Nhật ký đi rừng_ Hồi ức: Cheking Pù Hu

rain161088

Xe buýt
đẹp quá, thick quá, yêu quá mợ ơi :x :-*

phucbonguyen

Xe điện
đúng là tài ko đợi tuổi,e phục mợ sát đất ùi

Chaukga

Xe container
Em không giỏi như cụ được. Hic, đi rừng mùa này nhiều vắt ạ, phải có dép rọ em mới dám lội cơ :(

Thanks mợ chủ đã cho thiên nhiên về gần với phố phường.
E thắc mắc tý: vắt nhiều mà vưỡn thấy các cụ mợ xắn quần áo, có tai nạn nào do vắt không mợ?:))

umovehd

Xe máy
Phọt tiếp đi các cụ, các mợ UMOVE ơi! Em kết bộ đồ ăn của các cụ quá! :-bd
Nếu kết thì mời cụ qua nhà em, tháng 12 này em lại làm chuyến. Biết đâu ta lại ngồi cùng mâm? ;)

umovehd

Xe máy
E thắc mắc tý: vắt nhiều mà vưỡn thấy các cụ mợ xắn quần áo, có tai nạn nào do vắt không mợ?:))
Cụ cứ bình tình để em kể tiếp, không chỉ có vắt mà mấy cái tai nạn "nhỏ xinh" ở sau còn khủng khiếp hơn cả vắt ấy ạ ;))

umovehd

Xe máy
Bát ăn và cốc uống trà độc quá mợ nhỉ
Công nhận cụ ạ. Em cũng có loanh quanh nhiều nẻo đường rồi, mà phải nói chẳng ở đâu ăn uống như ở Pù Hu cả
Tao nhã và thú vị đến chết lên được cụ ạ! :D

"Rượu tiếng rằng hay, hay chả mấy
Độ dăm ba chén đã say nhòe"

umovehd

Xe máy
Trước khi kể tiếp, mới các cụ cùng chiêm ngưỡng một số ảnh được chụp bởi bác Sơn Đặng, một thành viên đi cùng trong đoàn

Rừng luồng đổ rạp, vàng suộm...

Bác Sơn Đặng

Bên phiến đá...

Mầm non...

Thân cây đồ sộ đổ vắt ngang dòng suối...

Róc rách...

Róc rách...

Rào...

Trà..

Bộ bát đũa độc nhất vô nhị

Luồng...

Khe suối gần điểm dừng chân

umovehd

Xe máy
Tiếp ảnh cho các cụ dễ hình dung :) (photo: bác Sơn Đặng)

Con đường luồng

Bữa cơm đạm bạc ;))

quây quần

Những phiến đá xếp rất đẹp

Trek dọc suối

Một phiến đá rất đẹp

Động..

Và tĩnh...

Xanh ngọc ngà...

Cheo leo...

Rừng của ta... suối của ta...

Chỉnh sửa cuối:

Megane

Xe tải
Rừng nhiều luồng thế này chắc lắm vắt mợ nhỉ?

Chaukga

Xe container
Đợi xem tiếp chuyến đi của mợ.

umovehd

Xe máy
Part 5: Nhật ký đi rừng – Ngày thứ 2 (1/2)

6h30 sáng, Lều chúng tôi mọi người lần lượt tỉnh giấc vì tiếng lều bên cạnh dậy chuẩn bị bữa sáng cho chúng tôi. Chúng tôi ra suối rửa mặt, ăn sáng, chuẩn bị những đồ cần thiết nhất để mang theo. Nghe nói lịch trình hôm nay đi chỉ khoảng 3h đồng hồ sau đó quay lại trại ăn trưa nên mọi người chỉ mang theo ít đồ ăn vặt. Nước thì hết từ hôm qua nên xác định là uống nước suối. Tôi hơi lo vì ko có dép, đi chân đất lội suối rất dễ bị trơn ngã. May anh Kiên đã nhường cho tôi và nó đã giúp ích rất nhiều trên cả đường rừng.

Tiếc là chân của Đạt béo không cho phép cu cậu tham gia ngày thứ 2 nên đành vác đệm xuống bờ đá thưởng trà trong khi chờ đoàn đi về.
8h30 xuất phát, 6 người chỉ còn lại 5, cộng với 2 anh kiểm lâm và anh Mơ dẫn đường. Lịch trình 3 tiếng chắc là tính theo tốc độ của mấy anh kiểm lâm. Còn với chúng tôi, 3 tiếng mới đi hết nửa hành trình đến thác xa nhất có thể. Trên đường đi chúng tôi gặp không biết bao nhiêu cây, hoa lạ, các máy ảnh được thỏa sức bấm, chắc cũng được cả 1 album đồ sộ về thực vật rừng Pù Hu. Đường đi thì đẹp nhưng khó gấp nhiều lần hôm trước. Tôi không nhớ nổi là mình bao nhiêu lần lên, xuống núi, bao nhiêu lần lội qua suối, lúc đó chỉ còn sự tập trung nhìn bước chân người đi trước để theo cho kịp.

