Thảo luận Nhiễu âm thanh trong xe hơi - nguyên nhân & cách khắc phục

Công Nông

Xe điện
em có xe santafe 2010 lắp thêm dvd liền màn hình cứ khi tắt là có tiếng bụp ra loa cánh,xe có ample. các bác chỉ cách khắc phục cho em sửa với,hay là có địa chỉ nào tin cậy chỉ em biết với
Do amly bác ạ, thay amly xịn thì mới hết, bác chịu khó trước khi tắt máy thì vặn volume về 0

thinhduybao

Xe điện
xe em cũng đang bị hú theo chân ga ụ ợ.cái bộ lọc nguồn ý mua ở đâu đc các cụ làm phúc chỉ giúp em với

Công Nông

Xe điện
xe em cũng đang bị hú theo chân ga ụ ợ.cái bộ lọc nguồn ý mua ở đâu đc các cụ làm phúc chỉ giúp em với
Lọc nguồn thì cửa hàng nào cũng có nhưng cũng chỉ đỡ thôi chứ ko hết được, cụ cứ ra thử xem nếu ok thì mua. ngoài ra cụ phải kiểm tra xem dây dợ đi có đúng kiểu ko nữa.

thinhduybao

Xe điện
em cảm ơn cụ CÔNG NÔNG ,nhưng mà cụ bảo em kiểm tra dây dợ thì em chịu thôi.Vớ vản nó lại tịt ngóm thì đi đời nhà em ạ:|:|

SangGPS

Xe hơi
hic em tưởng có mình em bị. Âm thanh là lĩnh vực khó nhất phải không các cụ ?

xebus12

Xe hơi
xe của mình cũng bị re re lúc mà nghe radio, còn các cái khác đều ok, em chay camry 2.0 nhập, xin chỉ giáo

xebus12

Xe hơi
rất hay và bổ ích, hôm nay đọc lại hiểu thêm chút, thank lần nữa

Tào Tháo Rượt

Xe đạp
Xe em thay cái đầu Pioner vào cũng bị nó rere

tamleduc

Xe đạp
loa thế này thì là nhất rồi

congtuanhtrang

Xe buýt
Kính các cụ,

Vấn đề này luôn được ae quan tâm vì nó thường xuyên xẩy ra ở bất kỳ hệ thống âm thanh nào từ biểu diễn, phòng thu đến hội trường, hội thảo & âm thanh xe hơi.
Thấy ae bàn tám về thuốc thang huyền bí nhiều quá e mạn phép giúp sức dịch dăm ba kiến thức của bọn khoai tây để ae tham khảo từ đây http://www.crutchfield.com/S-6fIqqSDqufV/Learn/learningcenter/car/noise_suppressors_installation_guide.html?page=2

Mode dính hộ e cái thớt này lên đầu, cấm các ông xì pam lảng vảng trong khi e chưa dịch xong nhé.

Nội dung của phần này sẽ bao gồm:
1. Hướng dẫn chung về nhiễu âm thanh trong xe hơi, các công cụ cần thiết để DIY (Do-it-Yourself)
http://otofun.net/showthread.php?t=153099
2. Nhiễu của đầu Receiver
http://otofun.net/showthread.php?t=153099
3. Nhiễu liên quan đến âm ly
http://www.otofun.net/showthread.php?153099-Nhiễu-âm-thanh-trong-xe-hơi-nguyên-nhân-cách-khắc-phục&p=3483616#post3483616
4. Các nguồn nhiễu khác
http://www.otofun.net/showthread.php?153099-Nhiễu-âm-thanh-trong-xe-hơi-nguyên-nhân-cách-khắc-phục&p=3483616#post3483616
5. Các bước thực hiện chống nhiễu
6. Các câu hỏi thường gặp về nhiễu âm thanh xe hơi
7. Các cách phòng chống nhiễu trong khi lắp đặt (cái này các cụ có CH nếu ngại thì thoai ... em không phọt nữa sợ ae biết mà soi đến nơi đến chốn thì ... :21::21:)

