[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Abram

Xe điện
Cụ hỏi tổng quan ko có ý nghĩa nếu mua nhà ở. Chỉ khi cụ làm dự án lớn, xây trung cư hay trung tâm thương ma thì mới quan tâm địa hình lớn
Nếu cụ mua nhà thì chj cân qtam gần đó có đền chua mồ mả j ko rồi chọn mua, còn cụ thể cát hung từng nhà thì phải xem mới biết, ngồi 1 chỗ thì ko phán được cụ ạ
Vâng cảm ơn cụ.

Hầu hết các điểm cụ chia sẻ trong píc này (ở Hn) em đều biết. Nên em mới hỏi cụ về khu Văn Phú ạ. Cụ thể địa hình trước khi làm khu đô thị có gì đặc biệt không, có mộ hay nghĩa trang chẳng hạn? Xét về tổng thể Chủ đầu tư có cẩn trọng trong quy hoạch về phong thuỷ không? Em băn khoăn vì em thấy khu này đã làm được tầm 10 năm nhưng đến giờ vẫn ít người ở? Nguyên nhân là gì, ngoài lý do như khoảng cách xa trung tâm?

Thêm nữa, cụ cho em hỏi chút:

1. Cụ nói nhiều đến Khí, vậy khí này được hiểu thế nào? Nó có chịu tác động bởi con người không? Con người có can thiệp được không (ngoài chuyện thay đổi kết cấu, bố trí trong nhà....theo phong thuỷ)? Kiểu như khi xác định được khí tốt em dùng quạt (công suất tuỳ ý em muốn) thổi cưỡng bức vào vị trí em muốn? Cần thiết em cho quạt chạy 24/24 giờ? Đại loại thế :D

2. Khi nào là khí âm, khi nào là khí dương? Nhận biết khí âm dương thế nào?

3. Cụ đề cao ngày giờ nhập trạch. Vậy đối với những ngôi nhà cổ, ngày nhập trạch cách đây hàng trăm năm, qua nhiều thế hệ ở; vậy những thế hệ ở hiện tại, ngày giờ nhập trạch ảnh hưởng như thế nào ạ?

4. Đối với nhà thờ họ, thường không dùng làm nơi ở, ngày nhập trạch tính thế nào, ảnh hưởng đến những thế hệ nào tính từ lúc hoàn thành ạ?

Lần nữa, cảm ơn cụ đã chia sẻ.

Có duyên tất sẽ gặp thôi cụ nhỉ :)

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Vâng cảm ơn cụ.

Hầu hết các điểm cụ chia sẻ trong píc này (ở Hn) em đều biết. Nên em mới hỏi cụ về khu Văn Phú ạ. Cụ thể địa hình trước khi làm khu đô thị có gì đặc biệt không, có mộ hay nghĩa trang chẳng hạn? Xét về tổng thể Chủ đầu tư có cẩn trọng trong quy hoạch về phong thuỷ không? Em băn khoăn vì em thấy khu này đã làm được tầm 10 năm nhưng đến giờ vẫn ít người ở? Nguyên nhân là gì, ngoài lý do như khoảng cách xa trung tâm?

Thêm nữa, cụ cho em hỏi chút:

1. Cụ nói nhiều đến Khí, vậy khí này được hiểu thế nào? Nó có chịu tác động bởi con người không? Con người có can thiệp được không (ngoài chuyện thay đổi kết cấu, bố trí trong nhà....theo phong thuỷ)? Kiểu như khi xác định được khí tốt em dùng quạt (công suất tuỳ ý em muốn) thổi cưỡng bức vào vị trí em muốn? Cần thiết em cho quạt chạy 24/24 giờ? Đại loại thế :D

2. Khi nào là khí âm, khi nào là khí dương? Nhận biết khí âm dương thế nào?

3. Cụ đề cao ngày giờ nhập trạch. Vậy đối với những ngôi nhà cổ, ngày nhập trạch cách đây hàng trăm năm, qua nhiều thế hệ ở; vậy những thế hệ ở hiện tại, ngày giờ nhập trạch ảnh hưởng như thế nào ạ?

4. Đối với nhà thờ họ, thường không dùng làm nơi ở, ngày nhập trạch tính thế nào, ảnh hưởng đến những thế hệ nào tính từ lúc hoàn thành ạ?

Lần nữa, cảm ơn cụ đã chia sẻ.

Có duyên tất sẽ gặp thôi cụ nhỉ :)
1. Câu hỏi này khi nào chủ đầu tư hỏi em sẽ trả lời vì mục đích xem phong thủy mỗi người khác nhau, không có thông tin đầy đủ về chủ đầu tư cũng ki trả lời được vì sao họ xây nên mà ko bán được nhà. Em vẫn xem và chọn nhà trong KDT văn phú và quả thật chọn được ngôi nhà tốt ko dễ. Kêt cả chủ đầu tư họ kinh doanh thua lỗ khi xây kdt nhưng ko có nghĩa là căn hộ họ xây lại xấu cho khách hàng. Tùy mỗi trường hơp có khác nhau. Phần kiến thức xem phong thủy quy hoạch để chủ đầu tư kd tốt khác với xem phong thủy tốt cho mỗi gia đình
2. Trong kdt ít người ở cũng vẫn có những khách hàng kd rất tốt, thực tế em đã từng xem
3.khí là j thì sẽ giải thích ở các khóa học tuy nhiên Khí có thể hiểu đơn giản là 1 dạng năng lượng tự nhiên gồm 3 thành phần: thiên khí là năng lượng của vũ trụ, địa khí là năng lượng của đất, nhân khí là năng lượng của mỗi người. Nên khi xét phong thủy cần quan tâm đủ 3 yếu tố thiên địa nhân. Trong phong thủy quan trọng các cửa nạp khí. Vị trí các cửa nạp khí quyêt định tính chất khí tác động đến từng vị trí và từng người khác nhau. 1 ngoi nhà kết cấu cố định nếu theo khoa học thì ko thể thay đổi tính chất khi nếu ko bố trí lại hay thay đổi vị trí. Tuy nhiên nhiều trường hợp chỉ cần thay đổi nhỏ như đổi phòng cho các thành viên, thay đổi hướng hay vị trí giường cũng làm thay đổi tính chất khí tác động đến từng người. Theo tâm linh còn một số cách khác thay đổi sử dụng trấn chú hay linh vật...
3. Mỗi phái khác nhau có cách định nghĩa tính chất khí khác nhau, âm dương khí cũng vậy. Quan trọng là khi ứng dụng vào từng mục đích cụ thể phương pháp nào ứng nghiệm tốt. Vd xem nhà thì theo phương pháp nào, xem mô theo phương pháp nào... cái này là kiến thức của mỗi người và mức độ học tập của mỗi người. Cụ ko học phong thủy thì ko phân biệt dc. Còn hiện tượng có âm khí thể hiện ở mấy điểm: nhà nhièu gái, thành viên nam trog gd ko găp may, dễ ốm bệnh, ngủ ko ngon dễ môg mị....
4. Em ko đề cao ngày giờ nhập trạch. Ngày giờ nhập trạch theo em chỉ tác đôg mạnh trong vòng 1 hoặc 2 năm sau khi ở, quan trọng là bố trí thiết kế nhà đó có tốt ko, với nhà ở thì tọa hướng nhà cần phù hợp địa hình, thiết kế bên trong cần phù hợp với tọa hướng để nạp được cát khí. Với mộ, nhat thờ... thì tọa hướng cần phù hợp điak hình. Ngày giờ nhập trạch chỉ qtrog trong 1,2 năm đầu sau khi ở còn ở lâu thì ko cần qtam ngày giờ nhâp trạch
5. Nếu ban mua 1 nhà cũ hay thừ kế 1 nhà cũ và nhập trạch vào ở thì Dù nhà cũ nhưng nếu người mới ở và thời điểm nhập trạch khác nhau thì cát hung sẽ khác nhau. Ở đây thời điểm nhập trạch tính là yếu tố thiên, người ở khác nhau là nhân. Thiên thay đổi nhân thay đổi nên quan hệ thiên địa nhân cũng thay đổi làm cát hung căn nhà cũ đó thay đổi. Vì vậy khi xem 1 căn nhà thì cần quan tâm đến người nào ở, thời gian vào ở, tọa hướng nạp khí chính xác, và cấu trúc nhà ở
6. Nhà thờ cát hung được cho là tính từ lúc bắt đầu thờ. Thường ảnh hưởng đến con cháu người được thờ (3 đời) tuy nhiên mức độ ứng nghiệm mạnh thường chỉ ở đời tiếp theo là mạnh nhất, nhà thờ mức độ yếu hơn rất nhiều mộ phần. Tính toán ngày nhập trạch căn cứ vào tọa hướng, ngưòi chủ trì xây dưng, người được thờ tương tự như mộ
7. Thường mọi người xem phong thủy chỉ qtam đến nhà cát hag hung, hoặc bố trí như thế nào mà ko quan tâm thầy phong thủy dùng kiến thức j để luận đoán, cũng ko cần hiểu ng ta xem phong thủy thế nào. Với em thì khác, em xem cho ai đều sẽ giải thích cho khách hàng hiểu cách xem, cát hung theo các phái để cho khách hàng dù ko hiểu hết nhưng cũng thấy được lý do tại sao lại làm như vậy

Chỉnh sửa cuối:

ropa86

Xe máy
Kính chào bác Thienminhfs, bác có thể inbox em số điện thoại bác được không để em alo nhờ bác xem giúp ạ, xin cảm ơn bác.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Hi các cụ. Em vừa công tác SG về thấy có 2 niềm vui nho nhỏ
1. Vào diễn đàn thấy chuyên mục và topic dc mở lại
2. Làm phong thủy cho 1 gia đình Việt kiều ở canada sau khj làm một thời gian thấy mọi việc tốt đep hơn ( GĐ có con trai bi tự kỷ), con trai lớn tìm dc phương thuốc, có bầu bé nhỏ...
Em đăng lại

""Chào bạn,
Sorry mình trả lời muộn. Trước tiên mình xin cám ơn bạn đã tư vấn cho mình. Vợ chồng mình đã sơn màu lại cho các con và bây giờ mình đang chờ sinh.

Nói về con lớn, bé cũng có tiến triển tốt sau khi tiêm tế bào gốc ở Mexico. Vợ chồng mình cũng hi vọng bé sẽ càng ngày càng tốt hơn để năm sau còn đi tiếp.

Bé thứ ,2 thì vẫn năng động nghịch ngợm nhưng mình nghĩ coi như là sự đến bù cho bé lớn.

Bé thứ 3 sẽ sanh thường, bao giờ mình sanh mình sẽ nhờ bạn chọn hộ cho bé 1 cái tên thật tốt cho cuộc đời của bé được bình an.

Cám ơn bạn nhiều. Mình du định năm 2020 2 vợ chồng sẽ về VN. Nếu bạn ko ngại thì vợ chồng mình sẽ đến thăm gia đình bạn.""

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Các cụ cho em hỏi em mua nhà có cầu thang tầng 1 ở cuối, từ tầng 2 lại đưa vào giữa kiểu cầu thang chứ U! Kiểu cầu thang này có ảnh hưởng gì ko ạ? Và em định đập cầu thang tầng 1 đưa vào giữa nhà dạng chữ L để đánh oto vào thì có sao ko ạ?
Chào cụ
Hình dạng cầu thang không quyết định cát hung mà vị trí đặt của nó mới quyết định cát hung vì cầu thang là nơi dẫn khí lên các tầng. Có 2 các đánh giá cát hung cầu thang
1. Vị trí của nó so với toàn bộ nhà ( đại thái cực)
2. Vị trí của nó so với phòng ngủ, đây là cách tính toán theo đường dẫn khí

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cơn mưa bất chợt khi tác nghiệp
Mưa tuy gây nhiều rắc rối nhưng lại rất có ý nghĩa trong phong thủy
+ Dương trạch: có thể dễ dàng thấy đươc chiều của thủy pháp khu vực ở các con đường, các dòng sông, con kênh cạn
+ Âm trạch: điều này càng có ý nghĩa khi xem xét địa hình ở nơi bằng phẳng tìm kim long định tọa hướng

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Long mạch đây chứ đâu. Chỉ cần thế này thôi là làm mộ tốt rồi

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Khách sạn phong cách cổ đẹp nhưng vắng khách

Khách sạn đẹp theo phong cách cổ nằm cách 1 dãy nhà thì ra đên biển. Đúng ra khách sạn đẹp nấu ăn được sẽ đông khách nhưng thực tế thì rất vắng. Ks tọa thân hướng dần, cửa chính vào ở cung khảm, nạp hung khí phá tài, bàn tiếp tân bố trí nhìn thẳng cửa chính hướng hung khí ngũ hoàng...cách bố trí không phù hợp khiến khách sạn nạp toàn hung khí không lợi cho phát triển tài vận.
Cách đó ko xa là quán hát, cùng tọa hướng nhưng cách thiết kế hệ cửa và tiếp tân nạp được cát khí. Thực tế ở đây lượng khách đoàn khá đông..

