[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Phong thủy là một môn khó học. Tìm nhược điểm thì dễ, để tìm cách hoá giải thì rất khó. Muốn giải phải có tiền, mất tiền khó mấy cũng giải được. Người giải gọi là thầy, thầy giỏi kiếm tiền giỏi.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Các cụ ơi e tham gia lâu rồi nhưng mới lập nick dc vài ngày, có chuyện muốn thỉnh giáo các cụ, chuyện là e nhắm dc miếng đất ok lắm 70tr/m2 ngõ cụt 6m2 oto tránh nhau, cách đường lớn (đại lộ 100m 6 làn) khoảng 50m thôi. Nhưng xem kỹ thì cách cái ngõ này khoảng 2 dãy nhà là 1 ngôi chùa đất khá to. E ước chừng khoảng cách 20-25m từ bức tường chùa đến đất em thích. Các bác thấy mua ổn ko ạ, ở có sợ như ng ta hay nói phải kiêng bán kính 500m ko? Mà bán lại có bị ép giá ko ạ. Em cám ơn và chúc mừng năm mới các cụ.
Chào cụ
- Chùa là nơi nhiều âm khí, vì vậy nhà gần chùa thường không cát lợi nhât là cho thành viên nam trong gia đinh
- Đất nhà cụ cách 25m thì cũng là gần rồi, thường xa 50m trở ra thì không sao
- nhà gần chùa xấu khi từ cửa nhà, cửa sổ nhìn tháy chùa, nhưng không hẳn lúc nào cũng xấu, nếu miếng đất gần chùa cụ thiết kế mà các cửa nạp dương khí thì không sợ, còn thiết kế mà không may nạp âm khí lại khắc thành viên nào đó trong gia đình thì trường hợp này rất xấu

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Phong thủy là một môn khó học. Tìm nhược điểm thì dễ, để tìm cách hoá giải thì rất khó. Muốn giải phải có tiền, mất tiền khó mấy cũng giải được. Người giải gọi là thầy, thầy giỏi kiếm tiền giỏi.
chào cụ
- tìm nhược điểm không dễ như cụ tưởng, phải biết được nhược điểm đó có tự hóa giải không, có tác động đến ai trong gia đình không, vd nhà đường dâm đôi khi chưa chắc đã xấu và cũng chưa chắc cần giải
- nhiều trường hợp có tiền cũng không hóa giải được, ở VN coi phong thủy là tâm linh nên đôi khi mất rất nhiều tiền để giải tâm linh, cụ để ý sẽ thấy nhiều người xem không tính phí thường bắt hóa giải nhiều và phí hóa giải rất cao, hóa giải đôi khi chỉ cần điều chỉnh là đủ

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Theo em : Lập hướng có nhiều thuyết, tùy theo Ngoại loan đầu và Nội Loan Đầu gắn với mưu cầu của NHÂN để tính cụ ạ. Em thấy quan điểm LẤY DƯƠNG LẬP HƯỚNG khá tốt - Phân tách ra được âm dương tùy theo địa cuộc nhân cuộc để hài hòa SINH KHÍ LÀNH . Ko có gì tốt hoàn toàn, và không có gì xấu vì VẬT VÀ NGƯỜI đều là VÔ THƯỜNG, chẳn qua là do ta vô minh chưa biết nhìn và sắp xếp để mọi sự trở nên AN HÒA

Quan trọng nhất vẫn là định vị đúng PHƯƠNG VỊ, KHÔNG GIAN, THỜI GIAN, NHÂN MỆNH gắn với MƯU CẦU hài hòa thì sẽ ĐẮC PHÁP phải ko Cụ? Trục này chuẩn thì các PHÁP sẽ chuẩn, Pháp đo định vị để phân kim lập hướng thì nhiều, Lòng đất thì biến động liên tục, hôm nay độ này sau có khi đã nhảy sang độ khác rùi. Em vẫn chưa tự tin để định vị Tọa Hướng 3 đến 5 độ cụ ạ :( Dụng tâm linh thì em thấy có gì đó gọi là NHÂN DUYÊN thấy vướng vướng trong việc này,

Cụ chia sẻ kinh nghiệm về Phân kim lập hướng nhé, Cảm ơn cụ
cái này em sẽ chia sẻ trong các khóa học của em

