Nhật ký Vợ 3 - Ford Everest 4x2 MT - 2014

bocubau

Xe tăng
Tình hình là e vừa liên lạc với chú Kinh doanh xong, em nó biểu xe của anh (mầu đó) phải đến 20 - 25/01 mới có, còn sắp tới chỉ có mầu khác thôi.
Ghê thật các đại lý Fò đang muốn dìm hàng hay gì đây vậy, e đã fix trong HĐ rồi đến ngày.... tháng 01 mà ko có xe là em lấy lại tiền đặt cọc rồi lượn, thế mà em nó trả lới rất hồn nhiên, có cụ nào biết thông tin về các dòng xe FE mới 2014 có hàng hay ko, hay là chiêu PR câu tiền của ĐL vậy.
*** nản rùi đấy.
Cách đây tuần em vẫn chốt được Ever AT sx 2014, cam kết trước 23 Chạp. Màu nào cũng oki. Ở Ford đường P Văn Đồng.

hatdecuoi

Xe buýt
Em thấy 2013 với 2014 có khác nhau gì đâu cụ?
2 xe đấy ko khác nhau gì mấy, nhưng trên đăng ký xe nếu xe bác mà ghi năm sx: 2014 thì biết đâu sau này "ly dị" em nó lại hời được ít giá cụ ạ.
vì cái đó nên bây giờ em mới bực mình đây (em dự lấy xe trước tết mà giờ này vẫn đang bặt tăm ko biết ngày nào có xe - đang dự tính đi sang đại lý khác).

hatdecuoi

Xe buýt
Cách đây tuần em vẫn chốt được Ever AT sx 2014, cam kết trước 23 Chạp. Màu nào cũng oki. Ở Ford đường P Văn Đồng.
cụ dội bom cu kinh doanh đó đi là vừa, e dự là trong t1 chưa chắc có xe sx năm 2014 đâu.

hungkienpham

Xe điện
2 xe đấy ko khác nhau gì mấy, nhưng trên đăng ký xe nếu xe bác mà ghi năm sx: 2014 thì biết đâu sau này "ly dị" em nó lại hời được ít giá cụ ạ.
vì cái đó nên bây giờ em mới bực mình đây (em dự lấy xe trước tết mà giờ này vẫn đang bặt tăm ko biết ngày nào có xe - đang dự tính đi sang đại lý khác).
Cụ nói cũng có lý cơ mà chờ đợi lâu em ứ chịu được. Mà xe em sản xuất tháng 12/2013 thì sang 2014 chênh nhau có 1 tháng ăn nhằm gì? trên đăng ký xe của em là 2014 rồi.

hatdecuoi

Xe buýt
Cụ nói cũng có lý cơ mà chờ đợi lâu em ứ chịu được. Mà xe em sản xuất tháng 12/2013 thì sang 2014 chênh nhau có 1 tháng ăn nhằm gì? trên đăng ký xe của em là 2014 rồi.
Trên Đăng ký có nội dung: Năm sx của xe và Đăng ký lần đầu, 2 nội dung đó ghi rất rõ dàng, cụ cứ xem lại đăng ký của cụ đi.

dungvna

Xe tải
Website
www.nonson.vn
Báo cáo các cụ
Sau một thời gian nghiền ngẫm, e quyết định ly dị vợ 2 (Altis 2002 MT) để dinh em Fò Everest 4x2 MT đời 2014 về. Do vậy em lập thớt này để ghi nhật ký em nó mong nhận được "gạch đá" của các cụ. mong Mod hoặc Adim ko xóa bài này của em.

Dạo quanh thị trường:
Lang thang, alo, chém gió với mấy đồng chí kinh doanh của các đại lý ford thì cuối cùng e cũng đến ford thủ đô, với lời hẹn được lái thử xe, cuối cùng cũng chưa được thử một tý nào, trao đổi mấy vẫn đề kỹ thuật thì đồng chí KD cũng chẳng biết là mấy (cũng thấy hơi nản). nhưng thôi cũng đã ký HĐ đặt cọc, dự kiến đến giữa tháng 1 là nhận xe.

