[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr . Khánh Huy

[Tịch thu bằng lái]
Thỉnh cụ thớt , em theo dõi cụ khá lâu
Em có thấy cụ nói là mua chung cư tính hướng cửa
Cách xem Vượng sơn vượng hướng có xem được cho nhà chung cư không
Và mua chung cư nên mua những căn có cửa đối diện với sông hay hồ phải ko cụ

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Thỉnh cụ thớt , em theo dõi cụ khá lâu
Em có thấy cụ nói là mua chung cư tính hướng cửa
Cách xem Vượng sơn vượng hướng có xem được cho nhà chung cư không
Và mua chung cư nên mua những căn có cửa đối diện với sông hay hồ phải ko cụ
Chào bạn
Nếu chỉ căn cứa vào các cách cục mà xem phong thuỷ thì sẽ sai hết, kể cả nhà dưới đấy hay chung cư, cụ đọc sẽ thấy có một số nghiệm chứng về vượng sơn vượng hướng nhưng ko phát. Cũng có cách cục thượng sơn hạ thuỷ nhưng phát. Cách cục trên lý thuyết luôn đòi hỏi thoả mãn địa hình tương ứng mà khi ứng dụng rất hiếm thấy ở thực tế. Và cách cục là phần kiến thức chỉ ở mức độ cơ bản.
Cả toà nhà khác mỗi căn hộ. Toà nhà có thể nhìn ra sông hồ tốt nhưng chưa chắc căn hộ của bạn nhìn ra sông hô đã tốt. Bật mý cho bạn 1 điều xem phong thuỷ chủ yếu xem những gì nhìn thấy được, khi ứng dụng vào chung cư kể cả hồ lớn nhưng khi đứng ở căn hộ nhà bạn mà không thấy thì nó cũng ko có nhiều ý nghĩa. Đây là một bí mật mà ko nhiều người biết

ngothuanan

Xe tải
Cụ cho em hỏi em sinh năm 1982 nhà bây giờ đang ở hướng như ảnh ĐN nhưng Bố em SN 1950 làm chủ hộ thì có ảnh hưởng gì đến em ko ?
Sắp tớ em mua nhà thì nên chọn những hướng nào ? Cụ cho em lời khuyên với ! Em cám ơn .

Những sai lầm thường mắc phải khi cải táng, di chuyển mộ phần

Hiện tại đang là thời kỳ cuối của “mùa làm mộ”, qua thực tế tư vấn phong thủy mộ phần ở một số vùng miền tôi nhận thấy có một số quan điểm sai lầm mà dân ta hay mắc phải. Tôi có tổng hợp ghi lại để cho các bác sau này có làm cho gia đình nên tránh

1. Tọa hướng của mộ: Tọa hướng của mộ phải được lập theo địa hình của khu vực làm mộ, nhưng hầu hết mọi người lập tọa hướng theo tuổi người mất, hoặc tuổi người làm. Thật ngạc nhiên là nhiều thầy phong thủy cũng lập theo cách này. Tọa hướng nên được chia nhỏ lập chính xác theo 360 độ.

2. Thời gian bốc mộ, hay di chuyển mộ: Xưa bốc mộ thường vào ban đêm nhưng hiện nay ở nhiều vùng (những nơi tôi làm như Hưng Yên, Vĩnh Phúc, Hải Phòng, Quảng Ninh…) lại chọn bốc mộ và ban ngày, điều này thực sự không tốt. Nguyên lý của việc chọn bốc vào ban đêm là chọn thời gian âm khí vượng, người mất coi là người âm, nếu bốc vào ban ngày dương khí quá vượng làm âm khí tán. Lý do thường được giải thích để cho đỡ vất vả, mà không hiểu sao nhiều thầy lại tư vấn bốc vào ban ngày theo ý gia chủ

3. Loại hình mộ: Mộ to hay mộ nhỏ, mộ xây gạch hay xây đá không làm phong thủy mộ phần tốt hơn, làm mộ to đẹp thường để thỏa mãn người sống. Cát hay hung khi xây mộ phụ thuộc vào cách xây chứ không phải loại hình mộ.

4. Kích thước mộ: kích thước những vị trí chính thường làm theo lỗ ban thì ai cũng biết, ở đây tôi muốn nói đến trường hợp mộ đá. Khi đặt mộ đá gia chủ cần hỏi rõ kích thước các bộ phận cấu thành, sau đó thiết kế việc xây cốt nền, gia cố móng cho phù hợp. Nói thì đơn giản vậy nhưng khi làm tôi đã gặp nhiều trường hợp xây móng quá to, xây quá nhỏ đến khi thợ mang đá ghép không vừa. Lại có gia đình không làm móng tốt, hay thời gian làm quá gấp dẫn đến khi đặt khối đa lên mộ bị nứt…

5. Mộ có cốt thép: Với mộ không đổ cốt thép việc định tọa hướng không có gì cần bàn, với mộ có gia cố móng cốt thép viêc định tọa hướng tiểu quách và bia mộ cần được làm và tính toán kỹ trước khi xây dựng, việc xác định chính xác hướng theo 360 độ không dễ dàng vì khi đã làm cốt thép từ trường sẽ thay đổi, trường hợp này hay gặp ở gia đình có điều kiện làm mộ đá. Thực sự làm cốt thép không tốt khi làm phong thủy.

6. Tranh cãi bàn tán và thay đổi khi làm mộ: Để có thể làm mộ phần đòi hỏi người làm mộ cần có kiến thức chuyên sâu về các phái để làm tốt nhất và chính xác nhất vì mộ phần ảnh hưởng đến toàn bộ con cháu người nằm trong mộ, chỉ sai một chút sẽ mang đến điều không may cho rất nhiều người. Khi làm mộ các bạn nên chọn người uy tín, có chuyên môn tốt, và thực sự tin tưởng để làm tránh việc nghe người nghe người này một ít, người kia một ý rồi thay đổi, đại kỵ việc thay đổi trong qua trình làm mộ. Thực tế khi đi làm mộ tôi thường nghe được nhiều ý kiến khác nhau, tuy nhiên thường các ý kiến thường chỉ là “ nghe nói” hay theo kinh nghiệm dân gian của những người biết chút ít kiến thức.

7. Chọn ngày giờ: Dân gian hay chọn ngày hoàng đạo để làm cho tất cả các việc, tuy nhiên làm mộ theo phong thủy không chọn ngày như vậy được, để chọn ngày làm mộ cần căn cứ vào các tiêu chí: tọa hướng mộ, người ở trong mộ, người làm mộ và tránh được hầu hết tuổi xung với con cháu vì thế không có công thức chung cho tất cả

8. Tế lễ: Tế lễ là việc làm tâm linh, có thể lễ chay hay mặn không bắt buộc, không cần sa hoa chỉ cần đúng thủ tục. Thực tế nhiều gia đình hay mời thầy cúng về tế lễ, theo quan điểm của tôi điều này không cần thiết. Lý do: tế lễ là việc làm tâm linh thể hiện sự thành kính và tưởng nhớ đến người thân đã mất, thần linh thổ địa nơi cư ngụ hay ở phần mộ. Tại sao nên để người nhà lễ vì chỉ có người nhà mới thể hiện được sự thành kính, tưởng nhớ và liên kết mạnh mẽ nhất. Đây là một trong những quan điểm mà tôi học được trong đạo giáo trung hoa

9. Người chủ trì: Ở nhiều vùng thường hay chọn người già chủ trì, động thổ… điều này không hoàn toàn tốt. Lý do: người gia sức khỏe không tốt, khi làm một cát hung của phần mộ sẽ tác động mạnh nhất đến người chủ trì vì vậy việc chọn người chủ trì rất quan trọng và nên để người có sức khỏe tốt, không phạm các loại xung sát đảm nhiệm

10. Mộ quy hoạch: nhiều người hỏi tôi mộ quy hoạch có hướng được xây sẵn có làm được phong thủy không? Xin trả lời là vẫn có thể làm được, cách làm là điều chỉnh tọa hướng tiểu quách bên trong mộ, để làm được điều này cần có chuyên môn phong thủy tốt để phối hợp hướng bên ngoài và bên trong

11. Sát khí: Tất nhiên cần trách tất cả các sát khí khi xây mộ, nhưng với sát khi không thể tránh thì làm sao? Ví như trường hợp đường phản cung vào khu mộ mà tôi gặp không thể tránh thì lập hướng mộ sao cho tránh được sát khí trực tiếp vào mặt trước của mộ và làm mộ số biện pháp hóa giải

12. Độ sâu của mộ: Tùy từng địa hình mà độ sau khác nhau, vùng núi khác đồng bằng, đặt trên gò khác đặt dưới ruộng. Ở VN hay có tư tưởng đào sau chon chặt. Tôi thấy nhiều vùng làm mộ ở chân ruộng mà đào rất sâu, làm như vậy không có lợi cho chon cháu nhất là phái nữ

13. Làm mộ kín mít: Trường hợp này có gặp ở mộ số nghĩa trang quy hoạch, họ đổ bê tông kín mặt dưới và đổ tấm bê tông kín bên trên, điều này sẽ làm giảm phần lớn tác dụng phong thủy của mộ phần

14. Nên đổ đất, cát, đá, thạch anh vào mộ? : Việc tôn nền phía trong mộ thì nên đổ đất đào lên từ dưới mộ, mục đích để khí đồng nhất. Nếu sợ đất nún có thể dùng cát thay thế nhưng thực sự không tốt bằng đất. Không nên rải cát thạch anh vào trong mộ vì thạch anh là đá mang năng lượng khá mạnh khi rải trong mộ sẽ tạo ra môi trường khí không đồng nhất phía trong mộ không cát lợi. Nhiều người dùng cách này để hóa giải đất xấu khi họ xem nhưng hãy gia chủ cần suy nghĩ kỹ trước khi làm. Cách hóa giải đât xấu có nhiều cách khác.

15. Làm giả sơn, làm tiểu cảnh khu vực mộ: Làm nếu làm giả sơn thì không nên làm bằng đá mang năng lượng lớn hoặc đá mang từ vùng khác mà nên lấy đất ở xung quanh đắp cao lên, vị trí và kích thước đắp cần tính toán kỹ. Hệ thống thủy nếu làm không nên trong khu vực tiểu minh đường trước mộ mà làm xa ra một chút, vị trí cũng phải được tính toán kỹ.

16. Vị trí thoát nước: Đây là vị trí mà ít người để ý đến khi làm mộ, vị trí thoát nước rất quan trọng trong phong thủy mộ phần, tuy chỉ là vị trí nhỏ nhưng cát hung tác động trực tiếp đến mộ, đây cũng là vị trí có thể hóa giải sát khí địa hình nếu làm tốt.

17. Có nên thay đổi quan điểm về táng? Ở VN đa số vẫn làm theo truyền thống, người mất sau 3-5 năm sẽ cải táng, lấy phần xương đưa vào mộ mới. Thực sự cách làm như vậy khá tốn kém, mất thời gian và ko tốt cho môi trường. Khi xã hội ngày càng phát triển đất chật người đông thì cũng nên có sự thay đổi. Theo phong thủy có 3 hình thức táng: 1- chôn trực tiếp người mất mà không cải táng (hung táng) đạt hiệu quả phong thủy tốt nhất. 2- chôn xương người mất (cải táng hay hỏa táng) tác dụng phong thủy kém hơn. 3 –chôn tro người mất hay quần áo, vật dụng người mất hầu như không có ý nghĩa về phong thủy.

Một số kinh nghiệm khi làm cải táng mộ phần hi vọng sẽ có ích cho các bạn quan tâm khi làm cho gia đình mình.

Đánh dấu để nghiên cứu thêm.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cụ cho em hỏi em sinh năm 1982 nhà bây giờ đang ở hướng như ảnh ĐN nhưng Bố em SN 1950 làm chủ hộ thì có ảnh hưởng gì đến em ko ?
Sắp tớ em mua nhà thì nên chọn những hướng nào ? Cụ cho em lời khuyên với ! Em cám ơn .

chào bạn
1. cát hung nhà ở tác động đến tất cả các thành viên trong gia đình, chứ không phải chỉ chủ nhà. nhà bạn cát toàn bộ người trong nhà cát và ngược lại
2. Bạn đang hỏi theo môn phong thủy bát trạch nhân thái cực, tuy nhiên bát trạch ở vn hay căn cứ vào tuổi và so sánh với hướng nhà để luận cát hung. cách xem đó nửa đúng nửa sai, tôi có trả lời cho một số bạn rồi
3. tôi sẽ ko khuyên bạn chọn hướng theo tuổi, nếu chọn thì nên chọn vị trí cửa theo tuổi, vd bạn thuộc tây tứ mệnh thì nên chọn cửa chính ở tây, tây nam, đông bắc, tây bắc, nếu mệnh bạn thuộc đông tứ thì chọn Đông, ĐN, Bắc, Nam. đây là cách xem đơn giản nhất theo bát trạch mà ai cũng có thể xem, tuy nhiên cách xem này ứng nghiệm không cao, các thầy phong thủy sẽ không dùng để xem nhà ở, hay chỉ dùng ở mức độ tham khảo (tuy nhiên các thầy cúng thì hay dùng vì họ biết ít)
4. để chọn nhà hợp phong thủy thì thầy phong thủy cần đến xem mới đảm bảo, hoặc bạn mua đất sau đó thiết kế nhà hợp. còn nếu không xem gì thì cứ chỗ nào cảm thấy thích thì mua, chưa cần quan tâm phong thủy. Một số web cũng viết hướng dẫn bạn chọn nhà nhưng tôi thấy chỉ ở mức độ cơ bản, nhiều cái còn sai nên ứng dụng cũng khó
5. Nếu thực sự quan tâm phong thủy thì cần quan tâm ít nhất 5 yếu tố: cửa chính, phòng ngủ, bếp, thờ, wc chứ không hẳn là hướng nhà. bạn có thể tham khảo bài viết ở trong 7 topic này để rõ hơn các vấn đề quan tâm khi xem phong thủy nhà ở