KaT87

Xe đạp
Vâng e cám ơn cụ thienminh. Nghe cụ nói vậy chắc e cũng phải bỏ mặc dù vô cùng tiếc vì vị trí đất quá đẹp quá tiềm năng cho cả ở lẫn đầu tư. Chắc e sẽ buồn nốt mấy ngày Tết, ra Tết đi kiếm miếng khác vậy hic hic

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Vâng e cám ơn cụ thienminh. Nghe cụ nói vậy chắc e cũng phải bỏ mặc dù vô cùng tiếc vì vị trí đất quá đẹp quá tiềm năng cho cả ở lẫn đầu tư. Chắc e sẽ buồn nốt mấy ngày Tết, ra Tết đi kiếm miếng khác vậy hic hic
Để đánh giá cát hung và các phương án thiết kế thì cần qua khảo sát khu đất đó, ngồi bàn phím thì ko đánh giá chính xác cụ ạ

manhcsic

Xe Cứu Trợ
chào cụ
- tìm nhược điểm không dễ như cụ tưởng, phải biết được nhược điểm đó có tự hóa giải không, có tác động đến ai trong gia đình không, vd nhà đường dâm đôi khi chưa chắc đã xấu và cũng chưa chắc cần giải
- nhiều trường hợp có tiền cũng không hóa giải được, ở VN coi phong thủy là tâm linh nên đôi khi mất rất nhiều tiền để giải tâm linh, cụ để ý sẽ thấy nhiều người xem không tính phí thường bắt hóa giải nhiều và phí hóa giải rất cao, hóa giải đôi khi chỉ cần điều chỉnh là đủ
Khó quá thì ra NN, KS đỡ phải hoá giải, có tiền không hoá giải đc, bỏ tiền xây cái nhà hình tròn, phòng ngủ hình tròn, gường hình tròn ... Chả phạm gì.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Sắp đến ngày vía thần tài em trích đăng sự tích vía thần tài ở Trung Quốc để thấy sự khác biệt với Việt Nam

Ngày vía Thần Tài xuất phát từ đâu?

Theo truyền thuyết dân gian, Thần Tài là vị thần tiên sống trên trời chuyên cai quản tiền bạc, tài lộc. Trong một lần uống rượu say xuống hạ giới chơi đã đến nhà người phàm trần xin ăn. Thần tài xin ăn ở nhà nào thì nhà đó trở nên giàu có. Đến ngày mùng 10 tháng Giêng (Âm lịch), Thần trở về trời.

Để tưởng nhớ Thần Tài, người dân chọn ngày này để thờ cúng Thần Tài và cầu may mắn, phát đạt. Trong ngày vía Thần Tài, theo phong tục, người dân Việt Nam đi mua vàng để cầu tiền tài.

Tập tục này được tin là có nguồn gốc từ Trung Quốc.

Thần Tài là ai?
Vị thần Caishen (Thần Tài) theo tín ngưỡng của người Trung Quốc là Triệu Công Minh.

Truyền thuyết kể rằng thời nhà Minh, khi Triệu Công Minh sử dụng phép thuật để khiến triều đại nhà Thương sụp đổ (thế kỉ 12 trước Công nguyên), Khương Tử Nha - một công thần nhà Chu - đã làm hình nộm rơm và bùa chú khiến ông lâm bệnh và qua đời.

Tuy nhiên, khi đến chùa Yuan Shi, Khương Tử Nha đã bị khiển trách vì đã gây ra cái chết cho người tài - đức, vì vậy Triệu Công Minh từ đó được phong thánh và trở thành Thần Tài, theo Britannica. Người dân sau đó, dùng ngày sinh của Triệu Công Minh, ngày 5 tháng Giêng, để thờ cúng và đón tài lộc.

Một truyền thuyết khác nói rằng ông là một người dân ở núi Võ Đang, Trung Quốc. Ngày ngày, ông xách giỏ đi khắp nơi xin quần áo cũ để mặc và xin cơm canh thừa để ăn.

Dù nghèo nhưng ông vẫn nuôi một con chó đen già và một con vịt lông vằn không đẻ trứng.

Gần đó có một ông phú hộ là Tiền Viên Ngoại, xa xỉ và bất nhân, cơm ăn không hết thì đem đổ xuống cống, áo mặc cũ rồi thì bỏ vào đống rác. Ông lão họ Triệu thấy vậy mới lượm gom hết các quần áo cũ đem phân phát cho những người nghèo, lấy cơm canh thừa ấy về nuôi chó và vịt.