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Mưa gió lọ mọ đi chọn nhà ở KĐT Starlake có một số lưu ý
1. Thiết kế phong thủy của cả khu, hay của mỗi tòa nhà phục vụ mục đích của chủ đầu tư, người ở từng căn hộ cần xem riêng chứ không tính toán theo chủ tọa hướng như chủ đầu tư ghi trên giấy
2. Từ ban công chung cư nhìn thấy nghĩa trang thì nghĩa trang sẽ ảnh hưởng đến cát hung của căn hộ mình ở, nếu cửa nạp âm khí thì dễ ứng hung. Khoảng cách càng gần nghĩa trang thì âm khí càng nặng, sau này nghĩa trang được di dời thì đỡ hơn
3. Xem chung cư độ số đo tại từng căn hộ lệch với độ số la bàn đo ở đưới tầng 1, các cụ lưu ý khi tính toán phong thủy

Hình ảnh khu đô thị khá đẹp
http://hanoi-starlake.vn/

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Mặt tiền cong: ko phải ai cũng bít xác định hướng hay thiết kế phong thủy nhất là các công trình lớn

corolla antils

Xe buýt
Biệt thự ở Sài Gòn:Lỗi thiết kế - nhà nạp quá nhiều âm khí

Đây là một trường hợp phong thủy ở TPHCM chủ nhà có mời thầy phong thủy tư vấn, sau khi ở thấy không may mắn nên mới tôi lại xem. Ở nhà này gặp khá nhiều điểm thú vị về phong thủy khi xem kết hợp các phái với nhau

1. Nhà tọa vượng sơn vượng hướng theo phi tinh nhưng lại không cát, đây là trường hợp chứng minh không phải cứ hướng tốt là sẽ tốt. Cách thiết kế của ngôi nhà không nạp được dương khí mà lại nạp toàn âm khí, từ cửa chính, cửa phụ, cửa gara, lên đến các phòng

2. Khí nạp vào là sinh khí cửu tử (9) tuy nhiên lại là âm khí, bình thường dây là cát khí lợi cho tiền bạc, tuy nhiên lại gặp không vong theo đại quái nên nhà tích tụ nhiều âm khí và ảnh hưởng xấu đến người. Âm khí nhiều không có lợi cho người nam trong gia đình (ông ở mệnh tinh 9 ngủ không ngon, mơ linh tinh, bị bóng đè mặc dù mới ở không lâu, người bố không may mắn, nhà vừa mới làm xong có người mất

3. Thiết kế các vị trí quan trọng trong nhà gồm: cửa chính, các phòng, wc, bàn thờ thì chỉ có bếp và bàn thờ khá tốt, xem gần 40 vị trí trong nhà thì có đến hơn 1 nửa xấu

4. Cách bố trí tiểu cảnh, cách kích hoạt phong thủy không đúng, thiết kế rất đẹp về cảnh quan nhưng lại hung về phong thủy, thiết kế sai dẫn đến khí xấu bị kích hoạt mạnh hơn
Với một căn hộ xây mới, hoặc xây thô rồi thiết kế bố trí lại, nếu biết làm hợp lý sẽ vừa đạt mỹ quan, vừa đạt hiệu quả phong thủy cải vận
Chưa nói về phong thuỷ tốt hay chưa nhưng nhìn vào bố cục quy hoạch mặt bằng khu đất rộng mà thiết kế lãng phí, tham diện tích xây dựng nhưng bố cục công năng phòng khách, bếp hay giải trí chưa đẹp,...mọi thứ như nhồi vào một mặt bằng sao cho có chứ chưa nghĩ sao cho thật hợp lý. Ví như phòng giải trí sao không cho về phía sát hồ nước? Đẹp và thoáng hơn nhiều...phòng khách thì khiên cưỡng đơn giản với khu cầu thang thiết kế kiểu cho nhà PHỐ chứ không phải cho nhà vườn...khu vệ sinh thì đẩy ra ngoài trời, vậy khi mưa gió thì mang ô đi theo...Trong thiết kế công trình thì công năng sử dụng, tính tiện nghi thoáng đãng là quan trọng nhất...mọi thứ có tốt, có hợp lý thì làm phong thuỷ mới hiệu quả, mà thực tế mọi thứ hợp lý về công năng sử dụng rồi thì cũng chẳng cần phong thuỷ làm gì. Theo quan điểm làm nghề của mình mọi thì phải làm tốt thiết kế công năng, tính toán ánh sáng tự nhiên, cửa đi, cửa sổ, vách sao cho đón tối đa sánh sáng, gió tự nhiên thì tự khắc phong thuỷ ngôi nhà sẽ tốt...Vậy thôi, vài lời chủ quan khi rảnh rỗi...

lalalan

Xe đạp
Bác cho em hỏi: Em sinh 1971, vợ 1978, hướng đất Tây Bắc, dự định hoàn thiện nhà năm 2020 thì có tốt không ạ?

