[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Em chào cụ chủ thớt, cụ cho em hỏi căn này của em có phải bị WC giữa nhà như này là ko hợp phong thuỷ phải ko? Cụ tư vấn giúp em làm nào hoá giải vụ này với. Cảm ơn cụ!

Đúng là wc ở giữa nhà thì không tốt tuy nhiên mức độ xấu thế nào thì còn phải xem kỹ kết hợp nhiều yếu tố khác nữa. Việc hóa giải wc chỉ có duy nhất cách làm theo trấn trạch, trấn trạch hơi phức tạp tùy trường hợp cách làm khác nhau nên ko có công thức chung để cụ làm. Cái này cần có chuyên môn riêng. Cụ đọc tìm trên mạng cũng sẽ có nhưng ko phải nhà nào cũng áp dụng như vậy

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com

Cám ơn bác chủ thớt chia sẻ nhiều thông tin hữu ích!
Vợ chồng mình (Bính Thìn 76) sắp nhận căn hộ chung cư muốn chủ thớt tư vấn cho việc sắp đặt/bố trí trong căn hộ. Liệu phương án theo sơ đồ có ổn hay phải chỉnh sửa gì không?

Rất mong sớm nhận được thông tin từ chủ thớt!!!
Chào cụ
Nhà của cụ ghi trên sơ đồ là tọa nam ngo hướng bắc tý, nếu theo bát trạch tuổi cụ nam 76 tây tứ mệnh hợp vị cửa chính, cách xem này chỉ để tham khảo
Theo huyền không cửa chính của cụ nạp hung khí ngũ hoàng đại sát, không chỉ cửa chính mà cả phòng ngủ lớn cũng nạp ngũ hoàng đại sát, nếu theo tọa hướng cụ ghi thì trường hợp này rất xấu
Tuy nhiên khi xem phong thủy chung cư thì không tính hướng theo hướng chung của tòa nhà mà phải khảo sát trên từng căn hộ. Khi đó tọa hướng ở mỗi căn hộ sẽ không giống nhau và khác ít nhiều so với tọa hướng của cả chung cư nên xem chung cư bắt buộc phải đến nhà xem chứ k xem trên giấy
Xem phong thủy cần xem đủ 5 bộ phận của ngôi nhà và tính toán cho tất cả thành viên trong gia đình chứ không chỉ riêng ông chủ nhà

thanhprohn

Xe đạp
Chào Cụ Thienminhfs.
Em hỏi Cụ một vấn đề không liên quan đến phong thuỷ, nhưng chắc chắn Cụ trả lời được: Hiện nay em đã bán nhà cũ và mua nhà mới, tuy nhiên nhà mới chuẩn bị hoàn thiện, khoảng 6 tháng nữa mới về ở được. Trong thời gian này, bát hương em để ở đâu?

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Chào Cụ Thienminhfs.
Em hỏi Cụ một vấn đề không liên quan đến phong thuỷ, nhưng chắc chắn Cụ trả lời được: Hiện nay em đã bán nhà cũ và mua nhà mới, tuy nhiên nhà mới chuẩn bị hoàn thiện, khoảng 6 tháng nữa mới về ở được. Trong thời gian này, bát hương em để ở đâu?
Chào cụ
Về bát hương thì thường có 2 dạng
1. Nếu bát hương chỉ thờ thần linh thì bát hương đó gắn với đất khu vực nhà đó, bạn bán nhà cũ thì bát hương đó ko mang đi. Chủ nhà mới đến họ sẽ thờ thần linh bản địa
2. Bát hương gia tiên, ông bà.. khi bạn bán nhà thì có thể mang theo. Bạn thuê nhà ở thì đặt tạm ở nhà thuê. Khi vào nhà mới sẽ mang về.
Bát hương mang theo bạn có thể bỏ hết chân hương chỉ cần để lại 1 hoặc 3 chân hương, sau đó đậy kín lại mang đi, sang nhà trọ có thể làm bàn thờ hoặc không. Sau khi về nhà mới thì làm bàn thờ lại cho các cụ
Theo tâm linh bát hương là nơi để các cụ về khi con cháu làm lễ mời, có thể hiểu nếu không mời sẽ không về vì vậy bạn có thể bỏ bát hương cũ khi bán nhà. Khi vào nhà mới thì bạn lại làm bát hương mới để thờ gia tiên, điều này cũng gần giống việc làm chỗ ngự mới cho các cụ
Cách Bỏ bát hương cũ đi: lấy phần tro cốt bát hương bỏ xuống sông. Phần bát sành thì bỏ thùng rác đảm bảo vệ sinh. Nếu cẩn thận trước khi bỏ làm lễ nhỏ báo cáo
Tùy cách nào bạn thấy tiện và hợp lý thì làm. Thờ cúng chủ yếu là tâm thành, cách làm thế nào chỉ là hình thức.