Bỗng một hôm, con vịt đẻ ra 10 quả trứng vàng, còn con chó già thì khạc ra 10 thỏi bạc. Từ đó thành lệ, mỗi ngày vịt và chó đều đẻ và khạc ra vàng bạc cho ông.

Triệu Công Minh trở nên rất giàu có, trong lúc Tiền Viên Ngoại thì càng lúc càng nghèo. Một thời gian sau, Tiền Viên Ngoại phải đi ăn xin, khi gặp lại Triệu Công Minh, lão Viên cảm thấy rất xấu hổ nhưng ông Triệu thông cảm, giúp cho lão Viên một số tiền kha khá, đủ làm vốn liếng làm ăn.

Tuy nhiên, vì đã quen sống sung sướng không phải lao động, chẳng làm ăn đươc gì, chẳng mấy chốc Tiền Viên Ngoại đã hết sạch cả vốn liếng. Lão Viên lại sinh ác tâm, thấy ông Triệu giàu như vậy bèn tính giết ông để chiếm đoạt tài sản.

Lão Viên thừa lúc vắng vẻ, lén đốt nhà của Triệu Công Minh cháy thành tro, nhưng ông Triệu không chết, con vịt biến thành chim phụng bay vút lên trời, con chó già biến thành con cọp đen xông ra cắn chết lão Viên, tất cả vàng bạc của ông Triệu đều hóa thành đá, và Triệu Công Minh biến thành thần tài.

Từ đó, dân chúng lập miếu thờ Triệu Công Minh gọi là miếu thần tài.

Cách đón ngày Thần Tài của người Trung Quốc có gì đặc biệt?
Không giống người dân Việt Nam, Trung Quốc có cách đón ngày Thần Tài hoàn toàn khác biệt. Theo truyền thống, người dân Trung Quốc sẽ thắp hương tại chùa và đốt pháo vào đêm ngày mùng 4 Tết để đón thần tài.

Mặc dù vậy, vì việc đốt và bắn pháo hoa gây ô nhiễm không khí nên hoạt động này đã bị cầm kể từ năm 2016.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Lưu ý cho các bác mua vàng ngày vía thần tài

1. Ở TQ họ không mua vàng mà ra chùa lễ hoặc làm lễ ở bàn thờ thần tài, đây là điểm khác VN
2. Theo phong thủy mua vàng không làm người ta may mắn hơn, tuy nhiên đây cũng là 1 quan niệm tâm linh, nếu bạn cảm thấy làm vậy sẽ vui vẻ may mắn thì cứ làm thôi
3. Với ngày lễ thần tài nên mua 1 lễ nhỏ làm lễ ở bàn thờ thần tài, ra chùa cầu may... sẽ có ý nghĩa hơn bon chen mua vàng
4. Xét theo mệnh lý, nếu mua vàng mà đeo ở người (trang sức ngũ hành kim) thì không phải lúc nào cũng tốt, nhất là các cụ sinh vào mùa thu hoặc các tháng thổ vượng có khi lại mang lại xui xẻo đó

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Phong thủy đầu năm: Cuối tuần từ ngày 22.02 công tác Sài Gòn

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Hôm trước gặp một trường hợp trấn nhà chưa ở, tuy nhiên với những nhà chưa ở thì không cần thiết phải hóa giải vì nhà thiếu nhân khí. Kể cả nếu nhà đó có thực sự xấu cũng ko ảnh hưởng đến chủ đã mua nhà đó.

Trá Hình

Xe hơi
Nhà gần nghĩa trang thì có ảnh hưởng gì đến vận mệnh, phong thuỷ ko cụ?

KhanhHuy1988

Xe đạp
Chào bác Thienminhfs. Có căn hộ này em ưng nhưng theo như em tra hướng thì cửa chính căn hộ Tây Bắc không hợp vợ chồng em (chồng 1987, vợ 1988). Hướng sảnh toà nhà là Đông Nam. Bác xem giúp em căn hộ này có xấu đối với vợ chồng em không và nếu mua thì có cách hoá giải không ạ? Em cảm ơn bác.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Nhà gần nghĩa trang thì có ảnh hưởng gì đến vận mệnh, phong thuỷ ko cụ?
Chào cụ
Nếu từ nhà cụ, đặc biệt nếu đứng từ cửa chính mà nhìn thấy nghĩa trang coi là hung vì dễ dẫn âm khí vào nhà. Nếu cửa nhà cụ mà nạp dương khí và cát khí thì bới hung ngược lại nếu nạp âm khí thì dễ ảnh hưởng xấu đến nam trong gia đình.

hdlovems

Xe tải
Chào cụ Thiên Minh. Nhờ cụ tư vấn giúp, vc em tìm mua nhà đất, có 1 căn rất ưng nhưng hướng lại là 32 độ Đông Bắc. Em tuổi Tân Dậu. Như vậy sơ bộ là không hợp hướng đúng không cụ? Có cách nào hóa giải không cụ?
Em cảm ơn cụ trước.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Chào bác Thienminhfs. Có căn hộ này em ưng nhưng theo như em tra hướng thì cửa chính căn hộ Tây Bắc không hợp vợ chồng em (chồng 1987, vợ 1988). Hướng sảnh toà nhà là Đông Nam. Bác xem giúp em căn hộ này có xấu đối với vợ chồng em không và nếu mua thì có cách hoá giải không ạ? Em cảm ơn bác.

Chào cụ
1. Cụ đang xem theo bát trạch. Theo bát trạch cửa chính ở tây tứ, mệnh đôg tứ là hung với cụ. Tuy nhiên nếu ở phòng cửa đôg tứ sẽ hóa giải môt phần
2. Xem theo bát trạch cũng chỉ tham khảo, để đoán định chính xác cần xem theo kiến thức cao hơn
3. Với chung cư băt buộc phải qua tận nơi khảo sát mơi xem được
4. Với chung cư nếu muốn chọn căn hộ tốt phải xem từng căn, còn nếu ko thì cứ mua rồi sau này về điều chỉnh sau

KhanhHuy1988

Xe đạp
Chào cụ
1. Cụ đang xem theo bát trạch. Theo bát trạch cửa chính ở tây tứ, mệnh đôg tứ là hung với cụ. Tuy nhiên nếu ở phòng cửa đôg tứ sẽ hóa giải môt phần
2. Xem theo bát trạch cũng chỉ tham khảo, để đoán định chính xác cần xem theo kiến thức cao hơn
3. Với chung cư băt buộc phải qua tận nơi khảo sát mơi xem được
4. Với chung cư nếu muốn chọn căn hộ tốt phải xem từng căn, còn nếu ko thì cứ mua rồi sau này về điều chỉnh sau
Cảm ơn bác. Căn này phòng nào cũng Tây Tứ cơ ạ. Vậy căn nào cũng có cách hoá giải hay sao ạ? Kê bàn thờ và bếp có giúp hoá giải nhiều không ạ?

Với bác cho em hỏi thêm như căn này có gọi là khuyết góc không?

Em có đọc được thông tin nhà hình chữ L rất xấu, trong khi chung cư rất nhiều chỗ xây hình chữ L.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Chào cụ Thiên Minh. Nhờ cụ tư vấn giúp, vc em tìm mua nhà đất, có 1 căn rất ưng nhưng hướng lại là 32 độ Đông Bắc. Em tuổi Tân Dậu. Như vậy sơ bộ là không hợp hướng đúng không cụ? Có cách nào hóa giải không cụ?
Em cảm ơn cụ trước.
Cụ đang xem theo bát trạch.trường hợp này nếu cụ mua mảnh đất ko hợp tuổi vẫn có cách hóa giải, hóa giải đơn giản có thể bằng cách thiêt kế cho phù hợp ngoài ra còn có cách giải đặc biệt khác
Xem theo bát trạch cũng chỉ tham khảo. Khi thiết kế sẽ dùng kiến thức cao hơn để phân tính cát hung để có phương án tốt nhất

codohoalu

Xe hơi
Chào bác, em thuộc Đông tứ mệnh, đinh mua 1 trong 2 căn cc này bác xem giúp đc ko ạ. Với căn này em chưa biết đặt ban thờ thế nào ạ

hdlovems

Xe tải
Cụ đang xem theo bát trạch.trường hợp này nếu cụ mua mảnh đất ko hợp tuổi vẫn có cách hóa giải, hóa giải đơn giản có thể bằng cách thiêt kế cho phù hợp ngoài ra còn có cách giải đặc biệt khác
Xem theo bát trạch cũng chỉ tham khảo. Khi thiết kế sẽ dùng kiến thức cao hơn để phân tính cát hung để có phương án tốt nhất
Em cảm ơn cụ. Nhà em 2 vc đều Tân dậu 81, vậy chọn nhà đất hướng nào là tốt nhất ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng