[Funland] [ nhật ký] SG ngày thứ 08 trong tuần lễ vàng

sontranvu

Xe điện
Cán bộ y tế, nguồn lực dồn cho SG, miền Nam nên Hn phải đóng cửa chút cho an toàn.

Wave cùi bắp

Xe điện
theo em thì trong những ngày này số ca tăng cao đều trong dự báo và lòi ra càng nhiều càng tốt để một lần cho dứt điểm ạ. À mà có khả năng lây chéo trong khu cách ly nữa, theo ý kiến của ông Phong

htone.vn

Xe tải
Website
www.facebook.com
Tình hình dịch bệnh căng thẳng quá. Hy vọng rằng nguồn lây bệnh được kiểm soát. Trong quê vợ em có người làm bảo vệ tại công ty trong Đồng Nai. Bị sốt rồi mà vẫn bắt xe về quê. Về tới quê thì xét nghiệm thì dương tính. Ko biết chuỗi lây nhiễm như nào. Chứ lây lan nhanh như vậy y tế cũng căng. Lúc đấy thì tỉnh nào hỗ trợ tỉnh nào.

vieteuro

Xe container
Đội truyền giáo mới truy dịch tễ cực khó

vieteuro

Xe container
Làng em có người mất
Con trai trong tp Hồ Chí Minh bay về nội bài rồi bắt taxi về thẳng nhà
Đám ma ko ai đến luôn
Các vãi tối cũng ko đến tụng kinh

• Vodka
Reactions: .rr

MiTa

Xe lăn
Cụ chủ dự báo chỉ số an toàn là 98% em e hơi lạc quan, 96,69% thì có lẽ chính xác hơn.
Đang lo sốt vó lên chứ mơ mà 98 cụ ah. E thấy giờ đang là lúc kinh khủng nhất.

MiTa

Xe lăn
Em gúc nhanh thì nó khoảng 3 tỷ thì phải, là thay cho chức năng tim phổi thì không thể rẻ được rồi.
Nhiều cụ bị nhầm lẫn giữa nó và máy trợ thở. Cái máy trợ thở thì chỉ làm thay việc của người ngồi bóp bóng thôi(a nào đó ở ta nghe nói cũng sx mà ko biết bán ra chưa).

printer05

Xe điện
Em post phần máy thở cho các cụ xem, cái này em thấy ở trên face, em xin lược bớt 1 số đoạn

1. Máy thở xâm nhập: dành cho bệnh nhân tổn thương phổi nặng dẫn đến không cấp đủ oxy cho tế bào , vì vậy phải mở nội khí quản và đặt máy này để “thở giúp”! Tất cả các máy thở loại này đều phải được vận hành bởi các bác sĩ chuyên môn và thường là chuyên ngành Hồi sức cấp cứu! Bệnh nhân thở máy này đòi hỏi phải theo dõi rất chặt để điều chỉnh chế độ thở cho phù hợp diễn tiến của bệnh chứ không phải cắm cái máy rồi đi chơi đâu ạ! Do vậy kể cả các anh chị có mua máy ở nhà, trang bị hẳn HT cấp khí nén oxy tại nhà, có quen BS hồi sức sẵn lòng ngày đến nhà 3 buổi cũng phải có tối thiểu 1 điều dưỡng chuyên chăm sóc BN thở máy24/24. Và nói thật với bệnh cảnh thở máy BN Covid thì chắc ko BS hay điều dưỡng HS nào dám nhận đặt máy thở tại nhà!

Do vậy xin đừng mua máy này mang về nhà, phí tiền mà không đạt được mục đích!

2. Máy thổi oxy dòng cao: mọi ng ngay cả dân chuyên môn không phải BS hồi sức cũng hay gọi nhầm là Máy thở oxy dòng cao! Tuy nhiên mình đính chính lại đây KHÔNG phải là máy thở! Máy này chỉ có chức năng cấp lượng oxy nhanh nhiều khi BN gặp vấn đề về hô hấp cần gắng sức thở để lấy oxy và thải bỏ CO2 . Máy này có gọng mũi gắn vào mũi BN khá đơn giản nhưng để vận hành sẽ đòi hỏi khí nén đối với máy ko có cơ chế turbine, và quan trọng là lượng oxy cực kỳ lớn! Máy này được chỉ định dùng rộng rãi hơn cả trên BN Covid vì phần đông những người có triệu chứng khó thở mức độ nhẹ hơn sẽ cần đến! Và việc sử dụng máy này cũng phải dc theo dõi và vận hành bởi nhân viên y tế! Riêng việc ngốn 1 ngày 5-10 bình oxy to thì đã ko khuyến cáo sử dụng tại nhà như Máy thở gia đình mà 1 số công ty kinh doanh thiết bị đang ra sức quảng cáo để bán hàng!

3. Máy tạo oxy di động: máy này cấp thêm oxy nhưng lưu lượng nhỏ nên đúng là dùng gia đình và chỉ được khoảng thgian ngắn tạm thời cho BN kiểu hụt hơi! Và đương nhiên cũng cần mua bình oxy nhỏ tại gia!

4. Máy thở CPAP, BiPAP: đây là loại máy khuyến cáo sử dụng hỗ trợ thở ngắt quãng cho những người có bệnh lý hô hấp mạn tính và thường dùng ban đêm khi ngủ! Máy này cũng cần set up và theo dõi bởi NVYT. Hai loại máy này cũng không phù hợp cho BN Covid vì phải dùng kéo dài! Ngoài ra đã có nghiên cứu cho thấy việc dùng 2 loại máy này sẽ gây phát tán virus mạnh hơn nhiều!

Entropi

Xe tải
Làng em có người mất
Con trai trong tp Hồ Chí Minh bay về nội bài rồi bắt taxi về thẳng nhà
Đám ma ko ai đến luôn
Các vãi tối cũng ko đến tụng kinh
Chính quyền đáng lẽ phải cho đi cách li chứ nhỉ? Việc gì ra việc đấy, quê em thông báo cứ từ miền nam ra là đi cách li.

IP man

Xe lăn
Tình hình càng ngày càng nghiêm trọng tăng dần đều, ngày xưa chiều tối ms có tin ca + h thì mở mắt ra đã 1 mớ, đã thế cơ sở vật chất thì thiếu ko biết mấy cái máy này có đắt ko mà ít vậy? Hay chủ quan nghĩ ko cần?
Tình hình sản xuất máy thở của các Tập đoàn công nghệ hàng đầu VN triển khai được hơn năm rồi, bây giờ thế nào nhỉ các cụ?

.rr

Xe tải
Sáng đọc số bệnh nhân mà giật mình. Số ca đang điều tra dịch tễ còn cao lắm, mới sáng đã gần 200 người
SGN em cho là thất bại đầu tiên là ở khâu điều tra dịch tễ từ 2 tháng trước. CA nghe nói làm thì vật vờ, còn dân thì thấy 1 số người nói do "rút kinh nghiệm từ 1 số ca trước" nên người SG đã "biết cách khai báo để bảo vệ người thân và bạn bè". Thế là kết quả là bảo vệ nhau xuống hố :(.

DasPhantommk

Xe hơi
Cập nhật tình hình là e q12,vùng ven nên dân đi lại bt,qua chốt ko ai kiểm tra.hàng hóa thì đủ mà dân hôm qua nghe fake new đóng cửa ào ra gom hết đồ.nay đường phố vắng tanh,siêu thị ko bóng người.
Còn vụ máy thở e còm nhiều sg có 16 máy mà 224 ca nguy kịch,chỉ hy vọng ko ai dính phải cái 17 ấy.số ca nhiễm e nghĩ sẽ giảm trong tuần,còn ca tử vong sẽ tăng.vì sau đợt xét nghiệm hơn 10 ngày r thì 20% những người triệu chứng nặng bắt đầu bung,mà bệnh viện giờ ko chỗ chứa.

3077

Xe container
Chính quyền đáng lẽ phải cho đi cách li chứ nhỉ? Việc gì ra việc đấy, quê em thông báo cứ từ miền nam ra là đi cách li.
Tự cách ly 7 ngày hay 14 ngày gì đó chứ có phải cáhc ly tập trung đâu nhỉ?

