Nhật bản - chuyện về cây cầu treo 4,3 tỷ USD và hành trình qua ảnh

Topol-M

Xe tải
Chuyến đi của cụ hay quá, tiếp đi cụ ơi. Vod kụ (b)

HaTrang

Xe tải
Bộ phim về xây dựng cầu mà em được xem và nghe lõm bõm tiếng Em, nói rằng việc xây dựng móng của trụ cầu cực kỳ phức tạp, do khu vực vịnh Akashi nổi tiếng về dòng chảy mạnh - gió to sóng lớn, rất hay có động đất và điều kiện địa chất rất phức tạp. Các tàu khoan không cố định vị trí để khoan móng được . Để đào được móng, và đổ betong móng được , người Nhật phải dùng những cái chưông bằng sắt, rất nặng (em wen KL của chuông) để cho CN vào trong, úp đến đáy biển thì hút nước và tạo không gian cho CN làm việc, gần như hoạt động = tay. 1 người CN chỉ được làm việc trong 2h/ngày, sau đó được đưa lên nghỉ và 3 ngày sau mới tiếp tục làm việc tiếp. Số người bị tai nạn nghề nghiệp do xây dựng cầu rất nhiều.

Chuông đây ạ

cái này người ta gọi là giếng chìm hơi ép, vì làm việc dưới áp suất cao nên khả năng chịu đựng của con người chỉ tầm 2 tiếng thôi . Vì phải qua nhiều ngăn, mỗi ngăn áp lực tăng lên 1 tý, ở 1 lúc rồi chuyển tiếp ngăn áp lực cao hơn để không bị shock, chính vì thế mất vài tiếng xuống đáy và vài tiếng lên nữa ạ.
Cái nì ở VN mình đã làm hơn 100 năm nay :21: móng cầu Long Biên đó cụ . Còn mới nhất là cầu Bãi Cháy thì do chính người Nhật làm, nhưng không có tí nhân lực nào ở cái vụ giếng chìm này cả, bằng robot cụ ạ.
Em cũng làm việc cho 1 cty của Nhật khá lâu, phải nói ngưỡng mộ họ rất nhiều điểm. Giờ được xem topic của cụ thấy phê quá. thanks cụ

tigervn

Xe đạp
cụ được mở tầm mắt... thích nhẩy !!! Em cũng ước một ngày đuơc đi Nhựt bổn thía này !!!

muadem

Xe cút kít

aijin

Xe tăng
Hàng hiếm :))

Xe máy cũng hiếm :21:

Đói bụng dồi, cả đoàn dắt nhau vào hàng nóng kiểu Nhật :mad:

Có cơm, hị hị

Chíu qua bên cạnh :))

Giá 1 phần khoảng 650Y, ôi nước Nhật :mad:
Ôi nhìn thèm quá lâu lắm rồi không ăn đồ Nhật...Có 1 điểm rất đặc biệt của đường sá bên Nhật so với VN mình là nó rất sạch mà từ đầu tới giờ không thấy bác đề cập tới.

provtc

Xe container
Nhà em đếm được khoảng gần 40 hầm cho đoạn đường khoảng 190km, trong đó cong có, thẳng có và ngoằn ngoèo cũng có , kinh thật

Họ giàu mà bác, gặp núi xuyên núi thôi, VN ta sao bì được.
40 cái trong 190km thì em chưa gặp, nhưng khoảng 10 cái trong 20km em gặp rồi, nó nằm ở trên đường từ Thâm Quyến ra biển Đại Mai Sa - China, nhìn mật độ còn khiếp hơn.
Hội này lãng phí guơng cầu mà tiết kiệm cái bảng cảnh báo nữa nhỉ, ai lại dán chữ CHÚ Ý bé tý vào cái cột kia thì ông nào đi xe sao nhìn thấy
Nhật mà vẫn còn nhiều dây điện nổi khu quy hoạch mới phết nhỉ :ohmy:
Ảnh 3# Smoking Room nhìn oách nhỉ, lại vắng người nữa, đây là thuộc LOBBY hay VIP CLASS hả bác?
Ảnh 4# Có 1 em áo dài của VNA kéo vali 1 mình tội nghiệp quá mà ko bác nào giúp nhỉ?
Em nghĩ tấm này chụp có mục đích trước và sau khi làm quen đây.......Hồi sau sẽ rõ
Em nghĩ dán chữ bé còn hơn chữ to mà không có nhiều gương cầu, lý thuyết thì phải có thực hành chứ bác:41:

