[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

baogiomuaduocxe

Xe điện
Thấy cụ chủ nhắc nhiều đến bát tự, cụ có thể giúp em tìm dụng thần của trường hợp này được ko ạ?
Nam: giáp thìn/ kỷ tỵ/ bính dần/ tân mão. Sinh năm 1964 cụ nhé

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Bác thienminhfs cho em hỏi. Chồng em sinh năm 1983, mua đất hướng Tây Nam, toạ Sửu hướng Mùi có được không bác? Cửa chính cũng hướng TN luôn. Mua xong chắc vài năm nữa chúng em mới xây, lúc đó cũng vào vận 9 rồi. Bác xem nếu theo Huyền Không thì hướng này có tốt trong vận 9 ko ạ?
chào bạn
nhà hướng tốt theo huyền không hay ko cũng không quan trọng. Quan trọng là khi xây bạn thiết kế tốt nhà theo hướng có sẵn để nạp được cát khí. Lúc nào làm thiết kế bạn hỏi. Hỏi bây giờ ko có ý nghĩa lắm

royal12

Xe tải
cụ Thienminhfs cho cháu hỏi, nhà cháu định xây nhà nhưng lại có cái đường xóm đâm giữa lưng (tường hậu) thì có vấn đề gì không ạ, nếu bị thì mong cụ chỉ cho cháu phép hóa giải với ạ, cháu đội ơn cụ

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Thấy cụ chủ nhắc nhiều đến bát tự, cụ có thể giúp em tìm dụng thần của trường hợp này được ko ạ?
Nam: giáp thìn/ kỷ tỵ/ bính dần/ tân mão. Sinh năm 1964 cụ nhé
chào cụ. bính hỏa tháng hỏa vượng. tứ trụ môck hỏa quá vượng. hỉ dụng thần thổ kim

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
cụ Thienminhfs cho cháu hỏi, nhà cháu định xây nhà nhưng lại có cái đường xóm đâm giữa lưng (tường hậu) thì có vấn đề gì không ạ, nếu bị thì mong cụ chỉ cho cháu phép hóa giải với ạ, cháu đội ơn cụ
chào cụ
ngõ đâm coi là 1 sát khí. tuy nhiên nếu ko có cửa thì cũng ko quá xấu. cụ thiết kế ko có cửa hậu là ok. còn hóa giải thì phải có chuyên môn cơ. hướng dẫn cungc ko được. nếu đất rộng cụ để sân sau nhỏ là ok. trường hợp xấu nhất là ngõ đâm vào giữa lưng nhà

mebongtl

Đi bộ
chào bạn
nhà hướng tốt theo huyền không hay ko cũng không quan trọng. Quan trọng là khi xây bạn thiết kế tốt nhà theo hướng có sẵn để nạp được cát khí. Lúc nào làm thiết kế bạn hỏi. Hỏi bây giờ ko có ý nghĩa lắm
Vâng, em cám ơn ạ. Cho phép em inbox xin sđt của bác, lúc nào xây nhà em mời bác tư vấn cho em ah.
Có cái này về lý thuyết em ko hiểu lắm. Ví dụ ngôi nhà toạ Tỵ hướng Hợi, chiều ngang 7m chẳng hạn. E tưởng toàn bộ 7m ấy đều thuộc cung Hợi chứ nhỉ, nhưng nhìn theo sơ đồ phong thuỷ thì từ 1m-4m lại thuộc cung Hợi, 4m-7m lại thuộc cung Nhâm, thậm chí 2 bên có thể lấn sang cung Càn hoặc cung Tý nữa. Chẳng lẽ chiều dài ngôi nhà quyết định nhà nằm trên các cung nào hay sao bác? làm sao biết được chiều dài bao nhiêu thì sang cung khác ạ?