huongdo03

Xe tăng
Đúng là wc ở giữa nhà thì không tốt tuy nhiên mức độ xấu thế nào thì còn phải xem kỹ kết hợp nhiều yếu tố khác nữa. Việc hóa giải wc chỉ có duy nhất cách làm theo trấn trạch, trấn trạch hơi phức tạp tùy trường hợp cách làm khác nhau nên ko có công thức chung để cụ làm. Cái này cần có chuyên môn riêng. Cụ đọc tìm trên mạng cũng sẽ có nhưng ko phải nhà nào cũng áp dụng như vậy
Vâng, cụ cho em hỏi câu nữa. Căn này em là chủ nhà, nữ Bính Thìn, vậy cụ xem giúp em nó có quá xấu ko ạ? Cảm ơn cụ!

Tuanvh39

Xe buýt
Chào cụ
1. Nếu bát hương chỉ thờ thần linh thì bát hương đó gắn với đất khu vực nhà đó, bạn bán nhà cũ thì bát hương đó ko mang đi. Chủ nhà mới đến họ sẽ thờ thần linh bản địa
2. Bát hương gia tiên, ông bà.. khi bạn bán nhà thì có thể mang theo. Bạn thuê nhà ở thì đặt tạm ở nhà thuê. Khi vào nhà mới sẽ mang về.
Bát hương mang theo bạn có thể bỏ hết chân hương chỉ cần để lại 1 hoặc 3 chân hương, sau đó đậy kín lại mang đi, sang nhà trọ có thể làm bàn thờ hoặc không. Sau khi về nhà mới thì làm bàn thờ lại cho các cụ
Theo tâm linh bát hương là nơi để các cụ về khi con cháu làm lễ mời, có thể hiểu nếu không mời sẽ không về vì vậy bạn có thể bỏ bát hương cũ khi bán nhà. Khi vào nhà mới thì bạn lại làm bát hương mới để thờ gia tiên, điều này cũng gần giống việc làm chỗ ngự mới cho các cụ
Cách Bỏ bát hương cũ đi: lấy phần tro cốt bát hương bỏ xuống sông. Phần bát sành thì bỏ thùng rác đảm bảo vệ sinh. Nếu cẩn thận trước khi bỏ làm lễ nhỏ báo cáo
Tùy cách nào bạn thấy tiện và hợp lý thì làm. Thờ cúng chủ yếu là tâm thành, cách làm thế nào chỉ là hình thức.
Em nói thật là Cụ có kiến thức vừa rộng, vừa sâu về Phong thuỷ và phần thờ cúng nữa đấy ạ.

thanhprohn

Xe đạp
Chào cụ
Đội ơn Cụ rât nhiều ạ

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Vâng, cụ cho em hỏi câu nữa. Căn này em là chủ nhà, nữ Bính Thìn, vậy cụ xem giúp em nó có quá xấu ko ạ? Cảm ơn cụ!
Em vừa trả lời một cụ ở trên rồi. Xem theo bát trạch chỉ tham khảo. Quan trọng là phải tính được khí vào nhà và tính toán tác động đến từng người thì mới định được cát hung. Nếu nhà toàn bộ các vị trí nạp cát khí thì wc dù ở giữa cũng không thực sự tác động quá xấu

Bá Thức

Xe hơi
Ở thuê thì có cần chọn đúng phong thủy không cụ nhỉ? :D

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Ở thuê thì có cần chọn đúng phong thủy không cụ nhỉ? :D
Nếu cụ chọn được thì quá tốt. Em vẫn đi xem cho người ta chọn văn phòng, cửa hàng mà, nhà ở thuê thì ko nhiều người xem vì coi nó không quan trọng nhưng đôi khí nó còn quan trọng hơn cả cửa hàng kinh doanh nữa

Bá Thức

Xe hơi
Nếu cụ chọn được thì quá tốt. Em vẫn đi xem cho người ta chọn văn phòng, cửa hàng mà, nhà ở thuê thì ko nhiều người xem vì coi nó không quan trọng nhưng đôi khí nó còn quan trọng hơn cả cửa hàng kinh doanh nữa
Em cứ vớ được cái nào ưng ý là em thuê cụ ạ, mặc dù em biết nó không hợp với hướng của mình hay thiết kế chưa thực sự chuẩn phong thủy.