Chuột bạch

Xe container
cái này người ta gọi là giếng chìm hơi ép, vì làm việc dưới áp suất cao nên khả năng chịu đựng của con người chỉ tầm 2 tiếng thôi . Vì phải qua nhiều ngăn, mỗi ngăn áp lực tăng lên 1 tý, ở 1 lúc rồi chuyển tiếp ngăn áp lực cao hơn để không bị shock, chính vì thế mất vài tiếng xuống đáy và vài tiếng lên nữa ạ.
Cái nì ở VN mình đã làm hơn 100 năm nay :21: móng cầu Long Biên đó cụ . Còn mới nhất là cầu Bãi Cháy thì do chính người Nhật làm, nhưng không có tí nhân lực nào ở cái vụ giếng chìm này cả, bằng robot cụ ạ.
Em cũng làm việc cho 1 cty của Nhật khá lâu, phải nói ngưỡng mộ họ rất nhiều điểm. Giờ được xem topic của cụ thấy phê quá. thanks cụ
(b) thks cụ ạ :21:

Cầu đường iem hok bít, nghe lõm bõm thoai :mad:

Chuột bạch

Xe container
Cám ơn các cụ đã đèn giời soi xét ủng hộ Top cho iem (b)

Iem xin tiếp về tình hình xe chút ạ

Mit Gala

Con này chả hiểu loại gì :mad:

Au đì vs Crown

Biem và Subaru thì phải, iem not sure :21:

Toy cô đơn

Toy có mông bóng nhoáng , tên thì em chưa nghe bao giờ (l)

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Chuột bạch làm ở Gas City ạ ?

Chuột bạch

Xe container
Ôi nhìn thèm quá lâu lắm rồi không ăn đồ Nhật...Có 1 điểm rất đặc biệt của đường sá bên Nhật so với VN mình là nó rất sạch mà từ đầu tới giờ không thấy bác đề cập tới.
Hì hì, đường ở Nhật quả là rất sạch ạ, iem cũng có gửi 1 số ảnh về đường từ Kyoto đi Ako, nay post thêm đường từ Kobe đi Osaka ạ (b)

Đường dư này , bụi thì chắc chắn có nhưng đất và đá như đường cao tốc PV - CG hay xa lộ HN thì em hok nhìn thấy

và dư này :41:

Dư này nữa

Có cả cầu :P

Những cây cầu ở quận Kansai :21:

Có cụ nèo làm đạo diễn hok ạ, em xin 1 chân diễn viên cho phim này nhé

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Chuột bạch

Xe container
Cụ Chuột bạch làm ở Gas City ạ ?
Bẩm cụ, 9 xác (k) iem đang thử việc thoai (b)

Mà cụ ở bên nào mà bít Gas Sờ Ti ạ, đừng nói với iem là cũng Sờ Ti Gas nhé :mad:

Chuột bạch

Xe container
Đường vào Osaka

Đường phố cũng hẹp và nhiều dây điện :21:

Iem đi ngang qua chợ xe, có vẻ kái gì cũng OKE :))

Phố Lý Thường Kiệt - Quận 10 ở Sài thành ? :21:

Lag quá, thèn bucket chạy lên Trường bạch sơn Bắc săn HGiac òy, iem sẽ way lại (b)

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

spiderman

Xe tăng
Cụ chủ thớt sướng thế, đi như vậy quá đã.
Cơ mà vẫn chưa OK lắm, em mà đi như vầy thì phải tìm gặp Maria Ozawa cho trọn vẹn.

Nicolai

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ thớt nhé, Ảnh đẹp quá - chú thích chu đáo - văn rất tự nhiên, Rất hay!

Nhật bản nhiều vùng đẹp thật! mà cụ toàn di chuyển bằng oto có cái phà....
nhưng vẫn thiếu cái Shikansen và Tàu biển (cái anh Nhật bổn là cường quốc 2 món này....)
Nhà cháu có đến nhật 01 lần cách đây hơn một con giáp rồi, mất hết ảnh ọt rồi, nhìn thấy nhớ và cũng thèm được đi một lần nữa:102:

Cụ còn cái gì nữa phọt lên cho AE chiêm ngưỡng nữa đi. vuốt cụ(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

nhimphich

Xe điện
Em xin phép cụ chủ thớt góp một tấm ảnh món ăn ở Nhật cho đỡ nhớ
Cái máy ở bên cạnh khi mua hàng người bán hàng đưa cho bảo ra ghế ngồi đợi, khi nào máy kêu bíp bíp thì ra lấy mỳ ạ:redface:

100Km/h

Xe buýt

cái này là mấy cái máy phun bọt ở điểm rửa xe nhà ta mà bác, mua tận bên Nhụt...xịn nhẩy:^)