Mr Fun

Xe hơi
Nhà cháu gọi 4 thầy mỗi thầy cho một hướng bàn thờ, chả biết đâu mà lần.
Đặc biệt nhất là có ông anh dẫn ông thầy tên Cửi ở dốc Vĩnh Phúc đến mang đá các loại rồi yêu cầu để ở một số chỗ trong nhà, yêu cầu đặt bàn thờ ở đúng vị trí cửa số và phải bịt cái cửa sổ đó lại cháu bẩu nhà đang bí bịt lại thì cháu không làm. Cháu cũng không hiểu đá và sỏi được truyền năng lượng vào rồi đặt trong nhà có đúng không nữa. Có cụ nào rành vụ này giải thích giúp cháu phát.

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Nhà cháu gọi 4 thầy mỗi thầy cho một hướng bàn thờ, chả biết đâu mà lần.
Đặc biệt nhất là có ông anh dẫn ông thầy tên Cửi ở dốc Vĩnh Phúc đến mang đá các loại rồi yêu cầu để ở một số chỗ trong nhà, yêu cầu đặt bàn thờ ở đúng vị trí cửa số và phải bịt cái cửa sổ đó lại cháu bẩu nhà đang bí bịt lại thì cháu không làm. Cháu cũng không hiểu đá và sỏi được truyền năng lượng vào rồi đặt trong nhà có đúng không nữa. Có cụ nào rành vụ này giải thích giúp cháu phát.
chào bạn
1. vậy phải hỏi tại sao bạn xem phong thủy lại xem mỗi bàn thờ? phong thủy ở vn thường chỉ quan tâm mỗi bàn thờ vì họ chưa hiểu đúng phong thủy. bàn thờ chỉ là một vị trí tâm linh mà phong thủy chính gốc không phải tâm linh.
2. Đá phong thủy là đá mang năng lượng tuy nhiên phong thủy cổ ko dùng hoặc chỉ dùng trong 1 số trường hợp. trong phong thủy phân biệt sơn và hướng, sơn chỉ nhân đinh. dùng đá phong thủy đặt ở một số vị trí là để nhân đinh khỏe mạnh chứ ko có tác dụng chiêu tài. một số cách làm đá phong thủy đặc biệt mới có ý nghĩa chiêu tài nhưng ko phải dạng bố trí hay chôn trong nhà.
3. đặt đá phong thủy ở nhà có tốt không? tôi có viết và đăng 1 bài về vde này rồi. đá có mang năng lượng, khu vực nhà ở có mang năng lương nhưng thường năng lượng đá và vị trí đặt khác nhau. đôi khi đặt đá phong thủy hại nhiều hơn lợi tọa ra xung đột khí
4. bạn xem mỗi thầy 1 hướng thì ko có j lạ. mỗi người hiểu biết khác nhau. ở vn hay xem hướng theo tuổi điều này áp dụng vào bàn thờ không chính xác. nếu xem bàn thờ thì quan tâm đến các yếu tố: 1 bàn thờ ở phòng nào.2 bàn thờ ở vị trí nào của phòng
3 bàn thờ ở vị trí nào so với cửa.4 hướng bàn thờ.

gacan

Xe tăng
Cụ Thienminh cho e hỏi nhà e chung cư hướng bàn thờ quay thẳng ra cửa sổ có sao k cụ? Các bạn tư vấn lên pa ntn. E sinh năm 1981. e muốn đổi bàn thờ sang vị trí ti vi đc k cụ?

royal12

Xe tải
chào cụ
ngõ đâm coi là 1 sát khí. tuy nhiên nếu ko có cửa thì cũng ko quá xấu. cụ thiết kế ko có cửa hậu là ok. còn hóa giải thì phải có chuyên môn cơ. hướng dẫn cungc ko được. nếu đất rộng cụ để sân sau nhỏ là ok. trường hợp xấu nhất là ngõ đâm vào giữa lưng nhà