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Bác cho em hỏi: Em sinh 1971, vợ 1978, hướng đất Tây Bắc, dự định hoàn thiện nhà năm 2020 thì có tốt không ạ?
Chào bác
1. Năm 2020 canh tý xung tuổi vợ bác, năm tuế phá thường là năm xấu với vợ, nếu phong thủy nhà ko tốt thì chị cũng là người dễ bị ảnh hưởng
2. Bác chọn đất hươngd tây chắc bác nghĩ hợp mệnh 2 vợ chồng bác nhưng như vậy chưa đủ để có phong thủy tốt. Môn bát trạch chỉ là môn tham khảo. Em tây tứ mệnh nhưng em cũng ko chọn hướng tây để mua nhà vì rất nóng
3. Để có một ngôi nhà tốt theo phong thủy thì cần thiết kế tốt và chọn ngày giờ tốt chứ ko hẳn chọn năm xây

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Mảnh đất siêu dài trên phố lý thái tổ. Nếu theo cách phân cung hình bánh thì ko thể xem hay thiết kế phong thủy, đây là một trường hợp thực tế mà nếu chỉ đọc sách ở việt nam thì ko thể luận cát hung.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Mấy thằng phong thủy nửa mùa chấp làm gì cho đau đầu, Mệnh Tốt, Vận đến thì chỗ nào cụ ở, cụ kd thì phong thủy đều sẽ tốt cả
Vận mệnh là phần thiên thời chiếm 1/3. Phong thủy là địa lợi 1/3, còn lại là nhân hòa. Thiên thời nếu biết xem mệnh sẽ biết thời cơ. Bố trí phong thủy là điều chỉnh địa lợi đạt hiệu quả tốt nhất còn lại là nhân hòa là yếu tố quyết định. Cụ có vẻ coi trọng thiên thời quá rồi

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vận mệnh là phần thiên thời chiếm 1/3. Phong thủy là địa lợi 1/3, còn lại là nhân hòa. Thiên thời nếu biết xem mệnh sẽ biết thời cơ. Bố trí phong thủy là điều chỉnh địa lợi đạt hiệu quả tốt nhất còn lại là nhân hòa là yếu tố quyết định. Cụ có vẻ coi trọng thiên thời quá rồi
ĐÚng cụ ạ, khi chân Mệnh kém, hoặc đến Vận xấu thì phong thủy cũng không cản được các chuyện không tốt, không ổn đến với mình nên Phong Thủy em đặt ở phần sau cùng. Mệnh và Vận nó gắn chặt với Nhân Quả mà con người trong cuộc sống của mình làm lên chứ ko hoàn toàn là ở Phong Thủy, phong thủy chỉ là phần bổ trợ thôi ạ

thaisonxx7

Xe hơi
ĐÚng cụ ạ, khi chân Mệnh kém, hoặc đến Vận xấu thì phong thủy cũng không cản được các chuyện không tốt, không ổn đến với mình nên Phong Thủy em đặt ở phần sau cùng. Mệnh và Vận nó gắn chặt với Nhân Quả mà con người trong cuộc sống của mình làm lên chứ ko hoàn toàn là ở Phong Thủy, phong thủy chỉ là phần bổ trợ thôi ạ
Chẳng ai đầu tư phong thủy bằng các quan, thậm chí nhiều quan còn mời cả thầy tàu, thầy đài về làm phong thủy, nhưng các quan đều vào lò hết. Vậy phong thủy nó ở vị trí nào?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Chẳng ai đầu tư phong thủy bằng các quan, thậm chí nhiều quan còn mời cả thầy tàu, thầy đài về làm phong thủy, nhưng các quan đều vào lò hết. Vậy phong thủy nó ở vị trí nào?
Có ông anh là TGĐ của 1 NH lớn trước khi bị bắt 1 năm bắt đầu bị cơ quan điều tra triệu tập thì mời cả chục thầy từ cúng bái, tử vi, tướng số, phong thủy, thầy chùa... đến tham vấn, trấn yểm, lễ lạt ( toàn thầy làm cho các vị cực cực to nhé) và thầy nào cũng chắc như đinh đóng cột là không sao cả. Nhưng 1 năm sau vẫn bị bắt giam và bị xử tù như thường. Vận hạn đến, chân Mệnh chỉ đến đó mà vẫn tham vọng, vẫn cố tình làm sai ( do Nhân) thì phải chấp nhận không thầy nào có thể chống lại được quy luật, tránh kiểu này thì phải trả kiểu khác, vũ trụ vốn cân bằng và công bằng

Trạng thái
Thớt đang đóng