Nhật ký đi rừng_ Hồi ức: Cheking Pù Hu

nhbach

Xe máy
Ảnh hỏng hết rồi, sửa lại đi mợ ơi :((

max100

Xe máy
Khâm phục các cụ các mợ, e ứ dám đi thế này đâu.

umovehd

Xe máy
Hơ hơ, em vào rừng độc đôi giày đế mềm lội suối băng rừng tuốt!
Em không giỏi như cụ được. Hic, đi rừng mùa này nhiều vắt ạ, phải có dép rọ em mới dám lội cơ :(

e cũng toàn ngồi n6a mà chả biết mặt cụ
Có khi em với cụ duyên chưa đủ cụ ạ :)

Umove trông hay phết nhể, hị hị
Vâng. Em cũng thấy hay :D
Cụ thấy hay là hay thế nào hở cụ? :D

Khâm phục các cụ các mợ, e ứ dám đi thế này đâu.
Các cụ cứ khen làm em thấy xấu hổ ạ ;))
Đi thế này không khó đâu cụ ạ. Em cũng được mọi người giúp đỡ nhiều mà. Đôi khi cũng nên đổi gió tí chứ cụ nhể? ;)

Lốp xì hết hơi rồi, bơm lại đi cụ ơi !:D
Em bơm lại rồi nhé. Lại bon bon chạy tốt rồi cụ ạ

umovehd

Xe máy
Cụ thấy gì lạ ạ? :) nghe thấy tên Umove của em lạ? Hay nghe tên chuyến đi của em nó lạ ạ?
Mời cụ ghé lại rồi em hầu chuyện ạ :)

Lão phục ở điểm gì thế
Lão hỏi làm giề
Thôi 2 cụ đừng hục hoặc nhau, làm em lại xấu hổ bội phần :">
Mời các cụ làm chén rượu cho qua, rồi ta lại cùng nhau đi rừng ạ :x

morning1234

Xe máy
Cụ ơi em háo hức quá mà sao không thấy ảnh ọt gì Cụ nhỉ ???

hoangminh3B

Xe tăng
E phục mợ sát đất ạ...E chỉ thích đi phượt đến nơi có cảnh đẹp và khách sạn

umovehd

Xe máy
Part 4: Ngày thứ nhất (2/2)

2 tiếng đồng hồ hoặc hơn, chúng tôi đi liên tục, lúc lên, lúc xuống, lúc dễ, lúc khó. Với 1 đứa con gái chưa bao giờ chơi 1 môn thể thao nào, không quen với việc đi bộ đường dài như tôi thực sự là những khó khăn đầu tiên.
Không quen với khí núi mà phải đi không nghỉ, sải bước để bắt kịp đoàn, có lúc tưởng chừng như không thở nổi, nhưng rồi cũng qua được. Vào rừng, sóng điện thoại mất hoàn toàn kể cả Viettel, tất cả điện thoại được cất đi, cảm giác về thời gian với tôi lúc này chỉ còn là tối và sáng. Chúng tôi đến nơi hạ trại khi trời đã nhá nhem tối nhưng vẫn nhận ra đó là 1 bờ suối rất đẹp. Mấy người đi trước đã nấu xong cơm, chỉ chờ chúng tôi đến là dọn ra ăn.

3 cái lều được dựng sẵn trên 3 cái lán bằng luồng mà kiểm lâm hay dùng khi đi tuần rừng phải trú lại qua đêm. 1 lều 10 cho 6 người chúng tôi, 1 lều cho 3 anh kiểm lâm, 1 lều nhỏ hơn cho mấy người bản địa. Chỗ ăn lại là 1 lán riêng biệt vì “Tây họ không thích ăn, ở lẫn lộn cùng 1 chỗ”.

Cảm nhận đầu tiên của tôi khi đến nơi là đói và bữa tiệc được dọn ra ngay sau đó thật không phụ lòng người. Thịt lợn xào cà chua, chả quấn lá lốt, trứng rán, nộm hoa chuối, canh cải rừng. Trừ nồi canh thì tất cả các món còn lại được cuốn vào lá dong rồi mang lên lán ăn, trải ra trông hấp dẫn và thịnh soạn không ngờ. Chúng tôi ăn 1 cách ngon lành và thích thú với những chiếc bát, đũa làm từ luồng.

Khi cái dạ dày đã được tạm vỗ về là màn từng người tự giới thiệu và truyền tay nhau cốc rượu làm từ thân luồng. 3 người từ trạm kiểm lâm gồm: a Cường, Vinh, Đông và 4 người bản địa gồm 2 anh em trưởng bản Khoa trẻ tuổi nhất mấy vùng quanh đó, 1 người phụ trách nấu nướng và 1 người tên Mơ - người dẫn đường. Nghe đến tên Mơ, mọi người lại nhớ em Xu út ít của BKG. Ăn xong tráng miệng bằng nước chè nấu trong ống luồng, mọi người trao đổi 1 chút về lịch trình ngày mai rồi ai về lều nấy để nghỉ sớm lấy sức. Lều chúng tôi là lều 10, chia thành 2 buồng, 1 để đồ đạc, 1 buồng kín để ngủ, chỉ vừa 5 cái đệm nên 6 người là hơi chật nhưng ấm cúng. Chúng tôi ngồi nói chuyện, uống trà đun lại trên bếp ga du lịch của Umove 1 lúc rùi mới đi ngủ.

BÀI HỌC THỨ 2: Dù là nữ thì những chuyến đi ntn nên dẹp bỏ ngại ngùng mà phi vào giữa nằm…để vắt hay gấu hay chồn gì cũng phải bước qua vài cái xác thì mới động đc đến mình.

Đêm qua đi cũng không thấy lạnh lắm vì lán được làm cách mặt đất nửa mét, nhưng tôi không ngủ đc nhiều vì lạ chỗ, chỉ nằm nhắm mắt nghe tiếng ngáy đều của mọi người, nghe tiếng suối rì rào, và thỉnh thoảng có tiếng gấu, tiếng loài gì đó kêu.

Băng rừng...

Đón cả rừng vào tim...

Chênh vênh...

Dòng thác nhỏ bên suối

Suối...

Suối...

Và suối...

Cuối cùng cũng tới chỗ nghỉ chân

Lán ngủ

Lán ăn

Bữa tối tuyệt vời

Bát và đũa đều được làm từ luồng

Trà...

UMOVE

Xe đạp
Cụ buffalo car cho em biết biển số được không? Em là cái thằng tay lăm lăm cái máy ảnh :D

buffalo car

Xe điện
Cụ buffalo car cho em biết biển số được không? Em là cái thằng tay lăm lăm cái máy ảnh :D
Haha, em chào cụ cầm máy ảnh, sếp Umove có chuyến đi hay thế mà không rủ em nhể! :))
Vâng để em nháy máy cho cụ nhé! ;))

UMOVE

Xe đạp
Để em góp mấy cái ảnh mùa hè cho nó mát

UMOVE

Xe đạp
Cụ này đang ngồi trên swiming-pool ở gần khu hạ trại
Cái pool này tuyệt vời, em đang tìm lại cái ảnh

Chỉnh sửa cuối: