Nhật bản, Hàn quốc, xe, một ít . . .ái những ngày cuối năm

kraz255b

Xe điện
Điểm đến tiếp theo trong khu DMZ hình như là 1 cái mà người ta hay gọi là hải đăng, nhưng em nhìn thì giống 1 cao điểm , hay điểm chốt hoặc trại lính thì đúng hơn, vì em gặp ông bạn này ở đấy:

Ở đây, có 1 chỗ cho những đứa tò mò như em nghiên cứu chủ nghĩa xã hội tại Bắc Hàn, bằng cách bỏ 1 đồng xu 500 won vào 1 cái ống dòm, dòm sang đất bạn, có cả dãy ống dòm như thế, nhưng hoá ra, dòm cũng chả thấy gì, vì . . .chả có gì để thấy. Cũng không được chụp hình nếu bước qua cái đường vàng vàng
kia

CỬU VĂN LONG

Xe container
Hôm trước vô SG gọi cho anh mà toàn thấy tò tí te hóa ra ông anh đi Nhật, có đóng hộp em gesha nào làm qua cho ae ko đấy :D

kraz255b

Xe điện
Hôm trước vô SG gọi cho anh mà toàn thấy tò tí te hóa ra ông anh đi Nhật, có đóng hộp em gesha nào làm qua cho ae ko đấy :D
Tò te tý chắc là tắt máy, chứ anh vẫn roaming mà, Dạo này bận quá, chú thông cảm nhé, anh vẫn nhớ đến yêu cầu của chú, mà chưa có ý tưởng nào hợp lý hết! áy náy quá!

kraz255b

Xe điện
Dòm chán sang bên kia không thấy gì, thì vào 1 cái giống như sân khấu, có tới 2 cái màn hình lớn để trước 1 vách kính lớn nhìn sang đất Bắc triều tiên, và 1 cái sa bàn lớn để Nam Hàn nói xấu Bắc Hàn cho khách du lịch nghe, rất tiếc là ở đó không được chụp hình.

Thế là cả lũ bọn em kéo nhau đến điểm đến khác là các đường hầm.

KHông biết có cụ nào biết là Bắc Hàn từ năm nảo năm nào đã (bây giờ không biết còn làm thế nữa không) đào đến tận 04 đường hầm từ gần khu DMZ phí bắc Hàn, hướng thẳng về Soeul. Đường Hầm thứ nhất hình như bị Nam Hàn phát hiện năm 69, cái thứ 4 bị phát hiện năm 91. Bọn em chui xuống cái thứ 3
Sâu dưới lòng đất khoảng 80 m, cao khoảng 1,8m, rộng khoảng 1,8m. Được Nam Hàn tu bổ lại và tuyên truyền chống phá Bắc Hàn kết hợp bán vé kiếm lời.

Cái đường chui xuống đường hầm số 3 này dốc khoảng 30% và dài khoảng 364 m, lúc xuống thì không sao, lúc lên thì hơi mệt. Có lẽ để lên với Chủ nghĩa tư bản, phải mệt mỏi như thế. Chúng cũng không cho chụp hình, nên em chỉ có vài cái hình ở phía ngoài đường hầm thôi! hơi tiếc

CỬU VĂN LONG

Xe container
Tò te tý chắc là tắt máy, chứ anh vẫn roaming mà, Dạo này bận quá, chú thông cảm nhé, anh vẫn nhớ đến yêu cầu của chú, mà chưa có ý tưởng nào hợp lý hết! áy náy quá!

hehe áy náy gì anh - được hay không đâu quan trọng - lên với nhau đc chén rượu là tuyệt vời rồi (b)

CuChuoi12g

Xe điện
tóm lại kết quả cụ đã trả thù dân tộc được chưa, hàn nhật ra sao,có bằng hoặc hơn bên mình ko,

kraz255b

Xe điện
Phải công nhận là Bắc Hàn bị Nam Hàn chửi khiếp, làm hẳn 1 cái bảo tàng để bêu dương công trạng đào hầm khoét ngạch của Bắc hàn

Cái này mà là hiện vật của phía Bắc Hàn hẳn được tuyên dương chứ không phải bị bêu riếu thế này

Đúng là được thì làm vua, mà thua thì làm giặc

KHông thấy súng mỹ đâu, chỉ có của Nga của tàu khoe dáng

trưng cả pano áp phích ra mà chửi rủa nhau

Cùng là dân da vàng máu đỏ, mà xây cả biểu tượng để ghét nhau thế này, nhưng hình như cũng giống mình ngày xưa

kraz255b

Xe điện
tóm lại kết quả cụ đã trả thù dân tộc được chưa, hàn nhật ra sao,có bằng hoặc hơn bên mình ko,
he he, em ứ dám nói thật cụ ạ!

Với lại, cụ nào chả biết là
của ngoại cũng giống của ta
chỉ có kích thước bằng ba bốn lần

Phỏng các cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Để tăng mức độ tuyên truyền, phải làm hẳn 1 cái mô hình, sa bàn DMZ dưới sàn để cho rõ những tội lỗi của đối phương

Thú thật là nhìn vào cái sa bàn này, em chả hiểu gì hết

Còn đây là mặt cắt của đường hầm, cả hai bên cùng đào, nhưng với mục đích khác nhau, Một bên để chiếm đoạt và một bên để tố cáo, bêu xấu bên kia. Rõ ràng là để chiếm đoạt thì khó hơn, còn để bêu riếu, chỉ cần đào có 1 đoạn, dễ dàng hơn nhiều!

Ngay cả cái công trình mang tính nhân văn thế này, đẹp như thế này cũng phục vụ mục đích . . .chửi bới. em hỏi 1 chú lính Hàn, cái tượng đài này có ý nghĩa gì, có phải là chung tay hàn gắn thế giới không. Chú kia bảo gần đúng, chính xác là người bắc hàn đào hầm, làm xẻ đôi trái đất ra, còn người Nam hàn đang cố đẩy gắn trái đất lại.
Em hỏi lại, làm sao mà tao phân biệt được đâu là người bắc, đâu là người nam. Chú kia lảng luôn và bảo tiếng Anh tao kém, không hiểu mày hỏi gì. Kém tắm thế không biết nữa! (có khi tại lạnh quá cũng nên)

Rồi chú ấy bỏ ra cùng 1 đám đang xúm xít lại với nhau

Chắc là vừa mới rải cái đám hàng rào này ra đường xong (đây là ra đường vào khu DMZ)

Các cụ thấy bên trái con đường từ DMZ về soeul này toàn hàng rao dây kẽm gai và bốt gác, mục đích là để chống người nhái của bắc hàn, hoặc người vượt biên từ Bắc hàn bơi qua con sông. Bụng bảo dạ, mùa đông này. là em, em cho lính nghỉ tuốt, vì lạnh thế, đố đứa nào bơi được qua sông để mà trèo qua cái hàng rào này!

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Chán nói chuyện chính trị rồi, em mời các cụ thảo luận đến 1 đề tài . . . chán hơn, là lịch sử. Mời các cụ quay lại (em nói quay lại, vì biết chắc là nhà mình chả ai lạ gì cái chỗ này, nhưng thử với 1 góc nhìn khác xem thế nào) hoàng cung Hàn quốc cũ, trước khi vào hoàng cung, thì phải thăm anh tổng thống Hàn, cũng giống như anh Thủ tướng Nhật, anh ấy cũng chả thèm tiếp em, mặc dù em đã gõ cái trống này thùng thùng

Ghét rồi, không thèm gặp nữa, vẫn gặp lại cái em quay mít vào mợ Hoamoctrang, Mợ Hoamoctrang đâu, ra nhận hàng nè. Có lẽ em là đàn ông đẹp rai, nên em này cũng ngó qua làm duyên 1 chút

Anh tổng thống lúc này, chắc đang lo tranh cử, nên chả thèm ở nhà giữ ghế, em vốn tốt bụng, nên em ngồi trông giùm cho 1 chút

mà anh lãnh đạo nào cũng xa cách dân, cấm không cho dân vào gần, xa tít tắp luôn

Chắc mấy chú này lạnh quá, vào xin nhau điếu thuốc cho ấm chăng?

Theo như mợ Hoamoctrang đến đây hồi mùa hè, thì vua và hoàng hậu đưa nhau vào đây hâm nóng tình cảm, em đến vào mua đông, chả thấy vua với hoàng hậu đâu hết

Hoàng cung mấy nước châu á, cứ na ná nhau

Nghĩa là làm từ gỗ, từ đất nung với những đầu đao cong vút, cong đến đâu thì cong, với 1 góc nhìn khác, thì cũng chả đẹp được bằng những cái cong cong như thế này

AnhNB

Xe buýt

Cái này đúng là Cổng quan Thống Nhất (Tong-Il) - theo thứ tiếng Hàn bập bẹ tự học của em :)

kraz255b

Xe điện
Dạo 1 vòng trong bảo tàng dân tộc học Hàn, tuy rất đáng trân trọng truyền thống, nhưng em rất sợ những nghi lễ nhiêu khê, ví dụ như cái nghi lễ cưới truyền thống này

Ngày xưa chả hiểu sao, cô dâu phải bôi vài cái chấm đỏ lên mặt thế kia

Không biết có được rước về nhà chồng bằng cái thuyền này không

Cưới to đến đâu, về đến nhà chồng cũng phải làm cả đống đồ ăn này khi tết đến, các mợ nhà ta đừng mơ lấy chồng hàn nữa nhá, làm xong đống này ngày tết, hết muốn . . . .ấy luôn á

Cái khu vực này đã bị quân NHật ngày xưa đốt trụi, mới làm lại, nên em chả tin ngày xưa chả bôi xanh trét đỏ thế này được

Chắc hai cô bé này cũng có sự nghi kỵ như em

Nhưng khi được giải ngố là ngày xưa cũng có dạng như nipon sơn đâu cũng đẹp thì cười như hoa ngay

Bằng chứng là chỗ vua ngồi cũng được bôi đỏ choe đỏ choét

Kệ vua, em thích cung tần mỹ nữ mặc áo hanbok hơn

Hoặc giả sắc màu đỏ ấm áp nồng thắm thế này cũng được

Chỉnh sửa cuối:

minhvtv3

Xe tăng
Mời cụ chủ 1 chén, hấp dẫn quá!