darthvader

Xe điện
Cập nhật tình hình là e q12,vùng ven nên dân đi lại bt,qua chốt ko ai kiểm tra.hàng hóa thì đủ mà dân hôm qua nghe fake new đóng cửa ào ra gom hết đồ.nay đường phố vắng tanh,siêu thị ko bóng người.
Còn vụ máy thở e còm nhiều sg có 16 máy mà 224 ca nguy kịch,chỉ hy vọng ko ai dính phải cái 17 ấy.số ca nhiễm e nghĩ sẽ giảm trong tuần,còn ca tử vong sẽ tăng.vì sau đợt xét nghiệm hơn 10 ngày r thì 20% những người triệu chứng nặng bắt đầu bung,mà bệnh viện giờ ko chỗ chứa.
Cái 16 kia là 16 ECMO .. can thiệp ECMO theo em biết thì chỉ khi rất nặng không tự hô hấp được mới phải dùng, giả sử có 16 cũng đã là đủ ... chứ không phải máy thở.. máy thở mà cả thành phố 16 cái thì có mà loạn, máy thở thì nhiều lắm...

UFA

Xe điện
Em gúc nhanh thì nó khoảng 3 tỷ thì phải, là thay cho chức năng tim phổi thì không thể rẻ được rồi.
Năm ngoái Châu Âu dính nặng e ko nhớ có báo nào nói hình như Đức nó có đâu đó xấp xỉ 20.000 cái hệ thống ECMO này thì phải, hay e nhầm sang ICU, cụ nào rành cho e xin số liệu đc ko ah, xin cảm ơn

alongcamepolly

Xe lăn
số liệu ca nhiễm tăng lên từng ngày, phong tỏa nghiêm may ra còn hạn chế được bùng phát;

Đại Ba

Xe điện
Cụ kiên nhẫn nhé.

Sáng nay thấy báo hơn 100 ca ở TPHCM. Có 2 tỉnh ở Tây Nam Bộ cũng có vài chục ca.

Những ca đó có đặc điểm là "không rõ nguồn lây" hay "đang điều tra dịch tễ".

Tính từ ngày không phát sinh những ca như vậy nữa, thì tầm 10 ngày sau mới đỡ căng. Chính thức thì 21 ngày sau mới dỡ bỏ hầu hết các hạn chế.

printer05

Xe điện
Năm ngoái Châu Âu dính nặng e ko nhớ có báo nào nói hình như Đức nó có đâu đó xấp xỉ 20.000 cái hệ thống ECMO này thì phải, hay e nhầm sang ICU, cụ nào rành cho e xin số liệu đc ko ah, xin cảm ơn
Dịch từ 2020, các nước sản xuất được Ecmo đều dừng hoặc hạn chế xuất (kể cả các thiết bị khác). Muốn sử dụng được ECMO phải là BS chuyên ngành mới vận hành được.

Andydo

Xe điện
Chào các cụ,sáng nay tuy khởi đầu ngày mới bằng bát mì tôm và ly cà phê đá không đường,nhưng trong lòng cảm thấy vui sướng và hạnh phúc lắm,mặc dù mới đi được 1/2 đường, nhưng em có cảm giác như chiến thắng đã cận kề,tuần qua TP đã lấy mẫu xét nghiệm,tầm soát, khám sàng lọc ,trên diện rộng đặc biệt là những khu vực có nguy cơ cao,nhằm phát hiện sớm những f0,F1,và đã gần như hoàn thành,chính vì vậy mà em và những người dân đang ở nhà hiện nay đều đã được đưa vào danh sách an toàn,khả năng an toàn miễn dịch cao chắc khoảng 98%, em vui,hạnh phúc vì lẽ đó.việc còn lại là đồng lòng thực hiện tốt chỉ thị của TP,không ra ngoài,dịch còn có thể kéo dài,nhưng em sẽ quyết tâm,có thể sẽ khó khăn một chút,nhưng không đến nỗi chết đói,SG không có chuyện chết vì thiếu thực phẩm,à mà trong thời gian giãn cách ,trộm cắp giảm rõ rệt,khu vực em,xe gắn máy buổi tối để đầy ở ngoài mà chả mất chiếc nào,ngồi ở nhà là hạnh phúc.
Chỗ em có 2 f0. Lấy mẫu 3ngay / lần. Lâý 4 lần rồi. Nguồn f0 là chợ Bình điền. Còn tầm 5 ngày nữa là được tháo gông rồi. Nhưng mà nhà em đã xác định cố thủ trong nhà chừng nào hết dịch thì thôi. Cả nhà giờ làm việc tại nhà, không cần ra ngoài nên vấn đề tài chính ổn, chỉ bất tiện chuyện mua thực phẩm thôi. Giờ nó là rủi ro duy nhất phải đối mặt :)