Hiện tại ngó qua xe thì thấy mấy vấn đề sau mong các cụ chỉ giáo:

- Chống trộm: mấy cái logo có cần bắn định rút ko ạ, có sợ bị vặt ko ạ, cả logo ở 04 cái bánh nữa, rồi cái gạt mưa trước sau nữa --> mong các cục chỉ giáo.
- Khi nhận xe mới thì kiểm tra những cái gì ạ, hoặc cần quan tâm đến vấn đề gì ạ (hiện tại chú KD bảo là có lốp sơ qua và bộ đồ nghề để thay lốp) ngoài ra chỉ khuyễn mại trải sàn da, ốp vô lăng, dán kính.
- Khi mang xe mới về thì cần lắp thêm cái gì nữa ko ạ (em đang định dán vè che mưa, ốp hốc tay nắm, bảo vệ gương 2 bên vì sơ nó bị vặt... ko biết có cần thêm gì nữa ko, xe em chỉ độ những cái thiết yếu cơ bản thôi).
- Và nếu độ thêm thì ra chỗ nào hay làm luôn ở Hãng, em thấy nó báo giá hơi chát (VD như, 04 hốc tay mở cửa - 600k, vè che mưa - 700k...)

Vì là chưa nhận xe về nên chưa có ảnh ọt ạ, và sau này có vấn đề gì em sẽ tiếp diễn up lên để các cụ có kinh nghiệm cũng như chỉ giáo cho em, xe em đi làm ăn nên tb một tháng đi khoảng 4000km.

Mong các cụ gạch đá nhiệt tình cho em thêm kinh nghiệm.
Cụ để ý cái ốp lốp sơ cua nhé. max lắm á

hatdecuoi

Xe buýt
em chào các cụ cuối cùng thì cũng cưới được em vợ 3:

Chỉnh sửa cuối:

Sol

Xe tải
Chúc mừng cụ. Tổng chi phí ra đến biển của cụ là bao nhiêu ạ, có được khuyến mãi gì không cụ

hatdecuoi

Xe buýt
Sau nhiều kỳ công, cũng như vật lộn dồn xèng thì cũng cưới xong, em nó xuất xưởng 06/01/2014, e ĐK ngày 10/01/2014, số vin đúng chuẩn có chữ E. Là dòng xem 4x2 MT máy dầu.
Bắt đầu lái xe, đi ĐK, Đăng kiểm:
Vụ đi Đăng ký: các hs giấy tờ bên ĐL làm hộ cho em hết (hs cho bên thuế, hs cho bên đăng ký, hs cho bên đăng kiểm), sau đó đến lúc bấm biển xong, cầm tờ phiếu hẹn và hớn hở đi đăng ký mà ko đọc kỹ lại địa chỉ, đăng kiểm xong mới phát hiện ra địa chỉ trên tờ phiếu hẹn cũng kho đúng, thế là em lại hộc tốc quay về chỗ đăng ký.
Em CA có nói anh yên tâm phiếu hẹn ghi như vậy còn trên Đăng ký của anh bọn em phải xem kỹ lại hs rồi mới cấp ra nên chắc chắn là đúng với địa chỉ của anh (vì hs có Hóa đơn, CMT... của mình nên yên tâm ko sai đc).
Sau đó alo cho chỗ đăng kiểm cũng được trả lới trên phiếu hẹn ghi như vậy còn lúc in ra tờ đăng kiểm cũng phải căn cứ trên tờ Đăng ký do CA cấp mới in ra.
Phù Phù thế là yên tâm được rồi, thế là về với ấm ức là chay đi cậy lại mấy lần.

Vụ đi đăng kiểm: sau mấy vòng kiểm tra bánh, phanh... rồi đến chỗ ktra khí thải, các cụ kiểm định viên đạp thốc ga lên mà ko lên nổi 3500 vòng, thế là phán xe em bị hạn chế chân ga (thằng bé bắt đầu lo lắng), liền rút máy ra gọi cho chú cố vấn kỹ thuật (vừa mới hướng dẫn và bàn giao xe cho mình), cho CVDV có nói đúng rồi, dòng này có chức năng đó để an toàn, khi xem ko tải thì ko thốc lên hết đượ 3500 v/p mà phải đạp chân côn rồi mới thốc ga, laoy hoay một lúc các cụ kiểm định viên cũng cho qua (chắc là vì mình đã có "lót" đg).

Xong xuôi CV em bắt dầu về nhà, đúng lúc khoẳng 6h kém 15 chiều HN, cũng có đoạn đóng lên đc 70km/h vẫn thấy êm du, ko bồng bềnh tý tẹo nào (nhưng ko đc dài vì HN mà), nhưng chân côn hơi nặng, về đến nhà mỏi nhừ chân, chắc là dòng xe này nó vậy hoặc xe mới mình chưa quen, ko biết các cụ có kinh nghiệm gì chỉ giáo em cái.
thêm vào đó lúc dừng xe đg đông (lúc xe dừng hẳn), e về mo ko đạp phanh, ko phanh tay thì thấy đèn báo phanh tay nó sáng --> ko biết đó là tính năng nhắc nhở của em nó cho an toàn hay là có lỗi gì chăng, các cụ cho em ý kiến cái.
Với lại các cụ cho em hỏi, chú CVDV đã bảo khi mở nắp bình xăng (ấn cái nút mở nắp trong xe ấy) thì ko được ấn lâu, chỉ ấn phát một nếu ko bị cháy con ic hay cái gì ở chỗ nắp bình dầu ấy, thì VD như cái con ic hay gì gì ấy bị cháy thì ko mở được bình dầu ạ? và nếu ko mở được thì làm thế nào để cho dầu vào để xe chạy tiếp ạ.

Sơ sơ qua một vài nét, để mấy hôm nữa cảm nhận tiếp thì e báo cáo hầu các cụ, đợi gạch đá của các cụ.

hatdecuoi

Xe buýt
xe: 742 củ (đã có khuyễn mại của ĐL), thuế 92,8 củ; biển 20 củ, đăng kiểm 4 củ (gồm cả phái đăng kiểm và phí đg bộ 30 tháng), bỏa hiểm bắt buộ 870k --> không tính tiền thuốc nước linh tinh cụ nhé.

Sol

Xe tải
Thank cụ, chân côn nặng thì cụ sắm quả xe đệp tập luyện khoảng tháng nó sẽ nhẹ thôi, em fun tí

hungkienpham

Xe điện
Sau nhiều kỳ công, cũng như vật lộn dồn xèng thì cũng cưới xong, em nó xuất xưởng 06/01/2014, e ĐK ngày 10/01/2014, số vin đúng chuẩn có chữ E. Là dòng xem 4x2 MT máy dầu.
Bắt đầu lái xe, đi ĐK, Đăng kiểm:
Vụ đi Đăng ký: các hs giấy tờ bên ĐL làm hộ cho em hết (hs cho bên thuế, hs cho bên đăng ký, hs cho bên đăng kiểm), sau đó đến lúc bấm biển xong, cầm tờ phiếu hẹn và hớn hở đi đăng ký mà ko đọc kỹ lại địa chỉ, đăng kiểm xong mới phát hiện ra địa chỉ trên tờ phiếu hẹn cũng kho đúng, thế là em lại hộc tốc quay về chỗ đăng ký.
Em CA có nói anh yên tâm phiếu hẹn ghi như vậy còn trên Đăng ký của anh bọn em phải xem kỹ lại hs rồi mới cấp ra nên chắc chắn là đúng với địa chỉ của anh (vì hs có Hóa đơn, CMT... của mình nên yên tâm ko sai đc).
Sau đó alo cho chỗ đăng kiểm cũng được trả lới trên phiếu hẹn ghi như vậy còn lúc in ra tờ đăng kiểm cũng phải căn cứ trên tờ Đăng ký do CA cấp mới in ra.
Phù Phù thế là yên tâm được rồi, thế là về với ấm ức là chay đi cậy lại mấy lần.

Vụ đi đăng kiểm: sau mấy vòng kiểm tra bánh, phanh... rồi đến chỗ ktra khí thải, các cụ kiểm định viên đạp thốc ga lên mà ko lên nổi 3500 vòng, thế là phán xe em bị hạn chế chân ga (thằng bé bắt đầu lo lắng), liền rút máy ra gọi cho chú cố vấn kỹ thuật (vừa mới hướng dẫn và bàn giao xe cho mình), cho CVDV có nói đúng rồi, dòng này có chức năng đó để an toàn, khi xem ko tải thì ko thốc lên hết đượ 3500 v/p mà phải đạp chân côn rồi mới thốc ga, laoy hoay một lúc các cụ kiểm định viên cũng cho qua (chắc là vì mình đã có "lót" đg).

Xong xuôi CV em bắt dầu về nhà, đúng lúc khoẳng 6h kém 15 chiều HN, cũng có đoạn đóng lên đc 70km/h vẫn thấy êm du, ko bồng bềnh tý tẹo nào (nhưng ko đc dài vì HN mà), nhưng chân côn hơi nặng, về đến nhà mỏi nhừ chân, chắc là dòng xe này nó vậy hoặc xe mới mình chưa quen, ko biết các cụ có kinh nghiệm gì chỉ giáo em cái.
thêm vào đó lúc dừng xe đg đông (lúc xe dừng hẳn), e về mo ko đạp phanh, ko phanh tay thì thấy đèn báo phanh tay nó sáng --> ko biết đó là tính năng nhắc nhở của em nó cho an toàn hay là có lỗi gì chăng, các cụ cho em ý kiến cái.
Với lại các cụ cho em hỏi, chú CVDV đã bảo khi mở nắp bình xăng (ấn cái nút mở nắp trong xe ấy) thì ko được ấn lâu, chỉ ấn phát một nếu ko bị cháy con ic hay cái gì ở chỗ nắp bình dầu ấy, thì VD như cái con ic hay gì gì ấy bị cháy thì ko mở được bình dầu ạ? và nếu ko mở được thì làm thế nào để cho dầu vào để xe chạy tiếp ạ.