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Đi xem nhà ở khu đô thị mới hay gặp sát khí dạng khe ở dài giữa dãy nhà. Nếu toạ hướng nhà tốt thì không sao, không may gặp toạ hướng nhà xấu sát khí sẽ gây nhiều bất lợi cho gia chủ

trieu.ngoc

Xe đạp

Cụ cho cháu hỏi cháu mua căn này rồi thì cần làm những gì để điều chỉnh cho phù hợp ạ? Cháu tuổi Nhâm Tuất.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com

Cụ cho cháu hỏi cháu mua căn này rồi thì cần làm những gì để điều chỉnh cho phù hợp ạ? Cháu tuổi Nhâm Tuất.
Chào cụ
Nếu cụ mua dự án thì khi nào họ hoàn thiện nội thất có thể xem và điều chỉnh thiết kế trong nhà cho phù hợp phong thủy, chỗ nào không thể điều chỉnh thì có thể hóa giải
Xem chung cư cụ chú ý là phải qua tận nơi xem, xem từng căn chứ không xem theo tọa hướng của cả chung cư

Huyen_Linh

Xe hơi
Cụ ơi cho em hỏi, khi mới bốc bát hương thần tài thổ địa thì phải thắp lên hương liên tục bao nhiêu ngày à? Hay sáng nào mình cũng thay nước lên hương thì tốt hả cụ?

thanhprohn

Xe đạp
Cụ Thienminhfs cho em hỏi: Cách sử dụng thước Lỗ Ban trong việc đo kích thước cửa nhà, cửa phòng, cửa sổ, đồ đạc sử dụng thế nào ạ. Đo kích thước cánh cửa hay đo khoảng cách bên trong khuân cửa hay đo khoảng cách mép ngoài khuân cửa (giữa 2 mép tường trước khi đặt khuân cửa vào) thì đúng nhất ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cụ ơi cho em hỏi, khi mới bốc bát hương thần tài thổ địa thì phải thắp lên hương liên tục bao nhiêu ngày à? Hay sáng nào mình cũng thay nước lên hương thì tốt hả cụ?
Chào bạn
Về bốc bát hương thì tùy cách làm mỗi người có thể khác nhau. Nhà mình làm thì sau khi bốc 7 ngày liên tục sẽ thắp hương, thay nước và thay hoa nếu héo, trong khi lễ có thêm chú cầu tài. Nếu cẩn thận có thể làm liên tục trong 49 ngày.
Thường nhiều gia chủ có thói quen buổi sáng hàng ngày thag nước thắp 1 nén hương. Về tâm linh cũng tốt thôi. Nếu có đọc thêm chú cầu tài hàng ngày nữa thì càng tốt.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cụ Thienminhfs cho em hỏi: Cách sử dụng thước Lỗ Ban trong việc đo kích thước cửa nhà, cửa phòng, cửa sổ, đồ đạc sử dụng thế nào ạ. Đo kích thước cánh cửa hay đo khoảng cách bên trong khuân cửa hay đo khoảng cách mép ngoài khuân cửa (giữa 2 mép tường trước khi đặt khuân cửa vào) thì đúng nhất ạ.
Chào cụ
- đo các loại cửa thì đo khoảng thông khí của cửa vì cửa là nơi nạp khí.
- kích thước đồ vật thì cụ đo phần diện tích sử dụng. Vd bàn thì đo rộng và cao mặt bàn. Giường đo rộng và cao giường

thanhprohn

Xe đạp
Chào cụ
- đo các loại cửa thì đo khoảng thông khí của cửa vì cửa là nơi nạp khí.
- kích thước đồ vật thì cụ đo phần diện tích sử dụng. Vd bàn thì đo rộng và cao mặt bàn. Giường đo rộng và cao giường
Em Cảm ơn Cụ nhiều.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Rút chân nhang, thay tro, vệ sinh bát hương đón lộc năm mới và các vấn đề cần lưu ý

huongdo03

Xe tăng
Chào cụ chủ thớt. Căn chung cư của em ra tết sẽ bắt đầu hoàn thiện, đến lúc đó cụ chủ cho em xin cái hẹn được ko ạ?
Có 1 vấn đề là nhà em sẽ ko có ban thờ, có sao ko cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng