉ. Em nghĩ đầu cd morning còn kéo đc, huống hồ đầu cd livina ko kéo đc kể cũng lạ. Thùng rượu đang chờ các cụ ạ.
Cũng có thể đấy bác ạ. Bác lật đầu zin và đầu mới này ra và tìm thông số để so sánh về trở kháng và công suất loa mà 2 đầu này có thể đáp ứng được.Thường thông số này được ghi ngay trên nhãn của đầu thường là 4 ôm hoặc 8 ôm. Nếu như trở kháng ra của đầu Nis mà nhỏ hơn hoặc bằng của đầu Getz và công suất ngõ ra của nó lớn hơn (hoặc bằng )của Getz thì ok.
Quên mất. Còn nếu như không được thì bác phải thay toàn bộ loa trên xe của bác để phù hợp với trở kháng và công suất của dàn.

Chỉnh sửa cuối:

ducart

Xe máy
Qua suốt sao không biết hả cụ.

Nissan_Primera

Đi bộ
Hi các bác, em mới cưới em Primera nên cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm. Khi nghe các bác nói thấy có vấn đề giống xe em hiện tại, cứ nhấn ga lên là có tiếng rít, không biết bác Bluebird SSS làm thế nào? bác có thể giải thíc kỹ hơn không. Thanks các Bros.

thanhflong72

Xe đạp
Hay wá bác cứ chém...không có gió nữa đi...

thanhflong72

Xe đạp
Bác cần kiểm tra xen thêm cái CD của livina đó có công suất không nhé, nhiều khi nó chỉ cho ra tín hiệu âm thanh thôi ma ko có công suất, nếu vậy thì bác cần phải lắp thêm cái amplyfer nữa thì mới nghe được. nếu bác o HP thi DT cho em , em kiểm tra miễn phí cho. ĐT: 0936.458.084. i em wên mất, cai CD của LIVINA nghe cũng OKei lắm đó!
Hy vọng sẽ uống được rượu của bác :D

Chỉnh sửa cuối:

xamthung

Xe tăng
Hi các bác, em mới cưới em Primera nên cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm. Khi nghe các bác nói thấy có vấn đề giống xe em hiện tại, cứ nhấn ga lên là có tiếng rít, không biết bác Bluebird SSS làm thế nào? bác có thể giải thíc kỹ hơn không. Thanks các Bros.
Cái này em nghĩ là do nhiễu nguồn cấp điện , cụ thể thì phải nghe tiếng rít của loa . Còn xử lý thì phía đầu vào lắp thêm tụ lọc nguồn , zene diot , tụ kẹo để nắn cho nguồn thẳng vì điều kiện lý tưởng để amply chạy không bị ù là điện áp DC ổn định gần như là đường thẳng .(Cái này trước kia em hay DIY amply nên làm , lý thuyết là vậy không hiểu ráp lên oto có khác không , gắn thêm tụ cũng góp phần tăng tiếng bass mà giá thành lại rẻ )
Còn có thể do nhiễu ký sinh , 1 số bộ phạn tạo tia lửa gây ra sóng điện từ và bị phần công suất của amply khuyếch đại lên . Cụ nào cứ nhắn tin hay nhận cuộc gọi xong dí vào gần cái amply thì biết :D

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi,thỉnh thoảng con xe Santa fe gol cứ bị chập cheng khi đóng cửa nó cứ kêu khẹc khẹc sau mở ra đóng vào vài lần lại hết.các cụ cho em hỏi bị vậy là do đâu ạ,cảm ơn các cụ.

cunyeu

Xe đạp
bác Mèo có vẻ thông thái món này quá!Cảm ơn bác đã cho a,e kinh nghiệm...hehe

cunyeu

Xe đạp
các b trong mod nay vui giữ nghê!