Sơ sơ qua một vài nét, để mấy hôm nữa cảm nhận tiếp thì e báo cáo hầu các cụ, đợi gạch đá của các cụ.
Chúc mừng cụ chủ có xe mới nhá. Xe em hôm đi đăng kiểm chẳng thấy các bác ấy kiểm tra khí thải chỉ kiểm tra đèn pha và cos thôi. Xe đang ở vị trí số mo hoặc P thì k thể đạp lên quá 3500 v/phút đc cụ ạ. Cái vụ nắp bình dầu nếu ấn nút mở lâu nó cháy cái cuôn nam châm điện ở nắp mở thôi cụ ạ. Nếu bị kẹt k mở đc cụ mở cái hộc đựng kích tay và dụng cụ thay lốp ra trong ấy có 1 cái lẫy mở nắm bình dầu bằng tay cụ ạ, cụ yên tâm k lo vụ này đâu.

hatdecuoi

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ có xe mới nhá. Xe em hôm đi đăng kiểm chẳng thấy các bác ấy kiểm tra khí thải chỉ kiểm tra đèn pha và cos thôi. Xe đang ở vị trí số mo hoặc P thì k thể đạp lên quá 3500 v/phút đc cụ ạ. Cái vụ nắp bình dầu nếu ấn nút mở lâu nó cháy cái cuôn nam châm điện ở nắp mở thôi cụ ạ. Nếu bị kẹt k mở đc cụ mở cái hộc đựng kích tay và dụng cụ thay lốp ra trong ấy có 1 cái lẫy mở nắm bình dầu bằng tay cụ ạ, cụ yên tâm k lo vụ này đâu.
Cám ơn cụ, vụ ktra Khí thải, thì xe em là xe MT lúc đó em phải gọi cho cố vấn DV của hãng thì mớí biết đc và bảo các cụ Đăng kiểm làm vậy đó, loay hoay một lúc thì cũng qua được, cứ tưởng xe mình bị sao, hehehe, còn vụ mở nắp bình xăng thì em sẽ ghi nhớ kinh nghiệm này ạ. Thanks cụ

hungkienpham

Xe điện
Cám ơn cụ, vụ ktra Khí thải, thì xe em là xe MT lúc đó em phải gọi cho cố vấn DV của hãng thì mớí biết đc và bảo các cụ Đăng kiểm làm vậy đó, loay hoay một lúc thì cũng qua được, cứ tưởng xe mình bị sao, hehehe, còn vụ mở nắp bình xăng thì em sẽ ghi nhớ kinh nghiệm này ạ. Thanks cụ
Cái vụ chân côn nặng thì xe ford cái nào cũng thế cụ ạ. Trước em chạy Laser với Focu cũng thế có điều đi lâu thành quen thôi. Riêng con FE mới của cụ bánh đà kép nên hạn chế rà côn cụ ạ.

hatdecuoi

Xe buýt
Cái vụ chân côn nặng thì xe ford cái nào cũng thế cụ ạ. Trước em chạy Laser với Focu cũng thế có điều đi lâu thành quen thôi. Riêng con FE mới của cụ bánh đà kép nên hạn chế rà côn cụ ạ.
Cám ơn cụ, như e chưa thực sự hiểu rà côn là như thế nào, cụ giải thích kỹ giúp em đc ko ạ.

hungkienpham

Xe điện
Cám ơn cụ, như e chưa thực sự hiểu rà côn là như thế nào, cụ giải thích kỹ giúp em đc ko ạ.
Ví dụ như cụ đang dừng đèn đỏ, khi đèn xanh đáng ra cụ vào số 1 rồi nhả côn nhưng cụ lại vào số 2 khi đó nếu nhả côn thì máy sẽ chết lúc ấy cụ k nhả hết côn mà cụ lại đạp ga cao lên và nhả côn rất từ từ đấy gọi là rà côn, Hay khi gặp chướng ngại vật cụ đang đi số 5, cụ phanh lại đáng ra lúc đó cụ phải về số cho phù hợp với tốc độ nhưng cụ k về mà cụ lại đạp ga cao lên để cho xe chạy tiếp. Làm như thế côn vị trượt nhiều gây mòn côn và nhanh mất xiền.

hatdecuoi

Xe buýt
Ví dụ như cụ đang dừng đèn đỏ, khi đèn xanh đáng ra cụ vào số 1 rồi nhả côn nhưng cụ lại vào số 2 khi đó nếu nhả côn thì máy sẽ chết lúc ấy cụ k nhả hết côn mà cụ lại đạp ga cao lên và nhả côn rất từ từ đấy gọi là rà côn, Hay khi gặp chướng ngại vật cụ đang đi số 5, cụ phanh lại đáng ra lúc đó cụ phải về số cho phù hợp với tốc độ nhưng cụ k về mà cụ lại đạp ga cao lên để cho xe chạy tiếp. Làm như thế côn vị trượt nhiều gây mòn côn và nhanh mất xiền.
Cám ơn cụ, e đã hiểu, như vậy là nó cũng tưong tự như e đi con altis cũ của em cũng MT, và nếu rà côn nhiều thì sẽ hại và mau hỏng côn, nhưng mà cấu tạo cái côn của FE đời 2014 này ko biết có khác gì lắm ko so với các loại xe khác ạ, hay về cơ bản nó cũng như nhau.

hungkienpham

Xe điện
Cám ơn cụ, e đã hiểu, như vậy là nó cũng tưong tự như e đi con altis cũ của em cũng MT, và nếu rà côn nhiều thì sẽ hại và mau hỏng côn, nhưng mà cấu tạo cái côn của FE đời 2014 này ko biết có khác gì lắm ko so với các loại xe khác ạ, hay về cơ bản nó cũng như nhau.
Về nguyên lý côn thì như nhau có điều thằng FE mới này nó dùng bánh đà kép để khi nhả côn nó không bị giật và nó rất êm ái tuy nhiên lại là nhược điểm khi tài non hay rà côn nó sẽ hay bị cháy côn thôi còn tài già như cụ thì ok.

hatdecuoi

Xe buýt
Bắt đầu độ đẹo:
Do xe đi công việc nhiều nên em quyết định chỉ lắp thêm một số cái thật cần thiết.
Xe đã được ĐL khuyến mại: Dán kính toàn bộ xe, bọc vô lăng (cái này thì hởi lởm- hàng khuyến mại mà), và trải sàn bằng da. Sau khi khảo sát, tìm hiểu thì cuối cùng cũng quyết định: Bọc lại da cho em nó (vì nguyên bản là ghế nỉ) - 5,6 đến 6 củ, mua bộ lót chân mới (vì xe chưa có) - 0,5 đến 1 củ, và dán vè che mưa 0,3 đến 0,8 củ. tổng cộng khoảng 7-9 củ.
Về bọc da, có rất nhiều loại: dả da, da CN loại 1/2, da thật (của sinh/ ý) cuối cùng chọn da CN loại 1.
(nhiều bác taxi chọn dả da, e đã nhìn rồi lên xe trông cũng ngon phết mà giá lại rẻ, nhưng thợ bảo chỉ khoảng 2 năm là bong rách. Còn da thật của Sing or Ý thì đắt mới lại sau này da dễ bị nứt và xe đi nhiều chứ không phải xe GĐ nên ko cần phải quá hoành tráng).
Về bộ lót chân, cũng có nhiều loại nhưng em chọn loại hơi độc một tý (em định mua xốp để cắt cho vừa rồi để vào trong xe nhưng nhiều bác bảo để lâu nó xẹp), vả lại thấy cửa hàng này có bộ lót chân cũng hay hay nên xài thử, bây giờ còn đang phân vân kiếm cái tấm lót để ở phần sau (khoang để đồ ấy), chưa biết chọn kiểu gì và ở đâu có --> nếu cụ nào có cao kiến thì chỉ bảo em với (vì khoang này thường thì hay gập hàng ghế 3 lên cho để đồ rộng rãi, nhưng thi thoảng cũng ngả hàng 3 xuống (khi nhiều ng) thì tấm lót đó cũng phải đa dụng khi gập hoặc hạ hàng ghế xuống đề xài được).

Một vài dòng về nhật ký vợ 3, mong các cụ chỉ giáo, khi nào độ đẹo xong em sẽ up ảnh toàn thân trong và ngoài của em nó để các cụ ngắm.