Cụ Thienminhfs xem giúp cháu với, cháu tuổi 78, vợ cháu 79, nhà hiện trạng do ông bà xây để lại đang là hướng chính tây, cháu muốn qua sang hướng Nam vì hướng Tây mùa hè thực sự ở trong nhà như cái lò lửa. Nhưng quay hướng Nam thì lưng nhà bị cái đường xóm đâm vào lưng ạ
Ngoài ra, nhà dự định xây hướng nam, cháu định lùi 1 khoảng 1m về phía trước để tạo cái khoảng trống sau nhà, sau khi đã có khoảng trống đó và trông cây, cháu muốn mở cửa hậu thì có được không ạ

Chỉnh sửa cuối:

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Vâng, em cám ơn ạ. Cho phép em inbox xin sđt của bác, lúc nào xây nhà em mời bác tư vấn cho em ah.
Có cái này về lý thuyết em ko hiểu lắm. Ví dụ ngôi nhà toạ Tỵ hướng Hợi, chiều ngang 7m chẳng hạn. E tưởng toàn bộ 7m ấy đều thuộc cung Hợi chứ nhỉ, nhưng nhìn theo sơ đồ phong thuỷ thì từ 1m-4m lại thuộc cung Hợi, 4m-7m lại thuộc cung Nhâm, thậm chí 2 bên có thể lấn sang cung Càn hoặc cung Tý nữa. Chẳng lẽ chiều dài ngôi nhà quyết định nhà nằm trên các cung nào hay sao bác? làm sao biết được chiều dài bao nhiêu thì sang cung khác ạ?
chào bạn
nếu bạn phân cung theo hình quạt thì sẽ gặp vấn đề này. đây là cách làm của hầu hết sách và thầy phong thủy hiện tại. còn nếu mình làm sẽ không dùng cách này mà dùng kiến thức chuyên biệt khác của phái vô thường.phần kiến thức này không công khai trên mạng mà chỉ theo dòng truyền thừa. đôi khi kiến thức phong thủy được truyền bá rộng rãi nhưng kiến thức cơ bản để ứng dụng thực tế lại bị dấu đi để tránh sao chép vì vậy việc ứng dụng phong thủy theo sách nhiều khi không chính xác

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
View attachment 1434524
View attachment 1434525
Cụ Thienminhfs xem giúp cháu với, cháu tuổi 78, vợ cháu 79, nhà hiện trạng do ông bà xây để lại đang là hướng chính tây, cháu muốn qua sang hướng Nam vì hướng Tây mùa hè thực sự ở trong nhà như cái lò lửa. Nhưng quay hướng Nam thì lưng nhà bị cái đường xóm đâm vào lưng ạ
Ngoài ra, nhà dự định xây hướng nam, cháu định lùi 1 khoảng 1m về phía trước để tạo cái khoảng trống sau nhà, sau khi đã có khoảng trống đó và trông cây, cháu muốn mở cửa hậu thì có được không ạ
chào bạn
bạn để khoảng đất ở sau nhà trồng cây là được rồi. xây tường cao chút là ổn. làm cửa sau bình thường chỉ cần chú ý ngõ không đâm vào cửa sau là được

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cụ Thienminh cho e hỏi nhà e chung cư hướng bàn thờ quay thẳng ra cửa sổ có sao k cụ? Các bạn tư vấn lên pa ntn. E sinh năm 1981. e muốn đổi bàn thờ sang vị trí ti vi đc k cụ?

chào cụ
1. để bàn thờ hướng ra cửa sổ cũng ko sao nếu ánh nắng không chiếu vào bàn thờ. nêua nắng chiếu vào không nên để
2. đê ở chỗ tv thì tv fai để chỗ khác. ko nên để tv dưói bàn thờ
3. còn chọn vị trí nào tốt hay xấu phải căn cứ vào tọa hướng căn hộ để tính toán lý khí. chung cư thì cần phả qua xem mới nói được cụ ạ

gacan

Xe tăng
chào cụ
1. để bàn thờ hướng ra cửa sổ cũng ko sao nếu ánh nắng không chiếu vào bàn thờ. nêua nắng chiếu vào không nên để
2. đê ở chỗ tv thì tv fai để chỗ khác. ko nên để tv dưói bàn thờ
3. còn chọn vị trí nào tốt hay xấu phải căn cứ vào tọa hướng căn hộ để tính toán lý khí. chung cư thì cần phả qua xem mới nói được cụ ạ
Vâng đội ơn cụ ạ!