Thoai ... đặt gạch cái .. đợi vuốt dư lào rồi phọt tiếp
Bác thật chú đáo quá...phải tôn bác làm sư phụ thôi

congtuanhtrang

Xe buýt
Lọc nguồn thì cửa hàng nào cũng có nhưng cũng chỉ đỡ thôi chứ ko hết được, cụ cứ ra thử xem nếu ok thì mua. ngoài ra cụ phải kiểm tra xem dây dợ đi có đúng kiểu ko nữa.
Em cũng đang gặp vấn đền này.....thank cụ nhé

hung92

Xe đạp
Ặc ặc , các bác phân tích kỹ quá , em thì chỉ biết trong ô tô thôi , cai gì cũng có nguồn gốc
Thứ nhất hệ thống âm thanh nguyên bản bị nhiễu thì do máy phát và ắc qui kém , khi đạp ga tăng công suất nó sẽ nạp vào và nguuồn điện từ đó đi đến các thiết bị thu ,phát âm thanh nên tạo ra độ nhiễu
Thứ hai : Hệ thống âm thanh lắp thêm bị nhiễu là do lúc lắp đặt
a, Do dây dẫn ko tốt
b, Do ko có lọc nguồn
c, Do ko có lọc tín hiệu ( nếu cần )
d, Do các đầu nối ko được hàn chì
e, Do lúc lắp lấy nguồn từ hệ thống điện là đầu ra của máy phát
f, Do dây dẫn dài quá khổ ( dây thừa )
g, Do chất lượng sản phẩm và thiết bị đi kèm
Điều quan trọng nhất phải là nguồn ắc qui phải ổn định

GSTC

Xe máy
Có lẽ là do nước sơn mà các bác việt nam mình phun lại mới thành nhiễu sóng

nguyenthedotn

Xe đạp
ôi xe em cũng bị nhiễu do nguồn bây giờ phải đi mua bộ lọc nguồn hả cụ:-?

hieu_cntt

Xe hơi
Rất bổ ích cho anh em. Cảm ơn cụ nhiều

BALTIC

Xe container
cái này em cũng bị, đôi khi nghe rõ tiếng máy phát ra loa nghe rất khó chịu

BALTIC

Xe container
Ơ, bác nhầm box rồi!

itmanhn

Xe máy
3. Các nguồn nhiễu khác

Nhiễu ở dây tín hiệu
Nhiễu có thể đi vào dây dẫn jack RCA (RCA patch cables) kết nỗi giữa các phần tử trong hệ thống của bạn. Để kiểm tra điều này, gỡ dây nối ra khỏi amp (một số ít các amp sẽ tự câm “mute” khi rút dây nối tín hiệu ra. Để loại bỏ tính năng này, bạn hãy cắm một chiều jacl vào đường vào trai hoặc phải của amp). Nổ máy và bật hệ thống lên. Nếu hết nhiễuc, cắm lại dây tín hiệu và rút nó ra ở đầu bộ thu. Nếu bạn nghe thấy nhiều thì chắc chắn dây tín hiệu của bạn đang bị nhiễu xâm nhập. Hãy cố chạy lại dây, lưu ý tách nó ra khỏi dây nguồn với khoảng cách ít nhất là 18”. Những xe đời mới cũng có dây nguồn nối với máy tính & đèn hậu của xe – đảm bảo rằng dây tín hiệu của bạn không quá gần với các loại dây này.

Loại dây tiêu chuẩn, không quá đắt trong hình trên sẽ dễ bị nhiễm nhiễu hơn là loại xoắn ở bên dưới.

Bạn cũng nên sử dụng loại dây tín hiệu chất lượng cao. Dây tiêu chuẩ RCA mà nhiều người dùng để kết nối các phần tử trong hệ thống không có các lớp bọc chống nhiễu hoặc độ dẫn điện cần thiết để có thể chống nhiễu hiệu quả trong môi trường nhiều sắt, thép, nhiễm từ cao của xe hơi. Dây tín hiệu xoắn từng cặp rất tốt khi loại bỏ nhiễu tạo ra ở trong xe hơi của bạn. Như là biện pháp cuối cùng, cách ly mát (như loại SNI-1 của PAC) có thể được lắp giữa đầu ra tiền khuyếch đại của bộ thu tới đầu vào amp để giảm thiểu nhiễu.

Nhiễu vào qua đường ăng ten
Nếu không phải là dây tín hiệu, nhiễu có thể tới từ mạch vòng mát gây nên bởi hệ thống antenna của bạn. Hãy cắm tất cả các dây tín hiệu vào và rút đường antenna ra. Nếu hết nhiễu, hãy thử bộ khử nhiễu cho antenna (như loại AS100) . Bộ lọc này được lắp nối tiếp từ bộ thu và antenna, cách li đường mát giữa hai phần tử này.

Nhiễu ở dây nguồn và dây tiếp mát
Nếu bạn vẫn còn nhiễu sau khi rút dây antenna ra thì nó có thể đi từ dây nguồn của amp. Nhiễu có thể tự tạo tự dây nguồn không đủ lớn vì vậy hãy thử dây dầy hơn xem sao.

Nếu bạn không thể tìm thấy lỗi tiếp mát ở hệ thống nhiều amp thì bộ cách li mát sẽ giảm thiểu vấn đề này.

Nhiều amp có thể sẽ tạo ra vấn đề về vòng lặp mát vì vậy sẽ thông thường được xử lý bằng cách tiếp mát mỗi amp với dây tiếp mát riêng. Nếu bạn không tìm được nguyên nhân thì bộ cách li mát (kiểu như SNI-1 của PAC) sẽ được lắp ở đầu ra tiền khuyếch đại của bộ thu tới đầu vào của amp.

Nhiễu tự sinh
Nếu antenna không gây nên nhiễu thì bạn hãy lôi bộ thu ra khỏi mặt táp lô khi nó vẫn đang chơi CD hoặc băng. Nếu hết nhiễu thì nó là tự sinh trong hệ thống của bạn. Hãy cố chạy lại dây ở phía sau của đầu thu để ngăn nhiễu.

Nhiễu trong dây loa
Nhiễu rất ít khi thâm nhập vào dây loa của hệ thống. Để kiểm chứn lại, hãy tắt hệ thống đi và gỡ dây loa ra khỏi amp. Khởi động máy, nếu bạn nghe thấy nhiễu thì chắc chắn nó đang đi vào từ dây loa. Bạn phải chạy lại dây loa.

Nhiễu từ hệ thống điện
Nếu bạn đã thử tất cả các gợi ý ở trên mà vẫn nghe thấy nhiễu, vấn đề có thể nằm chính ở xe của bạn.
Bạn có bảo dưỡng hệ thống ắc quy, máy phát định kỳ không, tình trạng của nó hiện ntn. Nếu xe cả bạn là loại đã cũ và chưa được bảo dưỡng, căn chỉnh thường xuyên thì bạn có thể bị nhiễu hệ thống đánh lửa. Nó là loại nhiễu nghe tiếng tịch tịch và sẽ thay đổi khi bạn tăng tốc động cơ. Bạn có thể phải nâng cấp hệ thống đánh lửa dùng bugi loại cách điẹn cao, dây cao áp lõi các bon có chống nhiễu, đầu bộ chia điện, các cuộn đánh lửa mô-bin ….
Nếu vẫn còn nhiễu thì có thể hệ thống đánh lửa chưa được tiếp mát tốt. Nó có thể phải kiểm tra thêm cả các nguồn khác nhau như hệ thống làm sạch khí, ống bô, nắp ca pô. Bật hệ thống âm thanh lên, hãy cố tiếp mát lại mỗi phần tử của xe. Rất có thể khi tiếp mát một thành phần nào đó của xe sẽ loại bỏ nhiễu. Nếu như vậy thì bạn hãy tiếp mát thật chắc chắn với dây mát được đan kĩ.

Nhiễu và hệ thần kinh của bạn
Các vấn đề về nhiễu thường gây nên rất nhiều khó chịu cho bạn, đặc biệt khi bạn không thể chờ đợi để nghe thiết bị mới của mình mới lắp đặt. Điều này có thể giúp bạn là hãy nhớ bạn vừa một thiết bị điện tử rất tinh vi, phức tạp vào trong giữa mọt hệ thống vốn đã phức tạp rồi – hệ thống điện lằng nhằng của xe. Nhiễu là cách tự nhiên cho bạn biết cái gì đó đang không ổn. Hãy tuần tự là theo các bước chúng tôi đã gợi ý để loại bỏ các nguyên nhân gây nhiều cho đến khi bạn tìm ra được vấn đề.
Cảm ơn bác nhiều khi nào qua em sẽ phone cho bác.

Mr.pilo

Xe tải
Topic rất hay.tks chủ thớt