[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

airblade.2k11

Xe tải
Bác nào cứng tay, bác nào liều... thì đi trc

WinddyLord

Xe đạp
em thấy nháy đèn với bóp còi thì dân mình pro lắm ^^
chứ bên Mỹ tụi nó mà phải bóp còi tức là máu đã nóng lắm rồi đấy

tomxomlom

Xe tải
cứ gặp ben, Công, Vật liệu xây dưng

và đặc biệt là bình ga

em nhường luôn

sunrise8x

Xe tăng
nháy để biết thôi chứ mấy khi các bác nhường

haiz121

Đi bộ
vậy mời bác ra ngân hàng nhé,em chịu cái khoản này.

copbeo

Xe tải
Nhường đường theo biển quy định thôi các bác, nháy đèn chỉ là ám hiệu không chính thống, khi không có biển báo thì căn cứ thực địa, bên nào đường rộng hoặc dễ xoay sở sẽ nhường cho bên đường hẹp thoát trước

dan.dang

Xe đạp
Em không hiểu việc nháy đèn ở Việt Nam có ý nghĩa gì nữa? Nhiều khi các bác cứ đưa ra những thông lệ đi đường rất buồn cười. Nháy đèn tức là xin đường, còn bật xi nhan cả hai bên cũng là xin đường nốt. Em thấy mình học nhau cái văn minh cái đúng chứ mấy cái thông lệ cùn này mà cũng học nhau thi không có gì để nói. Em có thể ví dụ cho các bác thấy. Chẳng hạn em đã đi được nửa con đường hẹp rồi thế mà nhiều bác ngược chiều vẫn nháy đèn để làm gì nhỉ? để xin em lùi lại chắc? Rồi có nhiều bác đi qua ngã tư nhấn xi nhan hai bên. Các bác có không xi nhan hai bên thì người ta cũng biết là các bác đi thẳng cơ mà, bác nhấn xi nhan hai bên thì xe em ở đằng sau bên trái kém bác nửa cái xe lại tưởng các bác rẽ trái (vì 2 xe chênh nhau nửa xe thì có nhìn thấy xi nhan phải đâu) thể là em nhường rôt cuộc các bác không rẽ làm em bực hết cả mình.

Theo ý kiến em thì những cái này cũng là văn hóa giao thông, ta nên tuyên truyền để mọi người bỏ thói quen không đúng. Cái này có thể tham khảo các nước khác ví dụ như đi chậm lại + nháy đèn là nhường đường, hoặc khi 2 xe ngược chiều nhau thì nháy đèn có nghĩa là có một vấn đề gì đó đang xảy ra mà người nháy đèn muốn cảnh báo cho người đi ngược chiều chẳng hạn như ông quên bật pha hay đằng trước có xxx đang kiểm tra nồng độ rượu chẳng hạn. Còn cái xi nhan hai bên (mà thực tế chỉ dùng khi đang dừng đỗ khẩn cấp) thì không nên dùng khi đi qua ngã tư nữa rất dễ gây hiểu nhầm.

daidq

Xe đạp
Nháy đèn

Em nghĩ thô thiển là khi gặp xe đi ngược chiều mình nháy đèn để họ cũng biết là đang có xe đi ngươicj chiều để chú ý không lấn đường gây tai nạn, còn đường của ai thì cố gắng đi đúng phần đường của mình. Khi lái xe gặp bác nào ngược chiều em cũng nháy tuốt, và nháy cũng là chuyển đèn chiếu xa sang gần để khói chói mắt lái xe ngươicj chiều.

Oldstar

Xe tăng
Em nghĩ thô thiển là khi gặp xe đi ngược chiều mình nháy đèn để họ cũng biết là đang có xe đi ngươicj chiều để chú ý không lấn đường gây tai nạn, còn đường của ai thì cố gắng đi đúng phần đường của mình. Khi lái xe gặp bác nào ngược chiều em cũng nháy tuốt, và nháy cũng là chuyển đèn chiếu xa sang gần để khói chói mắt lái xe ngươicj chiều.
Em hỏi khí không phải, sau mỗi lần lái xe, ngón tay trái cụ có bị chuột rút không :))

B777

[Tịch thu bằng lái]
cùng lên nào

henryk

Xe buýt
Em cứ thấy ai nháy là em nhường luôn, an toàn là bạn.

morningfun.lx

Xe máy
Thường em thấy ông xã nhà em nháy đèn khi gặp xe ngược chiều và chiều mình đang đi có chướng ngại vật, lúc đó nháy đèn để xin bên kia cho mình vượt chướng ngại vật.

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
tôi nghĩ rằng việc nháy đèn pha chỉ là ngầm định cho các xế lthôi. Chứ trong luật cũng như trên thế giới la m gì có quy định về nháy đèn pha?

manhkienhb

Xe tải
Theo em ở VN nháy pha chỉ là để nhắc nhở nhau thôi. Chứ đúng ra là :
- Ông xa chướng ngại vật hơn thì nhường ông gần.
- Ông bé thì nhường ông to ( thích thì lao vào nó cho dính cước luôn)
- Ông đường rộng hơn thì đi trước, đường hẹp hoặc ngõ thì nhường
- Ông cố ý vượt ở đường 2 chiều, trong khi có chướng ngại vật ở đường ngược chiều, ông chướng ngại vật ngược chiều sẽ nháy đèn( Bác trả đường em đi, đi như thế răng với vô lăng lẫn lộn đấy )
Đây là kinh nghiệm và ý kiến của cá nhân em, chỉ mang tính chất tham khảo.

fujisan

Xe hơi
Ở VN nháy pha là xin chạy trước, nhưng vớ phải mấy bác xe tuyến thì các cụ có nháy thế nháy nữa ko táp vào lề nhanh có ngày còn mang vạ ấy chứ

nagaki_4071

Xe đạp
...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....

(khảo dị)
Bác nói chí phải

morningfun.lx

Xe máy
Theo em ở VN nháy pha chỉ là để nhắc nhở nhau thôi. Chứ đúng ra là :
- Ông xa chướng ngại vật hơn thì nhường ông gần.
- Ông bé thì nhường ông to ( thích thì lao vào nó cho dính cước luôn)
- Ông đường rộng hơn thì đi trước, đường hẹp hoặc ngõ thì nhường
- Ông cố ý vượt ở đường 2 chiều, trong khi có chướng ngại vật ở đường ngược chiều, ông chướng ngại vật ngược chiều sẽ nháy đèn( Bác trả đường em đi, đi như thế răng với vô lăng lẫn lộn đấy )
Đây là kinh nghiệm và ý kiến của cá nhân em, chỉ mang tính chất tham khảo.
Cụ manhkienhb nói chuẩn đấy ạ, thường thì lái xe nhắc nhở hoặc xin nhau lấn đườn một chút đấy ạ.
Còn trường hợp này em xin bổ sung:
- Khi thấy xe ngược chiều lấn đường, mình nháy mà xe đó không trả đường thì hãy nép vào lề ngay ạ, lái xe kia đang bùn ngủ đới ạ :D - Vụ xe khách bị Công ten nơ tông ở Bình Thuận hồi tháng 11 năm 2011 là bài học đấy các cụ ạ:)