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Một trường hợp bàn thờ cần lưu ý

Thực tế xem phong thủy gặp rất nhiều trường hợp bàn thờ, hay bàn thờ thần tài được kê theo tuổi gia chủ, điều đáng nói là vị trí bàn thờ bị kê xéo góc, hoặc kê ngay vào góc nhà, làm như vậy thật sự không hợp lý, nếu muốn làm như vậy thì cần phải sửa lại vị trí tọa của bàn thờ để không còn khe hở xéo phía sau
Thực tế có nhiều cách để kê bàn thờ, tọa hướng không chỉ dựa vào tuổi chủ nhà mà còn nhiều phái khác nhau để xem như phi tinh, đại quái, hay dương công, lựa chọn phương pháp cần phù hợp với thực tế vừa đảm bảo phong thủy tốt vừa đảm bảo thẩm mỹ.
Nhiều khách hàng xem phong thủy lại quá chú trọng đến bàn thờ, thực ra bàn thờ chỉ là một vị trí cần quan tâm trong phong thủy và mang nhiều tính tâm linh, xem nhà ở hay cửa hàng văn phòng cần chú ý các vị trí nạp khí vì cát hung đều từ nó mà ra cả

Chỉnh sửa cuối:

Xedapmatphanh

Xe máy
Cụ thienminhfs cho em hỏi. Em tuổi đinh tỵ 1977 vợ 1978. Con gái 2006, con trai 2011 có mua nhà hướng Nam đc ko. Có giải pháp nào hóa giải đc ko. Thanks cụ

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cụ thienminhfs cho em hỏi. Em tuổi đinh tỵ 1977 vợ 1978. Con gái 2006, con trai 2011 có mua nhà hướng Nam đc ko. Có giải pháp nào hóa giải đc ko. Thanks cụ
chào bạn
nhà hướng nam nếu cửa chính cũng hướng nam luôn thì hợp với vợ, không hợp chồng. nêu muốn hóa giải thì vẫn có cách tuy nhiên đây chỉ là xem theo bát trạch
xem nhà ở thì nên xem theo huyền không, tính toán cát hung của khí nạp vào nhà sau đó mới tìm cách hóa giải nếu cần.
xem nhà không chỉ xem mỗi hướng mà phải xem đủ các vị trí quan trọng như cửa chính, bếp, phòng ngủ, wc, bàn thờ mới kế luận được cát hung

Xedapmatphanh

Xe máy
chào bạn
nhà hướng nam nếu cửa chính cũng hướng nam luôn thì hợp với vợ, không hợp chồng. nêu muốn hóa giải thì vẫn có cách tuy nhiên đây chỉ là xem theo bát trạch
xem nhà ở thì nên xem theo huyền không, tính toán cát hung của khí nạp vào nhà sau đó mới tìm cách hóa giải nếu cần.
xem nhà không chỉ xem mỗi hướng mà phải xem đủ các vị trí quan trọng như cửa chính, bếp, phòng ngủ, wc, bàn thờ mới kế luận được cát hung
Cảm ơn bác nhiều, em lưu bài này để lúc cần nhờ bác xem và xử lý cho em!

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Chào bác Thienminhfs.
Em mới mua một căn chung cư. Nhờ bác tư vấn giúp vị trí đặt bàn thờ cho phù hợp, em nghe nhiều người tư vấn mà mông lung quá. Em tuổi hợi, 1983 nam. Căn của em là 02C.

Trạng thái
Thớt đang đóng