Huyenthihoang

Đi bộ
Sự là em mới mua được gian nhà tập thể với diện tích 25m2 có 1 tum, mọi người tham khảo qua và cho em xin ý kiến có thể sửa phòng bếp và phòng wc cho hợp với tuổi của em không ạ. Vị trí cầu thang đối diện cửa ra vào nhưng do kinh tế hạn hẹp nên em không thể sửa ngay được thì có cách nào khắc phục không ạ. em sinh năm 1991(nữ tân mùi), hướng cửa chính hiện tại là đông nam( lại không còn đường đổi hướng) em cảm ơn mọi người.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Sự là em mới mua được gian nhà tập thể với diện tích 25m2 có 1 tum, mọi người tham khảo qua và cho em xin ý kiến có thể sửa phòng bếp và phòng wc cho hợp với tuổi của em không ạ. Vị trí cầu thang đối diện cửa ra vào nhưng do kinh tế hạn hẹp nên em không thể sửa ngay được thì có cách nào khắc phục không ạ. em sinh năm 1991(nữ tân mùi), hướng cửa chính hiện tại là đông nam( lại không còn đường đổi hướng) em cảm ơn mọi người.
TTACH]1040010[/ATTACH]
Chào bạn
Bạn là nữ 91 thì thuôc tây tứ mệnh hợp tây, tb, db, tn. Tuy nhiên nhà bạn hơi nhỏ nên việc bố trí hay sửa lại đều rất khó nhất là chung cư vì hệ thống điện nước đã cố định
Vd bếp nếu quay được hướng thì chọn hướng bếp hợp tuổi, các hướng như đã liêt kế
Giường: hướng hợp tuổi như trên. Thêm vào vị trí so với cửa vào, từ vị trí giường nhìn ra cửa các hướng như trên tốt
Bàn thờ cũng tương tự
Đây là cách bố trí theo tuổi

Cụ thienminh cho hỏi khi đặt ban thờ thì chú ý và kiêng kỵ những vị trí nào?
cụ chú ý đên hướng của bàn thời nhé, không nên để hướng nắng trực tiếp từ hướng tây vào và tuyệt đối không được để bàn thờ quay ra các góc nhọn, truong hợp buộc phải để thì phải có giải pháp làm dung hòa khí từ bên ngoài vào, chẳng hặn như đặt một số chậu cây phía trước làm vật cản và phân tán các khĩ xâu tới \:D/\:D/

langthang89

Xe máy
Đặt bàn thờ thì cần quan tâm đến hình và khí mà bàn thờ tiếp nạp
Hình thì cần chú ý một số điểm:
- Không để dưới xà ngang
- không dựa vào wc
- không dựa vào bức tường có nhiều ống nước
- không đặt ở phòng quá nóng, quá sáng vì dương thịnh âm suy
- không để phòng, bàn thờ quá bẩn hay quá ẩm
- vị trí bát hương ko được để ánh nắng mặt trời chiếu vào
..... còn nhiều nữa..
Về phần khí tiếp nạp thì phải tính toán theo tọa hướng nhà. Phối hợp hình và khí sẽ chọn được vị trí tốt nhất cho bàn thờ
E hốt dép hóng

E vào học hỏi kinh nghiệm phong thuỷ. Rất quan tâm ạ

cup82

Xe máy
Em cần xem phong thuỷ ngôi nhà mới định mua.Cụ Thiên Minh có thể đến xem giúp được không ạ..?

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Làm mộ ở Vĩnh phúc phát hiện ra rất nhiều ngôi mộ có tọa hướng không vong giữa vận 2 và 8. Dự đoán 2017 sang vận 7 sang vận 9 con cháu của những ngôi mộ này sẽ gặp nhiều điều không may mắn.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Những sai lầm thường mắc phải khi cải táng, di chuyển mộ phần

Hiện tại đang là thời kỳ cuối của “mùa làm mộ”, qua thực tế tư vấn phong thủy mộ phần ở một số vùng miền tôi nhận thấy có một số quan điểm sai lầm mà dân ta hay mắc phải. Tôi có tổng hợp ghi lại để cho các bác sau này có làm cho gia đình nên tránh

1. Tọa hướng của mộ: Tọa hướng của mộ phải được lập theo địa hình của khu vực làm mộ, nhưng hầu hết mọi người lập tọa hướng theo tuổi người mất, hoặc tuổi người làm. Thật ngạc nhiên là nhiều thầy phong thủy cũng lập theo cách này. Tọa hướng nên được chia nhỏ lập chính xác theo 360 độ.