My Mò

Xe điện
Xinh dư lày mà cụ chụp lại bị out nét :((

kraz255b

Xe điện
Quay về thực tại, với những toà nhà cao ngút, nhưng cái bọn hàn này khi nó mang cái Kangnam sang việt nam, thì nhà chúng nó thấy cũng không cao lắm

Lạ thế, noel từ bên Nhật nó tràn luôn sang bên Hàn

Cái này gọi là ốc cũng được, gọi là đống . . . cũng được

Nhưng trên tất cả là không khí ấm áp của đêm . . .sắp noel, em này ở ngoài xinh lắm các cụ ạ

Xinh lung linh như dòng suối nhân tạo

Duyên dáng nữa chứ

Có lẽ vì những điều đó mà suối vẫn chảy, không đóng băng dưới cái lạnh âm 10 độ

Nhưng vẫn không quên chuyện chính trị, bắc hàn phóng vệ tinh à, đốt luôn

Dùng vũ khí này để đối phó với tên lửa bắc hàn

Thậm chí là lắp cả động cơ phản lực cho xe bus để chạy cho nhanh (cái lò sưởi công cộng các cụ ạ)

Thật ra thì có bác này ở đây, cóc sợ cả bắc hàn lẫn khựa!

Chỉnh sửa cuối:

Ngo nho

Xe tăng
Nghĩa là làm từ gỗ, từ đất nung với những đầu đao cong vút, cong đến đâu thì cong, với 1 góc nhìn khác, thì cũng chả đẹp được bằng những cái cong cong như thế này

...thì bởi vì những cái cong cong thế này làm thắt lòng người ta ...không kể đang ở Hoàng cung hay ngoài ruộng ngô mà!

kraz255b

Xe điện
Cũng ôm một đống tò mò nên em cũng phải đi ra đảo Nami, thực ra là không có thơì gian đi Buán hoặc ra đảo Jeju. Tò mò nhất là xem tuyết rơi. Làm tướng là phải trên thông thiên văn, dưới tường địa lý. Em mới tá thôi, nên mới biết 1 nửa, hỏi bác gúc, thấy bác ấy bảo, hôm nay kiểu gì vào giờ ấy, chỗ ấy trên đảo sẽ có tuyết rơi, thế là phải đi ngay, để có cái về khoe với gấu là Lạnh đến đâu thì lạnh, anh vẫn giữ nóng cho em!

Mà dân đảo Nami, muốn ly khai, tự trị, nên đường ra đảo, nó làm cái cơ quan nhập cảnh to tổ bố

Em thì mắt mũi láo liên, dòm ngang dòm dọc xem có gì hay không, cũng có các cụ ạ.
Tý nữa mà không nhớ đến gấu, là em trèo lên cái tháp cáp treo, đi cáp treo sang đảo đấy. Nhưng thấy nó đi cái kiểu này

thì hết ham, cái tháp ấy chắc cũng phải cao cả hơn 50m (cái hình trên là em kéo zoom lenđếnn focal lenght 270 rồi mà còn tít tắp) , cáp treo thì không có cabin, cứ tơ hơ ra như thế mà phi, sang đến bên kia, khéo chẳng còn gì đem về cho gấu, có khi sợ quá, nó thọt lên cổ cũng nên.

Thế là đi phà sang cho lành, để còn có điều kiện tác nghiệp hầu các cụ

Các cháu học sinh, hình như nọng trong người nên mặc dù trời mưa, lạnh vẫn đem nhau ra khoe điện thoại. NHưng tương lai chắc hứa hẹn lắm, các cụ nhỉ

kraz255b

Xe điện
Nhưng em nghe là tất cả các cháu gái, khi được bố mẹ làm lễ trưởng thành, thường được bố mẹ tặng quà, sẽ xin bố mẹ cho đi cắt mắt, sửa mũi, gọt gò má
Dẫn đến 1 điều là đến 90 % gái hàn đều nâng . . .ông sửa . . . Đại tu . . .

kraz255b

Xe điện
Từ đất liền, ra đảo Nami, chỉ khoảng 7 phút đi phà, nhưng hình như trái với quy luật, em có cảm giác trời càng ngày càng lạnh, lẽ ra tuyết sắp rơi phải ấm mới đúng.
Phía xa xa, là những tảng băng trôi lững lờ. Mình thì đúng trên phà, không biết sắp có vụ Titanic nữa không. Chắc là không, vì ở đây có tàu, có băng trôi, có Jack với tâm hồn lãng mạn, sẵn sàng die cho tình yêu. Nhưng tình yêu của chàng, là nàng Rose thì đang cong mông chổng . . .đi đón con ở nhà. . .haiz. . .

Không có râu ở bên, thì đành ngắm ria vậy

Ước gì trẻ được mười năm
để bảo các bé: "anh thầm yêu em"