PHÁT HIỆN: chân anh Kiên rất trắng…vì cả buổi chỉ cắm mặt nhìn vào đó mà. Thỉnh thoảng cả đoàn dừng lại chụp ảnh hoặc nghỉ ngơi tôi mới dám ngóc lên quan sát cảnh vật xung quanh. Đúng là rừng luồng, đi đến đâu cũng thấy luồng, và ứng dụng của luồng thì nhiều vô kể. Từ những vật dụng hàng ngày: bát, đũa, cốc, ống cơm lam, ống nước, ống điếu làm tại chỗ, con chim đan đơn giản đến dựng nhà cửa lán trại…Ở Pù Hu này diện tích đất để làm ruộng rất ít, nguồn thu chủ yếu của người dân là vào rừng chặt luồng bán với giá rẻ mạt. Mùa luồng là vào khoảng tháng 8. Trong 1 năm, cây luồng từ măng có thể đạt đến chiều cao tối đa, sau đó ra hoa rồi chết. Thời điểm chúng tôi đến là mùa luồng chết nên mới có cảnh tượng luồng khô vàng, đổ rạp hàng loạt tạo nên quang cảnh tuyệt vời mà chỉ đến Pù Hu mới thấy được.

Chào buổi sáng Pù Hu

Thiền...

Buổi sáng bên bờ suối

Good morning!

Bắt đầu trek rừng

Trekking...

Trekking...

Trekking...

Trek qua suối

Suối...

Suối...

Cũng có lúc funny thế này

Đi qua luồng...

Luồng chết ngã đổ rạp là thế này đây

Luồng

Phát hiện chân anh Kiên rất trắng ;))

Chaukga

Xe container
Mợ ơi, các anh Kiểm lâm có cảnh báo nếu đi qua rừng luồng chết khô này phải làm sao không mợ? Tránh dẫm, chống lao, phòng cháy ... gì không ấy.

umovehd

Xe máy
Mợ ơi, các anh Kiểm lâm có cảnh báo nếu đi qua rừng luồng chết khô này phải làm sao không mợ? Tránh dẫm, chống lao, phòng cháy ... gì không ấy.
Dấm thì cụ cứ dẫm tẹt ga thôi vì là luồng chết mà :o ngoài ra thì không được hút thuốc và chất đốt vì nguy cơ cháy rừng là rất cao. Còn chống lao là gì thì em vẫn chưa hiểu cụ muốn hỏi gì ạ. Hic...

umovehd

Xe máy
Sao chỉ còn 5 hả mợ, 1 đ/c ko chịu nổi gian khổ nên đào ngũ ah?
Đồng chí ấy là Đạt béo cụ ợ. Do hôm trước bị ngã nên là hôm ấy chân đau không thể theo được mọi người.
Tiếc ngẩn tiếc ngơ ấy chứ đào ngũ cái lỗi gì hở cụ? :(

UMOVE

Xe đạp
Đoạn này như quay film Thập diện mai phục

Chaukga

Xe container
Dấm thì cụ cứ dẫm tẹt ga thôi vì là luồng chết mà :o ngoài ra thì không được hút thuốc và chất đốt vì nguy cơ cháy rừng là rất cao. Còn chống lao là gì thì em vẫn chưa hiểu cụ muốn hỏi gì ạ. Hic...
E toàn ngồi nhà & đoán theo hành trình các cụ mợ thôi: ví dụ dẫm vào các vật nhọn hay con gì, chống cái gì có thể đâm lao vào mình ... đại loại thế. Nếu có cảnh báo người khác sẽ có lưu ý khi đi như các cụ mợ (như từ Part mấy đấy mợ đã nói bài học: lội xong đoạn suối đó là có cụ để dép lại bụi cây nào đó rồi sau đó sẽ phải hối tiếc).
Rất phục các cụ mợ đi vào những nơi này. Bọn em trước gọi là đi dã ngoại, bây giờ các cụ mợ gọi khác rồi.
Chờ đọc tiếp chuyến đi của các cụ mợ.