2. Thời gian bốc mộ, hay di chuyển mộ: Xưa bốc mộ thường vào ban đêm nhưng hiện nay ở nhiều vùng (những nơi tôi làm như Hưng Yên, Vĩnh Phúc, Hải Phòng, Quảng Ninh…) lại chọn bốc mộ và ban ngày, điều này thực sự không tốt. Nguyên lý của việc chọn bốc vào ban đêm là chọn thời gian âm khí vượng, người mất coi là người âm, nếu bốc vào ban ngày dương khí quá vượng làm âm khí tán. Lý do thường được giải thích để cho đỡ vất vả, mà không hiểu sao nhiều thầy lại tư vấn bốc vào ban ngày theo ý gia chủ

3. Loại hình mộ: Mộ to hay mộ nhỏ, mộ xây gạch hay xây đá không làm phong thủy mộ phần tốt hơn, làm mộ to đẹp thường để thỏa mãn người sống. Cát hay hung khi xây mộ phụ thuộc vào cách xây chứ không phải loại hình mộ.

4. Kích thước mộ: kích thước những vị trí chính thường làm theo lỗ ban thì ai cũng biết, ở đây tôi muốn nói đến trường hợp mộ đá. Khi đặt mộ đá gia chủ cần hỏi rõ kích thước các bộ phận cấu thành, sau đó thiết kế việc xây cốt nền, gia cố móng cho phù hợp. Nói thì đơn giản vậy nhưng khi làm tôi đã gặp nhiều trường hợp xây móng quá to, xây quá nhỏ đến khi thợ mang đá ghép không vừa. Lại có gia đình không làm móng tốt, hay thời gian làm quá gấp dẫn đến khi đặt khối đa lên mộ bị nứt…

5. Mộ có cốt thép: Với mộ không đổ cốt thép việc định tọa hướng không có gì cần bàn, với mộ có gia cố móng cốt thép viêc định tọa hướng tiểu quách và bia mộ cần được làm và tính toán kỹ trước khi xây dựng, việc xác định chính xác hướng theo 360 độ không dễ dàng vì khi đã làm cốt thép từ trường sẽ thay đổi, trường hợp này hay gặp ở gia đình có điều kiện làm mộ đá. Thực sự làm cốt thép không tốt khi làm phong thủy.

6. Tranh cãi bàn tán và thay đổi khi làm mộ: Để có thể làm mộ phần đòi hỏi người làm mộ cần có kiến thức chuyên sâu về các phái để làm tốt nhất và chính xác nhất vì mộ phần ảnh hưởng đến toàn bộ con cháu người nằm trong mộ, chỉ sai một chút sẽ mang đến điều không may cho rất nhiều người. Khi làm mộ các bạn nên chọn người uy tín, có chuyên môn tốt, và thực sự tin tưởng để làm tránh việc nghe người nghe người này một ít, người kia một ý rồi thay đổi, đại kỵ việc thay đổi trong qua trình làm mộ. Thực tế khi đi làm mộ tôi thường nghe được nhiều ý kiến khác nhau, tuy nhiên thường các ý kiến thường chỉ là “ nghe nói” hay theo kinh nghiệm dân gian của những người biết chút ít kiến thức.

7. Chọn ngày giờ: Dân gian hay chọn ngày hoàng đạo để làm cho tất cả các việc, tuy nhiên làm mộ theo phong thủy không chọn ngày như vậy được, để chọn ngày làm mộ cần căn cứ vào các tiêu chí: tọa hướng mộ, người ở trong mộ, người làm mộ và tránh được hầu hết tuổi xung với con cháu vì thế không có công thức chung cho tất cả

8. Tế lễ: Tế lễ là việc làm tâm linh, có thể lễ chay hay mặn không bắt buộc, không cần sa hoa chỉ cần đúng thủ tục. Thực tế nhiều gia đình hay mời thầy cúng về tế lễ, theo quan điểm của tôi điều này không cần thiết. Lý do: tế lễ là việc làm tâm linh thể hiện sự thành kính và tưởng nhớ đến người thân đã mất, thần linh thổ địa nơi cư ngụ hay ở phần mộ. Tại sao nên để người nhà lễ vì chỉ có người nhà mới thể hiện được sự thành kính, tưởng nhớ và liên kết mạnh mẽ nhất. Đây là một trong những quan điểm mà tôi học được trong đạo giáo trung hoa

