[Funland] [ nhật ký] SG ngày thứ 08 trong tuần lễ vàng

3M Mask

Xe tải
Cái 16 kia là 16 ECMO .. can thiệp ECMO theo em biết thì chỉ khi rất nặng không tự hô hấp được mới phải dùng, giả sử có 16 cũng đã là đủ ... chứ không phải máy thở.. máy thở mà cả thành phố 16 cái thì có mà loạn, máy thở thì nhiều lắm...
Có phải là loại này không cụ?

darthvader

Xe điện
Có phải là loại này không cụ?

Em cũng không biết rõ hình thù nó như nào.. lần em đi trông người nhà ở A9 thấy hầu hết ca nặng thì thở máy đặt nội khí quản.. chỉ có 1 ca phải can thiệp Ecmo nên em nghĩ cái máy Ecmo đó không cần nhiều...

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Làng em có người mất
Con trai trong tp Hồ Chí Minh bay về nội bài rồi bắt taxi về thẳng nhà
Đám ma ko ai đến luôn
Các vãi tối cũng ko đến tụng kinh
Chuyện bình thường, lần 1 ở quê em cũng thế, gác barie mỗi một lối đi, một xóm nhỏ.
Nghĩa trang cũng đóng cửa không cho thăm viếng. Chỉ có đưa ma là lên được.

thientudolong

Xe container
Chào các cụ,sáng nay tuy khởi đầu ngày mới bằng bát mì tôm và ly cà phê đá không đường,nhưng trong lòng cảm thấy vui sướng và hạnh phúc lắm,mặc dù mới đi được 1/2 đường, nhưng em có cảm giác như chiến thắng đã cận kề,tuần qua TP đã lấy mẫu xét nghiệm,tầm soát, khám sàng lọc ,trên diện rộng đặc biệt là những khu vực có nguy cơ cao,nhằm phát hiện sớm những f0,F1,và đã gần như hoàn thành,chính vì vậy mà em và những người dân đang ở nhà hiện nay đều đã được đưa vào danh sách an toàn,khả năng an toàn miễn dịch cao chắc khoảng 98%, em vui,hạnh phúc vì lẽ đó.việc còn lại là đồng lòng thực hiện tốt chỉ thị của TP,không ra ngoài,dịch còn có thể kéo dài,nhưng em sẽ quyết tâm,có thể sẽ khó khăn một chút,nhưng không đến nỗi chết đói,SG không có chuyện chết vì thiếu thực phẩm,à mà trong thời gian giãn cách ,trộm cắp giảm rõ rệt,khu vực em,xe gắn máy buổi tối để đầy ở ngoài mà chả mất chiếc nào,ngồi ở nhà là hạnh phúc.
ai cũng như cụ thì tốt quá

qkace

Xe điện
Em post phần máy thở cho các cụ xem, cái này em thấy ở trên face, em xin lược bớt 1 số đoạn

1. Máy thở xâm nhập: dành cho bệnh nhân tổn thương phổi nặng dẫn đến không cấp đủ oxy cho tế bào , vì vậy phải mở nội khí quản và đặt máy này để “thở giúp”! Tất cả các máy thở loại này đều phải được vận hành bởi các bác sĩ chuyên môn và thường là chuyên ngành Hồi sức cấp cứu! Bệnh nhân thở máy này đòi hỏi phải theo dõi rất chặt để điều chỉnh chế độ thở cho phù hợp diễn tiến của bệnh chứ không phải cắm cái máy rồi đi chơi đâu ạ! Do vậy kể cả các anh chị có mua máy ở nhà, trang bị hẳn HT cấp khí nén oxy tại nhà, có quen BS hồi sức sẵn lòng ngày đến nhà 3 buổi cũng phải có tối thiểu 1 điều dưỡng chuyên chăm sóc BN thở máy24/24. Và nói thật với bệnh cảnh thở máy BN Covid thì chắc ko BS hay điều dưỡng HS nào dám nhận đặt máy thở tại nhà!

Do vậy xin đừng mua máy này mang về nhà, phí tiền mà không đạt được mục đích!

2. Máy thổi oxy dòng cao: mọi ng ngay cả dân chuyên môn không phải BS hồi sức cũng hay gọi nhầm là Máy thở oxy dòng cao! Tuy nhiên mình đính chính lại đây KHÔNG phải là máy thở! Máy này chỉ có chức năng cấp lượng oxy nhanh nhiều khi BN gặp vấn đề về hô hấp cần gắng sức thở để lấy oxy và thải bỏ CO2 . Máy này có gọng mũi gắn vào mũi BN khá đơn giản nhưng để vận hành sẽ đòi hỏi khí nén đối với máy ko có cơ chế turbine, và quan trọng là lượng oxy cực kỳ lớn! Máy này được chỉ định dùng rộng rãi hơn cả trên BN Covid vì phần đông những người có triệu chứng khó thở mức độ nhẹ hơn sẽ cần đến! Và việc sử dụng máy này cũng phải dc theo dõi và vận hành bởi nhân viên y tế! Riêng việc ngốn 1 ngày 5-10 bình oxy to thì đã ko khuyến cáo sử dụng tại nhà như Máy thở gia đình mà 1 số công ty kinh doanh thiết bị đang ra sức quảng cáo để bán hàng!

3. Máy tạo oxy di động: máy này cấp thêm oxy nhưng lưu lượng nhỏ nên đúng là dùng gia đình và chỉ được khoảng thgian ngắn tạm thời cho BN kiểu hụt hơi! Và đương nhiên cũng cần mua bình oxy nhỏ tại gia!

4. Máy thở CPAP, BiPAP: đây là loại máy khuyến cáo sử dụng hỗ trợ thở ngắt quãng cho những người có bệnh lý hô hấp mạn tính và thường dùng ban đêm khi ngủ! Máy này cũng cần set up và theo dõi bởi NVYT. Hai loại máy này cũng không phù hợp cho BN Covid vì phải dùng kéo dài! Ngoài ra đã có nghiên cứu cho thấy việc dùng 2 loại máy này sẽ gây phát tán virus mạnh hơn nhiều!
Cụ xem hộ em máy này loại nào, vừa có nơi hỏi em có nhu cầu không họ bán cho 1000 chiếc hàng của Thái Lan mà em không thạo món này lắm:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,sáng nay tuy khởi đầu ngày mới bằng bát mì tôm và ly cà phê đá không đường,nhưng trong lòng cảm thấy vui sướng và hạnh phúc lắm,mặc dù mới đi được 1/2 đường, nhưng em có cảm giác như chiến thắng đã cận kề,tuần qua TP đã lấy mẫu xét nghiệm,tầm soát, khám sàng lọc ,trên diện rộng đặc biệt là những khu vực có nguy cơ cao,nhằm phát hiện sớm những f0,F1,và đã gần như hoàn thành,chính vì vậy mà em và những người dân đang ở nhà hiện nay đều đã được đưa vào danh sách an toàn,khả năng an toàn miễn dịch cao chắc khoảng 98%, em vui,hạnh phúc vì lẽ đó.việc còn lại là đồng lòng thực hiện tốt chỉ thị của TP,không ra ngoài,dịch còn có thể kéo dài,nhưng em sẽ quyết tâm,có thể sẽ khó khăn một chút,nhưng không đến nỗi chết đói,SG không có chuyện chết vì thiếu thực phẩm,à mà trong thời gian giãn cách ,trộm cắp giảm rõ rệt,khu vực em,xe gắn máy buổi tối để đầy ở ngoài mà chả mất chiếc nào,ngồi ở nhà là hạnh phúc.
Cụ và mọi người chịu khó kham khổ vài hôm rồi cũng qua thôi, những ngày này thì ko thể đòi hỏi ăn uống sinh hoạt như bình thường được.

printer05

Xe điện
Cụ xem hộ em máy này loại nào, vừa có nơi hỏi em có nhu cầu không họ bán cho 1000 chiếc hàng của Thái Lan mà em không thạo món này lắm:

Cụ ơi em không phải BS và càng không phải làm về thiết bị y tế,

Cái này theo em hiểu là máy làm tăng nồng độ ô xy từ không khí, có thể máy này kết hợp với các máy hỗ trợ thở thì sẽ không cần đến bình ô xy lỏng. Em đoán thôi nhé

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Làng em có người mất
Đám ma ko ai đến luôn
Ở đâu vậy cụ, có phải vùng dịch ko mà đến mức đó được.

mmxhung

Xe điện
số liệu ca nhiễm tăng lên từng ngày, phong tỏa nghiêm may ra còn hạn chế được bùng phát;
Nghiêm làm sao được, dân lao động không ra đường thì ở nhà cũng chết đói, mà dân mình thì gian nên đâu thiếu gì lý do ra đường. Biết rõ bên Cam đang bùng phát dịch mà vẫn sang đó kiếm ăn, không kiếm được thì lại trốn về mang theo virus.

raspberry

Xe tăng
Làng em có người mất
Đám ma ko ai đến luôn
Như này mới hãi, sẽ còn mang tiếng dài dài, con cháu tởn đến già.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Ngày nào cũng xem tin về SG, SG cố lên.

ĐưcAnh69

Xe đạp
Chúc Cụ và gia đình mạnh khỏe,giữ vững tinh thần lạc quan , chấp hành nghiêm CT 16

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Cố lên các cụ, em đang nghỉ ngày thứ 2 ở Hà Nội

lymdym

Xe tăng
Lâu rồi ko thấy cụ chủ cập nhật. Mong cụ và gđ luôn bình an