9. Người chủ trì: Ở nhiều vùng thường hay chọn người già chủ trì, động thổ… điều này không hoàn toàn tốt. Lý do: người gia sức khỏe không tốt, khi làm một cát hung của phần mộ sẽ tác động mạnh nhất đến người chủ trì vì vậy việc chọn người chủ trì rất quan trọng và nên để người có sức khỏe tốt, không phạm các loại xung sát đảm nhiệm

10. Mộ quy hoạch: nhiều người hỏi tôi mộ quy hoạch có hướng được xây sẵn có làm được phong thủy không? Xin trả lời là vẫn có thể làm được, cách làm là điều chỉnh tọa hướng tiểu quách bên trong mộ, để làm được điều này cần có chuyên môn phong thủy tốt để phối hợp hướng bên ngoài và bên trong

11. Sát khí: Tất nhiên cần trách tất cả các sát khí khi xây mộ, nhưng với sát khi không thể tránh thì làm sao? Ví như trường hợp đường phản cung vào khu mộ mà tôi gặp không thể tránh thì lập hướng mộ sao cho tránh được sát khí trực tiếp vào mặt trước của mộ và làm mộ số biện pháp hóa giải

12. Độ sâu của mộ: Tùy từng địa hình mà độ sau khác nhau, vùng núi khác đồng bằng, đặt trên gò khác đặt dưới ruộng. Ở VN hay có tư tưởng đào sau chon chặt. Tôi thấy nhiều vùng làm mộ ở chân ruộng mà đào rất sâu, làm như vậy không có lợi cho chon cháu nhất là phái nữ

13. Làm mộ kín mít: Trường hợp này có gặp ở mộ số nghĩa trang quy hoạch, họ đổ bê tông kín mặt dưới và đổ tấm bê tông kín bên trên, điều này sẽ làm giảm phần lớn tác dụng phong thủy của mộ phần

14. Nên đổ đất, cát, đá, thạch anh vào mộ? : Việc tôn nền phía trong mộ thì nên đổ đất đào lên từ dưới mộ, mục đích để khí đồng nhất. Nếu sợ đất nún có thể dùng cát thay thế nhưng thực sự không tốt bằng đất. Không nên rải cát thạch anh vào trong mộ vì thạch anh là đá mang năng lượng khá mạnh khi rải trong mộ sẽ tạo ra môi trường khí không đồng nhất phía trong mộ không cát lợi. Nhiều người dùng cách này để hóa giải đất xấu khi họ xem nhưng hãy gia chủ cần suy nghĩ kỹ trước khi làm. Cách hóa giải đât xấu có nhiều cách khác.

15. Làm giả sơn, làm tiểu cảnh khu vực mộ: Làm nếu làm giả sơn thì không nên làm bằng đá mang năng lượng lớn hoặc đá mang từ vùng khác mà nên lấy đất ở xung quanh đắp cao lên, vị trí và kích thước đắp cần tính toán kỹ. Hệ thống thủy nếu làm không nên trong khu vực tiểu minh đường trước mộ mà làm xa ra một chút, vị trí cũng phải được tính toán kỹ.

16. Vị trí thoát nước: Đây là vị trí mà ít người để ý đến khi làm mộ, vị trí thoát nước rất quan trọng trong phong thủy mộ phần, tuy chỉ là vị trí nhỏ nhưng cát hung tác động trực tiếp đến mộ, đây cũng là vị trí có thể hóa giải sát khí địa hình nếu làm tốt.

17. Có nên thay đổi quan điểm về táng? Ở VN đa số vẫn làm theo truyền thống, người mất sau 3-5 năm sẽ cải táng, lấy phần xương đưa vào mộ mới. Thực sự cách làm như vậy khá tốn kém, mất thời gian và ko tốt cho môi trường. Khi xã hội ngày càng phát triển đất chật người đông thì cũng nên có sự thay đổi. Theo phong thủy có 3 hình thức táng: 1- chôn trực tiếp người mất mà không cải táng (hung táng) đạt hiệu quả phong thủy tốt nhất. 2- chôn xương người mất (cải táng hay hỏa táng) tác dụng phong thủy kém hơn. 3 –chôn tro người mất hay quần áo, vật dụng người mất hầu như không có ý nghĩa về phong thủy.

Một số kinh nghiệm khi làm cải táng mộ phần hi vọng sẽ có ích cho các bạn quan tâm khi làm cho gia đình mình.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng